ไปที่เนื้อหา

เนื้อหาจาก lZephirothZl

ค้นพบทั้งสิ้น 48 รายการโดย lZephirothZl (จำกัดการค้นหาจาก 31-August 23)

#36918 เวลาโลก และ เวลาสวรรค์

โพสต์เมื่อ โดย lZephirothZl บน 01 August 2006 - 02:16 AM ใน เว็บบอร์ด DMC

happy.gif ขอบคุณ WM มากครับ ผมได้อ่านลิงค์ข้างบนดูแล้วแสดงว่า ข้อสรุป(จากบทความดังกล่าว)คือ เวลา เดินแบบ กรณีที่ 1 คือ เดินเท่ากันหมดแต่หน่วยไม่เท่ากันก้อคือถ้าเดินทางไปสวรรค์วันที่ 22/04/2006 ไปพักบนสวรรค์ 24ชม. บนเมืองสวรรค์ (ผมใช้ 24ชม ให้เท่ากับบนโลก ไม่ใช้ 1 วันสวรรค์นะครับ)
กลับมาก้อเปนวันที่ 23/04/2006 (พูดตามหลักวิทยาศาสตร์คือ ทุกภพ เคลื่อนที่ด้วยความเร็วใกล้เคียงกัน) ถ้าสรุปตามนี้ วันพระบนสวรรค์ ก้อ ไม่ตรงกับ บนโลกมนุษย์ ซึ่งไม่ได้(ขัดแย้งกับฝันในฝัน) ก้อต้องสรุปเปนว่า วันพระ ตรงกัน น้านหมายถึง 1 วัน บนสวรรค์ มีหลายวันพระ ซึ่งจากข้อมูลทั้งหมดที่มีสรุปได้เปนเช่นนี้ไม่สามารถสรุปเปนอย่างอื่นได้ (แต่มานก้อยังขัดกับหนังสือธรรมะหลายๆเล่มอยู่ดีในเรื่องวันพระ) happy.gif สำหรับผมแล้วยังไม่หายสงสัยกับเรื่องนี้ครับ ถ้าจะให้เคลียย์ คือต้องชี้ขาดไปเลยว่าหนังสือธรรมะที่อ่านนั้นเขียนผิด 1 วันบนสวรรค์ต้องมีหลายวันพระ อย่างนี้ถึงจาจบประเด็น ..
ขอผู้รู้แสดงความเห็นต่อด้วยครับ... wacko.gif

#36910 ทานปรมัตถบารมี หรือ ทานอุปบารมี

โพสต์เมื่อ โดย lZephirothZl บน 31 July 2006 - 09:54 PM ใน เว็บบอร์ด DMC

ตอบคุณ Tanay007 ครับ
ที่ผมยกมาถามนี้ได้กล่าวเรียนไปในข้างต้นแล้วว่า มาจากหนังสือเรื่อง โลกนาถทิปนี ของ พระพรหมโมลี ครับซึ่ง บารมีที่พระโพธิสัตว์สั่งสม
มี 10 ประการ และ 3 ขั้น อย่างเช่น ทานบารมี ทานอุปบารมี ทานปรมัตถบารมี รวมทั้งหมด 30 อย่าง เรียกว่า บารมี 30 ทัต ครับและข้อสงสัยที่ได้กล่าวมานั้น มาจาก ทานอุปบารมี(ขั้นกลาง) และ ทานปรมัตถบารมี(ขั้นสูง) ครับ

#36904 อยากได้เพลง "พ่อของฉัน"

โพสต์เมื่อ โดย lZephirothZl บน 31 July 2006 - 09:24 PM ใน เว็บบอร์ด DMC

"ไม่ทราบว่าเพลงนี้มีแบบ สเตอริโอไหมครับ ที่ได้เป็นแบบ โมโนน่ะครับ อนุโมทนาบุญด้วยครับผม"
**ใช้ โปรแกรม NERO ปรับได้ครับ**

