ไปที่เนื้อหา

รูปภาพ
- - - - -

เอาบุญจัดงานบวชมาฝากค่ะ

• คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • กรุณาลงชื่อเข้าใช้เพื่อตอบกระทู้
มี 26 โพสต์ตอบกลับกระทู้นี้

#1 glorysally

glorysally
  • 21 โพสต์

โพสต์เมื่อ 11 April 2006 - 02:23 PM

เอาบุญเตรียมงาน จัดงานฝ่ายดอกไม้-ไทยธรรมงานบวชรุ่น 62 เฟส2 วันที่24-25 มีนาคม มาฝากค่ะ ได้บุญ 1088 กัป (68*16) กับ รุ่น ยุว+มัชฌิม ม.ต้น/ม.ปลาย วันที่7-8 เมษายน มาฝาก ให้ได้บุญเท่าๆกันเลยนะคะ สำหรับทุกๆฝ่ายงานก็ขออนุโมทนาบุญด้วยนะคะ สาธุ...

งานบวชรุ่นยุว+มัชฌิมได้บุญ4560กัปค่ะ (570 รูป*8กัป)

#2 IQ0

IQ0
  • 366 โพสต์
  • Interests:อยากสร้่างบ้านพักคนชราไว้รองรับจนทให้อยู่ใกล้ๆวัด

โพสต์เมื่อ 11 April 2006 - 02:44 PM

สาธุครับ

เอาบุญพับจีวรมาฝากด้วยครับ
เมื่อวานไปพับจีวร แกะถุง และ pack ชุดผ้าไตรครับ
แกะถุงใส่จีวรจนนิ้วระบบเลย พอนิ้วโดนอะไรจะเจ็บนิดหน่อย
ก็ทำให้คิดถึงบุญนี้ได้ตลอดเลย

นึกถึงวันงานแล้วดีใจ ผ้าไตรส่วนหนึ่งเป็นผลงานของเรา

พับเสร็จไปนั่งหลับตาในห้องปัญญา 1 ชม.
แล้วก็ไปทำบุญแสนองค์ หมื่นวัด และบุญอื่นๆ ครับ

เอาบุญใสๆ มาฝากทุกท่านครับ
ไม้ต้นเดียว ...........ไม่เป็นผืนป่า
ด้ายเส้นเดียว .........ไม่เป็นผืนผ้า
อิฐก้อนเดียว .... ไม่เป็นบ้านเรือน
ทำบุญคนเดียว ...ไม่เป็นกัลยาณมิตร

#3 Minnie

Minnie
  • 57 โพสต์

โพสต์เมื่อ 11 April 2006 - 03:04 PM

รู้สึกปิติในบุญไปด้วยเลยค่ะ อนุโมทนากับทุกๆบุญด้วยนะค๊ะ

#4 พบพาน ผ่านภพ

พบพาน ผ่านภพ
  • 236 โพสต์

โพสต์เมื่อ 11 April 2006 - 03:06 PM

ดีใจด้วยครับ

ขอให้ได้บุญติดตัวไปเยอะๆ นะครับ

สาธุ
" พบพาน _ผ่านภพ "
เ พี ย ง พ บ พ า น . . . _ เ พื่ อ ผ่ า น ภ พ
Passing by to meet you.

