ไปที่เนื้อหา

เนื้อหาจาก DMCchild

ค้นพบทั้งสิ้น 19 รายการโดย DMCchild (จำกัดการค้นหาจาก 14-September 23)

#179315 เพื่อนๆโดนผีหลอกที่หอในครับ

โพสต์เมื่อ โดย DMCchild บน 29 August 2010 - 09:04 AM ใน เว็บบอร์ด DMC

ก็นึกถึง หลวงปู่ คุณยาย หลวงพ่อ biggrin.gif

#175665 เชิญจ้า ! เชิญมาเล่นเกมส์ธรรมะ กันจ้า !!!

โพสต์เมื่อ โดย DMCchild บน 19 June 2010 - 12:40 PM ใน ข่าวประชาสัมพันธ์

เกมส์สนุกมากๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆฟๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ

#175140 ไปก่อนนะคะ

โพสต์เมื่อ โดย DMCchild บน 19 May 2010 - 09:21 PM ใน เว็บบอร์ด DMC

sathu kha

#175133 ได้ยินไหม หลวงพ่อว่า "หยุดเสียที"

โพสต์เมื่อ โดย DMCchild บน 19 May 2010 - 09:14 PM ใน เว็บบอร์ด DMC

ในฐานะลูกพระธัมฯอีกคนหนึ่ง ดังนั้น ว่าอย่างไร ว่าตามกันค่ะ
สาธุ

#174893 ช่วงนี้อย่าเอาใจไปโมทนาบาปนะครับ

โพสต์เมื่อ โดย DMCchild บน 16 May 2010 - 11:35 PM ใน เว็บบอร์ด DMC

อยู่สิงคโปร์กับครอบครัวก็คุยกันกับเพื่อนรักที่อังกฤษว่า ให้รักษาใจ ฝ่ายดำเค้าหลอกให้เราเอาใจออกห่างงานสร้างบารมีของหลวงพ่อฯ เราต้องรู้ให้ทันและแข้มแข็งอดทน อย่าให้หลุดงานสร้างบารมีกับหลวงพ่อและหมู่คณะเด็ดขาด...สำคัญๆ...เรื่องข้างนอกไม่ใช่กิจของเราและหมู่คณะ

ว่าอย่างไรก็ว่าตามกันกับคุณครูไม่ใหญ่ค่ะ

อนุโมทนาบุญกับทุกๆท่านที่เป็นกำลังใจแก่กันและกันค่ะ...สาธุ

#174892 ด้วยเหตุใดหนอ..

