ไปที่เนื้อหา

รูปภาพ
- - - - -

ถ้าประสงค์ ส่ง case stady จะทำอย่างไรครับ ติดต่อยังไง ส่งที่ไหนครับ

• คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • กรุณาลงชื่อเข้าใช้เพื่อตอบกระทู้
มี 5 โพสต์ตอบกลับกระทู้นี้

#1 cheterk

cheterk
  • 314 โพสต์
  • Interests:พระนิพพาน

โพสต์เมื่อ 19 October 2006 - 12:00 AM

ถ้าประสงค์ ส่ง case stady จะทำอย่างไรครับ ติดต่อยังไง ส่งที่ไหนครับ

#2 joeintra

joeintra
  • 261 โพสต์

โพสต์เมื่อ 19 October 2006 - 12:14 AM

ผู้ประสานงานภาคที่คุณสังกัดได้เลยครับ แต่ถ้าไม่รู้ ก็ติดต่อภาคไหนก็ได้วันอาทิตย์แล้วเขาจะบอกคุณไปที่ภาคที่คุณควรสังกัดให้ครับ

#3 นักท่องเที่ยว

นักท่องเที่ยว
  • 2378 โพสต์
  • Interests:มาสร้างบารมีตามติดหมู่คณะดีกว่า

โพสต์เมื่อ 19 October 2006 - 10:04 AM

เพิ่มเติมนะครับทางผู้ประสานงานจะบอกวิธีว่าจะเขียนยังไงคนที่เราจะถามหรือมีส่วนเกียวข้องอยากให้มีรูปด้วยนะครับครับเพื่อความชัวร์ในการฝันในฝันว่าใช่คนนี้จริง เป็นต้นครับ
กายธรรมควรเทิดไว้ ในใจ
เป็นสรณะภายใน เทียงแท้
กว่านี้ บ่ มีใด เทียบได้
น้อบนบท่านไว้แล ค่ำเช้าสุขเสมอ

เอาบุญมาฝากจ้า นั่งสมาธิเยี่ยมไปเลย แถมไปติดจานมาอีกด้วย เด็กชาวเขานี้น่ารักนะแม้คุยไม่รู้เรื่องก็ตามล่ะ สนุกดี

#4 นานา

นานา
  • 40 โพสต์

โพสต์เมื่อ 19 October 2006 - 07:29 PM

มีใครพอจะให้ข้อมูล และรายละเอียดเพิ่มเติมอีกหน่อยได้มั้ยคะ
ถ้าเป็นคนที่เคยส่งcase คงจะดีนะคะ
เช่น รายละเอียดที่จะต้องส่งข้อมูลให้ทีม Case study
ระยะเวลาที่ควรจะรอ น่ะค่ะ
เพราะเคยส่งเรื่องทางe-mail แต่ยังไม่ได้รับการติดต่อกลับมาเลยค่ะ

อนุโมทนาบุญค่ะ

#5 นักท่องเที่ยว

นักท่องเที่ยว
  • 2378 โพสต์
  • Interests:มาสร้างบารมีตามติดหมู่คณะดีกว่า

โพสต์เมื่อ 20 October 2006 - 08:38 AM

ถ้าให้ดีส่งกับผู้ประสานงานดีกว่านะครับเพราะว่าทางทีมงานถ้าติดต่อคนส่งเคสไม่ได้ก็จะสามารถติดต่อทางผู้ประสานงานให้ติดต่อให้อีกทีนึ่งครับ
กายธรรมควรเทิดไว้ ในใจ
เป็นสรณะภายใน เทียงแท้
กว่านี้ บ่ มีใด เทียบได้
น้อบนบท่านไว้แล ค่ำเช้าสุขเสมอ

เอาบุญมาฝากจ้า นั่งสมาธิเยี่ยมไปเลย แถมไปติดจานมาอีกด้วย เด็กชาวเขานี้น่ารักนะแม้คุยไม่รู้เรื่องก็ตามล่ะ สนุกดี

