Jump to content

* * * * * 1 votes

ในพรรษาแห่งการติวเข้ม เพื่อการบรรลุธรรม ขอเชิญบันทึกผลฯ online ครับ

• You cannot start a new topic
  • Please log in to reply
31 replies to this topic

#1 หยุดอะตอมใจ

หยุดอะตอมใจ

Posted 16 July 2006 - 03:22 PM

ในพรรษาแห่งการติวเข้ม เพื่อการบรรลุธรรม ขอเชิญบันทึกผลการปฏิบัติธรรมของทุกท่าน online ครับ เพื่อเป็นกำลังใจซึ่งกันและกัน และเป็นการรวบรวมผลจำนวน ชม. นั่งธรรมะของสมาชิก www.dmc.tv ทุกท่านด้วยครับ

สำหรับท่านที่สมัครสมาชิกแล้ว ให้เข้าไปบันทึกที่ URL นี่เลยครับ

http://www.dmc.tv/meditation.php

ท่านที่ยังไม่ได้สมัครสมาชิก ก็เข้าไปดูสถิติได้ครับ แต่ว่าจะบันทึกไม่ได้

เนื่องจากผมตั้งใจจะพัฒนาระบบฯ ให้ทันเข้าพรรษา แต่พึ่งจะทดสอบเสร็จ จึงอนุญาติให้ทุกท่านบันทึกย้อนหลังได้ตั้งแต่วันที่ 11/7/2549 นะครับ

กติกามีง่ายๆ ดังนี้คือ
  1. ในวันหนึ่งให้บันทึกเพียงครั้งเดียวเท่านั้น ถ้าท่านนั่งหลายครั้ง ให้รวมจำนวนที่นั่ง แล้วบันทึกทีเดียว
  2. ถ้ามีการบันทึกซ้ำ ข้อมูลเก่าในวันนั้นจะถูกทับด้วยข้อมูลใหม่ในทันที
ขออนุโมทนาบุญกับทุกท่านด้วยครับ

แล้วจะมาดูกันครับ ว่าออกพรรษาเนี่ย ใครจะเป็นแชมป์นั่งธรรมะประจำเว็บไซต์ ตายล่ะ ตอนนี้ผมจะอยู่ที่โหล่แล้ว จะต้องไปรีบนั่งซะแล้ว

แค่นี้ยังทำไม่ได้ แล้วจะไปปราบมารได้ไง

#2 VCO

VCO

Posted 16 July 2006 - 04:38 PM

โอ้ ไม่กล้าเขียนหนะ ถ้าเขียนคงได้มอบบุญบันเทิงให้เพื่อน ๆ เป้นแน่ เช่น นั่ง 5 นาทีแล้วเผลอหลับคาจอ dmc.tv ไปเลย ตื่นขึ้นมาตอนได้ยินรายการหลวงพ่อทัตตะ โดยเสียท่านดังน่าเกรงขามจึงสะดุ้งตืน อะไรทำนองเนี้ยหนะ แฮะ แฮะ

#3 กระดิ่ง

กระดิ่ง

Posted 16 July 2006 - 04:47 PM

อนุโมทนาบุญด้วยนะคะ สำหรับบันทึกผลการปฏิบัติธรรม Online สา..........ธุ สา...................ธุ สา...................ธุ

ขอบุญ คุ้มครอง ผู้อยู่ในบุญ สา...ธุ

#4 ~ รั ก บุ ญ ~

~ รั ก บุ ญ ~
  • Interests:^-^ กรุณา เผื่อแผ่ เหลียวแลเอื้อ ^-^<br />^-^หวังช่วยเหลือ เพื่อนยาก ลำบากขันธ์^-^<br />^-^เห็นเพื่อนทุกข์ ทุกข์ด้วย เข้าช่วยพลัน^-^<br />^-^ให้เพื่อนนั้น พ้นทุกข์ ได้สุขใจ ฯ^-^

Posted 16 July 2006 - 05:21 PM

_/|\__/|\__/|\_

ส า ธุ ส า ธุ ส า ธุ

อ นุ โ ม ท น า บุ ญ ค รั บ

ใ ค ร ช อ บ. . .ใ ค ร ชั ง. . .ช่ า ง เ ถิ ด
ใ ค ร เ ชิ ด. . .ใ ค ร ชู. . .ช่ า ง เ ข า
ใ ค ร เ บื่ อ. . .ใ ค ร บ่ น. . .ท น เ อ า
ใ จ เ ร า. . .ร่ ม เ ย็ น. . .เ ป็ น พ อ
. . .|2@|<_|3( )( )|\| @ |-|()T/\/\@I|_.C()/\/\. . .

