ไปที่เนื้อหา

รูปภาพ
* * * * * 1 คะแนน

ทำบุญ

• คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • กรุณาลงชื่อเข้าใช้เพื่อตอบกระทู้
มี 16 โพสต์ตอบกลับกระทู้นี้

#1 usr23268

usr23268
  • 81 โพสต์

โพสต์เมื่อ 31 March 2009 - 09:47 PM

จะทำร่วมบุญ มหาสังฆทาน กับ หล่อองค์พระ3แสน องค์ จะทำวันไหนดีระหว่าง อาทิตย์ต้นเดือน เมษ. กับ 22เมษา วันไหนแรงกว่ากันครับ

#2 DJ.

DJ.
  • 1212 โพสต์

โพสต์เมื่อ 31 March 2009 - 10:44 PM

Today is the first day and the best day of the rest of your life !!!

#3 ลีดเดอร์

ลีดเดอร์
  • 416 โพสต์

โพสต์เมื่อ 01 April 2009 - 10:11 AM

ทำเร็วรวยเร็ว ทำบุ้บผลบุญเกิดบั้บ จริงๆนะ ผู้มีปัญญาที่เกิดจนใจที่หยุดแล้วจะเข้าใจ

#4 หัดฝัน

หัดฝัน
  • 4531 โพสต์
  • Interests:ธรรมะ

โพสต์เมื่อ 01 April 2009 - 12:13 PM

ทำไมต้องเลือกด้วยล่ะครับ ทำไมไม่ทำไปทั้ง 2 บุญไปเลย

บุญสร้างมหาธรรมกายเจดีย์ให้สำเร็จบริบูรณ์ ย่อมได้ชื่อว่า สร้างสื่อกลางในการเผยแผ่พระพุทธศาสนาให้เสร็จบริบูรณ์ ทั้งนี้เนื่องจาก มหาธรรมกายเจดีย์นั้น แม้ขณะยังไม่เสร็จสมบูรณ์ ก็มีการจัดพิธีกรรมบูชาคุณพระสัมมาสัมพุทธเจ้านับพระองค์ไม่ถ้วน โดยมีตัวแทนคือ มหาธรรมกายเจดีย์ถ่ายทอดผ่าน DMC ไปทั่วโลกแล้ว นอกจากการจัดพิธีกรรมใหญ่ๆ สำคัญๆ ก็ล้วนจัดที่มหาธรรมกายเจดีย์ทั้งสิ้น

บุญถวายสังฆทาน 3 หมื่นวัด เป็นบุญทำนุบำรุงพระภิกษุสงฆ์ทุกวัดทั่วไทย ทำให้พระพุทธศาสนามีอายุยืนยาวสืบไป ผู้ทำบุญนี้ ย่อมได้ชื่อว่า เป็นผู้สืบทอดอายุพระพุทธศาสนาน่ะครับ
อายุพระพุทธศาสนาจะสั้นหรือยาว นอกจากขึ้นกับพระแล้ว ยังขึ้นกับญาติโยมด้วยครับ ลองคิดเล่นๆ ดูสิครับว่า หากญาติโยมทั้งประเทศพร้อมใจกันไม่ใส่บาตรพระ ไม่ต้องมากครับ เพียงแค่ 7 วันเท่านั้นเอง พระพุทธศาสนาก็จะหมดสิ้นไปจากเมืองไทยแล้ว จะมีอายุแค่ 7 วันเท่านั้นเอง แต่นี่สืบทอดมายาวนาน ก็เพราะญาติโยมทำนุบำรุงพระพุทธศาสนานั่นเอง
ได้ดี เพราะมีกัลยาณมิตร

#5 ดอกอุบล

ดอกอุบล
  • 926 โพสต์

โพสต์เมื่อ 01 April 2009 - 01:23 PM

สาธุขออนุโมทนาบุญด้วยนะครับ

#6 Regenbogen

Regenbogen
  • 441 โพสต์

โพสต์เมื่อ 01 April 2009 - 02:22 PM

สาธุอนุโมทนาบุญด้วย

#7 ping

ping
  • Admin
  • 251 โพสต์

โพสต์เมื่อ 01 April 2009 - 06:25 PM

ถาม:จะทำร่วมบุญ มหาสังฆทาน กับ หล่อองค์พระ3แสน องค์ จะทำวันไหนดีระหว่าง อาทิตย์ต้นเดือน เมษ. กับ 22เมษา วันไหนแรงกว่ากันครับ

