Jump to content

- - - - -

อยากติดDMCครับ

• You cannot start a new topic
  • Please log in to reply
6 replies to this topic

#1 ว่างว่าง

ว่างว่าง

Posted 19 May 2007 - 08:38 PM

ทำอย่างไรดีให้ดูDMCได้ อยากทราบว่าถ้าติดUBC จะสามารถจูนช่องDMC ได้แน่นอนรึเปล่าครับ ทำยังไงครับ ?

#2 เถลิงเกียรติ

เถลิงเกียรติ
  • Interests:N/A

Posted 19 May 2007 - 10:36 PM

ติดจานวัดโดยตรงดีกว่าครับ ถ้ามีหลายช่องแล้วจะทำให้ มีสิ่งมากระตุ้นให้การศึกษาธรรมจากจานดาวธรรม น้อยลง

ผมมีจานว่างอยู่อันหนึ่ง ผมถอดมาจากบ้านที่ให้คนเช่าที่ชลบุรี คนเช่าเขาไม่สนใจดู

ผมก็ถอดมาเก็บไว้ที่บ้านที่ประเวศ สนใจก็ติดต่อมาได้ครับยินดีจะช่วยเหลือ 0868452432 ครับ

ในฐานะที่ข้าพเจ้าเรียนมาทางวิทยาศาสตร์ วิศวกรรมศาสตร์ กระทู้ต่างๆ ที่ข้าพเจ้าแสดงความเห็นใน DMC.tv นี้
อาจเป็นเรื่องที่แตกต่างหรือเกี่ยวข้องกับ วิทยาศาสตร์ หรือ วิศวกรรมศาสตร์
ดังนั้นเรื่องที่ข้าพเจ้าเขียนถ้าไม่ตรงกับความคิดเห็นของท่านใด ขออย่าได้มีอคติก่อน
แต่ถ้าตรงกับความคิดเห็นของท่านผู้ใด ขออย่าได้เชื่อไปก่อน
ข้าพเจ้าขอยืนยันว่าเรื่องที่แสดงความเห็นเป็นแนวคิดของข้าพเจ้า
และข้อมูลที่ค้นคว้าเพื่อเสริมสร้างศรัทธาในพระพุทธศาสนาให้มั่นคง
ซึ่งอาจจะถูกบ้างผิดบ้างเป็นธรรมดา แต่ก็จะเป็นประโยชน์ เป็นข้อมูลหนึ่ง กับท่านที่ศึกษาทางพุทธศาสตร์
ข้าพเจ้ามีความเชื่อว่า แต่ละคนก็มีกรรมเป็นของตนเอง เราเป็นทายาทแห่งกรรม
ทำดีตามครูไม่ใหญ่ ต้องได้ดีแน่นอน
และสรุปได้ว่า การเอาธรรมในพุทธศาสนามาใช้ในการดำรงชีวิตไม่เคยล้าสมัย สามารถใช้ได้กับทุกยุคทุกสมัย

ถึงจะเป็นตะเกียงดวงน้อยด้อยแสง แต่ไฟแรงจุดติดดวงอื่นได้
ไม่เสียดายให้แสงสว่างกับผู้ใด ชักนำใจให้สว่างเพียงแต่ธรรม

#3 ว่างว่าง

ว่างว่าง

Posted 20 May 2007 - 11:26 AM

คือว่าผมอยู่คอนโดครับ เค้ามีกฏไม่ให้ติดจานดาวเทียม เพราะจะรกที่บริเวณดาดฟ้าของคอนโด แต่ที่คอนโดผมมีจานของUBCเป็นหลักอยู่1จาน ถ้าจะติดUBCได้ครับ ก็จึงอยากทราบว่าติดUBC แล้วจะสามารถจูนช่องDMC ได้รึเปล่าครับ?

