ไปที่เนื้อหา

รูปภาพ
- - - - -

ไม่เข้าใจค่ะ ช่วยอธิบายด้วยนะคะ

• คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • กรุณาลงชื่อเข้าใช้เพื่อตอบกระทู้
มี 8 โพสต์ตอบกลับกระทู้นี้

#1 พรฤทธิ์

พรฤทธิ์
  • 85 โพสต์

โพสต์เมื่อ 14 December 2006 - 09:45 AM

ไม่เข้าใจที่ครูไม่ใหญ่ตอบเจ้าของเคส study เกี่ยวกับการลงมาสร้างบารมี ว่าจะได้ลงมาสร้างบารมี 2 รอบ หมายถึงอะไรคะ อยากทราบมากค่ะ

#2 Peacefulness ™

Peacefulness ™
  • 1145 โพสต์
  • Interests:Almost everything that helps me to become better and better; especially, the Grestest Dharma of the Lord Buddha

โพสต์เมื่อ 14 December 2006 - 10:12 AM

unsure.gif อื่มมๆ

สมมุติว่าในหนึ่งรอบกำหนดว่า การเวียนวายตายเกิดใน วัฎฎะ จุดสูงสุดของสร้างบารมีของผู้ที่ยังมีเหตุให้เกิดในวัฎฎะ คือ ชั้นสวรรค์ ชั้นดุสิตบุรี หรือมากกว่า

ในบางครั้ง หรือบางชาติ อาจเผลอพรั้ง หรือเผลอพลาด ไป และไม่สามารถกลับ ดุสิตบุรี ได้ อย่างเช่นนี้ก็ถือว่า ยังไม่ครบรอบ ที่กำหนด นะครับ

สวรรค์ชั้น ดุสิตบุรี ถือว่า เป็นชั้นที่พิเศษ มากทีเดียว โปรดศึกษาได้จากภาพด้านล่างนี้ประกอบเป็นเบื้องต้น ด้วยนะครับ

ที่มา คลิ๊กที่นี้

ท่านพระพุทธเจ้า พระองค์ปัจจุบันนี้ ก่อนจะมาจุติในภพภูมิมนุษย์ เพื่อตรัสรู้ และเมตตาโปรดเหล่าสรรพสัตว์ทั้งหลาย ก็ มาจากสวรรค์ชั้นนี้เช่นกันครับ

อย่างไรก็ตาม โปรดรอฟังความคิดเห็นในหลายๆ แง่ หลายๆ มุมมอง จากท่านเพื่อนๆ กัลยาณมิตร เพิ่มอีกทีนะครับ

ข้าพเจ้าขอ อนุโมทนาบุญ กับ ทุกๆท่าน ด้วยนะครับ

สาธุ...สาธุ...สาธุ...ครับ
ขอเชิญร่วม อนุโมทนาบุญ งานบุญกฐินพระราชทาน ที่ วัดปากน้ำภาษีเจริญ คลิ๊กที่นี้
ขอเชิญร่วม อนุโมทนาบุญ งานบุญกฐินพระราชทาน ที่ วัดพระราม ๙ กาญจนาภิเษก คลิ๊กที่นี้
.

Who am I?__>>> CLick Here <<< to see my answer Post # 7

--------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------

For any inquiries please

.

รวมภาพองค์สมเด็จพระสัมมาสัมพุทธเจ้า:
คลิ๊กที่นี้
คลิ๊กที่นี้ เพื่อ ได้รับ ภาพทั้งหมดของ คำสอนคุณยาย ฉบับรวมเล่ม และภาพ (ฉบับสมบรูณ์)
คลิ๊กที่นี้ เพื่อ D/L 157 files, 557.61 MB, ธรรมมะเทศนา มงคล 38 โดย พระภาวนาวิริยคุณ (เผด็จ ทตฺตชีโว)
คลิ๊กที่นี้ เพื่อ D/L 58 files, 120.99 MB, for easy listening dharmas.
คลิ๊กที่นี้ เพื่อ D/L 121 really-good-to-read e-books, 295.67 MB.
คลิ๊กที่นี้ เพื่อ Download โปรแกรม Free Download Manager ช่วย Download ไฟล์ใหญ่ๆ ต่างๆ ฟรีครับฟรี
คลิ๊กที่นี้ เพื่อ Download โปรแกรม Acrobat Reader V.5
.
ที่มา: คลิ๊กที่นี้ ปล. สืบเนื้องมาจาก กระทู้นี้ โพสต์โดย ท่าน ฟ้าร้าง
.
เรื่อง การสร้างบารมีของพระโพติสัตว์ เข้าใจได้ไม่ยาก โปรดลอง คลิ๊กที่นี้
.
สนใจอ่าน

The basic knowledge of Buddhism to become a better buddhist Edition 2 คลิ๊กที่นี้

(With some english explanation)

-----------------------------------------------------------------------------------------------------------

"Do not confuse having a career with having a life"
-= Hillary Clinton =-.... >>>>>>>
CLicK HeRe <<<<<< To Be wisher, To Be smarter, and To Know Better !!!
Lastest Revised: 16/12/2006 | 08:43 PM