#5 SmilingCat

SmilingCat

Posted 16 July 2006 - 07:02 PM

ยอดเยี่ยมครับ ไอเดียดีจริง ๆ จะได้แอบลองได้
หยุดคือตัวสำเร็จ

#6 MiraclE...DrEaM

MiraclE...DrEaM

Posted 16 July 2006 - 08:38 PM

แล้วสามารถดูผลการปฎิบัติธรรมของสมาชิกท่านอื่นได้หรือไม่ครับ หมายถึงประสบการณ์ภายในน่ะครับ
อ้อ...อนุโมทนากับผลการปฏิบัติธรรมของทุกท่านด้วยนะครับ...สาธุ สาธุ สาธุ
สิ่งอัศจรรย์ ปรากฏ บนผืนหล้า
มหาวิหาร จรัสฟ้า ค่ายิ่งใหญ่
รูปทอง ผ่องผุด ดุจยองใย
สะท้อนถึง ห้วงดวงใจ สุดบูชา

รักษ์ร่างพอสร่างร้าย ..... รอดตน
ยอดเยี่ยม "ธรรมกาย" ผล ..... ผ่องแผ้ว

เลอเลิศล่วงกุศล ..... ใดอื่น
เชิญท่านถือเอาแก้ว ..... ก่องหล้าเรืองสกล

คำสอนของเดชพระคุณหลวงพ่อ
พระมงคลเทพมุนี (สด จนฺทสโร) ผู้ค้นพบวิชชาธรรมกาย

#7 ปุฉฉา13

ปุฉฉา13

Posted 16 July 2006 - 08:47 PM

มันยอดมากเลยครับ
สาธุด้วยนะครับ

#8 หยุดอะตอมใจ

หยุดอะตอมใจ

Posted 16 July 2006 - 10:21 PM

แล้วสามารถดูผลการปฎิบัติธรรมของสมาชิกท่านอื่นได้หรือไม่ครับ

งั้นทำให้ดูก็ได้ ไม่ดูก็ได้ ตามแต่เจ้าของอนุญาติแล้วกันครับ

แค่นี้ยังทำไม่ได้ แล้วจะไปปราบมารได้ไง

#9 extra

extra

Posted 16 July 2006 - 11:49 PM

น่าสนใจมากๆ เลยค่ะ
อยากให้หลวงพ่อได้มาเห็นจังค่ะ จะได้ชื่นใจ
อนุโมทนาบุญกับคุณหยุดอะตอมใจและสมาชิกทุกท่านด้วยนะคะ happy.gif

#10 นิ่งๆ นุ่มๆ

นิ่งๆ นุ่มๆ

Posted 17 July 2006 - 03:57 AM

แล้วสามารถดูผลการปฎิบัติธรรมของสมาชิกท่านอื่นได้หรือไม่ครับ หมายถึงประสบการณ์ภายในน่ะครับ

ได้ก็ดีนะค่ะ จะได้มีกำลังใจนั่งอย่างเข้มงวดและอุ่นใจเมื่อรู้ว่า ไม่ได้มีเราที่มืดอยู่คนเดียว tongue.gif
อย่าทำตัวเหมือนเรือ ที่เก็บขยะในมหาสมุทร ใครเขาจะพูดอะไร จะว่าอะไรเราให้ใจขุ่น ก็อย่าไปสนใจ ปากก็ของเขา ความคิดก็ของเขา อย่าเอามาแบกไว้ เพราะสุดท้ายเรือจะล่มอยู่กลางมหาสมุทร ไปไม่รอด
น้าจี้

