Jump to content

- - - - -

ท่านกราบแม่ครั้งสุดท้ายเมื่อไหร่ ?

• You cannot start a new topic
  • Please log in to reply
5 replies to this topic

#1 niwat

niwat

Posted 27 May 2007 - 11:24 PM

ท่านกราบแม่ครั้งสุดท้ายเมื่อไหร่ ?

.....ดวงตาที่เคยสดใสบัดนี้กลายกลับเป็นขุ่นขาวฝ้าฟางไปตามวันเวลา เวลานี้สายมากแล้ว
แต่สายตาที่ดูอ่อนล้าโรยแรงของหญิงชราคู่นั้นยังคงมองทอดยาวไปตามหนทางอยู่เหมือนเดิม
หญิงชราวัยย่าง ๘๐ ปีที่รอคอยการกลับมาของใครบางคน คนๆนั้นที่ไม่รู้ว่ายังคิดถึงหญิงชรา
คนนี้บ้างหรือเปล่า ในใจหวนนึกถึงอดีตเมื่อครั้งบ้านเรายังอยู่กันพร้อมหน้า พ่อ แม่ ลูก มาบัดนี้
เหลือเพียงผู้เป็นแม่กับความเงียบเหงาว้าเหว่ที่ดูเหมือนจะเป็นมิตรแท้เพียงอย่างเดียว และเฝ้า
รอคอยการกลับมาของบุตรอันเป็นที่รักด้วยความหวังที่มีแต่จะเลือนรางลงทุกวัน

.....ชีวิตของผู้เป็นแม่นั้น ดำรงคงอยู่เพื่อลูกโดยแท้ ลูกต้องการสิ่งใด ท่านจะพยายามไขว่
คว้าหามาจนได้ แม้จะเสี่ยงต่อภัยอันตราย ผิดกฏหมาย ผิดศีลธรรมในบางครั้ง แม่ยังยอมทำ
เพื่อความสุขของลูก และแม้ที่สุด ชีวิตของแม่เองยังยอมสละเพื่อลูกได้

.....ในวัยเด็ก แม่ดูเหมือนจะเป็นคนสำคัญที่สุดในสายตาของเรา แม่เป็นทุกสิ่งทุกอย่าง
เสียงเห่กล่อมของแม่คือเพลงทิพย์จากสวรรค์ อาหารที่แม่ป้อนคืออาหารที่อร่อยที่สุดในโลก
ทุกสิ่งทุกอย่างจากน้ำมือแม่ดูจะเป็นสิ่งมหัศจรรย์ไปเสียทั้งนั้น แต่ครั้นเรายิ่งเจริญวัยขึ้น ได้เห็น
โลกกว้างไกลออกไป เรามักเผลอใจไปจนแทบจะลืมคิดถึงแม่ ซ้ำร้ายยังอึดอัดใจต่อความรัก
ความห่วงใยที่แม่มีให้ จึงดิ้นรนอยากจะไปให้พ้นอ้อมอกแม่ เพื่อที่จะได้เรียนรู้ในเวลาต่อมาว่า…
ไม่มีใครอีกแล้วในโลกนี้ ที่จะรักและปรารถนาดีต่อเราเท่ากับ “ แม่ ” …และเมื่อถึงวันนั้น
บางคนอาจจะยังโชคดีพอที่จะย้อนกลับไปหาแม่ได้ แต่บางคนที่ใช้เวลาในการเรียนรู้นานเกินไป
เขาอาจได้พบเพียงความว่างเปล่าพร้อมกับความทรงจำว่า “ครั้งหนึ่งแม่เคยนั่งอยู่ตรงนั้น”
เท่านั้นเอง

.....มีผู้อุปมาพระคุณพ่อแม่ไว้ว่า แม้จะสถาปนาพ่อเป็นจักรพรรดิ สถาปนาแม่เป็นจักรพรรดินี
คอยบำรุงท่านอยู่หนึ่งหมื่นปีก็ไม่สามารถตอบแทนคุณท่านได้หมด การตอบแทนคุณพ่อแม่
อย่างสูงสุด คือ การให้ท่านได้ทำบุญกุศล หากท่านยังไม่มีศรัทธา ชักนำให้ท่านมีศรัทธา
ชวนท่านทำทาน รักษาศีล และเจริญภาวนา ซึ่งเป็นทรัพย์อันมีค่าคอยติดตามเป็นเสบียง
ข้ามภพข้ามชาติให้แก่ท่าน

.....ในขณะเดียวกัน เราก็ต้องไม่ละเลยที่จะเอาใจใส่ดูแลท่าน ให้มีความสุขทั้งกายและใจ

.....ถึงเวลาแล้วหรือยังที่เราจะปรนนิบัติ กราบเท้าคุณแม่ท่านซึ่งเป็นพระอรหันต์ประจำบ้าน
ของเราทุกค่ำเช้า เพื่อเป็นสิริมงคลแก่ตัวเอง หรือจะรอให้ถึงวันสุดท้าย เมื่อร่างของท่าน
จะต้องสูญสลายกลับสู่ปฐพี ให้เรานึกเสียใจทุกครั้งที่คิดได้ว่า …

.....เราได้กราบแม่…ครั้งสุดท้ายเมื่อไหร่ ?