#5 aoi

aoi
  • 356 โพสต์

โพสต์เมื่อ 11 April 2006 - 03:14 PM

อนุโมทนาบุญด้วยค่ะ สาธุๆๆๆ
เราเกิดมาสร้างบารมี

#6 pccm

pccm
  • 13 โพสต์

โพสต์เมื่อ 11 April 2006 - 05:05 PM

ขออนุโมทนาบุญด้วยนะค่ะ สาธุ

#7 แก้วประเสริฐ

แก้วประเสริฐ
  • 513 โพสต์

โพสต์เมื่อ 11 April 2006 - 05:27 PM

ขออนุโมทนาบุญด้วยนะครับ สาธุ ที่มีโอกาสได้รับบุญนี้

#8 MiraclE...DrEaM

MiraclE...DrEaM
  • 1368 โพสต์

โพสต์เมื่อ 11 April 2006 - 06:00 PM

อนุโมทนาบุญด้วยนะครับ...สาธุ
อ่า...แต่ขอแก้ความเข้าใจนิดนึงนะครับ เรื่องการที่เอาจำนวนพระที่บวชมาคูณกับจำนวนกัปที่ผลบุญจะส่งผล อันนี้ผิดนะครับ จริงๆ แล้วเราได้แค่ 8 กัป ไม่ว่าจะบวชพระกี่รูป หรือว่าเป็นผู้ชายจะบวชกี่ครั้งก็ได้แค่ 64 กัป แต่สิ่งที่ได้เพิ่มขึ้นคือ ความเข้มข้นของบุญครับ แต่จำนวนกัปเท่าเดิมครับ อันนี้คุณครูไม่ใหญ่เคยได้อธิบายเอาไว้ในโรงเรียนอนุบาลแล้วนะครับ
สิ่งอัศจรรย์ ปรากฏ บนผืนหล้า
มหาวิหาร จรัสฟ้า ค่ายิ่งใหญ่
รูปทอง ผ่องผุด ดุจยองใย
สะท้อนถึง ห้วงดวงใจ สุดบูชา

รักษ์ร่างพอสร่างร้าย ..... รอดตน
ยอดเยี่ยม "ธรรมกาย" ผล ..... ผ่องแผ้ว

เลอเลิศล่วงกุศล ..... ใดอื่น
เชิญท่านถือเอาแก้ว ..... ก่องหล้าเรืองสกล

คำสอนของเดชพระคุณหลวงพ่อ
พระมงคลเทพมุนี (สด จนฺทสโร) ผู้ค้นพบวิชชาธรรมกาย

#9 น้ำฝน มัชฌิมหญิงรุ่น14

น้ำฝน มัชฌิมหญิงรุ่น14

เราคือ นักรบกล้าอาสาสมัคร กองทัพธรรม

• 1961 โพสต์
  • Interests:ช่วยงานบุญที่วัด ให้ถึงที่สุดกำลัง ตราบวันที่ชีวิตจะสิ้นลมหายใจ

โพสต์เมื่อ 11 April 2006 - 06:07 PM

สาธุค่ะ ขอใหบุญติดตัวไปถึงชาตินี้ก็ไม่ชาตหน้านะค่ะ
"ด้วยใจกล้าอาสา พัฒนาไม่หยุดยั้ง"

น้ำฝนลูกพระธัมฯ

#10 VCO

VCO
  • 322 โพสต์

โพสต์เมื่อ 11 April 2006 - 06:50 PM

อนุโมทนาสาธุด้วยคนค่ะ ว่าแต่ว่า ได้บุญ 8 กัป 64 กัป นี้อะไรค่ะ ไม่ต้องไปอบาย หรือว่าได้อยู่ภายใต้ร่มเงาพระพุทธศาสานา ขอบคุณค่ะ

#11 ประคองบุญ

ประคองบุญ
  • 210 โพสต์

โพสต์เมื่อ 11 April 2006 - 07:27 PM

อนุโมทนาบุญด้วยค่ะ สาธุๆ _/\_

#12 SmilingCat

SmilingCat
  • 1209 โพสต์

โพสต์เมื่อ 11 April 2006 - 07:48 PM

ขออนุโมทนาบุญด้วยครับ สาธุขอผลบุญในการโมทนาบุญนั้นจงได้ไปเกิด
ในร่มเงาพุทธศาสนาทุกภพทุกชาติ และขอให้เป็นครอบครัวพุทธแท้ ๆ ด้วยจ้า