#11 นิ่งๆ นุ่มๆ

นิ่งๆ นุ่มๆ

Posted 17 July 2006 - 04:17 AM

แล้วไม่ทราบสมัครอย่างไรค่ะ
อย่าทำตัวเหมือนเรือ ที่เก็บขยะในมหาสมุทร ใครเขาจะพูดอะไร จะว่าอะไรเราให้ใจขุ่น ก็อย่าไปสนใจ ปากก็ของเขา ความคิดก็ของเขา อย่าเอามาแบกไว้ เพราะสุดท้ายเรือจะล่มอยู่กลางมหาสมุทร ไปไม่รอด
น้าจี้

#12 ไชยานุภาพ ปราบหงสาวดี

ไชยานุภาพ ปราบหงสาวดี

"ความเพียรเครื่องเผากิเลสพึงกระทำเสียแต่วันนี้"

• Interests:ADVANCE MEDITATION

Posted 17 July 2006 - 04:19 AM

nerd_smile.gif พระเจ้ายอด มันจอร์ชมาก ขออนุโมทนาบุญกับทุกท่านด้วยเช่นกันครับ สาธุ...
"ปญฺญา นรานํ รตนํ ปัญญาเป็นรัตนะของนรชน"
พระพุทธภาษิต

ตถาคตรู้วาจาใด ไม่จริง ไม่แท้ ไม่ประกอบไปด้วยประโยชน์
ทั้งวาจานั้นไม่เป็นที่รัก ไม่เป็นที่เจริญใจของคนอื่นๆ ตถาคตไม่ตรัสวาจานั้น

ตถาคตรู้วาจาใด เป็นของจริง ของแท้ แต่ไม่ประกอบด้วยประโยชน์
ทั้งวาจานั้นไม่เป็นที่รัก ไม่เป็นที่เจริญใจของคนอื่นๆ แม้วาจานั้นตถาคตก็ไม่ตรัส

อนึ่ง ตถาคตรู้วาจาใด เป็นของจริง เป็นของแท้ ประกอบด้วยประโยชน์
แต่วาจานั้นไม่เป็นที่รัก ไม่เป็นที่เจริญใจของคนอื่นๆ ตถาคตย่อมรู้กาลอันควรที่จะใช้วาจานั้น

ตถาคตรู้วาจาใด ไม่จริง ไม่แท้ ไม่ประกอบไปด้วยประโยชน์
แต่วาจานั้นเป็นที่รัก เป็นที่เจริญใจของคนอื่นๆ ตถาคตไม่ตรัสวาจานั้น

ตถาคตรู้วาจาใด แม้เป็นของจริง เป็นของแท้ และไม่ประกอบด้วยประโยชน์
แต่วาจานั้นเป็นที่รัก เป็นที่เจริญใจของคนอื่นๆ แม้วาจานั้นตถาคตก็ไม่ตรัส

อนึ่ง ตถาคตรู้วาจาใด เป็นของจริง เป็นของแท้ ประกอบด้วยประโยชน์
ทั้งวาจานั้นเป็นที่รัก เป็นที่เจริญใจของคนอื่นๆ ตถาคตย่อมรู้กาลอันควรที่จะใช้วาจานั้น
พระอมตะวจนา แห่งองค์สมเด็จพระสัมมาสัมพุทธเจ้า

[/color]
"...พระพุทธศาสนา บริบูรณ์ด้วยสัจธรรมที่เป็นสาระ และเป็นประโยชน์ในทุกระดับ
แต่จะต้องศึกษาให้มีความรู้ความเข้าใจ และปฏิบัติให้เหมาะสมแก่ภาวะปัจจุบัน
ด้วยศรัทธาและปัญญาที่ถูกต้อง จึงจะเกิดเป็นประโยชน์ขึ้นได้..."