โพสต์เมื่อ โดย DMCchild บน 16 May 2010 - 11:26 PM ใน เว็บบอร์ด DMC

สนับสนุนคุณตำรวจรักบุญค่ะ...สาธุ

#174891 สู้ไม่เคยถอย

โพสต์เมื่อ โดย DMCchild บน 16 May 2010 - 11:23 PM ใน เว็บบอร์ด DMC

ขอไปด้วยคนค๊า....สาธุ

#174743 ผมโชคดี ได้รางวัลจากครูไม่ใหญ่ครับ

โพสต์เมื่อ โดย DMCchild บน 14 May 2010 - 11:25 PM ใน เว็บบอร์ด DMC

สาธุ สาธุ สาธุ ค่ะ

บุญจัดสรรค์จริงๆเลยค่ะ

#174695 อยากขอสารภาพ

โพสต์เมื่อ โดย DMCchild บน 14 May 2010 - 02:45 PM ใน เว็บบอร์ด DMC

ขออนุโมทนาบุญกับท่านเจ้าของกะทู้นะคะ...สาธุ

ใช่ค่ะตามที่หลวงพ่อท่านสอนคือให้พวกเราหักดิบค่ะ มีวิธีเดียวเท่านั้น...สู้ๆนะคะ

ตัว DMCchild เองอดีตก็เคยชอบมีแฟนประเภทตัวเป็นหญิงใจเป็นชาย...แต่ก็หักดิบค่ะ

#174579 เป็นห่วงเค้า เพราะความ "ไม่รู้" นี่แหละ

โพสต์เมื่อ โดย DMCchild บน 13 May 2010 - 12:08 AM ใน เว็บบอร์ด DMC

ใช่ค่ะ...ตรึกงานหลวงพ่อฯอย่างเดียว
แสนรูป แสนรูป
ล้านคน ล้านคน

งานของหลวงพ่อฯยิ่งใหญ่บุญศักดิ์สิทธิ์มากมาย ฝ่ายตรงข้าม(มาร)เค้ากลัวมากว่าคนจะไปทำความดีและเดินแถวกันเข้านิพพานซะหมดอ่ะค่ะ เค้าก็ทำงานของเค้าตลอดเวลาเพื่อดึงใจพวกเราออกไปให้สนใจผลงานของเค้าแทนบุญศักดิ์สิทธิ์ที่เป็นของเราและหมู่คณะ

สู้ๆ (กับพญามาร) นะคะอย่าให้เค้าชนะใจเราได้

#174542 ส่ง SMS เพื่อลุ้นครูไม่ใหญ่จับฉลากได้

โพสต์เมื่อ โดย DMCchild บน 12 May 2010 - 07:23 PM ใน เว็บบอร์ด DMC

ที่ส่งไม่ได้หวังลางวัล เเต่อยาก ร่วมสนุก กับ DMC เท่านั้น ค่ะ

มาร่วมสนุกกันเยอะๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆนะค่ะ^-^

#174531 วาดภาพอุบาสิกาแก้ว แบบการ์ตูนมาค่ะ

โพสต์เมื่อ โดย DMCchild บน 12 May 2010 - 04:22 PM ใน เว็บบอร์ด DMC

สวยมายๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ เลยค่ยหนูอยากวาดไหมจัง อยากเป็นอุบาสิกาเเก้วอีกจังเลยค่ะ

ไม่อยากรอเเล้ว

wow ! อุบาสิกาเเก้ว มีที่ วัดพระธรรมะกาย ที่ นี้ ที่ เดียว

#174509 ส่ง SMS เพื่อลุ้นครูไม่ใหญ่จับฉลากได้

โพสต์เมื่อ โดย DMCchild บน 12 May 2010 - 09:18 AM ใน เว็บบอร์ด DMC

ส่งแล้วจ้า
สาธุ

#174486 แม่ผมพาหลานผมเข้า รร ตะวันธรรม มี ม.1 ด้วยเหรอ

โพสต์เมื่อ โดย DMCchild บน 11 May 2010 - 09:53 PM ใน เว็บบอร์ด DMC

ชื่อโรงเรียนตะวันชัยวิทยาค่ะ ลองดูรายละเอียดที่นี่นะคะ www.tawanchaiwittaya.com

โชคดีจังค่ะได้เรียนที่นี่ด้วย

#174437 แจ้งข่าวครับ

โพสต์เมื่อ โดย DMCchild บน 10 May 2010 - 11:42 PM ใน เว็บบอร์ด DMC

ว่าตามกันด้วยคนค่ะ
สาธุ

#173712 ชมถ่ายทอดไม่ได้ค่ะ

โพสต์เมื่อ โดย DMCchild บน 30 April 2010 - 07:00 PM ใน เว็บบอร์ด DMC

ชมได้แล้วค่ะ

อนุโมทนาบุญนะคะ...สาธุ

#173705 ชมถ่ายทอดไม่ได้ค่ะ

โพสต์เมื่อ โดย DMCchild บน 30 April 2010 - 04:57 PM ใน เว็บบอร์ด DMC

อยู่ที่สิงคโปร์ค่ะ ชม DMC ได้เฉพาะผ่านอินเตอร์เนทเท่านั้น
ขณะนี้รับชมไม่ได้เลย ไม่ทราบว่าระบบขัดข้องหรืออย่างไรค่ะ?

