ไปที่เนื้อหา

รูปภาพ
- - - - -

ทำไมชาวพุทธจึงนิยมทำบุญ

ทำบุญ ชาวพุทธ

• คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • กรุณาลงชื่อเข้าใช้เพื่อตอบกระทู้
มี 12 โพสต์ตอบกลับกระทู้นี้

#1 คุณชายรัชชานนท์

คุณชายรัชชานนท์

มีหลายอย่างที่หาคำตอบ

• 75 โพสต์

โพสต์เมื่อ 08 July 2013 - 11:25 PM

ขอบคุณคับ

#2 ทัพพีในหม้อ

ทัพพีในหม้อ
  • Moderators
  • 3279 โพสต์

โพสต์เมื่อ 09 July 2013 - 08:26 AM

ขอตอบง่ายๆ ก่อนนะครับ  เพราะชาวพุทธ  "เห็นประโยชน์ของบุญ" ไงครับ  ชาวพุทธแท้ๆ จึงได้ขวนขวายหาทางที่จะสั่งสมบุญอยู่ตลอดเวลา  ไม่ว่าการทำทาน  รักษาศีล  และเจริญภาวนาครับ

สมาชิกเว็บไซต์ทุกท่านที่เข้ามาอ่านกระทู้ สามารถร่สมกิจกรรมสะสมคะแนนเพื่อแลกรับของที่ระลึกจากทางทีมงานได้ฟรีๆ ทำตามนี้เลยครับ ..... ทุกๆ กระทู้ที่สมาชิกตั้งขึ้น เพื่อให้เกิดการแลกเปลี่ยนความคิดเห็นในทางธรรม จะได้รับคะแนนสะสมทันที่ 3 คะแนน ..... ทุกๆ การตอบกระทู้ที่เป็นการตอบแบบมีสาระทางธรรม จะได้รับคะแนนสะสมทันที่ 1 คะแนน และ 0.1 คะแนนสำหรับการเข้ามาอนุโมทนาบุญ ..... อย่าลืมมาร่วมกิจกรรมกันนะครับ

#3 Tung

Tung
  • Admin
  • 195 โพสต์

โพสต์เมื่อ 09 July 2013 - 09:24 AM

สุโข ปุญฺสฺส อุจโย การสั่งสมบุญนำสุขมาให้

#4 Tung

Tung
  • Admin
  • 195 โพสต์

โพสต์เมื่อ 09 July 2013 - 09:33 AM

แนบไฟล์  1002099_363828540413485_1023357990_n.jpg   98.41K   32 ดาวน์โหลด

#5 คุณชายรัชชานนท์

• 75 โพสต์

โพสต์เมื่อ 09 July 2013 - 09:51 AM

ถ้าอย่างนั้นคนต่างศาสนาทำบุญได้ไหม

#6 Tung

Tung
  • Admin
  • 195 โพสต์

โพสต์เมื่อ 09 July 2013 - 10:07 AM

บุญเป็นของกลางๆ ใครทำก็ได้บุญทั้งนั้น จ้าาาา

#7 ทัพพีในหม้อ

ทัพพีในหม้อ

โพสต์เมื่อ 09 July 2013 - 10:33 AM

สำหรับผู้นับถือต่างความเชื่อ  นับถือต่างศาสนา  ความหมายของบุญ ก็ตือ ความดี    ทั้งคิดดี  พูดดี  และทำดี  ซึ่งไม่มีอะไในเบื้องต้นที่แตกต่างจากพระพุทธศาสนากันเลยครับ

สมาชิกเว็บไซต์ทุกท่านที่เข้ามาอ่านกระทู้ สามารถร่สมกิจกรรมสะสมคะแนนเพื่อแลกรับของที่ระลึกจากทางทีมงานได้ฟรีๆ ทำตามนี้เลยครับ ..... ทุกๆ กระทู้ที่สมาชิกตั้งขึ้น เพื่อให้เกิดการแลกเปลี่ยนความคิดเห็นในทางธรรม จะได้รับคะแนนสะสมทันที่ 3 คะแนน ..... ทุกๆ การตอบกระทู้ที่เป็นการตอบแบบมีสาระทางธรรม จะได้รับคะแนนสะสมทันที่ 1 คะแนน และ 0.1 คะแนนสำหรับการเข้ามาอนุโมทนาบุญ ..... อย่าลืมมาร่วมกิจกรรมกันนะครับ

