ไปที่เนื้อหา

เนื้อหาจาก cat....ka

ค้นพบทั้งสิ้น 54 รายการโดย cat....ka (จำกัดการค้นหาจาก 10-August 23)

#95608 การไม่ตอบโต้

โพสต์เมื่อ โดย cat....ka บน 10 December 2007 - 06:55 AM ใน เว็บบอร์ด DMC

แปลกนะ เป็นเหมือนกันเลย แต่มีอยู่ครั้งหนึ่งเลิกเอาใจไปใส่พวกเพื่อนเหล่านั้น ตัวเบาเลย นั่งสมาธิสบายมากๆเลย และพอนั่งสมาธิดี เพื่อนๆก็เข้ามาคุยดีกะเราอีก ใส่ใจเขา ตัวหนักอีก ไม่ต้องใส่ใจหรอกนะ สู้ๆๆ

#95596 โอวาทหลวงพ่อ : สมหวังแล้ว

โพสต์เมื่อ โดย cat....ka บน 10 December 2007 - 12:01 AM ใน เว็บบอร์ด DMC

อนุโมทนาบุญด้วยค่ะ อ่านแล้วมีกำลังใจ เดี๋ยวจะไปนั่งธรรมะเลยค่ะ...

#95595 ไปคาราโอเกะบาปมั๊ยค๊ะ

โพสต์เมื่อ โดย cat....ka บน 10 December 2007 - 12:00 AM ใน เว็บบอร์ด DMC

อยู่ที่ใจน่ะค่ะ...คิดว่าบาปก็บาป คิดว่าไม่บาปก็ไม่บาป อย่าคิดมากจะดีกว่าค่ะ...อนุโมทนาบุญด้วยนะคะ

#95591 ประโยชน์ของความทุกข์

โพสต์เมื่อ โดย cat....ka บน 09 December 2007 - 11:29 PM ใน บทความดี๊ดี ... จากสมาชิก

ความทุกข์นี่ไม่ดีนะ...มันทุกข์อ่ะ...เราไม่ได้อยู่ในสภาพที่หิวจนไส้กิ่ว หรือหนาวจนเข้ากระดูก เรามองก็เป็นประโยชน์ แต่ถ้าเราฟังหลวงพ่อ เราไม่ได้มีหน้าที่เกิดมาทุกข์ ความทุกข์จริงๆน่าจะอยู่ที่ใจ ถ้าเราไม่ใส่ใจกับความหนาวและความหิว ความหนาวและความหิวก็ไม่อาจทำให้ใจเราหวั่นไหวได้ เราคงต้องชวยกันแก้ปัญหานี้ที่ต้นเหตุ...โดยเร่งด่วน...เราและคนทั้งโลกจะได้ไม่ต้องรู้จักคำว่า ทุกข์ มันเป็นอย่างไร จะได้ไม่ต้องเสียเวลาพัฒนาวัตถุให้ติดวัตถุ หันมาพัฒนาจิตใจให้สูงยิ่งขึ้นไปจะดีกว่า...อนุโมทนาบุญกับบทความดีๆที่โพลด้วยนะคะ

#95589 ขอทราบเบอร์โทรแก้ปัญหาความรัก

โพสต์เมื่อ โดย cat....ka บน 09 December 2007 - 11:19 PM ใน เว็บบอร์ด DMC

ก็ดูนะ dmc น่ะ...แต่ไมยังเศร้าอยู่เลยอ่ะ

#95574 อยากได้ไฟล์เพลงบรรเลงค่ะ

โพสต์เมื่อ โดย cat....ka บน 09 December 2007 - 06:43 PM ใน เว็บบอร์ด DMC

ขอบคุณ คุณเพชรจักรพรรดิมากเลยนะคะ และก็อนุโมทนาบุญด้วยค่ะ คือปกตินั่งเครียดน่ะค่ะ มีคนแนะนำให้ปรับใจให้สบายก่อนค่อยนั่งเลยอยากได้เพลงบรรเลงน่ะค่ะ ขอบคุณนะคะ

#95572 เป็นเพราะกรรมอะไรถึงทำให้ไม่มีเพื่อน

โพสต์เมื่อ โดย cat....ka บน 09 December 2007 - 06:06 PM ใน เว็บบอร์ด DMC

อืม...สู้ๆนะ....สนิทมากรักมากผูกพันธ์มากก็ทุกข์มากนะ....สนิทน้อยผูกพันธ์น้อยก็ทุกข์น้อยนะ....ถ้าไม่มีเพื่อนสนิท...ลองนั่งธรรมะดูน่าจะดี เพราะใจไม่ได้ยึดติดกะใครไงคะ...และเราว่าไม่ต้องหาหรอกเดี๋ยวก็มาเอง....ลองถามตัวเองดูซิว่าเกิดมาทำไมอะไรคือเป้าหมายของชีวิต...แล้วก็จะได้รู้ไงคะว่าเราต้องทำอะไรบ้าง