#162908 เขาว่า..วัดนี้รวยแล้ว วัตถุนิยม ไม่นั่งสมาธิด้วยหรอก

โพสต์เมื่อ โดย DMCchild บน 18 November 2009 - 11:11 AM ใน เว็บบอร์ด DMC

น่าเห็นใจจังค่ะ จะเอาใจช่วยและคอยเป็นกำลังใจให้นะคะ

และก็ขออนุญาตแสดงความคิดเห็นด้วยดวงปัญญาอันน้อยนิดด้วยคนนะคะ

1. ทำไมวัดเราต้องสร้างใหญ่ ทำไมวัตถุนิยม = เพื่อไว้รองรับผู้มีบุญมาสั่งสมบุญเติมบารมีทั้งในปัจจุบัน และอนาคตที่กำลังจะมาเพิ่มขึ้น ๆๆๆๆๆอย่างไม่มีที่สิ้นสุดในทุกๆปีค่ะ และไม่มีวัตถุนิยมค่ะ มีก็เพียงแต่พระของขวัญและของที่ระลึกเพิ่อเป็นเครื่องระลึกนึกถึงบุญอันศักสิทธิ์ในทุกๆบุญที่ได้ทำกับหมู่คณะค่ะ

2. ทำไมต้องทำทาน ไปบวชเลยไม่ได้เหรอ = ยิ่งให้ก็ยิ่งได้ค่ะและเพื่อเป็นการตัดอาสวะกิเลศออกไปจากใจ (ขออภัยหากสะกดผิด) ยิ่งทำถูกเนื้อนาบุญอันบริสุทธิ์ ผลทานและอานิสงห์บุญก็มีอานุภาพมากไม่มีประมาณค่ะ การบวชก็เพื่อเป็นเนื้อนาบุญแก่สาธุชน และเปรียบเสมือนผู้ถ่ายทอดคำสอนของพระสัมมาสัมพุทธเจ้าแก่ผู้ที่ยังไม่รู้ค่ะ กล่าวคือ ทาน ศีล บารมี ต้องมีพร้อมกันเพื่ออานุภาพบุญอันบริสุทธิ์และศักดิ์สิทธิ์ค่ะ

3. จริงๆ แล้วทุกวัด สอนให้เดินสายแห่ง เอกายนมรรคหมด = เห็นด้วยค่ะ ขึ้นอยู่กับว่าพุทธบุตรใดสามารถถ่ายทอดคำสอนพระสัมมาฯ ให้คนธรรมดาๆ ทั่วไปเข้าใจและปฎิตามได้ง่ายและสบายค่ะ

ขอกราบอนุโมทนาบุญแก่ท่านเจ้าของกระทู้ด้วยนะคะ สู้ต่อไปค่ะ

สาธุ

#162895 กฐินสัมฤทธิ์

โพสต์เมื่อ โดย DMCchild บน 18 November 2009 - 09:42 AM ใน เว็บบอร์ด DMC

ลูกสาวน่ะคะ (9 ขวบ) ไปติดต่อวัดที่บ้านที่ต่างจังหวัดไว้แล้ว ใน อำเภอบ้านฉาง จังหวัดระยอง เตรียมจองเป็นประธานกฐินสัมฤธิ์ปีหน้า แต่ไม่ทราบว่า ตามขั้นตอนจะต้องทำอย่างไรค่ะ คือตอนนี้ ดิฉันเองอยู่ต่างประเทศ ส่วนคุณแม่ดิฉันก็ได้พาลูกสาวดิฉันน่ะค่ะไปติดต่อที่วัดเป็นที่เรียบร้อยแล้ว และคุณลูกสาวก็กำลังฝึกท่องคำถวายผ้ากฐิน (เมื่อวานเธอฝึกท่องให้ฟังทางโทรศัพท์....ก็ทำเอาน้ำตาคนเป็นแม่คลอเบ้าเลยทีเดียว)

ทั้งนี้ต้องขอรบกวนท่านที่ทราบรายละเอียด เมตตาให้ข้อมูลตามขั้นตอนของกฐินสัมฤทธิ์สำหรับปีหน้าด้วยค่ะด้วยนะค่ะ

ขอกราบขอบพระคุณและอนุโมทนาบุญล่วงหน้ามา ณ ที่นี้ค่ะ

สาธุ