ไปที่เนื้อหา

เนื้อหาจาก dek-d ka

ค้นพบทั้งสิ้น 98 รายการโดย dek-d ka (จำกัดการค้นหาจาก 17-July 23)

#44120 ชมรมรักพ่อ บอกความในใจให้พ่อรู้

โพสต์เมื่อ โดย dek-d ka บน 05 September 2006 - 06:53 PM ใน เว็บบอร์ด DMC

รักหลวงพ่อมากค่ะ ถ้าไม่มีหลวงพ่อหนูคงไม่รู้หรอกค่ะว่าชีวิตคนเราเกิดมาทำไม ตายแล้วจะไปไหน
หนูจะเป็นเด็กดี ตั้งใจเรียน เป็นคนดีและคนเก่ง เพื่อที่พ่อจะได้ให้เข้าวัดนะคะ หนูจะพยายามตั้งใจและขยันเรียนเพื่อที่จะได้มาช่วยงานหลวงพ่อ หลวงพ่อรอหนูนะคะ หนูจะขยันนั่งสมาธิค่ะ รักหลวงพ่อมากค่ะ

#48150 ของฝากจากยอดดอย...เทคนิคเล็กๆ น้อยๆ ก่อนจะหลับตา

โพสต์เมื่อ โดย dek-d ka บน 18 September 2006 - 07:01 PM ใน กระทู้ที่น่าสนใจ

satuka

#41764 Help

โพสต์เมื่อ โดย dek-d ka บน 25 August 2006 - 07:36 PM ใน เว็บบอร์ด DMC

ใจเย็นจนเริ่มจะชะดาดาดี๊ด๊าดา
ล้อเล่นค่ะ
ใจเย็นไว้นะคะ
สู้ค่ะ

#37957 เทคนิคง่ายๆ ในการเข้าถึงดวงปฐมมรรค

โพสต์เมื่อ โดย dek-d ka บน 08 August 2006 - 08:18 PM ใน กระทู้ที่น่าสนใจ

อนุโมทนาบุญ สาธุค่ะ เดี่ยวรีบก๊อบค่ะ

#50399 ปลื้มกับน้องสหัสชัยที่สวดสรรเสริญคุณหลวงปู่ได้จบ!

โพสต์เมื่อ โดย dek-d ka บน 26 September 2006 - 08:52 AM ใน เว็บบอร์ด DMC

น่ารักค่ะ เข้าวัดตั้งแต่อยู่ในท้อง อนุโมทนา สาธุด้วยค่ะ

#46635 ถ้าคุณรู้ว่าแฟนนอกใจคุณจะทำอย่างไร

โพสต์เมื่อ โดย dek-d ka บน 14 September 2006 - 07:11 PM ใน เว็บบอร์ด DMC

ถ้าเป็นหนูหนูคิดว่าในเมื่อเขาไปดีแล้วไปเจอคนที่ดีกว่าเรา คนที่จะทำให้เขามีความสุข เราก็ให้เขาไปเถอะ
ส่วนเราก็ตัดใจจากเขาและก็ มานั้งสมาธิให้จิตใจสงบอ่ะค่ะ เอิ้กๆ

#42479 อยู่ก็เจ็บจากก็ปวดร้าว

โพสต์เมื่อ โดย dek-d ka บน 29 August 2006 - 07:19 PM ใน บทความดี๊ดี ... จากสมาชิก

ใช่ค่ะถ้ารักวันนี้เรายังเจ็บอยู่แล้วถ้าเรายังฝืนเราก็ยิ่งเจ็บให้มันจบตอนนี้จะได้เจ็บน้อยๆๆๆ

#37027 อาลัยอาวรณ์แด่เพื่อนผู้ลาจาก

โพสต์เมื่อ โดย dek-d ka บน 01 August 2006 - 06:33 PM ใน เว็บบอร์ด DMC

หนุของให้พี่วิวทำให้สำเร็จนะคะ อนุโมทนา สาธุค่ะ ขอให้พี่ทำให้สำเร็จโดยง่ายโดยเร็วพลัน