หยุดคือตัวสำเร็จ

#13 MiraclE...DrEaM

MiraclE...DrEaM
  • 1368 โพสต์

โพสต์เมื่อ 11 April 2006 - 08:32 PM

ผมขอโอกาสขยายความเพิ่มเลยนะครับ โดยแบ่งเป็น 2 กรณี คือ

1) กรณีบวชเป็นพระภิกษุ
สำหรับผู้บวชพระ ผู้บวชได้บุญ 64 กัป
พ่อแม่ของพระ ได้บุญไปครึ่งหนึ่งคือ 32 กัป
ผู้สนับสนุนให้การบวชเกิดขึ้นได้บุญไปครึ่งหนึ่งของพ่อแม่ คือ 16 กัป

2) กรณีบวชเป็นสามเณร
สำหรับผู้บวชสามเณร ผู้บวชได้บุญ 32 กัป
พ่อแม่ของสามเณร ได้บุญไปครึ่งหนึ่งคือ 16 กัป
ผู้สนับสนุนให้การบวชเกิดขึ้นได้บุญไปครึ่งหนึ่งของพ่อแม่ คือ 8 กัป

สำหรับบางคนที่บวชๆ สึกๆ หลายครั้ง หรือ ผู้ที่จัดงานบวช ก็ได้บุญตามจำนวนกัปข้างบน แต่สิ่งที่ได้มากขึ้นคือความเข้มข้นของบุญ ดังนั้นอย่างกรณีผมเคยบวชรุ่นบูชาธรรมหลวงพ่อ ก็ได้บุญไปแล้ว 64 กัป ถ้าบวชอีกครั้งในอนาคตบุญที่ได้ ไม่ใช่ 128 กัป แต่ยังคงเป็น 64 กัปเหมือนเดิม แต่เป็นบุญที่มีผลแรงขึ้น หรือ อย่างกรณี ผู้ที่จัดงานบวชเช่น ชมรมพุทธศาสตร์ ก็ได้บุญไป 16 กัป ไม่ว่าจะจัดงานบวชให้พระกี่ร้อย กี่พันรูปก็ได้แค่ 16 กัป แต่เป็น 16 กัปที่บุญมีคุณภาพ ส่งผลแรงขึ้น

สำหรับบุญที่ได้จากการบวชคือ ปิดอบายภูมิแน่นอน ถ้าไม่ได้ทำกรรมอนันตริยกรรม และมีสายบุญกับพระพุทธศาสนา คือ จะได้ไปเกิดในดินแดนที่พระพุทธศาสนารุ่งเรือง เพราะ การบวชขึ้นชื่อว่า ได้ผูกเป็นญาติไว้กับพระศาสนาแล้ว ดังเรื่องพระเจ้าอโศกมหาราช

สมัยหนึ่งพระเจ้าอโศกมหาราชได้ถามพระมหาเถระว่า "การที่พระองค์ได้ทำนุบำรุงพระพุทธศาสนาอย่างมากมายนั้น พระองค์ได้ชื่อว่า เป็นญาติกับพระศาสนาหรือยัง"
พระมหาเถระ ตอบว่า " พระองค์ยังไม่ได้ชื่อว่า เป็นญาติกับพระศาสนา มหาบพิตร "
พระเจ้าอโศก ถามว่า " ทำอย่างไร พระองค์จึงจะได้ชื่อว่า เป็นญาติกับพระศาสนา "
พระมหาเถระ ตอบว่า " ต้องให้กุลบุตร กุลธิดาออกบวชในพระศาสนา เมื่อนั้นมหาบพิตรจะได้ชื่อว่า เป็นญาติกับพระศาสนา "
(สมัยพระเจ้าอโศกนั้น ยังมีพระภิกษุณีอยู่)
สิ่งอัศจรรย์ ปรากฏ บนผืนหล้า
มหาวิหาร จรัสฟ้า ค่ายิ่งใหญ่
รูปทอง ผ่องผุด ดุจยองใย
สะท้อนถึง ห้วงดวงใจ สุดบูชา