#4 ฟ้ายังฟ้าอยู่

ฟ้ายังฟ้าอยู่

Posted 20 May 2007 - 12:44 PM

ช่องของ UBC ไม่มีรายการของดาวธรรมแล้วค่ะ (เมื่อก่อนมีอยู่ช่วงนึงแล้วก็หายไป)
แต่จานของ UBC อันนี้ไม่ทราบเหมือนกันว่าจะหมุนรับสัญญาณของ DMC ได้ด้วยรึเปล่า ลองโทรสอบถามที่ศูนย์ดาวธรรมดูนะคะ 02 901 1616
"เกิดมาว่าจะมาหาแก้ว พบแล้วไม่กำจะเกิดมาทำไม
อ้ายที่อยากมันก็หลอก อ้ายที่หยอกมันก็ลวง ทำให้จิตเป็นห่วงเป็นใย.."
พระมงคลเทพมุนี (สด จันทสโร)

#5 tnawut

tnawut
  • Moderators
  • Interests:Internet, Computer, Electronic, Security, Merit, Meditation, อินเตอร์เน็ต, คอมพิวเตอร์, ทำบุญ, ปล่อยปลา, บูชาเจดีย์, ฝันในฝัน, DOU, หมู่บ้านปฏิบัติธรรม, บวช, บรรพชา, Web, CU, Chula

Posted 21 May 2007 - 09:06 AM

เข้าใจปัญหา คือสำนักงานนิติฯ คงไม่อนุญาตให้ติดจานดาวเทียมอื่นๆที่ดาดฟ้าของอาคาร....

ทางแก้ ลองหาทางนำเสนอเรื่องจานดาวธรรม ถ้าติด 1 จานก็สามารถให้ช่างเขาจูนให้ทุกๆห้องดูได้โดยไม่มีค่าใช่จ่ายรายเดือน... ถ้าสำนักงานเห็นชอบด้วย ก็คงได้สว่างไสวกันทั้งตึกล่ะครับ

#6 Doramon

Doramon

Posted 21 May 2007 - 10:14 AM

.......เท่าที่ผมเจอปัญหาเช่นเดียวกัน คือคอนโดไม่ให้ติดจานเพิ่ม แต่ผมก็ทำหนังสือแจ้งไปที่ฝ่ายอาคารน่ะ
ว่าผมจะขอติดจานเพิ่ม 1 จานเป็นฟรีทีวี ไม่เสียค่าใช้จ่าย ผมจะรับผิดชอบต่อค่าใช้จ่ายในการติดตั้งเอง
โดยหากทำการติดตั้งแล้ว จะยกจานดาวเทียมนี้ให้แก่ฝ่ายอาคารเลย หากว่ามีการชำรุดของอุปกรณ์
ของจานดาวเทียม ที่ผมได้นำมาติดตั้ง ผมจะรับผิดชอบต่อค่าใช้จ่ายในการซ่อมแซมอุปกรณ์เอง
.......จากนั้นเขาก็ให้ผมติดจานได้ โดยจูนสัญญาณรวมมากับสัญญาณทีวีของอาคารเลย....ผมก็ทำป้ายประกาศ
แจ้งช่องสัญญาณที่มีอยู่ทั้งหมดโดยแน่ะนำช่อง DMC แล้วเอามาติดไว้ที่หน้าคอนโดฯ ทุกวันนี้ก็ใช้งานได้ดีครับ
........แต่มีอีกอย่างคือจานของ UBC สามารถให้เจ้าหน้าที่ Add หรือเพิ่มช่องความถี่ของ DMC เข้าไปได้เลยน่ะ
ครับ ในส่วนของคอนโด คุณอาจจะลำบากเพราะต้องซื้อ BOX เพิ่ม 1 box เพราะที่คอนโด ส่วนใหญ่จะใช้งาน
1 ช่องสัญญาณ ต่อ 1 Box ยังงัยลองถามเจ้าหน้าที่ดูอีกทีน่ะครับ ขอให้สำเร็จๆ สาธุ

#7 มาติดจานดาวธรรมกันนะ

มาติดจานดาวธรรมกันนะ

Posted 21 December 2007 - 11:55 PM

ที่บ้านติดตั้งจานดาวธรรมด้วยตัวเองมาแล้ว
ใครต้องการให้ช่วยโทรเรียกได้ค่ะ 086-3540321
หรือ [email protected]
ค่าอุปกรณ์รวมติดตั้ง 5000 บาทค่ะ