#33008 แย่เลย...รู้สึก แย่มาก ๆ

โพสต์เมื่อ โดย dek-d ka บน 12 July 2006 - 07:48 PM ใน เว็บบอร์ด DMC

หนูก็มีเรื่องอยากถามเหมือนกันค่ะไม่ทราบว่าพอจะทราบไหม
คือ ตอนนั้นมันเป็นช่วงซัมเมอร์อ่ะค่ะ ก่อนหน้านั้นเพื่อนหนูก็ได้ไปเที่ยวทางภาคใต้ พอกลับมาเขากลับมาเขาก็ป่วยเลยไปนอนห้องพยาบาล เขาก็บอกว่าเหมือนมีคนมากดเขาให้จมน้ำและพอเขาลืมตาก็กดหนักหลับตาก็หนักขึ้นไปเรื่อยๆเขาเลยวิ่งออกมาค่ะ แล้วครูก็ให้พ่อแม่มารับกลับบ้านค่ะแต่ที่บ้านเขาไม่มีคนอยู่เขาก็ไม่กล้าอยู่คนเดียวเขาเลยไม่ค่อยอยากกลับค่ะ เป็นอย่างนี้ประมาณเกือบ7วันค่ะ แล้ววันนึงก็มีคนมาตั้งศาลพระภูมิที่บ้านเขา ตอนนี้พ่อมาแล้วเดี๋ยวันหลังหนูจะมาเล่าต่อนะคะ

#44126 วันที่ 7 แรงไม่ธรรมดา ใครไม่มาอดได้บุญแรงๆ

โพสต์เมื่อ โดย dek-d ka บน 05 September 2006 - 07:12 PM ใน เว็บบอร์ด DMC

อิจฉาผู้มีบุญทุกคนเลยค่ะ หนูเรียนค่ะมาไม่ได้เพราะถ้ามาวัดพ่อแม่ก็จะว่าก็จะสงสัยว่าวันไปโรงเรียนทำไมไม่ไป *พ่อไม่ชอบวัดค่ะ ขออนุโมทนาสาธุกับผู้มีบุญทุกท่านนะคะ อย่าลืมเอาบุญมาฝาก เด็กตัวน้อยแต่ใจใหญ่คนนี้นะคะ สาธุค่ะ

#38645 เอาบุญมาฝากค่ะ

โพสต์เมื่อ โดย dek-d ka บน 12 August 2006 - 04:06 PM ใน เว็บบอร์ด DMC

อนุโมทนาบุญ สาธุค่ะ

#42476 ไม่มีแล้วค่ะคำว่าเืพื่อน

โพสต์เมื่อ โดย dek-d ka บน 29 August 2006 - 07:05 PM ใน เว็บบอร์ด DMC

หนูไม่ใช้แค่เพื่อนอย่างเดียวค่ะ พ่อก็ไม่ชอบวัด แต่หนูแอบไปวัดกับน้าค่ะ จุ๊ๆนะคะอย่าบอกพ่อค่ะเดี๋ยวโดนสั่งห้ามไปกับน้า เหอๆ เซ็งเกว