พระบรมราโชวาท พระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัว
๑๗ ธันวาคม พุทธศักราช ๒๕๑๒

"รู้ใดก็ไม่ประเสริฐ เท่ารู้แจ้งด้วยปัญญาธรรมอันเกิดมีในตน"

"อัศวินปฏิญาณตนเป็นคนกล้า
ดวงใจเปี่ยมคุณธรรม
ซื่อตรงยึดมั่นในวาจาสัตย์
อุทิศชีวิตพิชิตมาร"

[color="#990000"]ไชยานุภาพ ปราบหงสาวดี

#13 niwat

niwat

Posted 17 July 2006 - 08:12 AM

สาธุกับทุกท่านครับ เข้าไปดูในสถิติแล้ว...เป็นปลื้ม
เพราะทุกท่านมีความเพียรในการปฏิบัติธรรมมาก smile.gif

#14 ฟ้ายังฟ้าอยู่

ฟ้ายังฟ้าอยู่

Posted 17 July 2006 - 10:06 AM

นั่นแน่ ที่บอกว่า มันยอดๆ น่ะ อย่าลืมเข้าไปกรอกนะคะ จะได้เป็นกำลังใจซึ่งกันและกัน ในพรรษาแห่งการติวเข้ม บูชาธรรมมหาปูชนียาจารย์ค่ะ
"เกิดมาว่าจะมาหาแก้ว พบแล้วไม่กำจะเกิดมาทำไม
อ้ายที่อยากมันก็หลอก อ้ายที่หยอกมันก็ลวง ทำให้จิตเป็นห่วงเป็นใย.."
พระมงคลเทพมุนี (สด จันทสโร)

#15 luckynara

luckynara

Posted 17 July 2006 - 01:11 PM

นับตั้งแต่เริ่มนั่งจนเลิกนั่งเลยหรือคะ ฟุ้งหรือไม่ฟุ้งก็นับใช่ไม๊คะ ได้เวลาหลวงพ่อนำนั่งสมาธิพอดีเลย ไปนั่งสมาธิกับหลวงพ่อก่อนนะคะ

#16 น้ำฝน มัชฌิมหญิงรุ่น14

น้ำฝน มัชฌิมหญิงรุ่น14

เราคือ นักรบกล้าอาสาสมัคร กองทัพธรรม

• Interests:ช่วยงานบุญที่วัด ให้ถึงที่สุดกำลัง ตราบวันที่ชีวิตจะสิ้นลมหายใจ

Posted 17 July 2006 - 08:23 PM

เพิ่งไปบันทึกเมื่อวานนี้เองคะ แหมดีจริงๆเลยนะคะ นั่งกันนานเยอะเลยนะคะ
"ด้วยใจกล้าอาสา พัฒนาไม่หยุดยั้ง"

น้ำฝนลูกพระธัมฯ

#17 light mint

light mint

ขออนุโมทนาบุญค่ะ

• Interests:ธรรมะ

Posted 19 July 2006 - 06:34 PM

ขออนุโมทนาบุญด้วยค่ะ
สาธุ
ขออนุโมทนาบุญนะคะ สาธุ

#18 น้ำฝน มัชฌิมหญิงรุ่น14

น้ำฝน มัชฌิมหญิงรุ่น14

เราคือ นักรบกล้าอาสาสมัคร กองทัพธรรม

• Interests:ช่วยงานบุญที่วัด ให้ถึงที่สุดกำลัง ตราบวันที่ชีวิตจะสิ้นลมหายใจ

Posted 20 July 2006 - 08:30 PM

อย่าลืมนั่งให้พ่อหลวงด้วยนะคะ
"ด้วยใจกล้าอาสา พัฒนาไม่หยุดยั้ง"

น้ำฝนลูกพระธัมฯ

#19 ชาร์ป

ชาร์ป

Posted 21 July 2006 - 11:03 AM

วันแรกของการนั่งสมาธิออนไลท์....

#20 ใจใสใจสบาย

ใจใสใจสบาย

Posted 21 July 2006 - 06:03 PM

happy.gif อนุโมทนาบุญ ด้วยค่ะ

#21 ท่านต้นผู้ยิ่งใหญ่

ท่านต้นผู้ยิ่งใหญ่

Posted 03 August 2006 - 11:12 AM

สาธุครับ

#22 ครูอุ๋ย

ครูอุ๋ย

Posted 03 August 2006 - 01:42 PM

อนุโมทนาบุญกับทุกท่านด้วนนะคะ โดยเฉพาะ คุณหยุดจะตอมใจ สุดยอดเลยค่ะ นี้ก็เริ่มบันทึกแล้ว เพิ่งเจอเอง เสียดายจังแต่ก็คงยังไม่สายนะคะ