#3 พรฤทธิ์

พรฤทธิ์
  • 85 โพสต์

โพสต์เมื่อ 14 December 2006 - 11:01 AM

ขอบพระคุณ คุณ Peacefulness เป็นอย่างสูงที่กรุณาไขข้อสงสัยค่ะ

#4 Peacefulness ™

• Interests:Almost everything that helps me to become better and better; especially, the Grestest Dharma of the Lord Buddha

โพสต์เมื่อ 14 December 2006 - 12:13 PM

ขอบพระคุณ คุณ Peacefulness เป็นอย่างสูงที่กรุณาไขข้อสงสัยค่ะ___By ท่าน "พรฤทธิ์"
อ่า...ด้วยความยินดีเป็นอย่างมาก เช่นกันจ้า

ไหนๆ ก็มา ร่วมเรียน ร่วมสอบ (ในห้องสอบวัฎฎะสงสารแห่งนี้) ด้วยกันแล้ว ยังไงก็ต้องช่วยกันอยู่แล้วนะครับ แล้วจะได้ไปร่วมกับเรียนต่อไป กับ เหล่า ท่านคุณครูบาอาจารย์ และท่านผู้รู้ อื่นๆอีก ด้วยกันนะครับ

#5 Artit

Artit
  • 147 โพสต์

โพสต์เมื่อ 16 December 2006 - 08:51 PM

อนุโมทนาบุญนะครับ สาธุ

#6 Peacefulness ™

โพสต์เมื่อ 16 December 2006 - 11:55 PM

อนุโมทนาบุญนะครับ สาธุ___By ท่าน "artit_ryo"
สาธุ...สาธุ...สาธุ...อนุโมทามิ

ข้าพเจ้าขออนุญาตแนะนำกระทู้ ที่สามารถศึกษาเพิ่มเติมต่อเนื้อง จากหัวเรื่องกระทู้นี้ได้อีกนะครับ

อยากทราบการสร้างบารมีของพระศรีอาริยเมตตรัย

#7 พรฤทธิ์

พรฤทธิ์
  • 85 โพสต์

โพสต์เมื่อ 19 December 2006 - 03:13 PM

สา.....ธุ.....ค่ะ ได้ความรู้และอ่านสนุกด้วยค่ะ happy.gif

#8 ปัจเจกชน บนทางสายกลาง

ปัจเจกชน บนทางสายกลาง
  • 4109 โพสต์

โพสต์เมื่อ 08 March 2007 - 07:36 AM

ขอกราบอนุโมทนาบุญด้วยครับ สาธุ

#9 Aujung

Aujung
  • 43 โพสต์

โพสต์เมื่อ 09 March 2007 - 08:30 PM

ต้องขอเรียนว่าเป็นความเข้าใจของผู้โพส(Aujung)เอง หากผิดพลาดพลั้งไปต้องกราบขออภัย และขออโหสิกรรมต่อทุกท่าน และหากมีท่านใดที่มีข้อมูลที่ถูกต้องโปรดช่วยแนะนำด้วย

ในการลงมาสร้างบารมีของหมู่คณะในพุทธันดร หนึ่งๆ จะมีการลงมาสร้างบารมี 2 รอบ (หรือ 2 ครั้ง)

โดยรอบที่ 1 จะติดตามผู้ที่เคยสร้างบุญร่วมกันมาให้มาสร้างบุญร่วมกัน ซึ่งผู้ที่เคยสร้างบุญร่วมกัน ก็จะมาจากหลายแห่ง มีทั้งผู้ที่เคยพลัดจากกันไปในที่ต่างๆ และที่ลงมาพร้อมกับหมู่คณะ เป็นการรวบรวมหมู่คณะให้มาสร้างบุญร่วมกัน
เมื่อละจากโลกแล้วหากเข้าถึงธรรม หรือมีบุญมากพอ ก็จะได้กลับดุสิตบุรี ถ้าสร้างบุญไม่พอที่จะกลับ ก็จะมีสายบุญกับหมู่คณะ หากหมู่คณะมาสร้างบุญอีก ก็จะได้มีโอกาสมาสร้างบุญร่วมกันอีก

รอบที่ 2 จะเป็นหมู่คณะที่เข้าถึงธรรม ในการลงมาสร้างบารมีในครั้งที่ 1 เท่านั้น ที่จะมีโอกาสลงมาสร้างบารมีเป็นรอบที่2 ซึ่งรอบ 2 นี้ จะลงมาเพื่อทำงานละเอียด และรวบรวมผู้มีบุญ และหมู่คณะที่ยังตกหล่น ให้ได้มีโอกาสกลับ ผู้ที่ลงมาจึงเป็นผู้ที่มีบุญมาก จากเคสผู้ที่พุทธันดรที่ผ่านมาได้ลงมาสร้างบารมี ได้ทั้ง 2 รอบ จะเป็นผู้ที่เข้าถึงธรรมทั้งนั้น

การสร้างบารมีในภพชาติปัจจุบัน เป็นรอบ 1 ของพุทธันดรนี้
ดังนั้นหากต้องการลงมาสร้างบารมี 2 รอบ ก็ต้องขยันนั่งธรรมะกัน