#37750 เอาบุญมาให้ในวันสมาธิโลก ค่ะ

โพสต์เมื่อ โดย dek-d ka บน 07 August 2006 - 07:12 PM ใน เว็บบอร์ด DMC

สาธุค่ะ

#63619 ไม่มีวันลืม

โพสต์เมื่อ โดย dek-d ka บน 20 November 2006 - 06:50 PM ใน เว็บบอร์ด DMC

สาธุ นะคะ อยู่ v-pop เหมือนกัน แต่ไม่ได้ไปด้วยอ่ะค่ะ สาธุ สาธุ สาธุค่ะ

#33915 ขอข้อคิดสำหรับคนที่ผิดหวังกับความรักหน่อยสิครับ

โพสต์เมื่อ โดย dek-d ka บน 16 July 2006 - 10:02 AM ใน เว็บบอร์ด DMC

ค่ะ เมื่อมีความรักสิ่งต่อมาที่คุณควรรู้จักคือ ความเจ็บปวด ความรักในบางครั้งก็เป็นสิ่งที่สวยงาม แต่ในบางทีก็เป็นยาพิษ บางทีการที่เราได้เรียนรู้ที่จะรักคนอื่นมันก็ยังดีกว่าการที่เรารักใครไม่เป็น หนูรู้นะคะว่ามันตัดใจยากหนูก็เคยชอบเพื่อนคนนึงค่ะเขาเป็นคนที่น่ารัก เรียนเก่ง นิสัยดี แล้วปู่เขายังเป็นเพื่อนกับพ่อหนูด้วยค่ะ เขาเป็นผู้หญิงนะคะ ตอนนั้นหนูยังไม่เขาวัดค่ะ เป็นทอม แล้วน้าหนูเขาเป็นคนวัด เขาบอกว่าเป็นทอมมันบาป หนูก็เลยเลิกชอบเขาค่ะ แต่หนูไม่เคยเสียใจนะคะ ไม่รู้ว่าหนูไม่มีหัวใจหรือเปล่า

50 ข้อดีของการไม่มีแฟน, คลายเครียด...(ปลอบใจคนโสด)

1.มีเวลาทำอย่างอื่นนอกจากดูหนัง คุยโทรศัพท์ งอน ง้อ

2.มีเวลาอยู่กับเพื่อนมากขึ้น

3.กลับบ้านดึกก็ได้ไม่ต้องโทรรายงานใคร

4.ไม่ต้องทะเลาะกับใคร ไม่สุขมากแต่ก็ไม่ทุกข์แล้วกัน

5.ประหยัดค่าใช้จ่าย แบบว่าไม่รู้จะไปเที่ยวไหน ไม่ต้องคอยซื้อของขวัญอะไรให้ใคร

6.ร้องเพลงคนไม่มีแฟนของพี่เบิร์ดได้อย่างสะใจ มันส์ในอามรมณ์อย่างสุดๆ

7.ไม่ต้องคอยเอาใจคนอื่น

8.ไม่ต้องพบเพื่อนของแฟนที่เราไม่อยากรู้จัก

9.ไม่ต้องกลัวว่าจะมีใครมาแย่งแฟนเรา

10.มีคนคอยเป็นห่วงเยอะ (และคอยถามว่าทำไมไม่มีแฟน)

11.ไม่ต้องคอยหึงหวง ทำให้สุขภาพจิตดีขึ้นอีกเยอะ

12.ไม่ต้องห่วงว่าเค้าจะสบายดีรึเปล่า

13.มีเวลาให้ตัวเองเต็มที่

14.ไม่ต้องฟังคำว่า "อนาคตของเราและรักแท้"

15.ไม่ต้องอกหัก อันนี้สำคัญมาก

16.ไม่ต้องกังวลว่าวันนี้จะใส่ชุดอะไรดีถึงจะถูกใจเขา

17.ไปหาเพื่อนน่ะแต่งตัวแบบไหนก้อได้

18.ไม่ต้องคอยเช็ค sms เผื่อว่าเขาส่งมาแล้วยังไม่ได้ส่งกลับ (เฮ้อออ....เปลืองอ่ะ)

19.อยากหิ้ว อยากจิก ใครก็ได้ไม่มีคนคอยตามประกบ

20.พ่อแม่จะรักเป็นพิเศษเพราะอยู่ติดบ้าน

21.ไม่ต้องเปลี่ยนตัวเอง เพื่อเอาใจเขา

22.ไม่ต้องรอคำสัญญาที่มันไม่เป็นความจริง

23.ไม่ต้องคิดมาก

24.มีทางเลือกให้กับชีวิตเพิ่มขึ้น

25...........ไม่ต้องร้องไห้............