เส้นไหมสีเงิน

#2 pudsadee

pudsadee

Posted 28 May 2007 - 10:26 PM

บทความดีมากเลยค่ะ อนุโมทนาบุญนะค่ะ จะรักแม่ให้มากขึ้น แต่ตอนนี้ไม่ได้อยู่กับแม่ อยากกลับไปอยู่กับแม่ อยากไปปรนนิบัติแม่ ก่อนที่จะสายค่ะ คิดถึงแม่จัง ตอนนี้ขอให้แม่สุขภาพแข็งแรงค่ะ

#3 ปัจเจกชน บนทางสายกลาง

ปัจเจกชน บนทางสายกลาง

Posted 29 May 2007 - 10:40 AM

ขอกราบอนุโมทนาบุญกับคุณ Niwat ด้วยนะครับ สาธุ

#4 Dd2683

Dd2683
  • Interests:ความรู้ในพระพุทธศาสนา-วิชชาธรรมกาย<br />ผลแห่งการปฏิบัติธรรม

Posted 29 May 2007 - 03:02 PM

quote]..... เราได้กราบแม่…ครั้งสุดท้ายเมื่อไหร่ ?[/quote]

เมื่อ ๓ กันยายน พ.ศ ๒๕๔0 ครับ ในพิธีรดน้ำศพ

วันที่ ๒ กันยายน ปีพุทธศักราช ๒๕๔o

ห้องฉันเห็นคุณ ( ICU )

….. คราวที่ " แม่ " ถูกเครื่องช็อตไฟฟ้า ... ตอนนั้น ลูก .. ยืนอยู่ที่ปลายเตียงของแม่

http://www.dmc.tv/fo...?showtopic=2914

ก็ยังระลึกถึงท่านเสมอ โดยเฉพาะช่วงสร้างบุญ อุทิศกุศล

ท่านที่ยังมีแม่อยู่ วันนี้อย่าลืม ไปกราบแทบเท้าแม่ นะครับ

... กราบเลย ไม่ต้องอาย ...

ก่อน ที่ ไม่มี แม่ ให้กราบ ...

กราบแล้ว อย่าลืมกอดแม่ด้วยนะครับ

...กอดเลย ไม่ต้องอาย ..

... ก่อน ไม่มีแม่ ให้กอด ...

Attached File  ther_care.ca01.jpg   61.75KB   107 downloads

Attached Files

#5 jane_072

jane_072

Posted 30 May 2007 - 10:15 AM

ขอโทษนะครับ มีเรื่องจะเล่าสู่กันอ่านนะครับ
เรื่องกราบพ่อ แม่ผมกราบท่านบ่อยครับ ก่อนนอน ผมสวดมนต์เสร็จแล้วผมจะกราบ 5ครั้ง พระพุทธ พระธรรม พระสงฆ์
แล้วหันไปทางท่านอย่างที่ 4 เวลากราบผมจะพูดในใจว่า พ่อแม่ให้รูป อย่างที่ 5 ครูบาให้ธรรม แต่บางครั้งท่านนอนหลับผมหันไปกราบ ท่านตื่นพอดี ท่านทั้ง2 จะค้อนผมว่า ยังไม่ตาย.....ย นอนนิ่งๆเฉยๆไม่ตายที ตัวผมก็ยิ้มแล้วก็หันมานั่งสมาธิต่อไป ผมดีใจนะครับที่ผมกราบท่านแล้วท่านตื่นขึ้นมาหยอกล้อกับผมดังประโยคทีว่า อย่ารอจนท่านไม่ตื่นขึ้นมาหยอกล้อนะครับ laugh.gif

#6 Kia

Kia

Posted 30 May 2007 - 11:36 AM

ขอกราบอนุโมทนาบุญกับบทความดี ๆ ของคุณ NIWAT ด้วยค๊ะ ก่อนเข้าวัดก็กอด และหอมแก้มคุณพ่อ คุณแม่อยู่เป็นประจำ แต่หลังจากได้เข้าวัดแล้วก็รู้ว่ากอดและหอมยังไม่พอ ก็กราบเท้าคุณพ่อคุณแม่ พร้อมพวงมาลัยดอกมะลิหอม ๆ อยู่เสมอ แล้วก็ให้เจ้าตัวเล็กที่บ้านกราบคุณตา คุณยายเค้าด้วย เป็นที่สนุกสนานกันทั้งครอบครัว