#36791 ทานปรมัตถบารมี หรือ ทานอุปบารมี

โพสต์เมื่อ โดย lZephirothZl บน 31 July 2006 - 02:02 AM ใน เว็บบอร์ด DMC

happy.gif ผมขอแสดงความคิดเหนกับที่คุณ ท่านต้น ได้เขียนมาครับ

ที่ว่าให้ชีวิตบุตรเปนทานกับยักษ์เปนบุญปนบาป อันนี้ผมก้อเคยคิดเหมือนกันมาก่อน แต่ๆ ผมได้ฟังคำของหลวงพ่อ ท่านบอกว่าบุตรของพระโพธิสัตว์เองก้อเปนผู้มีบุญมาเกิด โดยยินยอมที่จะให้พระโพธิสัตว์ใช้ตัวเองเปนทาน เปรียบประดุจนาวาแก้ว เพื่อสั่งสมบารมี การให้ครั้งนี้เพื่อให้ได้มาซึ่ง บารมี 30 ทัต เพื่อจะตรัสรู้ธรรม และนำพาสรรพสัตว์

อีกอย่างนึงคือ ด้วยอัธยาศัยพระโพธิสัตว์คงไม่เอาลูกตัวเองไปให้ยักษ์กินทั้งๆที่ไม่ยอมอยู่แล้ว ผมว่าการสร้างบารมีของพระโพธิสัตว์เราเป็นเรื่องสูงส่งแต่บางครั้งก้อยากที่จะเข้าใจ

อย่างเช่น มีอยู่นึงชาติ (พุทธประวัติตอนที่ 6) ที่ทรงสละชีวิตตัวเองให้กับแม่เสือที่กำลังจากินลูกตัวเอง ถ้ามองว่าแบบที่ทั่วๆไปมองคือนับเปนการสร้างบารมีที่ยิ่งใหญ่มากๆ แต่ผมก้ออดคิดไม่ได้ว่าท่านเปนดาบส ออกบวชมีศิษย์ถึง 500 บำเพ็ญเพียรไปตลอดชาติน่าจาได้บารมีมากกว่าเอาชีวิตตัวเองไปช่วยลูกเสือที่กำลังจะโดนกิน

แต่อย่างไรแล้วพระพุทธเจ้าของเราก้อเปนพระปัญญาธิกกะ คือ ใช้ปัญญาสร้างบารมี และใช้เวลาสร้างบารมีที่สั้นที่สุดแล้ว คิดเช่นนี้เลยไม่อยากสงสัยอะไรต่อไป . . . ฝากความคิดเหนนี้ด้วยครับ . . .

#36790 เวลาโลก และ เวลาสวรรค์

โพสต์เมื่อ โดย lZephirothZl บน 31 July 2006 - 01:30 AM ใน เว็บบอร์ด DMC

ที่ว่า 1 วัน 1 คืน บนสวรรค์อย่างเช่นชั้นดาวดึงส์ เท่ากับ 100ปี มนุษย์ อันนี้แสดงว่าอย่างไรครับ...

กรณีที่1 คือ ถ้าเข้าใจว่า เวลา ทั้ง 2ที่ เดินเท่ากันคือต้องอยู่บนโลกมนุษย์ถึง 100ปี จึงเท่ากับบนสวรรค์ชั้นดาวดึงส์ 1 วัน1คืน

กรณีที่2 คือ เวลา 1วัน ของโลกเท่ากับสวรรค์คือ 24 ชม.เหมือนกัน แต่ต่างภพเลยทำให้มานห่างกัน เช่น ถ้าเราขึ้นไปสวรรค์ชั้นดาวดึงส์ ปี2000 ขึ้นไปนอน 1 วัน 1 คืน(24ชมบนโลก) กลับมา ปี 2100 ซึ่งต่างจาก กรณีที่1 คือ ไปปี2000 กลับ ปี 2000 เพียงแต่คนละวัน

ข้อสรุปมันอยู่ที่ "วันพระ" ซึ่ง ตรงกัน ทั้งภพ3 งี้ก้อคือสรุปได้กรณีเดียวที่ถูกคือ กรณีที่2 (ทำให้วันพระมาตรงกันได้) ก้อคือเวลา 24 ชม หรือ1วันของทุกภพเท่ากัน แต่ เดินทางข้ามภพจะทำให้ช่วงเวลาเปลี่ยน