26.ได้ทำตามใจตัวเองอย่างเป็นสุขไม่ต้องกังวลถึงเขา

27.คิดถึงคนหลายๆ คนพร้อมกันได้

28.คิดถึงตัวเองมากขึ้น

29.ชินกับการอยู่บ้าน เพราะไม่มีแฟนชวนเที่ยว

30.เล่นเน็ตได้นานสะใจ จะคุยกับใครก็ได้ม่ายมีใครหวง

31.มีเวลาดูละครน้ำเน่าช่อง 7 ช่อง3 ช่อง 5 และ ITVมากขึ้น

32.เข้าถึงพระธรรมได้ง่ายขึ้น (แต่ไม่ยักกะทำ)

33.ไม่ต้องคอยโทรศัพท์

34.ไม่ต้องเปลืองค่าโทรศัพท์โทรหา

35.จะเหล่ใครก็ไม่มีใครว่าเพราะยังไม่มีใครถูกใจ

36.ไม่ต้องคอยระแวงว่าคนที่เดินข้างๆ จะเป็นใคร

37.จะทำอะไรก็ได้

38.ไม่โดนเพื่อนด่าว่า "ลืมเพื่อน"

39.คิดถึงใครก็ได้ที่อยากจะคิด

40.ไม่ต้องโบ๊ะหน้าสวย, หล่อทั้งวัน

41.ไม่ต้องปกปิดด้านชั่วของตัวเอง

42.ไม่ต้องดัดเสียงให้ไพเราะและฟังดูน่ารัก

43.จะทำอะไรไม่ต้องเกรงใจแฟน

44.ใครจะจีบก็จีบไปเพราะเรา "ไม่มีแฟน"

45.ร่างกายแข็งแรงเพราะเอาเวลาไปเล่นกีฬา ออกกำลังกาย

46.สามารถคุยกับสาวๆ ที่สนใจได้โดยไม่รู้สึกผิดเพราะไม่มีแฟน

47.ไม่ต้องร้องเพลงอกหัก

48.ประหยัดนํ้าตาไว้ร้องไห้เรื่องอื่น

49.ไม่ต้องคอยไปรับไปส่งใคร

50.ไม่ต้องเสียเวลาเขียนไดอารี่ตอนอกหักหรือตอนถูกทิ้ง

#44982 ภาพงานวันที่ ๗ กันยายน ค่ะ

โพสต์เมื่อ โดย dek-d ka บน 10 September 2006 - 09:45 AM ใน เว็บบอร์ด DMC

อนุโมทนาสาธุกับผู้มีบุญทุกท่านนะคะ หนูไม่ได้ไปค่ะ ขอบคุณนะคะที่เอารูปมาโพสต์กันหนูจะได้เห็นหน่ะค่ะ เออ มีใครอัดทั้งวันไหมค่ะ ช่วยเอามาโพสต์หน่อยสิค่ะ อนุโมทนาบุญด้วยค่ะ

#45792 เหตุที่ไม่มีกระจกในห้องน้ำ

โพสต์เมื่อ โดย dek-d ka บน 12 September 2006 - 07:17 PM ใน เว็บบอร์ด DMC

เพิ่งรู้นะเนี๊ยว่าทำไมวัดเราถึงบ่มีกระจก

#41755 Test...Test...Test

โพสต์เมื่อ โดย dek-d ka บน 25 August 2006 - 06:59 PM ใน เว็บบอร์ด DMC

เอ๋อเหรอเลยค่ะ หนูไม่เคยเรียนลึกขนาดนี้เลยค่ะ
เศร้าสอบคณิต 4 ข้อ ได้ข่าวว่าทำผิดข้อนึงแถมโดนหักคะแนนคุยในห้องอีก 2 คะแนน คะแนนหมดตัวแน่เลยค่ะ ฮือๆๆ

