Jump to content

dek-d ka's Content

There have been 98 items by dek-d ka (Search limited from 17-July 23)

Sort by                Order  

#48150 ของฝากจากยอดดอย...เทคนิคเล็กๆ น้อยๆ ก่อนจะหลับตา

Posted by dek-d ka on 18 September 2006 - 07:01 PM in กระทู้ที่น่าสนใจ

satuka

#37957 เทคนิคง่ายๆ ในการเข้าถึงดวงปฐมมรรค

Posted by dek-d ka on 08 August 2006 - 08:18 PM in กระทู้ที่น่าสนใจ

อนุโมทนาบุญ สาธุค่ะ เดี่ยวรีบก๊อบค่ะ

#48727 รัชกาลที่ 8

Posted by dek-d ka on 20 September 2006 - 08:01 AM in บทความดี๊ดี ... จากสมาชิก

ไม่เคยทราบเลยค่ะ
ขออนุโมทนา สาธุค่ะ

#42479 อยู่ก็เจ็บจากก็ปวดร้าว

Posted by dek-d ka on 29 August 2006 - 07:19 PM in บทความดี๊ดี ... จากสมาชิก

ใช่ค่ะถ้ารักวันนี้เรายังเจ็บอยู่แล้วถ้าเรายังฝืนเราก็ยิ่งเจ็บให้มันจบตอนนี้จะได้เจ็บน้อยๆๆๆ

#44120 ชมรมรักพ่อ บอกความในใจให้พ่อรู้

Posted by dek-d ka on 05 September 2006 - 06:53 PM in เว็บบอร์ด DMC

รักหลวงพ่อมากค่ะ ถ้าไม่มีหลวงพ่อหนูคงไม่รู้หรอกค่ะว่าชีวิตคนเราเกิดมาทำไม ตายแล้วจะไปไหน
หนูจะเป็นเด็กดี ตั้งใจเรียน เป็นคนดีและคนเก่ง เพื่อที่พ่อจะได้ให้เข้าวัดนะคะ หนูจะพยายามตั้งใจและขยันเรียนเพื่อที่จะได้มาช่วยงานหลวงพ่อ หลวงพ่อรอหนูนะคะ หนูจะขยันนั่งสมาธิค่ะ รักหลวงพ่อมากค่ะ

#33918 7 วันหลังความตาย

Posted by dek-d ka on 16 July 2006 - 10:16 AM in เว็บบอร์ด DMC

ครูของหนูเสียวันพฤหัสตอนนี้ก็รับบุญได้สิค่ะ แต่ช่วงนี้ใกล้สอบหนูเลยไม่ได้ตามน่าไปวัด แล้วจะทำยังไงให้โทษของครูน้อยลงจากการที่ครูเขายิงตัวตาย

#41766 มาช่วยกันแปลกลอนเป็นภาษาอังกฤษครับ

Posted by dek-d ka on 25 August 2006 - 07:44 PM in เว็บบอร์ด DMC

เผอิญว่าหนูเรียนอังกฤษไม่ถึงกับเก่งอ่ะค่ะ
รอหนูเรียนจบก่อนนะกันค่ะจะมาช่วยอีก 10 ปี รวมมหาลัยเบ็ดเสร็จค่ะ
ปล.
รัก
ในหลวง
ราชินี
วัด
หลวงปู่
หลวงพ่อ
คุณยาย
ตระกูลพ่อกะแม่
เด็กเซนต์ทิพ
ครู
เพื่อน
ซีกำลังสาม
เอสเจทีรุ่น 25

อ้อ ลืมค่ะ ขออนุโมทนาสาธุกับทุกท่านนะคะ ที่อุตส่าห์ช่วยกันแปลเป็นภาษาอื่นๆ อืมมหนูเรียนจีนอยู่ถึงแม่จะไม่เก่งแต่เดี๋ยวจะลองแปลดูนะคะ ไม่รู้จะได้เปล่าอ่า ถ้าไม่เพราะ ไม่ดี ไม่เหมาะ อย่าว่านะคะ กำลังฝึกอยู่
เฮ้อ

#63166 เป็นสิว...บอกอะไรมากกว่าที่คิด

Posted by dek-d ka on 17 November 2006 - 08:09 PM in วิทยาศาสตร์ทางใจ

satu naka

#36755 กลอน วันแม่

Posted by dek-d ka on 30 July 2006 - 08:57 PM in บทความดี๊ดี ... จากสมาชิก

สาธุค่ะ

#46635 ถ้าคุณรู้ว่าแฟนนอกใจคุณจะทำอย่างไร

Posted by dek-d ka on 14 September 2006 - 07:11 PM in เว็บบอร์ด DMC

ถ้าเป็นหนูหนูคิดว่าในเมื่อเขาไปดีแล้วไปเจอคนที่ดีกว่าเรา คนที่จะทำให้เขามีความสุข เราก็ให้เขาไปเถอะ
ส่วนเราก็ตัดใจจากเขาและก็ มานั้งสมาธิให้จิตใจสงบอ่ะค่ะ เอิ้กๆ