(ถ้ามองตามหลักวิทยาศาสตร์)อย่างนี้ก้อคือถ้าเราอยู่บนสวรรค์มองคนบนโลกจะเหนคนเดินทางด้วยความเร็วยิ่งกว่าแสง แบบว่า100ปีต่อ 1วัน ในทางกลับกันคนบนโลกก้อจามองเห็นคนบนสวรรค์ทำอะไรช้าแบบสุดๆ

ซึ่งถ้าเราสรุปเปนกรณีที่2 ยิ่งอ่านหนังสือธรรมมะจะยิ่งสงสัย(แบบสุดดดดดดดๆ) ยกตัวอย่าง พระอินทร์ เดินทางมาบนโลก (ตามชาดก) เทวดา ขึ้นมาสักการะ พระจุฬามณี และที่สำคัญ แบบสุดๆ คือเรื่องที่ เทวดานั่งฟังธรรมภายในศาลาสุธรรมา ในวันพระ โดยมีพระพรหมกุมารมาเทศนา ซึ่งมานขัดแย้งแบบสุดๆ กับ เวลาที่เปลี่ยนแปลงไป

สรุปง่ายอีกครั้งก้อคือเวลามานเดินเปนแบบกรณีที่2 แต่ที่ไม่ make sense ก้อคือการเดินทางข้ามภพซึ้งมานผิดปกติทางด้านเวลาอย่างรุนแรง

ผมเองอ่าหนังสือมาเยอะเกิดข้อสงสัยกับเรื่องนี้มาก ผมคิดว่า มานเปนเรื่องที่อธิบายได้ในทางธรรม และไม่ใช่เรื่องที่เกินจะเข้าใจ

ขอฝากคำถามด้วยครับ

#36789 ทราบหรือไม่ ท่านกำลังเดินทางอยู่ด้วยความเร็วที่มากกว่าความเร็วเสียง

โพสต์เมื่อ โดย lZephirothZl บน 31 July 2006 - 12:45 AM ใน วิทยาศาสตร์ทางใจ

ขอบคุณสำหรับความรู้ครับ

#36788 ธรรมะ ใส ใส ใส่ใจลูกแก้ว

โพสต์เมื่อ โดย lZephirothZl บน 31 July 2006 - 12:40 AM ใน ธรรมกถึก

ธรรมทั้งปวงไม่ควรยึดมั่น ยกเว้นธรรมกายนะครับ ควรยึดมั่นอย่างยิ่ง
อนุโมทนาบุญกะบทความด้วยครับ สาธุ

#36787 คิดยังไงกับอาชีพที่ขัดกับการนั่งสมาธิ

โพสต์เมื่อ โดย lZephirothZl บน 31 July 2006 - 12:35 AM ใน เว็บบอร์ด DMC

happy.gif ผมว่าแยกกันได้นะครับ ต้องปรับใจ ที่สำคัญ คือ ยังไงสมาธิก้อขาดไม่ได้นะครับ happy.gif

#36786 บุญส่งผลให้โลกเจริญขึ้นได้อย่างไร???

โพสต์เมื่อ โดย lZephirothZl บน 31 July 2006 - 12:32 AM ใน เว็บบอร์ด DMC

happy.gif ขอบคุณครับ ที่ให้ความกระจ่าง ohmy.gif

#36784 คำอธิษฐานผิด...คำอธิษฐานถูก

โพสต์เมื่อ โดย lZephirothZl บน 31 July 2006 - 12:23 AM ใน เว็บบอร์ด DMC

นิพพานะ ปัจจโย โหตุ อันนี้ ถูกหลักวิชาป่ะครับ แบบว่า ปกติ จาขอติดตามหลวงพ่อ หลวงปู่ คุณยาย ไป ที่สุดแห่งธรรม . . . หลวงพ่อจาเข้านิพพานเปนคนสุดท้าย รวมถึง หมู่คณะเราด้วย เราต้องไปให้ถึงที่สุดแห่งธรรมก่อนนิครับ ตอบหน่อยครับ..