#6 เราคือใคร

เราคือใคร
  • 137 โพสต์

โพสต์เมื่อ 21 October 2006 - 10:30 AM

ขอตอบคร่าว ๆ ตามที่ผมพอทราบมาก็แล้วกันน่ะครับ ผิดพลาดยังไงก็ขออภัยด้วยนะครับ

เนื่องจากมีผู้คนส่งเคสเยอะครับ ทั้งในและต่างประเทศ ทำให้เคสที่เราส่งต้องใช้เวลา
และยิ่งด้วยขึ้นตอนการออกเคส มีหลายขั้นตอนมาก ต้องใช้หลาย ๆ ทีมงานหลายท่าน

กว่าที่จะออกมาแต่ละเคสนั้นไม่ง่ายเลยครับ เบื้องหลังต้องมีหลายทีมงานช่วยกัน

เช่น ต้องมีการแก้ไขภาษาเนื้อหา ขอรายระเอียดและข้อมูลเพิ่มเติม ฯลฯ ถ้าเคสที่เราเขียนผ่าน พระเดชพระคุณคุณครูไม่ใหญ่จะเมตตาฝันให้ แล้วก็ต้องมีการเขียนภาพประกอบเคส หาเพลงประกอบเคส บางกรณีอาจต้องมีการแต่งเพลงขึ้นมาใหม่ ต้องหาเรื่องราวต่าง ๆประกอบเคส เขียนภาพการ์ตูนประกอบเพลง ฯลฯ

ดังนั้นแต่ละเคสจะรอช้าเร็วแตกต่างกันครับ บางเคสเป็นสัปดาห์ บางเคสเป็นเดือน บางเคสเป็นปีครับ

ดังนั้นเพื่อความสะดวกและรวดเร็วที่สุด ผู้ส่งเคส สามารถช่วยได้โดย

ต้องเขียนด้วยภาษาที่ถูกต้อง ไม่ผิดตามหลักไวยากรณ์ มีการเรียงลำดับเนื้อเรื่องไม่วกวน อ่านเข้าใจง่าย
มีรูปถ่ายวันเดือนปีเกิดของผู้ที่เกียวของในเคส ถ้าถามเกียวกับผู้ละโลกก็ต้องมีวันเดือนปีที่ละโลกด้วย
ทิ้งชื่อ และเบอร์โทรศัพท์ ของผู้เคส เพื่อความสะดวกในติดต่อกลับของผู้ประสานงาน

เคสที่จะได้ออกเร็วหรือช้าขึ้นอยู่กับ

เป็นเคสที่ต้องแก้ไขภาษาไม่มาก ข้อมูลที่ให้มีพร้อม
เป็นเรื่องราวน่าสนใจ สามารถเรื่องกฏแห่งกรรมได้
ถ้าเป็นเคสแปลกใหม่ก็ยิ่งน่าสนใจยิ่งขึ้น
ตรงโอกาสสำคัญ เช่น ช่วงวันครูธรรมกาย เคสเจออาภาพหลวงปู่จะมีโอกาสได้ออกสูง หรือช่วงวันออกออกบรรษา เคสเกี่ยวกับพญานาคจะมีโอกาศได้ออกสูง เป็นต้น
เป็นเรื่องที่กำลังอินเทรน ขอยกตัวอย่างที่ผ่านมาเช่น มีอยู่ช่วงหนึ่งคุณครูไม่ใหญ่ท่านเมตตาสอนเกี่ยวกับเรื่องโทษของการทำผิดศีลข้อสาม เคสเกี่ยวกับโสเภณี ทอม ดี้ เกย์ ก็จะมีโอกาสที่จะได้ออกสูง เป็นต้นครับ
และสุดท้าย ก็เป็นเรื่องของบุญน่ะครับ ลองนั่งสมาธิเยอะ ๆ อธิฐานดูซิครับ ว่าขอให้เคสได้ออกเร็วๆ จะได้เป็นกรณีศึกษาสำหรับผู้คนให้ได้มารู้เรื่องราวเกี่ยวกันกฏแห่งกรรม

ก็ขออนุโมทนบุญกับทุกท่านที่ได้ตั้งใจส่งเคสด้วยครับ