ไปที่เนื้อหา

เนื้อหาจาก dek-d ka

ค้นพบทั้งสิ้น 98 รายการโดย dek-d ka (จำกัดการค้นหาจาก 17-July 23)

#38645 เอาบุญมาฝากค่ะ

โพสต์เมื่อ โดย dek-d ka บน 12 August 2006 - 04:06 PM ใน เว็บบอร์ด DMC

อนุโมทนาบุญ สาธุค่ะ

#38644 ..........คำสั้นๆที่มีความหมาย..........

โพสต์เมื่อ โดย dek-d ka บน 12 August 2006 - 04:05 PM ใน บทความดี๊ดี ... จากสมาชิก

รักแม่ที่สุดจริงๆ ถึงวันนี้จะไม่ได้วิ่งอ้อนแม่เหมือนแต่ก่อน

#37957 เทคนิคง่ายๆ ในการเข้าถึงดวงปฐมมรรค

โพสต์เมื่อ โดย dek-d ka บน 08 August 2006 - 08:18 PM ใน กระทู้ที่น่าสนใจ

อนุโมทนาบุญ สาธุค่ะ เดี่ยวรีบก๊อบค่ะ

#37950 วิธีฝึกสมาธิเบืองต้น

โพสต์เมื่อ โดย dek-d ka บน 08 August 2006 - 08:00 PM ใน เว็บบอร์ด DMC

ก็ตรงห้องสมุอ่ะค่ะ สภาธรรมกายสากล

#37949 เรื่องของใจ

โพสต์เมื่อ โดย dek-d ka บน 08 August 2006 - 07:56 PM ใน บทความดี๊ดี ... จากสมาชิก

anumothana satu ka

#37752 ปรัชญาผ้าขี้ริ้ว

โพสต์เมื่อ โดย dek-d ka บน 07 August 2006 - 07:35 PM ใน บทความดี๊ดี ... จากสมาชิก

อยากเป็นผ้าขี้ริ้วบ้างค่ะ อยากทำให้ได้ค่ะ อนุโมทนาสาธุค่ะ

#37751 พี่อาสาสมัครแผนกกล้าอาสา

โพสต์เมื่อ โดย dek-d ka บน 07 August 2006 - 07:15 PM ใน เว็บบอร์ด DMC

อยู่v-popค่ะ

อนุโมทนา สาธุด้วยค่ะ

#37750 เอาบุญมาให้ในวันสมาธิโลก ค่ะ

โพสต์เมื่อ โดย dek-d ka บน 07 August 2006 - 07:12 PM ใน เว็บบอร์ด DMC

สาธุค่ะ

#37749 เส้นทางเดินของชีวิต

โพสต์เมื่อ โดย dek-d ka บน 07 August 2006 - 07:09 PM ใน บทความดี๊ดี ... จากสมาชิก

ใช่ค่ะ เกิดมา ทำพระนิพพานให้แจ้ง แสวงบุญ สร้างบารมี
อนุโมทนาบุญ สาธุค่ะ

#37745 ..ยิ้ม..ยิ้ม..ยิ้ม..

โพสต์เมื่อ โดย dek-d ka บน 07 August 2006 - 06:57 PM ใน บทความดี๊ดี ... จากสมาชิก

ยิ้มแล้วค่ะ อนุโมทนา สาธุค่ะ

#37493 สำหรับแฟนๆ โดเรมอน

โพสต์เมื่อ โดย dek-d ka บน 04 August 2006 - 07:47 PM ใน เว็บบอร์ด DMC

เหอๆ โดราเอมอมน
น่ารักดีนะคะ โดราเอมอนเป็นตัวการ์ตูนที่สอนให้โนบิตะขึ้นได้อ่ะนะคะ

#37492 อะไรคือหัวใจของอาสาสมัคร

โพสต์เมื่อ โดย dek-d ka บน 04 August 2006 - 07:44 PM ใน เว็บบอร์ด DMC

หัวใจของอาสาสมัคร คือ การทำหน้าที่ที่ได้รับมอบหมายให้ดีกว่าดีที่สุก เพื่อคนที่เรารักที่สุด พระเดชพระคุณหลวงพ่อนั่นเอง