#23 นับดาว

นับดาว

Posted 05 August 2006 - 04:58 PM

ไม่อยากเปิดเผยผลการปฏิบัติธรรมน่ะค่ะ

สามารถไปบันทึกและดูคนเดียวได้มั๊ยคะ

อย่างไรก็อนุโมทนาบุญนะคะ สาธุ

ถ้าใจใส

เรื่องดีๆเกิดขึ้นได้ทุกวัน

#24 ฝันที่เป็นจริง

ฝันที่เป็นจริง

Posted 08 August 2006 - 11:56 AM

ดีจังเลยครับ จะได้เป็นกำลังใจให้กันและกัน เห็นเพื่อนๆนั่งสมาธินานๆ ผลปฏิบัติธรรมก็ดี ทำให้เราฟิตไปด้วย ถือเป็นการทำการบ้านข้อ 2 ไปด้วยในตัว ได้หลายต่อแบบนี้ ต้องขออนุโมนาบุญด้วยแล้วละครับ สาธุ...
"หยุด เป็น ตัวสำเร็จ"

สัพพัง อะปะราธัง ขะมะถะ เม ภันเต อุกาสะ ทวารัตตะเยนะ กะตัง
สัพพัง อะปะราธัง ขะมะถะ เม ภันเต้ อุกาสะ ขะมามิ ภันเตฯ

หากข้าพระพุทธเจ้า ได้เคยประมาทพลาดพลั้งล่วงเกินต่อพระรัตนตรัย อันมีพระพุทธเจ้าทุกๆ พระองค์ พระปัจเจกพุทธเจ้าทุกๆพระองค์ พระธรรม และพระอริยสงฆ์ทั้งหลาย ในชาติก่อนก็ดี ชาตินี้ก็ดี ด้วยกายก็ดี วาจาก็ดี ด้วยใจก็ดี ด้วยเจตนาก็ดี ไม่เจตนาก็ดี ด้วยความรู้เท่าไม่ถึงการณ์ก็ดี
ขอองค์สมเด็จพระสัมมาสัมพุทธเจ้าทุกๆ พระองค์ พระปัจเจกพุทธเจ้าทุกๆ พระองค์ พระธรรม พระอริยสงฆ์ทั้งหลาย และผู้มีพระคุณทุกท่าน ได้โปรดยกโทษให้แก่ข้าพระพุทธเจ้า ตั้งแต่บัดนี้เป็นต้นไป ตราบเท่าเข้าสู่พระนิพพานด้วยเทอญ

#25 BiBi

BiBi

Posted 14 August 2006 - 08:44 AM

จบเข้าพรรษา ก็อยากให้มีอีกนะค่ะ
ทำพระนิพพานให้แจ้ง แสวงบุญ สร้างบารมี

#26 ป่าน072

ป่าน072
  • Interests:การศึกษาต่อในวิชา วิทยาศาสตร์<br />วิศวะปิโตรเคมี

Posted 21 August 2006 - 09:59 AM

อนุโมทนาบุญกับคุณหยุดอะตอมใจและสมาชิกทุกท่านนะคะ
เมื่อดวงตาปิดสนิมอย่างละมุน
ไม่มีลุ้นเร่งจองมองที่หมาย
ก็จะพบผู้รู้อยู่กลางกาย
ธาตุอ่อนแก่มากมายถึงปลายทาง

#27 นักท่องเที่ยว

นักท่องเที่ยว
  • Interests:มาสร้างบารมีตามติดหมู่คณะดีกว่า

Posted 15 September 2006 - 09:16 PM

จรองๆๆเราเราน่าจะโพสต์วันต่อวันเลยนะว่าวันนี้เรานั่งสมาธิกันกี่ชัวโมงกี่นาทีในแต่ล่ะวันนะ น่าสนใจ
กายธรรมควรเทิดไว้ ในใจ
เป็นสรณะภายใน เทียงแท้
กว่านี้ บ่ มีใด เทียบได้
น้อบนบท่านไว้แล ค่ำเช้าสุขเสมอ