#43000 อยากไปร่วมงานวันที่ 7 กันยานี้จัง

โพสต์เมื่อ โดย dek-d ka บน 31 August 2006 - 07:29 PM ใน เว็บบอร์ด DMC

ดีจังค่ะ หนูต้องไปโรงเรียนแน่เลยค่ะ เพราะพ่อแม่ไม่รู้ว่ามาวัด แต่หนูแอบมากับน้า เอิ๊กๆ หนูอยากไปเหมือนกันค่ะ แต่มันเป็นวันพฤหัสมีเรียน แงงงงงงง หนูจะไปวัดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดด ไปเอาบุญ ช่วยหนูด้วยๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ

#42470 รบกวนถามนะครับ อยากขอความเห็นจากทุกท่าน เรื่องความรัก

โพสต์เมื่อ โดย dek-d ka บน 29 August 2006 - 06:31 PM ใน เว็บบอร์ด DMC

ความรักบางทีก็เป็นสิ่งที่สวยงามแต่ในบางครั้งก็เป็นยาพิษ
ถ้าคุณรักพี่อาสาสมัครคนนั้นเขาจริงก็ให้เขาได้เป็นอาสาสมัคร ให้เขาได้ประพฤติพรหมจรรย์เหมือนที่คนอื่นๆเขาได้ดีกว่านะคะ เพราะว่าการที่เรารักใครสักคนเราก็หวังแค่ให้เขามีความสุข แค่นี้ก็สุขมากแล้ว

#64458 เอาบุญการจัดสอบธรรมะ"ทางก้าวหน้า"มาฝากค๊าบ^^

โพสต์เมื่อ โดย dek-d ka บน 25 November 2006 - 03:03 PM ใน เว็บบอร์ด DMC

anumothanabum ka
satu naka

#61958 ช่วยอวยพรวันเกิดให้นู๋หน่อยค่ะ

โพสต์เมื่อ โดย dek-d ka บน 09 November 2006 - 09:15 PM ใน เว็บบอร์ด DMC

HBD ค่ะ มีความสุขมากๆนะคะ
หนูเกิดหลังหลวงพ่อ หนึ่งวัน
เหอๆขอโม้หน่อยนะคะ

#33918 7 วันหลังความตาย

โพสต์เมื่อ โดย dek-d ka บน 16 July 2006 - 10:16 AM ใน เว็บบอร์ด DMC

ครูของหนูเสียวันพฤหัสตอนนี้ก็รับบุญได้สิค่ะ แต่ช่วงนี้ใกล้สอบหนูเลยไม่ได้ตามน่าไปวัด แล้วจะทำยังไงให้โทษของครูน้อยลงจากการที่ครูเขายิงตัวตาย

#64344 ใครเกิดวันไหน หม่าม่ะ มีคำทำนายให้ ขอบอก แม่นมาก

โพสต์เมื่อ โดย dek-d ka บน 24 November 2006 - 06:06 PM ใน เว็บบอร์ด DMC

แม่นมากเลยค่ะ เอิ๊กส์
สาธุค่ะ
เอามา รีแล๊กซ์ หรอค่ะ

#41768 ไม่รู้จะตั้งว่าไรดีค่ะ

โพสต์เมื่อ โดย dek-d ka บน 25 August 2006 - 07:49 PM ใน เว็บบอร์ด DMC

ค่ะ ก็หนูนะคะจะขอความเห็นจากผู้ที่อาบน้ำร้อนมาก่อนค่ะ คือหนูอยากรู้ว่าทำไงให้เรียนเก่ง กีฬาเก่ง รำเก่ง คือว่าง่ายทำไงให้หนูได้ในทุกๆเรื่องค่ะ แล้วก็ทำไงให้หนูเป็นเยาวชนคนเก่งและดีดังที่โลกต้องการได้ค่ะ