#8 Super Bright

Super Bright
  • 11 โพสต์

โพสต์เมื่อ 09 July 2013 - 11:22 AM

เคยชวนคนอิสลามทำบุญ ส่วนใหญ่เขาก็จะบอกว่าเขาเป็นอิสลามทำไม่ได้

แต่จริงๆแล้วเขาก็ได้บุญจากการทำความดีต่างๆ แต่แค่ไม่ใช่ทำบุญของวัดแบบเราใช่ไหมครับ

#9 ทัพพีในหม้อ

ทัพพีในหม้อ

โพสต์เมื่อ 09 July 2013 - 12:27 PM

ในทุกศาสนา  ทุกลัทธิความเชื่อ(ที่ดีๆ)  มีข้อบัญญัติในการให้ทานเอาไว้ครับ  เพราะการให้เป็นพื้นฐานของการอยู่ร่วมกันอย่างมีความสุขของสังคม  อาจจะมีความแตกต่างในเรื่องปลีกย่อยบ้าง   แต่ทุกศาสนาเชื่อว่าการให้ทาน คือ การทำความดี  ในเมื่อการทำความดีเป็นเรื่องสากล  เพราะฉะนั้นการให้ทานไม่ว่าศาสนาไหน  ความเชื่อไหนก็ถือเป็นเรื่องสากล  เป็นเรื่องที่ต้องทำทั้งนั้นครับ

ในพระพุทธศาสนามีการรักษาศีล  ในศาสนาอื่น ลัทธิอื่นก็มีข้อบัญญัติทางศาสนาไว้เหมือนกัน  ด้วยจุดประสงค์แบบเดียวกัน  คือ  พัฒนาตัวเองให้ดียิ่งๆ ขึ้นไป  ยิ่งทำตามข้อบัญญัติทางศาสนาด้วยความเคร่งครัดมากเท่าไหร่ เราก็จะยัิ่งพัฒนาตัวเองเป็นบุคคลที่มีคุณภาพต่อสังคมมากขึ้นเท่านั้น

ในพระพุทธศาสนามีการทำสมาธิเจริญภาวนา  ในลัทธิอื่น  ความเชื่ออื่นๆ มีการทำบริกรรมภาวนาด้วยการสวดสรรเสริญต่างๆ  โดยมีจุดมุ่งหมายเดียวกัน คือ ทำตัวให้บริสุทธิ์ใกล้เคียงกับจุดสูงสุดของศาสนานั้นๆ อย่างที่สุด  ไม่ว่าการทำวิปัสสนา  หรือการสวดภาวนา ก็คือการทำสมาธิทั้งนั้น  ในเมื่อการทำสมาธิเป็นสิ่งสากล  เราไม่ว่าจะอยู่ในศาสนาใด  ความเชื่อใด  ก็ควรทำสมาธิภาวนาทั้งนั้น

ไม่ว่าศาสนาใด  ความเชื่อใด  ถ้าเราศึกษาอย่างถ่องแท้  เราก็จะพบว่าทุกศาสนาล้วนต้องการให้ทุกคนเป็นคนที่ดีขึ้นทั้งนั้น  และบุญก็คือผลที่ได้จากการทำความดีทั้งหลายเหล่านั้น

จะนับถืออะไรก็เชิญตามสบายครับ  ให้ยึดหลักง่ายๆ ในการเลือกสิ่งที่จะนับถือแค่นี้ก็พอ คือ

นับถือแล้ว  ตัวเราไม่เดือดร้อน  เราสามารถปฏิบัติตัวได้ตามข้อบัญญัติในศาสนานั้น ลัทธินั้นโดยไม่รู้สึกลำบากที่ต้องทำ  ศาสนานั้นควรแก่การนับถือ

นับถือแล้ว  ผู้อื่นไม่เดือดร้อน  ถ้าการปฏิบัติตามข้อบัญญัติของศาสนานั้นแล้วคนรอบตัวไม่มีใครเดือดร้อนจากการกระทำนั้นๆ ของเรา  ไม่ขัดต่อระเบียบสังคม  วัฒนธรรม  ประเพณีอันดีงามที่สืบต่อกันมาเป็นรากฐานของสังคมแล้ว  ศาสนานั้นควรแก่การนับถือ