#36782 จะลืมอกุศลกรรม (หนัก ๆ ) ที่เคยก่อไว้ได้อย่างไร

โพสต์เมื่อ โดย lZephirothZl บน 31 July 2006 - 12:18 AM ใน เว็บบอร์ด DMC

happy.gif เหนด้วยกะพี่ พงษ์พันธ์ ครับ ลองบวชดู อาไรๆ มานจาดีขึ้น happy.gif

#36780 ทำบุญถี่ๆ และโชคดีของลูกพระราชฯ (25 เมษายน 2546)

โพสต์เมื่อ โดย lZephirothZl บน 31 July 2006 - 12:11 AM ใน Case study

happy.gif อนุโมทนาบุญ ด้วยครับ สาธุ happy.gif

#36775 อยากได้เพลง "พ่อของฉัน"

โพสต์เมื่อ โดย lZephirothZl บน 30 July 2006 - 11:54 PM ใน เว็บบอร์ด DMC

Download Accelerator Plus ครับ ลองดูนี้นะครับ http://www.thaiware....info.php?id=542 เลือก miror ข้างล่างเload เอานะครับ ลองดู
แล้วก้อเวปไซต์ของวัดมานรีเซตบ่อย ถ้ามานหยุดก้อกดโหลดใหม่ มานจาโหลดต่อจากที่หยุดครับ (มักจะมีปัญหากับพวก files ใหญ่ๆ ซัก 100 เมก) ถ้ามีปัญหายังไงก้อบอกครับมีอีกตัวนึง ของที่วัดให้มา

ความจิง flash get อ่ะมานก้อโหลดดีนะครับแต่ ดอทของโปรแกรมที่ออกมามานต้องแปลงอีกที ซึ่งตอนนี้โนตบุ้คไม่ได้อยู่กับตัวผม ไว้วันหลังเข้ามาจามาอัพโหลดโปรแกรมแปลง และ โปรแกรมโหลดดีดีให้และกันครับ
(จิงๆผมเข้าเวปมาโหลดfilesของวัดมานานและ แต่ ไม่เคยเข้ามาที่บอร์ด ช่วงนี้เผอิญอยู่บ้านเลยเข้ามาโพสต์ดู)

#36773 ช่วยให้ความกระจ่างเกี่ยวกับคำว่า "โลกียธรรม" และคำว่า "โลกุตรธรร...

โพสต์เมื่อ โดย lZephirothZl บน 30 July 2006 - 11:40 PM ใน เว็บบอร์ด DMC

โลกียธรรม นี้ ธรรมมะที่เกี่ยวกับทางโลก และ โลกุตรธรรม คือ ธรรมที่ทำให้หลุดพ้น หุหุ รึปล่าวนะ เดาเอาครับ wacko.gif
ขยายความหน่อย อยากรู้ด้วยคนครับ

#36769 อยากได้เพลง "พ่อของฉัน"

โพสต์เมื่อ โดย lZephirothZl บน 30 July 2006 - 11:24 PM ใน เว็บบอร์ด DMC

โหลดของที่วัด ถ้าจาใช้โปรแกรมช่วยผมว่าอย่าใช้ flash get ดีกว่านะครับ(เคยใช้แล้วปัญหา) ลองใช้พวก dap ดู มานจาออกมาปกติ หลังจากนั้นสามารถปรับโปรแกรมที่ใช่เล่นได้นะครับ จาก window media player เปน itune ก้อได้ ที่ properties ครับ

#36751 เจ้ากรรมนายเวร กับ คู่กรรมคู่เวรต่างกันอย่างไรครับ

โพสต์เมื่อ โดย lZephirothZl บน 30 July 2006 - 08:47 PM ใน กระทู้ที่น่าสนใจ

happy.gif ขอบคุณสำหรับความรู้ครับ happy.gif

#36750 รักใดไหนเล่าเท่ารักแม่...วีรกรรมสุดยิ่งใหญ่ของแม่ที่ลูกทุกคนต้องอ่าน!