รักษ์ร่างพอสร่างร้าย ..... รอดตน
ยอดเยี่ยม "ธรรมกาย" ผล ..... ผ่องแผ้ว

เลอเลิศล่วงกุศล ..... ใดอื่น
เชิญท่านถือเอาแก้ว ..... ก่องหล้าเรืองสกล

คำสอนของเดชพระคุณหลวงพ่อ
พระมงคลเทพมุนี (สด จนฺทสโร) ผู้ค้นพบวิชชาธรรมกาย

#14 Streamdhamma

Streamdhamma

หยุด นิ่ง เฉย ได้ไหม

• 528 โพสต์

โพสต์เมื่อ 11 April 2006 - 08:37 PM

สาธุค่ะ เช่นกันค่ะ ได้ไปร่วมงานบวชและถวาย ผ้าไตรไป สองรอบ วันที่ 7 เม.ย. ถวายภัตตาหาร เช้าและเพล พร้อมทั้ง ผ้าไตร ด้วยค่ะ นำบุญฝากทุกท่านเช่นกันนะค่ะ ขอให้เข้าถึงพระธรรมไวๆนะค่ะ
"เมื่อดวงอาทิตย์อุทัยอยู่
ย่อมมีแสงอรุณขึ้นก่อน
เป็นบุพนิมิตฉันใด
ความเป็นกัลยาณมิตรก็เป็นตัวนำ
เป็นบุพนิมิตแห่งการเกิดขึ้น
ของหนทางพระนิพพาน ฉันนั้น"

#15 ปาลินารี

ปาลินารี
  • 258 โพสต์

โพสต์เมื่อ 11 April 2006 - 09:56 PM

รีบเข้ามาอนุโมทนาบุญเลยค่ะ

ได้ไปร่วมงานและเวียนประทักษิณรอบมหาธรรมกายเจดีย์ด้วยค่ะ ได้บุญร่วมกันนะคะ

#16 ไชยานุภาพ ปราบหงสาวดี

ไชยานุภาพ ปราบหงสาวดี

"ความเพียรเครื่องเผากิเลสพึงกระทำเสียแต่วันนี้"

• 2171 โพสต์
  • Interests:ADVANCE MEDITATION

โพสต์เมื่อ 11 April 2006 - 10:24 PM

***วันนี้ได้ทำบุญบวชสามเณรกว่า ๑oo รูป ที่อำเภอวังเหนือ จังหวัดลำปาง บูชาธรรมบูรพาจารย์วิชชาธรรมกายทุกท่าน และน้อมถวายเป็นพระราชกุศลแด่องค์พระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัว เนื่องในวโรกาสเฉลิมฉลองสิริราชสมบัติครบ ๖o ปี และร่วมเป็นเจ้าภาพ "อสีตยายุตรีธามงคล" ถวายมุทิตาสักการะแด่ คุณยายอาจารย์ตรีธา เนียมขำ ในวันที่ ๑๑-๑๒ เมษายน ณ วัดปากน้ำภาษีเจริญ กรุงเทพฯ ผมขอเอาบุญทั้ง ๒ ประการนี้ มาฝากให้กับทุกท่าน และขอให้ทุกท่านได้บุญกับผมเยอะๆ นะครับ อนุโมทนาบุญซึ่งกันและกันครับ สาธุ... สาธุ... สาธุ...