#95413 อยากได้ไฟล์เพลงบรรเลงค่ะ

โพสต์เมื่อ โดย cat....ka บน 07 December 2007 - 05:24 AM ใน เว็บบอร์ด DMC

อนุโมทนาบุญด้วยนะคะ เพลงเดียวก็ใช้ปรับใจได้ค่ะ สาธุนะคะ

#95406 โอวาทหลวงพ่อ : ฉันคือ...ต้นแบบ

โพสต์เมื่อ โดย cat....ka บน 06 December 2007 - 10:56 PM ใน เว็บบอร์ด DMC

ก็จริงนะคะ จะพยายามค่ะ และก็อนุโมทนาบุญด้วยนะคะ

#95405 อยากได้ไฟล์เพลงบรรเลงค่ะ

โพสต์เมื่อ โดย cat....ka บน 06 December 2007 - 10:54 PM ใน เว็บบอร์ด DMC

สวัสดีค่ะ ก็อยากขอแบ่งปันกันนะคะ ใครมีไฟล์เพลงบรรเลงบ้างคะ อยากเอาไว้ฟังปรับใจก่อนนั่งสมาธิน่ะค่ะ ถ้าไม่มีก็ไม่เป็นไรค่ะ

#95404 ได้บุญไหม

โพสต์เมื่อ โดย cat....ka บน 06 December 2007 - 10:51 PM ใน เว็บบอร์ด DMC

ก็จริงนะ อนุโมทนาบุญด้วยคร้า ^O^

#95395 --- บทสวดสรภัญญะ ถวายพรพระพาหุงแบบเต็ม ---

โพสต์เมื่อ โดย cat....ka บน 06 December 2007 - 07:33 PM ใน ธรรมกถึก

อยากได้เป็นไฟล์ mp3 อ่ะ

#95223 ได้บุญไหม

โพสต์เมื่อ โดย cat....ka บน 03 December 2007 - 07:05 PM ใน เว็บบอร์ด DMC

คืออยากรู้ว่าการที่เราเข้าไปอ่านกระทู้แล้วอนุโมทนาบุญทาง เวปไซต์แบบนี้เราจะได้บุญไหมเนี้ย และเวลาอ่านกระทู้เพื่อนๆแล้วตอบเนี้ยได้บุญไหมคะ อยากรู่ค่ะ

#95222 บุญบูชาข้าวพระประจำเดือน ธันวาคม ครับ

โพสต์เมื่อ โดย cat....ka บน 03 December 2007 - 06:58 PM ใน เว็บบอร์ด DMC

อนุโมทนาบุญด้วยค่ะ

#95220 องค์พระ

โพสต์เมื่อ โดย cat....ka บน 03 December 2007 - 06:55 PM ใน เว็บบอร์ด DMC

ส่วนตัวนะคะ คิดว่าการนั่งสมาธิก็เพื่อกำจัดกิเลสที่อยู่ในใจให้เบาบางลงน่ะค่ะ และก็จะได้มีบุญมากๆเพื่อที่จะได้แก้ไขตัวเอง และถ้ามากพอก็จะได้ช่วยคนอื่นได้บ้าง ส่วนเรื่องของทรัพย์คิดว่าเป็นเรื่องรองนะคะ คือไม่เห็นต้องสนใจเลยค่ะว่านั่งสมาธิแล้วทรัยพ์จะไหลมาเทมา ส่วนตัวคิดว่าที่พระเดชพระคุณหลวงพ่อสอนว่านั่งสมาธิให้ใจใสๆแล้วทรัพย์สมบัติจะมาเองก็จริงนะคะ แต่น่าจะเป็นไม่อยากให้โลภหรือคาดหวังน่ะค่ะ คือ อะไรที่เป็นของเรา เราจะได้เองน่ะค่ะ ไม่ต้องไปอยาก อนุโมทนาบุญกับการนั่งธรรมะด้วยนะคะ ส่วนคุณโดแรมมตอบละเอียดมากเลยค่ะ อนุโมทนาบุญด้วยนะคะ