#37491 ~ ชี วิ ต คื อ ...~

โพสต์เมื่อ โดย dek-d ka บน 04 August 2006 - 07:41 PM ใน บทความดี๊ดี ... จากสมาชิก

super ego เลยค่ะ
เอ้ยไม่ใช่ สวยงามมากเลยค่ะ
ขออนุโมนทนา สาธุค่ะ

#37027 อาลัยอาวรณ์แด่เพื่อนผู้ลาจาก

โพสต์เมื่อ โดย dek-d ka บน 01 August 2006 - 06:33 PM ใน เว็บบอร์ด DMC

หนุของให้พี่วิวทำให้สำเร็จนะคะ อนุโมทนา สาธุค่ะ ขอให้พี่ทำให้สำเร็จโดยง่ายโดยเร็วพลัน

#37026 30 ข้อดีของเหล้า *-*

โพสต์เมื่อ โดย dek-d ka บน 01 August 2006 - 06:25 PM ใน บทความดี๊ดี ... จากสมาชิก

เห็นด้วยกับคุณนับดาวค่ะ เพราะ การที่เราผิดศีลข้อ5มันก็ทำให้เราผิดศีลได้ทุกข้อเลยค่ะ เลยกลายเป็นเวรกรรมติดจรดไปเที่ยวนรก 5 ขุม ฟรี ไม่เสียตังค่ะ

#36755 กลอน วันแม่

โพสต์เมื่อ โดย dek-d ka บน 30 July 2006 - 08:57 PM ใน บทความดี๊ดี ... จากสมาชิก

สาธุค่ะ

#36542 เครียด

โพสต์เมื่อ โดย dek-d ka บน 29 July 2006 - 03:33 PM ใน เว็บบอร์ด DMC

แล้วหนูอ่ะค่ะ หนูเป็นคนที่เรียนปานกลางได้ประมาณ3.78 ค่ะ แต่กีฬา รำ ศิลปะ อะไรแบบนี้หนูมักจะทำไม่ค่อยได้อ่ะค่ะ หนูต้องทำไงดีอ่ะค่ะ ถึงจะเรียนเก่งกว่านี้ กีฬา รำ ศิลปะ ดีขึ้น ให้ดีขึ้นทุกอย่างและที่สำคัญนะคะต้องทำยังไงค่ะ พ่อถึงจะให้มาวัด

#36540 ร้_อ_ง_ไ_ห้_เ_ถ_อ_ะ

โพสต์เมื่อ โดย dek-d ka บน 29 July 2006 - 03:24 PM ใน บทความดี๊ดี ... จากสมาชิก

ไพเราะมากเลยค่ะ อนุโมทนาบุญค่ะ สาธุนะคะ

#33918 7 วันหลังความตาย

โพสต์เมื่อ โดย dek-d ka บน 16 July 2006 - 10:16 AM ใน เว็บบอร์ด DMC

ครูของหนูเสียวันพฤหัสตอนนี้ก็รับบุญได้สิค่ะ แต่ช่วงนี้ใกล้สอบหนูเลยไม่ได้ตามน่าไปวัด แล้วจะทำยังไงให้โทษของครูน้อยลงจากการที่ครูเขายิงตัวตาย

#33916 เศร้าค่ะ

โพสต์เมื่อ โดย dek-d ka บน 16 July 2006 - 10:09 AM ใน เว็บบอร์ด DMC

หนูเป็นเด็กเซนต์ทิพย์นะคะ ตามที่วันศุกร์ที่นสพ.เกือบทุกฉบับได้ลงข่าวว่าครูได้ยิงตัวตายนะคะ เพราะว่ามาร์เซอร์เขาเหมือนกับหาว่าครูเขาเอาเงิน1ล้านของร.ร.ที่เป็นเงินสหกรณ์ครูอ่ะค่ะ ครูเขาก็เครียดๆๆๆ วันพฤหัสมาร์เซอร์เรียกครูเขาไปดุครูเขาก็เดินร้องไห้ออกไปแล้วก็ใช้.22มม.ยิงตัวตายค่ะ ครูเขาจะต้องลงนรกขุม1ใช่ไหมค่ะ ก็ฝากด้วยนะคะใครทำบุญหนูฝากอุทิศให้ครูเรณู บัวสุขด้วยค่ะ ครูเขาเคยเป็นครูประจำชั้นหนูตอนป.3ด้วยค่ะ ก็เกือบ5ปีแล้วค่ะ แต่ครูเขาสอนคณิตสนุกดีนะคะ เด็กเข้าใจกันทั่วเลยค่ะ