#33915 ขอข้อคิดสำหรับคนที่ผิดหวังกับความรักหน่อยสิครับ

Posted by dek-d ka on 16 July 2006 - 10:02 AM in เว็บบอร์ด DMC

ค่ะ เมื่อมีความรักสิ่งต่อมาที่คุณควรรู้จักคือ ความเจ็บปวด ความรักในบางครั้งก็เป็นสิ่งที่สวยงาม แต่ในบางทีก็เป็นยาพิษ บางทีการที่เราได้เรียนรู้ที่จะรักคนอื่นมันก็ยังดีกว่าการที่เรารักใครไม่เป็น หนูรู้นะคะว่ามันตัดใจยากหนูก็เคยชอบเพื่อนคนนึงค่ะเขาเป็นคนที่น่ารัก เรียนเก่ง นิสัยดี แล้วปู่เขายังเป็นเพื่อนกับพ่อหนูด้วยค่ะ เขาเป็นผู้หญิงนะคะ ตอนนั้นหนูยังไม่เขาวัดค่ะ เป็นทอม แล้วน้าหนูเขาเป็นคนวัด เขาบอกว่าเป็นทอมมันบาป หนูก็เลยเลิกชอบเขาค่ะ แต่หนูไม่เคยเสียใจนะคะ ไม่รู้ว่าหนูไม่มีหัวใจหรือเปล่า

50 ข้อดีของการไม่มีแฟน, คลายเครียด...(ปลอบใจคนโสด)

1.มีเวลาทำอย่างอื่นนอกจากดูหนัง คุยโทรศัพท์ งอน ง้อ

2.มีเวลาอยู่กับเพื่อนมากขึ้น

3.กลับบ้านดึกก็ได้ไม่ต้องโทรรายงานใคร

4.ไม่ต้องทะเลาะกับใคร ไม่สุขมากแต่ก็ไม่ทุกข์แล้วกัน

5.ประหยัดค่าใช้จ่าย แบบว่าไม่รู้จะไปเที่ยวไหน ไม่ต้องคอยซื้อของขวัญอะไรให้ใคร

6.ร้องเพลงคนไม่มีแฟนของพี่เบิร์ดได้อย่างสะใจ มันส์ในอามรมณ์อย่างสุดๆ

7.ไม่ต้องคอยเอาใจคนอื่น

8.ไม่ต้องพบเพื่อนของแฟนที่เราไม่อยากรู้จัก

9.ไม่ต้องกลัวว่าจะมีใครมาแย่งแฟนเรา

10.มีคนคอยเป็นห่วงเยอะ (และคอยถามว่าทำไมไม่มีแฟน)

11.ไม่ต้องคอยหึงหวง ทำให้สุขภาพจิตดีขึ้นอีกเยอะ

12.ไม่ต้องห่วงว่าเค้าจะสบายดีรึเปล่า

13.มีเวลาให้ตัวเองเต็มที่

14.ไม่ต้องฟังคำว่า "อนาคตของเราและรักแท้"

15.ไม่ต้องอกหัก อันนี้สำคัญมาก

16.ไม่ต้องกังวลว่าวันนี้จะใส่ชุดอะไรดีถึงจะถูกใจเขา

17.ไปหาเพื่อนน่ะแต่งตัวแบบไหนก้อได้

18.ไม่ต้องคอยเช็ค sms เผื่อว่าเขาส่งมาแล้วยังไม่ได้ส่งกลับ (เฮ้อออ....เปลืองอ่ะ)

19.อยากหิ้ว อยากจิก ใครก็ได้ไม่มีคนคอยตามประกบ

20.พ่อแม่จะรักเป็นพิเศษเพราะอยู่ติดบ้าน

21.ไม่ต้องเปลี่ยนตัวเอง เพื่อเอาใจเขา

22.ไม่ต้องรอคำสัญญาที่มันไม่เป็นความจริง

23.ไม่ต้องคิดมาก

24.มีทางเลือกให้กับชีวิตเพิ่มขึ้น

25...........ไม่ต้องร้องไห้............