โพสต์เมื่อ โดย lZephirothZl บน 30 July 2006 - 08:45 PM ใน บทความดี๊ดี ... จากสมาชิก

happy.gif รัก แม่ จัง เลย ครั happy.gif

#36748 ทานปรมัตถบารมี หรือ ทานอุปบารมี

โพสต์เมื่อ โดย lZephirothZl บน 30 July 2006 - 08:35 PM ใน เว็บบอร์ด DMC

ใช่ครับ สิ่งที่ผมสงสัยคือ ตามธรรมดา ผู้เปนพ่อแม่ย่อมรักลูกมากกว่าชีวิตของตน การให้ชีวิตบุตรผู้เปนที่รักเปนทานนี้ มานน่าจะ ทำได้ยากกว่าการให้ชีวิตตัวเองเปนทานสิครับ แต่ทำไมอยู่ในบารมีขั้นที่ต่ำกว่า

#36747 สัตว์ทำบาป มีวิบากกรรมไหม// sage_072

โพสต์เมื่อ โดย lZephirothZl บน 30 July 2006 - 08:27 PM ใน กระทู้ที่น่าสนใจ

happy.gif ผมว่าถ้าเกิดเปนสัตว์แล้วต้องรับผลกรรมแบบเต็มที่ แล้วถ้าเกิดพลัดไปเกิดเปนสัตว์ที่ต้องกินเนื้อเปนอาหาร ก้อไม่มีทางที่จะหลุดจากวัฏจักรของสัตว์เดรัจฉานเลยสิครับ ผมว่ามานน่าจาบาปน้อยลงสำหรับสัตว์ที่ต้องกินเนื้อโดยสัญชาติญาณ(รึปล่าว) ช่วยตอบทีครับ

#36740 คติของพระเจ้าปเสนทิโกศล???

โพสต์เมื่อ โดย lZephirothZl บน 30 July 2006 - 07:40 PM ใน เว็บบอร์ด DMC

happy.gif จำได้ว่า ไปดุสิตบุรี นะครับ ไม่แน่ใจ .. อยากรุ้เหมือนกัน wacko.gif
แล้วก้อ คติ อันนี้ที่เขาเรียกกันว่า คตินิมิตร ป่ะครับ? มานใช้ในความหมายอย่างนี้หรอครับ? ขอคำตอบด้วยครับ . . .

#36736 ทานปรมัตถบารมี หรือ ทานอุปบารมี

โพสต์เมื่อ โดย lZephirothZl บน 30 July 2006 - 07:21 PM ใน เว็บบอร์ด DMC

ผมได้อ่านหนังสือของพระพรหมโมลี เรื่อง "โลกนาถทิปนี" ซึ่งเกี่ยวกับการสร้างบารมีของพระสัมมาสัมพุทธเจ้าซึ่งในหัวข้อ ทานอุปบารมี ท่านได้ยกตัวอย่าง เรื่อง พระเวสสันดร ซึ่งท่านให้ทาน บุตร และ ภรรยา อันเป็นที่รัก
และ หัวข้อ ทานปรมัตถบารมี ท่านยกตัวอย่าง เมื่อ ทรงเสวยพระชาติเปน สสบัณฑิต พระโพธิสัตว์ ผู้เปนกระต่ายน้อยได้ให้ชีวิตตัวเองเปนทานแก่ทักขิไณยบุคคล

ในความคิดของผมการให้บุตร และ ภรรยา อันเปนที่รัก เปนทาน มานน่าจะทำได้ยากกว่า การให้ ชีวิต ตัวเอง เปนทานนะครับ จึง น่าจะเปน ทานปรมัตถบารมี
อันนี้ก้อเลยสงสัยว่า ทานปรมัตบารมี แตกต่างจาก ทานอุปบารมี ยังไงบ้างครับ ขอรายละเอียดหน่อยครับ...