#33915 ขอข้อคิดสำหรับคนที่ผิดหวังกับความรักหน่อยสิครับ

โพสต์เมื่อ โดย dek-d ka บน 16 July 2006 - 10:02 AM ใน เว็บบอร์ด DMC

ค่ะ เมื่อมีความรักสิ่งต่อมาที่คุณควรรู้จักคือ ความเจ็บปวด ความรักในบางครั้งก็เป็นสิ่งที่สวยงาม แต่ในบางทีก็เป็นยาพิษ บางทีการที่เราได้เรียนรู้ที่จะรักคนอื่นมันก็ยังดีกว่าการที่เรารักใครไม่เป็น หนูรู้นะคะว่ามันตัดใจยากหนูก็เคยชอบเพื่อนคนนึงค่ะเขาเป็นคนที่น่ารัก เรียนเก่ง นิสัยดี แล้วปู่เขายังเป็นเพื่อนกับพ่อหนูด้วยค่ะ เขาเป็นผู้หญิงนะคะ ตอนนั้นหนูยังไม่เขาวัดค่ะ เป็นทอม แล้วน้าหนูเขาเป็นคนวัด เขาบอกว่าเป็นทอมมันบาป หนูก็เลยเลิกชอบเขาค่ะ แต่หนูไม่เคยเสียใจนะคะ ไม่รู้ว่าหนูไม่มีหัวใจหรือเปล่า

50 ข้อดีของการไม่มีแฟน, คลายเครียด...(ปลอบใจคนโสด)

1.มีเวลาทำอย่างอื่นนอกจากดูหนัง คุยโทรศัพท์ งอน ง้อ

2.มีเวลาอยู่กับเพื่อนมากขึ้น

3.กลับบ้านดึกก็ได้ไม่ต้องโทรรายงานใคร

4.ไม่ต้องทะเลาะกับใคร ไม่สุขมากแต่ก็ไม่ทุกข์แล้วกัน

5.ประหยัดค่าใช้จ่าย แบบว่าไม่รู้จะไปเที่ยวไหน ไม่ต้องคอยซื้อของขวัญอะไรให้ใคร

6.ร้องเพลงคนไม่มีแฟนของพี่เบิร์ดได้อย่างสะใจ มันส์ในอามรมณ์อย่างสุดๆ

7.ไม่ต้องคอยเอาใจคนอื่น

8.ไม่ต้องพบเพื่อนของแฟนที่เราไม่อยากรู้จัก

9.ไม่ต้องกลัวว่าจะมีใครมาแย่งแฟนเรา

10.มีคนคอยเป็นห่วงเยอะ (และคอยถามว่าทำไมไม่มีแฟน)

11.ไม่ต้องคอยหึงหวง ทำให้สุขภาพจิตดีขึ้นอีกเยอะ

12.ไม่ต้องห่วงว่าเค้าจะสบายดีรึเปล่า

13.มีเวลาให้ตัวเองเต็มที่

14.ไม่ต้องฟังคำว่า "อนาคตของเราและรักแท้"

15.ไม่ต้องอกหัก อันนี้สำคัญมาก

16.ไม่ต้องกังวลว่าวันนี้จะใส่ชุดอะไรดีถึงจะถูกใจเขา

17.ไปหาเพื่อนน่ะแต่งตัวแบบไหนก้อได้

18.ไม่ต้องคอยเช็ค sms เผื่อว่าเขาส่งมาแล้วยังไม่ได้ส่งกลับ (เฮ้อออ....เปลืองอ่ะ)

19.อยากหิ้ว อยากจิก ใครก็ได้ไม่มีคนคอยตามประกบ

20.พ่อแม่จะรักเป็นพิเศษเพราะอยู่ติดบ้าน

21.ไม่ต้องเปลี่ยนตัวเอง เพื่อเอาใจเขา

22.ไม่ต้องรอคำสัญญาที่มันไม่เป็นความจริง

23.ไม่ต้องคิดมาก

24.มีทางเลือกให้กับชีวิตเพิ่มขึ้น

25...........ไม่ต้องร้องไห้............