26.ได้ทำตามใจตัวเองอย่างเป็นสุขไม่ต้องกังวลถึงเขา

27.คิดถึงคนหลายๆ คนพร้อมกันได้

28.คิดถึงตัวเองมากขึ้น

29.ชินกับการอยู่บ้าน เพราะไม่มีแฟนชวนเที่ยว

30.เล่นเน็ตได้นานสะใจ จะคุยกับใครก็ได้ม่ายมีใครหวง

31.มีเวลาดูละครน้ำเน่าช่อง 7 ช่อง3 ช่อง 5 และ ITVมากขึ้น

32.เข้าถึงพระธรรมได้ง่ายขึ้น (แต่ไม่ยักกะทำ)

33.ไม่ต้องคอยโทรศัพท์

34.ไม่ต้องเปลืองค่าโทรศัพท์โทรหา

35.จะเหล่ใครก็ไม่มีใครว่าเพราะยังไม่มีใครถูกใจ

36.ไม่ต้องคอยระแวงว่าคนที่เดินข้างๆ จะเป็นใคร

37.จะทำอะไรก็ได้

38.ไม่โดนเพื่อนด่าว่า "ลืมเพื่อน"

39.คิดถึงใครก็ได้ที่อยากจะคิด

40.ไม่ต้องโบ๊ะหน้าสวย, หล่อทั้งวัน

41.ไม่ต้องปกปิดด้านชั่วของตัวเอง

42.ไม่ต้องดัดเสียงให้ไพเราะและฟังดูน่ารัก

43.จะทำอะไรไม่ต้องเกรงใจแฟน

44.ใครจะจีบก็จีบไปเพราะเรา "ไม่มีแฟน"

45.ร่างกายแข็งแรงเพราะเอาเวลาไปเล่นกีฬา ออกกำลังกาย

46.สามารถคุยกับสาวๆ ที่สนใจได้โดยไม่รู้สึกผิดเพราะไม่มีแฟน

47.ไม่ต้องร้องเพลงอกหัก

48.ประหยัดนํ้าตาไว้ร้องไห้เรื่องอื่น

49.ไม่ต้องคอยไปรับไปส่งใคร

50.ไม่ต้องเสียเวลาเขียนไดอารี่ตอนอกหักหรือตอนถูกทิ้ง

#63313 การพลัดพรากจากคนที่รัก

Posted by dek-d ka on 18 November 2006 - 02:59 PM in เว็บบอร์ด DMC

ความรักเป็นสิ่งที่สวยงาม แต่ในบางครั้งก็เป็นยาพิษ ความรักบางทีก็ทำให้ยิ้มได้ ช่วยให้มีความสุข ในเมื่อเราเห็นข้อดีของมัน เราลองมองในทางกลับกัน ความรักมีแล้วก็เจ็บทุกครั้ง นี้เป็นนิยามความรักนะคะเท่าที่รู้มา ก็หนูไม่ค่อยจะมีหรอกค่ะความรักเคยครั้งนึงตอนที่ยังไม่เข้าวัดนะคะก็ชอบเพศเดียวกันค่ะ คนนั้นเขาเป็นเด็กตัวเล็กๆ น่ารักๆ นิสัยดี เรียนเก่งค่ะ แถมยังตีขิมก็ได้ ค่ะก็เลยเกิดอาการรักเพสเยวกันขึ้นมาตอนนั้นรู้ทั้งตระกูลเลยค่ะ แต่พอน้าพูดว่าเป็นทอมไม่ดีแค่นี้แหละค่ะ หนูก็เลิกชอบเขาคนนั้นโดยปริยายค่ะ ปัจจุบัน หนูเลิกแล้วค่ะ หนูเลิกกับเขาแล้วค่ะ ก็ตอนนี้เป็นที่ถังขยะให้เพื่อนอยู่ค่ะ ความรักก้เป็นแบบนี้แหละค่ะ เมื่อใดที่รู้จักความรักสิ่งต่อมาที่ต้องรู้จักคือความเจ็บปวด

#62870 ยาวครับ: Wallpaper ในหลวงตอนทรงผนวช และ อื่นๆ

Posted by dek-d ka on 15 November 2006 - 07:31 PM in เว็บบอร์ด DMC

satu na ka

#37745 ..ยิ้ม..ยิ้ม..ยิ้ม..

Posted by dek-d ka on 07 August 2006 - 06:57 PM in บทความดี๊ดี ... จากสมาชิก

ยิ้มแล้วค่ะ อนุโมทนา สาธุค่ะ

#38644 ..........คำสั้นๆที่มีความหมาย..........