ข้อสุดท้าย  นับถือแล้ว  เราต้องได้ประโยชน์จากการนับถือนั้น  ตัวเราต้องดีขึ้น  จนคนรอบตัวสังเหตุเห็นความเปลี่ยนแปลง  จิตใจเราต้องสูงส่งขึ้น  สามารถอยู่กับสถานการณ์ปัจจุบันต่างๆ ได้อย่างมีความสุข  ความสงบ  แล้วเราสามารถเข้าถึงจุดสูงสุดของศาสนานั้นได้จริงๆ  ศาสนานั้นควรแก่การนับถือ

ความดีเป็นเรื่องของทุกศาสนา  ทุกลัทธิความเชื่อ  ในเมื่อความดีทำให้เกิดบุญ  เพราะฉะนั้นไม่ว่าจะนับถือศาสนาไหน  ลัทธิไหน  ทำดีก็ได้บุญทั้งนั้นครับ  บุญเป็นของกลาง  ไม่มีการแบ่งแยกหรอกครับ

#10 WISH

WISH
  • 3579 โพสต์

โพสต์เมื่อ 10 July 2013 - 02:44 PM

ไม่ใช่เพียงชาวพุทธ...ชนทุกศาสนาหลายๆคนที่ประสบสุขล้วนปรารถนาจะเอื้อเฟื้อให้ผู้อื่นเป็นสุขเช่นกัน เพราะเริ่มที่แต่ละคนมีความสมบูรณ์ในปัจจัย4ที่ต่างกัน บ้างบริบูรณ์ บ้างขาดแคลน จึงเป็นที่มาของ"เมตตาธรรม ค้ำจุนโลก"

เพียงชาวพุทธผู้ใฝ่ศึกษาย่อมรู้หลักวิชชา ทางมาแห่งบุญ เพราะ"ผู้ให้ ย่อมเป็นที่รัก" จนยกระดับจากทานเป็นศีล คือ "ให้"ความปลอดภัย

ทำไปซ้ำๆบ่อยๆจนเป็นอัธยาศัยหนักเข้า จึงเกิดความปรารถนาในการแสวงหาความรู้ เพื่อความสุขโดยแท้จริง บารมีก็เกิด มองเข้าไปในตน ปัญญาก็ตามมา...วิมุตติ...

ทำไมต้อง หาคำตอบ ณ แดนไกล ลืมหรือไร ว่าอยู่ใกล้ DMC

#11 หัดฝัน

หัดฝัน
  • 4531 โพสต์
  • Interests:ธรรมะ

โพสต์เมื่อ 10 July 2013 - 07:26 PM

บุญมี 3 ประเภทใหญ่ๆ คือ ทาน ศีล ภาวนา

หากเป็นชาวพุทธแต่ในทะเบียนบ้าน จะไม่นิยมทำบุญทั้ง 3 ประเภทเลยล่ะครับ
คือ นานๆ ทำที เฉพาะวันเกิด เป็นต้น

หากเป็นชาวพุทธที่ฝ่ายธรรมะขึ้นมาหน่อย มักจะนิยมทำทาน เป็นหลัก ศีล และภาวนาไม่ค่อยรักษา และปฏิบัติ
หากชาวพุทธทั้งหลายนิยมทำบุญจริงๆ ล่ะก็ นั่นคือ Change the world ทีเดียวเชียวครับ

ได้ดี เพราะมีกัลยาณมิตร

#12 คุณชายรัชชานนท์

• 75 โพสต์

โพสต์เมื่อ 10 July 2013 - 10:08 PM

พอจะเข้าใจอะไรขึ้นมามากขึ้น..

#13 justmin

justmin
  • 132 โพสต์

โพสต์เมื่อ 03 August 2013 - 11:48 AM

กัลยาณมิตรเป็นแสงสว่างส่องทางชีวิตให้กับเพื่อนๆ..อนุโมนาสาธุค่ะ

ติดแท็กอย่างน้อยหนึ่งแท็กหรือให้มากกว่าคีย์เวิร์ดเหล่านี้: ทำบุญ, ชาวพุทธ