ตอบ: มีช้อยให้เลือก 3 ข้อ ดังนี้

1.ทำเลยวันอาทิตย์ต้นเดือนนี้ (ถือหลัก"ตุริตะ ตุริตังฯ" คือ ทำบุญเร็ว เวลาบุญส่งผลย่อมได้ผลเร็ว และตามตรึกระลึกนึกถึงบุญที่ทำไปแล้วให้ได้ทุกวันด้วยความปลื้มปีติ บุญก็เกิดขึ้นทุกวัน จนกระทั่งถึงวัน 22 เมษายน ก็มาร่วมงานบุญที่วัด หลวงพ่อท่านก็จะคุมสมาธิให้เราได้บุญทับทวียิ่งขึ้นไปอีก)

2.ทำในวันอาทิตย์ต้นเดือนนี้ส่วนหนึ่งไปก่อน แล้วไปทำเพิ่มให้ครบในวัน 22 เมษายน (ถ้าปัจจัยยังไม่พอทำครบจริงๆ)

3.ทำในวัน 22 เมษายนทีเดียวทั้งหมด (แต่ให้พิจารณาตามหลักที่พระโมคคัลลานะ พระอรหันตอัครสาวกเบื้องซ้าย ผู้เลิศด้วยฤทธิ์ ของพระสัมมาสัมพุทธเจ้า ที่ได้แนะนำเศรษฐีท่านหนึ่งในสมัยพุทธกาล เกี่ยวกับ การเลื่อนเวลาทำบุญออกไป) มีหลักวิชาที่ต้องพิจารณาดังนี้ คือ ถ้าเลื่อนเวลาทำบุญออกไปแล้ว เรามั่นใจหรือไม่ว่า
1.ทรัพย์เราจะไม่พินาศไปก่อนหรือไม่ (เช่น ป่วยต้องจ่ายค่ารักษา,มีคนมาขอยืม,ทำเงินหาย,ถูกล้วงกระเป๋า ฯลฯ)
2.ชีวิตเราจะไม่พินาศไปก่อนหรือไม่ (เช่น อุบัติเหตุ,หมดอายุขัยพอดี )
3.ศรัทธาเราจะไม่พินาศไปก่อนหรือไม่ (เช่น มีเรื่องให้ขุ่นใจจนหมดอารมณ์หรือศรัทธาที่จะทำบุญต่อไป ฯลฯ)
ซึ่งต้องระวังทั้ง 3 ข้อ โดยเฉพาะข้อที่ 3 นั้นสำคัญที่สุด เพราะขนาดท่านพระโมคคัลลานะ ท่านยังไม่กล้ารับประกัน

คุณลองศึกษาดู แล้วเลือกช้อยเอาเองนะ

#8 tor

tor
  • 356 โพสต์
  • Interests:meditation

โพสต์เมื่อ 01 April 2009 - 08:52 PM

ทำวันนี้เลยครับ เผื่อตายก่อน อดทำพอดี
อัตตาหิ อัตตโนนาโถ = กายเป็นที่พึ่งแห่งกาย

#9 Ozeria

Ozeria
  • 879 โพสต์

โพสต์เมื่อ 02 April 2009 - 10:07 AM

ทำเลยค่ะ ไม่ต้องรอ
สาธุ

สาธุ อนุโมทนาบุญค่ะ

ลูกพระธัมฯ หลานหลวงปู่ หลานคุณยาย

#10 Lucky Girl

Lucky Girl
  • 653 โพสต์

โพสต์เมื่อ 02 April 2009 - 12:12 PM

ถ้าเป็นเรา ทำวันนี้เลยค่ะ แล้วก็ตรึกระลึกนึกถึงบุญไปทุกวันเลย ดอกเบี้ยบุญเกิดแล้วเกิดอีก (ยืมคำว่า ดอกเบี้ย ทางโลกมาใช้ เพื่อให้เข้าใจง่ายค่ะ) พอถึงวันที่ 22 เมษายน ถ้ามีอีก ก็ทำอีก ถ้าไม่ได้ปัจจัยเพิ่มมาทำบุญอีก ก็ตรึกบุญที่ทำไปแล้วนั้นแหละค่ะ นึกเรื่อยๆ ใจก็อยู่แต่ในบุญ ดวงบุญยิ่งใส สว่าง วันนี้เรายังเห็นเองไม่ได้ ไม่เป็นไรค่ะ แค่ความรู้สืกที่เราพอสัมผัสได้ ก็สุขเหลือเกิน สักวันเราจะเห็นดวงบุญของเราได้เองค่ะ