#17 บุญรักษา

บุญรักษา
  • 189 โพสต์
  • Interests:ขอชีวิตงดงามตามที่ฝัน ขอทุกวันเป็นวันอันสดใส ขอทุกก้าวคือก้าวที่มั่นใจ ขอวันใหม่ก้าวไกลไปกว่าเดิม

โพสต์เมื่อ 12 April 2006 - 12:57 AM

อนุโมทนาสาธุ ครับผม
แหม้ ชื่นใจจัง
ไม่มีสิ่งใดจะมอบให้ นอกจาก....ความจริงใจที่เต็มปรี่ เริ่มต้นผูกพันกันวันนี้ เพื่อมิตรไมตรีที่ดี..ตลอดไป เราต่างก็...มีไฟฝัน พร้อมจะสร้างสรรค์..เพื่อวันใหม่ ขอให้เรา....ต่างเป็นกำลังใจ เพื่อไปสู่จุดหมายที่...ยังรอ

#18 joey072

joey072
  • 17 โพสต์

โพสต์เมื่อ 12 April 2006 - 01:15 AM

ขออนุโมทนาบุญด้วยนะครับ

สาธุ สาธุ สาธุ

ปลื้มครับ

#19 CEO

CEO
  • 577 โพสต์
  • Interests:พระพุทธศาสนา วิชชาธรรมกาย

โพสต์เมื่อ 12 April 2006 - 02:52 AM

สาธุ มากๆเลยครับ
สาธุ
สร้างบารมีทุกวินาที
แม้ชีวิตนี้ก็ให้ได้

#20 SmilingCat

SmilingCat
  • 1209 โพสต์

โพสต์เมื่อ 12 April 2006 - 05:27 AM

อนุโมทนาบุญพี่เกียรติก้องธรนินทร์ สาธุ...
หยุดคือตัวสำเร็จ

#21 Dhamma Bot

Dhamma Bot
  • 477 โพสต์

โพสต์เมื่อ 12 April 2006 - 10:47 AM

กราบอนุโมทนาบุญกับทุกท่านด้วยคับ สาธุๆๆ

#22 kran

kran
  • 73 โพสต์

โพสต์เมื่อ 12 April 2006 - 05:20 PM

ผมขออนุโมทนาบุญด้วยนะครับ สาธุ

#23 นิ่งๆ นุ่มๆ

นิ่งๆ นุ่มๆ
  • 618 โพสต์

โพสต์เมื่อ 13 April 2006 - 02:06 AM

ขอกราบอนุโมทนาบุญด้วยค่า สาธุ สาธุ เห็นภาพแล้วปลื้มปิติมาก มีเพื่อนที่เป็นชาวอินโดเห็นภาพแล้วถึงกับหลั่งน้ำตา
อย่าทำตัวเหมือนเรือ ที่เก็บขยะในมหาสมุทร ใครเขาจะพูดอะไร จะว่าอะไรเราให้ใจขุ่น ก็อย่าไปสนใจ ปากก็ของเขา ความคิดก็ของเขา อย่าเอามาแบกไว้ เพราะสุดท้ายเรือจะล่มอยู่กลางมหาสมุทร ไปไม่รอด
น้าจี้

#24 gioia

gioia
  • 593 โพสต์

โพสต์เมื่อ 13 April 2006 - 03:20 PM

และขอบคุณ คุณ MiraclE...DrEaM มากค่ะกับธรรมทาน

#25 ส.อ.เอกลักษณ์ คำเพชร

ส.อ.เอกลักษณ์ คำเพชร
  • 29 โพสต์

โพสต์เมื่อ 15 April 2006 - 10:58 AM

ขอร่วมอนุโมทนาบุญ ยิ่งๆขึ้นไปครับ

#26 niwat

niwat
  • 1420 โพสต์

โพสต์เมื่อ 15 April 2006 - 08:45 PM

ขอร่วมอนุโมทนาบุญกับผู้มีบุญทุกๆท่านด้วยครับ
สาธุ สาธุ สาธุ smile.gif

#27 ปัจเจกชน บนทางสายกลาง

ปัจเจกชน บนทางสายกลาง
  • 4109 โพสต์

โพสต์เมื่อ 14 February 2007 - 09:43 AM

กราบอนุโมทนาบุญกับทุกบุญทุกท่าน ที่ช่วยงานพระพุทธศาสนาด้วยครับ สาธุ