#36730 ธรรมะดีๆจาก พระพุทธทาส อินฺทปัญโญ

โพสต์เมื่อ โดย lZephirothZl บน 30 July 2006 - 07:02 PM ใน บทความดี๊ดี ... จากสมาชิก

happy.gif อนุโมทนาบุญด้วยครับ สาธุ happy.gif

#36728 อยากได้เพลง "พ่อของฉัน"

โพสต์เมื่อ โดย lZephirothZl บน 30 July 2006 - 06:57 PM ใน เว็บบอร์ด DMC

โห มีเพลงเก่าๆ 2-300 เพลง นี้เยอะมากๆ แต่ ก้อ ขอรบกวน koonpatt อีกนิดนึงคือ อยากได้เพลงของหลวงปู่ ซึ่ง ผมก้อยังหาชื่อเพลงไม่เจอเลยครับ แต่ จำได้ว่ามานเปนอัลบั้มเพลงของหลวงปู่ทั้งหมดเลย (เพราะมากๆ) อันนี้ค่อนข้างจะยาก ถ้า koonpatt ไม่มีก้อไม่เปนไรนะครับ ถ้ายังไงผมก้อจะลองหาชื่ออัลบั้มมาให้นะครับ happy.gif

#36704 คิดยังไงกับคำว่ากิ๊ก

โพสต์เมื่อ โดย lZephirothZl บน 30 July 2006 - 01:07 PM ใน กระทู้ที่น่าสนใจ

เ ย้ ย . . . ทำ ไ ม คำ ว่ า กิ๊ ก ม า น ดู เ ล ว ร้ า ย นั ก ห ล่ ะ ค รั บ ?????? วัยรุ่นเซงเลย
ขอตอบตามที่ผมทราบมาและเข้าใจกันนะครับ คำว่า "กิ๊ก" อ่ะ มานประมาณ มากกว่าเพื่อนแต่ไม่ใช่แฟน
แบบว่าเราชอบเธอนะ ลองกิ๊กกันดูไหม ? แล้วก้อสนิทกันขึ้น แต่ยังไม่ใช่แฟนอ่ะครับ ประมาณว่า ลองดูดูกันไปก่อน (เพราะคำว่าเปนแฟน มานอาจจะต้องรักกันด้วย ซึ่งหลายๆคนอาจไม่แน่ใจ)
สำหรับผมแล้วมานเปนคำกลางๆนะครับ
คนที่เจ้าชู้อาจจะมีกิ๊ก หลายคน หรือ อาจจะ ใช้กับความสัมพันธ์ระยะสั้นโดยไม่ระบุขอบเขต ซึ่งอันนี้ก้อแล้วแต่อุปนิสัยของคนนะครับ
ที่ฟังดูพี่ๆแต่ละคนเขียน นี้มานดูรุนแรงเกินไป(รึปล่าวนะ) ผมรู้จักคำนี้มาตั้งแต่อยู่ม.ปลาย ตอนนั้นมานก้อเข้าใจกันประมาณนี้นะครับ
ถึงตอนนี้อยู่มหาลัยไม่รู้ว่าคำนี้มานใช้กันไปถึงไหนแล้ว... ผมก้อเข้าวัดตั้งแต่เด็ก และก้อได้ศึกษาเรื่องกฎแห่งกรรม
สำหรับผมเองไม่คิดว่าความสัมพันธ์ในแบบที่เรียกว่า "กิ๊ก" เนี่ยมานผิดศีลข้อสามนะครับ (ถ้ามานเปนแบบเดิม)
แ ต่ ว่ า คำ นี้ ใ ช้ กั น จ น ม า น ก ล า ย เ ป น " กิ๊ ก " แปลว่า ชู้ แล้ว...(เฟวมักๆ) ซึ่งถ้ามานต้องถูกตีความหมายเปนคำว่า "ชู้" จิงๆ ผมว่ามานก้อคงจะเลิกใช้ในเร็วๆนี้ [Shi66]

#36700 บุญส่งผลให้โลกเจริญขึ้นได้อย่างไร???

โพสต์เมื่อ โดย lZephirothZl บน 30 July 2006 - 12:45 PM ใน เว็บบอร์ด DMC

ถ้าช่วงที่มนุษย์อายุเยอะๆ(เปนล้านปี) แล้วไม่ทำบุญกัน จะเกิดอะไรขึ้นน้า ?