#11 Happy Dream

Happy Dream
  • 243 โพสต์

โพสต์เมื่อ 02 April 2009 - 08:50 PM

เห็นด้วยกันคุณ ping และคุณ Lucky Girl ค่ะ

ถ้าศรัทธาเกิดแล้ว ให้รีบชิงช่วงทำก่อนทันที ไม่ต้องรอให้ถึงวันอาทิตย์ หรือวันสำคัญ เพราะ "บุญ" กับ "บาป" แข่งกันส่งผลทุกอนุวินาที ถ้าบาปตามทันเมื่อไหร่ เราจะได้รับผลของกรรมนั้นทันที ทำให้มีเหตุต้องเสียทรัพย์ หรืออาจถึงเสียชีวิตก็เป็นได้ ดังนั้น ถ้า "ศรัทธาพร้อม" และ "ปัจจัยพร้อม" ก็ลุยเลยค่ะ โอนปัจจัยให้ผู้ประสานงาน หรือไปถวายด้วยตนเองที่วัดเลยก็ได้ค่ะ

อนุโมทนาบุญด้วยนะคะ happy.gif __/|\__

เราให้กำลังใจใคร กำลังใจนั้นจะบังเกิดขึ้นในตัวของเรา

มันจะขยายเป็นพลังอนันต์ที่ไม่มีที่สิ้นสุด และจะยิ่งสูงส่งขึ้นไปอีก

#12 ปัจเจกชน บนทางสายกลาง

ปัจเจกชน บนทางสายกลาง
  • 4109 โพสต์

โพสต์เมื่อ 03 April 2009 - 08:09 AM

ขออนุโมทนาบุญด้วยนะครับ สาธุ

#13 WISH

WISH
  • Moderators
  • 3579 โพสต์

โพสต์เมื่อ 03 April 2009 - 08:29 AM

Today is the first day and the best day of the rest of your life !!!
- Exactly agree!

from Korea

ทำไมต้อง หาคำตอบ ณ แดนไกล ลืมหรือไร ว่าอยู่ใกล้ DMC

#14 Tree

Tree
  • 2076 โพสต์

โพสต์เมื่อ 04 April 2009 - 02:36 AM

สาธุ ครับ ขอร่วมอนุโมทนาบุญล่วงหน้าด้วยนะครับ
เพราะทำวันใหนก็เป็นวันดีทุกวันละครับ และถ้ายึ่งทำเร็ว บุญก็สามารถส่งผลได้เร็ว ด้วยนะครับ

#15 แก้วใสเย็น

แก้วใสเย็น
  • 234 โพสต์

โพสต์เมื่อ 04 April 2009 - 06:16 PM

อนุโมทนาบุญล่วงหน้าค่ะ สาธู happy.gif

เกิดมาทำพระนิพพานให้แจ้ง แสวงบุญ สร้างบารมี

#16 WISH

WISH
  • Moderators
  • 3579 โพสต์

โพสต์เมื่อ 05 April 2009 - 06:11 PM

วันวาน ที่ผ่านมา คืออดีต dry.gif หมดโอกาส...ที่จะกลับไปแก้ไข
อนาคต ลิขิตไว้ คือปริศนา unsure.gif จะหมดลมเมื่อใด.ไม่อาจทราบได้
วันนี้ คือโอกาส แห่งฟากฟ้า nerd_smile.gif ทุ่มสุดฤทธิ์..............ปิดเจดีย์
ประทานมา จึงเรียกว่า ปัจจุบัน happy.gif
โอกาสสุดท้ายแล้ว....ใยต้องรอ

ไฟล์แนบ

• แนบไฟล์  Cetiya.jpg   83.15K   10 ดาวน์โหลด

ทำไมต้อง หาคำตอบ ณ แดนไกล ลืมหรือไร ว่าอยู่ใกล้ DMC

#17 DJ.

DJ.
  • 1212 โพสต์

โพสต์เมื่อ 10 April 2009 - 03:38 PM

Yesterday is history.
Tomorrow is mystery.
Today is a gift,
That's why it's called " THE PRESENT ".