Posted by dek-d ka on 12 August 2006 - 04:05 PM in บทความดี๊ดี ... จากสมาชิก

รักแม่ที่สุดจริงๆ ถึงวันนี้จะไม่ได้วิ่งอ้อนแม่เหมือนแต่ก่อน

#64344 ใครเกิดวันไหน หม่าม่ะ มีคำทำนายให้ ขอบอก แม่นมาก

Posted by dek-d ka on 24 November 2006 - 06:06 PM in เว็บบอร์ด DMC

แม่นมากเลยค่ะ เอิ๊กส์
สาธุค่ะ
เอามา รีแล๊กซ์ หรอค่ะ

#41764 Help

Posted by dek-d ka on 25 August 2006 - 07:36 PM in เว็บบอร์ด DMC

ใจเย็นจนเริ่มจะชะดาดาดี๊ด๊าดา
ล้อเล่นค่ะ
ใจเย็นไว้นะคะ
สู้ค่ะ

#50399 ปลื้มกับน้องสหัสชัยที่สวดสรรเสริญคุณหลวงปู่ได้จบ!

Posted by dek-d ka on 26 September 2006 - 08:52 AM in เว็บบอร์ด DMC

น่ารักค่ะ เข้าวัดตั้งแต่อยู่ในท้อง อนุโมทนา สาธุด้วยค่ะ

#37027 อาลัยอาวรณ์แด่เพื่อนผู้ลาจาก

Posted by dek-d ka on 01 August 2006 - 06:33 PM in เว็บบอร์ด DMC

หนุของให้พี่วิวทำให้สำเร็จนะคะ อนุโมทนา สาธุค่ะ ขอให้พี่ทำให้สำเร็จโดยง่ายโดยเร็วพลัน

#44126 วันที่ 7 แรงไม่ธรรมดา ใครไม่มาอดได้บุญแรงๆ

Posted by dek-d ka on 05 September 2006 - 07:12 PM in เว็บบอร์ด DMC

อิจฉาผู้มีบุญทุกคนเลยค่ะ หนูเรียนค่ะมาไม่ได้เพราะถ้ามาวัดพ่อแม่ก็จะว่าก็จะสงสัยว่าวันไปโรงเรียนทำไมไม่ไป *พ่อไม่ชอบวัดค่ะ ขออนุโมทนาสาธุกับผู้มีบุญทุกท่านนะคะ อย่าลืมเอาบุญมาฝาก เด็กตัวน้อยแต่ใจใหญ่คนนี้นะคะ สาธุค่ะ

#64157 เรามาเล่นเกมคลายเครียดกันเถอะ

Posted by dek-d ka on 23 November 2006 - 07:41 PM in เว็บบอร์ด DMC

งงค่ะ ความสามรถของเด็กม.2คนมีไม่พออ่ะค่ะ

#64462 ขอความเมตตาอนุเคราะห์น้องอภิณห์พร เอกธนาไชยรัตน์

Posted by dek-d ka on 25 November 2006 - 03:11 PM in ข่าวประชาสัมพันธ์

หนูเลือดกรุ๊ป o อ่ะค่ะ แต่อายุยังไม่ถึงเขาไม่ให้บริจาคอ่ะค่ะ(แต่น้ำหนักเกินนะคะ)
ก็เอาเป็นว่าอนุโมทนาบุญกับท่านผู้ใจบุญบริจาคเลือดให้น้องเขาด้วยนะกันค่ะ

#46647 ใครอยากเลิกรักเพศเดียวกัน เชิญฟังทางนี้

Posted by dek-d ka on 14 September 2006 - 07:26 PM in บทความดี๊ดี ... จากสมาชิก

ไม่เป็นไรมั้งค่ะ น่ากลัวมากค่ะ หนูเลิกเป็นทอมได้ด้วยตัวเองแล้วนะคะ ภูมิใจเกิดเป็นลูกหลวงหลวงพ่อ หลานคุณยาย เหลนหลวงปู่แล้วทำได้ อ่ะฮ่า

#62740 สวรรค์ชั้นดาวดึงส์ มีกี่เฟส ครับ ?

Posted by dek-d ka on 14 November 2006 - 07:48 PM in เว็บบอร์ด DMC

น่าจะ3 นะคะ

#44982 ภาพงานวันที่ ๗ กันยายน ค่ะ

Posted by dek-d ka on 10 September 2006 - 09:45 AM in เว็บบอร์ด DMC

อนุโมทนาสาธุกับผู้มีบุญทุกท่านนะคะ หนูไม่ได้ไปค่ะ ขอบคุณนะคะที่เอารูปมาโพสต์กันหนูจะได้เห็นหน่ะค่ะ เออ มีใครอัดทั้งวันไหมค่ะ ช่วยเอามาโพสต์หน่อยสิค่ะ อนุโมทนาบุญด้วยค่ะ