26.ได้ทำตามใจตัวเองอย่างเป็นสุขไม่ต้องกังวลถึงเขา

27.คิดถึงคนหลายๆ คนพร้อมกันได้

28.คิดถึงตัวเองมากขึ้น

29.ชินกับการอยู่บ้าน เพราะไม่มีแฟนชวนเที่ยว

30.เล่นเน็ตได้นานสะใจ จะคุยกับใครก็ได้ม่ายมีใครหวง

31.มีเวลาดูละครน้ำเน่าช่อง 7 ช่อง3 ช่อง 5 และ ITVมากขึ้น

32.เข้าถึงพระธรรมได้ง่ายขึ้น (แต่ไม่ยักกะทำ)

33.ไม่ต้องคอยโทรศัพท์

34.ไม่ต้องเปลืองค่าโทรศัพท์โทรหา

35.จะเหล่ใครก็ไม่มีใครว่าเพราะยังไม่มีใครถูกใจ

36.ไม่ต้องคอยระแวงว่าคนที่เดินข้างๆ จะเป็นใคร

37.จะทำอะไรก็ได้

38.ไม่โดนเพื่อนด่าว่า "ลืมเพื่อน"

39.คิดถึงใครก็ได้ที่อยากจะคิด

40.ไม่ต้องโบ๊ะหน้าสวย, หล่อทั้งวัน

41.ไม่ต้องปกปิดด้านชั่วของตัวเอง

42.ไม่ต้องดัดเสียงให้ไพเราะและฟังดูน่ารัก

43.จะทำอะไรไม่ต้องเกรงใจแฟน

44.ใครจะจีบก็จีบไปเพราะเรา "ไม่มีแฟน"

45.ร่างกายแข็งแรงเพราะเอาเวลาไปเล่นกีฬา ออกกำลังกาย

46.สามารถคุยกับสาวๆ ที่สนใจได้โดยไม่รู้สึกผิดเพราะไม่มีแฟน

47.ไม่ต้องร้องเพลงอกหัก

48.ประหยัดนํ้าตาไว้ร้องไห้เรื่องอื่น

49.ไม่ต้องคอยไปรับไปส่งใคร

50.ไม่ต้องเสียเวลาเขียนไดอารี่ตอนอกหักหรือตอนถูกทิ้ง

#33008 แย่เลย...รู้สึก แย่มาก ๆ

โพสต์เมื่อ โดย dek-d ka บน 12 July 2006 - 07:48 PM ใน เว็บบอร์ด DMC

หนูก็มีเรื่องอยากถามเหมือนกันค่ะไม่ทราบว่าพอจะทราบไหม
คือ ตอนนั้นมันเป็นช่วงซัมเมอร์อ่ะค่ะ ก่อนหน้านั้นเพื่อนหนูก็ได้ไปเที่ยวทางภาคใต้ พอกลับมาเขากลับมาเขาก็ป่วยเลยไปนอนห้องพยาบาล เขาก็บอกว่าเหมือนมีคนมากดเขาให้จมน้ำและพอเขาลืมตาก็กดหนักหลับตาก็หนักขึ้นไปเรื่อยๆเขาเลยวิ่งออกมาค่ะ แล้วครูก็ให้พ่อแม่มารับกลับบ้านค่ะแต่ที่บ้านเขาไม่มีคนอยู่เขาก็ไม่กล้าอยู่คนเดียวเขาเลยไม่ค่อยอยากกลับค่ะ เป็นอย่างนี้ประมาณเกือบ7วันค่ะ แล้ววันนึงก็มีคนมาตั้งศาลพระภูมิที่บ้านเขา ตอนนี้พ่อมาแล้วเดี๋ยวันหลังหนูจะมาเล่าต่อนะคะ

#33003 wallpaper "ลูกเหนื่อยไหมหนอมีพ่อแบบนี้"

โพสต์เมื่อ โดย dek-d ka บน 12 July 2006 - 07:39 PM ใน เว็บบอร์ด DMC

ไม่เคยเหนื่อยเลยนะคะ แต่กลับดีใจและภูมิใจมากกว่า
บอกไม่ได้นะคะว่าจะเข้าถึงธรรม แต่สัญญาค่ะจะนั่งสมาธิให้มากกว่าเดิมนะคะ
จะเป็นเยาวชนคนเก่งและดีให้ได้ค่ะ
ลูกหลวงพ่อ หลานคุณยาย สู้ตายค่ะ