#95158 โอวาทหลวงพ่อ : ตั้งใจมากไปก็เครียด

โพสต์เมื่อ โดย cat....ka บน 02 December 2007 - 08:06 PM ใน เว็บบอร์ด DMC

อนุโมทนาบุญด้วยนะคะ

#94875 จะทำไงดี

โพสต์เมื่อ โดย cat....ka บน 28 November 2007 - 11:15 PM ใน เว็บบอร์ด DMC

ขอบคุณค่ะ

#94863 จะทำไงดี

โพสต์เมื่อ โดย cat....ka บน 28 November 2007 - 09:02 PM ใน เว็บบอร์ด DMC

จะทำไงดี จากที่เริ่มทำงานใหม่ๆ มีเพื่อนซี้อยู่สองคนสนิทกันมากๆ แต่เพื่อนสองคนนี้ไม่เข้าใจการสร้างบารมี บางทีเราก็ทำตัวไม่ค่อยดีด้วย โดดงานบ้าง ทำตัวไม่ดีบ้าง ทำให้เพื่อนที่ทำงานไม่ยอมรับ เพื่อนสองคนนี้เลยเลิกคบเราไปด้วยเลย เราเองก็อยากจะแก้ตัว แต่เพื่อนไม่ให้อภัยเลย เหมือนตอนนี้ไม่มีคนคบเลยแล้วจะทำงานได้ไหมเนี้ย ย้ายก็ไม่ได้ อยากแก้ตัวนะจะทำได้ไหมเนี้ย

#94689 ขอเป็นศิษย์วัดธรรมกายด้วยคนนะครับ

โพสต์เมื่อ โดย cat....ka บน 26 November 2007 - 07:02 PM ใน เว็บบอร์ด DMC

เพลงเพาะมากๆ สอนโพลแบบนี้บางซิทำไงอ่ะ คุน วีแอค

#94688 รับแจ้งอาการป่วยเพื่อกลั่นแก้แบบสมัยหลวงปู่ไหมครับ

โพสต์เมื่อ โดย cat....ka บน 26 November 2007 - 06:52 PM ใน กระทู้ที่น่าสนใจ

ก้อต้องรักษาทั้งทางโลกและทางธรรมนะคะ ทางโลกก้อปฏิบัติตนตามที่แพทย์แนะนำให้เต็มที่ ทางธรรมก้อทำใจสบายๆ อย่ากังวลน่ะค่ะ หายแน่นนอน ทำบุญไว้ ทำใจให้ใส ตายก็ไปดีนะคะ เป็นกำลังใจให้นะคะ

#94684 อยากทราบบุพกรรมที่เป็นเกย์ เป็นตุ๊ด ครับ

โพสต์เมื่อ โดย cat....ka บน 26 November 2007 - 06:12 PM ใน กระทู้ที่น่าสนใจ

เป็นกำลังใจให้นะคะ....สู้ๆค่ะ

#94257 เหนื่อยใจมากเลย

โพสต์เมื่อ โดย cat....ka บน 21 November 2007 - 08:32 PM ใน เว็บบอร์ด DMC

สู้ๆนะคะ เป็นกำลังใจให้ค่ะ ร้องเอาไว้นะคะว่า "ถ้าเธออยากจะหัวเราะพูด ว่า 55555" เอาจริงแล้ว ก็อย่าไปใส่ใจเลยทุกๆคนย่อมมีปัญหาเป็นปกติ ธรรมดา อย่าไปคิดว่ามันเป็นปัญหา อย่าลืมเป้าหมายใหญ่ว่าเกิดมาทำไม อะไรคือเป้าหมายของชีวิต ทุกๆ เรื่องล้วนเป็นเรื่องจร เป็นเรื่องรองทั้งนั้นแหล่ะค่ะ ลองไปฟังทันโลกทันธรรมเมื่อวันอาทิตย์ที่ 17 ดูนะคะ เรื่อง the secret ค่ะ ดีมากๆเลยค่ะ

#94251 คนวัดธรรมกายนิสัยดีกันเยอะนะครับ

โพสต์เมื่อ โดย cat....ka บน 21 November 2007 - 08:03 PM ใน เว็บบอร์ด DMC

ลองฟังทันโลกทันธรรมย้อนหลังดูซิคะ หลวงพี่ท่านเทศดีมาก ท่านบอกว่า อกหัก แค่ลองไม่คิดถึงเดี๋ยวก็จะหายเอง

#94054 ต้อนรับพระมหาเถรจากสมาคมจีน

โพสต์เมื่อ โดย cat....ka บน 19 November 2007 - 09:50 PM ใน เว็บบอร์ด DMC

โห..สาธุค่ะ

#94039 ต้อนรับพระมหาเถรจากสมาคมจีน

โพสต์เมื่อ โดย cat....ka บน 19 November 2007 - 07:20 PM ใน เว็บบอร์ด DMC

^O^ อยากรู้จังวันนี้ใครไปต้อนรับพระมหาเถรจากสมาคมจีนมาบ้างค่ะ บรรยากาศเป็นไงบ้างเอาบุญมาฝากกันบ้างซิค่ะ TT ไม่ไปเพราะต้องทำงานอยู่ต่างจังหวัดน่ะค่ะ