เอาบุญมาฝากจ้า นั่งสมาธิเยี่ยมไปเลย แถมไปติดจานมาอีกด้วย เด็กชาวเขานี้น่ารักนะแม้คุยไม่รู้เรื่องก็ตามล่ะ สนุกดี

#28 iMac24

iMac24
  • Interests:เกิดมาสร้างบารมี

Posted 15 September 2006 - 11:37 PM

น่าสนใจจะลองดู
จงสู้และอย่าท้อ ลูกเอย
ต้องถึงธรรมอย่างเสบย แน่แท้
ให้ทำอย่างที่เคย สอนสั่ง
นั่ง บ่ มีข้อแม้ จักได้ธรรมครอง

สุนทรพ่อ

มาร่วมกันสร้างสันติสุขให้กับโลกกันเถอะ

#29 puay

puay

Posted 16 September 2006 - 12:51 PM

โมทนาบุญกับideaดีๆ อย่างนี้ด้วยค่ะ น่าสนใจมากกๆเลยค่ะ

#30 Peacefulness ™

Peacefulness ™
  • Interests:Almost everything that helps me to become better and better; especially, the Grestest Dharma of the Lord Buddha

Posted 03 October 2006 - 04:24 AM

ขออนุโมทนาบุญทุกบุญ กับทุกๆท่าน ที่ได้ประพฤติปฎิบัติธรรมด้วยเทอญ ครับ สาธุ...สาธุ...สาธุ...ครับ happy.gif laugh.gif smile.gif

ปล. เป็นความคิดที่ดีมากครับ ขอให้มีความคิดสร้างสรรดีๆ ที่เป็นบุญ อย่างนี้ออกมาเรื่อยๆ นะครับ ขออนุโมทนาบุญ สาธุ...สาธุ...สาธุ...ด้วยครับ smile.gif smile.gif smile.gif

ขอเชิญร่วม อนุโมทนาบุญ งานบุญกฐินพระราชทาน ที่ วัดปากน้ำภาษีเจริญ คลิ๊กที่นี้
ขอเชิญร่วม อนุโมทนาบุญ งานบุญกฐินพระราชทาน ที่ วัดพระราม ๙ กาญจนาภิเษก คลิ๊กที่นี้
.

Who am I?__>>> CLick Here <<< to see my answer Post # 7

--------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------

For any inquiries please

.

รวมภาพองค์สมเด็จพระสัมมาสัมพุทธเจ้า:
คลิ๊กที่นี้
คลิ๊กที่นี้ เพื่อ ได้รับ ภาพทั้งหมดของ คำสอนคุณยาย ฉบับรวมเล่ม และภาพ (ฉบับสมบรูณ์)
คลิ๊กที่นี้ เพื่อ D/L 157 files, 557.61 MB, ธรรมมะเทศนา มงคล 38 โดย พระภาวนาวิริยคุณ (เผด็จ ทตฺตชีโว)
คลิ๊กที่นี้ เพื่อ D/L 58 files, 120.99 MB, for easy listening dharmas.
คลิ๊กที่นี้ เพื่อ D/L 121 really-good-to-read e-books, 295.67 MB.
คลิ๊กที่นี้ เพื่อ Download โปรแกรม Free Download Manager ช่วย Download ไฟล์ใหญ่ๆ ต่างๆ ฟรีครับฟรี
คลิ๊กที่นี้ เพื่อ Download โปรแกรม Acrobat Reader V.5
.
ที่มา: คลิ๊กที่นี้ ปล. สืบเนื้องมาจาก กระทู้นี้ โพสต์โดย ท่าน ฟ้าร้าง
.
เรื่อง การสร้างบารมีของพระโพติสัตว์ เข้าใจได้ไม่ยาก โปรดลอง คลิ๊กที่นี้
.
สนใจอ่าน

The basic knowledge of Buddhism to become a better buddhist Edition 2 คลิ๊กที่นี้

(With some english explanation)

-----------------------------------------------------------------------------------------------------------

"Do not confuse having a career with having a life"
-= Hillary Clinton =-.... >>>>>>>
CLicK HeRe <<<<<< To Be wisher, To Be smarter, and To Know Better !!!
Lastest Revised: 16/12/2006 | 08:43 PM