Jump to content

- - - - -

เป็นคนพูดติดอ่าง--

• You cannot start a new topic
  • Please log in to reply
8 replies to this topic

#1 usr16636

usr16636

Posted 12 June 2007 - 05:59 PM

เป็นคนพูดติดอ่างแสดงว่าชาติก่อนทำกรรมอะไรไว้อ่ะคับ

ใครรู้ช่วยบอกทีนะคับ แล้วต้องทำบุญชนิดไหนถึงจะช่วยได้อ่ะคับ

#2 หัดฝัน

หัดฝัน
  • Interests:ธรรมะ

Posted 12 June 2007 - 07:23 PM

ก็เคยล้อเลียนคนอื่นที่เขาพูดติดอ่างมาก่อนในอดีตไงล่ะครับ วิธีแก้ก็ให้ทำดังนี้
1. ฝึกสติ ฝึกสมาธิให้มากๆ ก่อนพูดอะไรให้มีสติก่อนพูด แล้วให้ลองฝึกพูดเป็นคำๆ ก่อนจะพูดเป็นประโยคๆ เช่น รถ ติด มาก พอพูดได้ ก็ลองพูด สองคำต่อกัน เช่น รถติด ติดมาก เป็นต้น
2. พยายามสนับสนุนคนที่พิการทางด้านต่างๆ โดยเฉพาะด้านการพูด ให้คนได้เรียนหนังสือ
3. หมั่นทำบุญอุทิศให้ผู้ที่เราได้เคยล่วงเกินมา เป็นต้น
ได้ดี เพราะมีกัลยาณมิตร

#3 ดวงแก้วใส

ดวงแก้วใส

Posted 12 June 2007 - 08:07 PM

มีน้องเจ้าหน้าที่ที่วัดเคยพูดว่าให้สวดมนต์บ่อย ๆ สวดทำวัตรเช้า - เย็น และนั่งสมาธิทุกวันแล้วจะดีขึ้น

#4 Doramon

Doramon

Posted 12 June 2007 - 08:40 PM

เห็นด้วยกับ คุณดวงแก้วใส ครับ สวดมนต์ทุกๆวัน

#5 I am AI

I am AI

Posted 12 June 2007 - 08:49 PM

เอ่อ ไม่ใช่เศษกรรมของการดื่มสุราเหรอครับ?

#6 องค์พระใสสว่าง มังกร v-act

องค์พระใสสว่าง มังกร v-act
  • Interests: การปฎิบัติธรรมให้เข้าถึงพระธรรมกาย

Posted 13 June 2007 - 09:47 AM

น่าจะเป็นกรรมที่เคยล้อเลียนคนอื่นนะครับ จะแก้ไขก็ควรทำทาน รักษาศีล เจริญภาวนา ก็น่าจะไปลบวิบากกรรมได้นะครับ
ใจหยุดคือ ที่สุดแห่งบุญ

#7 เคยเข้าวัด

เคยเข้าวัด
  • Interests:สร้างบุญบารมีอย่างยวดยิ่ง ตราบเท่าชีวีหมดอายุขัย

Posted 13 June 2007 - 09:48 AM

คนพูดติดอ่างมีกรรมมาจากหลายสาเหตุครับ แต่ที่เป็นหลักใหญ่เลยคือวจีกรรม อย่างที่คุณหัดฝันได้กล่าวไว้ และแบ่งเป็นหลายระดับ นั่นคือ
1. ระดับอ่อน พูดล้อเลียนผู้ที่ติดอ่างทำให้ชาตินี้เกิดมาเป็นเหมือนกับเขา เช่น คนพูดติดอ่างพูดกับเราเรานึกสนุกเลยพูดติดอ่างล้อเลียนเขา เลยติดเป็นผังสำเร็จ กลายเป็นนิสัยข้ามชาติ ชาติต่อมาเลยติดอ่างเหมือนกับเขาบ้าง ระดับนี้แก้ง่าย วิธีแก้ก็คืออย่างที่คุณดวงแก้วใสกล่าวไว้ เป็นการหัดพูดให้เป็นปกติโดยเริ่มจากการพูดช้าๆก่อนแบบการสวดมนต์ และใช้บุญในการสวดสรรเสริญพระรัตนตรัยช่วยหนุนให้เป็นปกติเร็วขึ้นครับ
2. ระดับกลางคือ พูดดูถูกดูหมิ่นเหยียดหยามผู้ที่ติดอ่าง หรือดูถูกดูหมิ่นเหยียดหยามพระภิกษุสงฆ์ระดับนี้หนักขึ้นมาหน่อย อาจจะไม่มีทางรักษาให้หายได้ เพราะมีกรรมที่ดูถูกเหยียดหยามเขาตัดรอน จึงต้องพูดติดอ่างแบบเขาเสียให้เข็ด
3. ดื่มสุรา อันนี้ไม่มีทางรักษาเด็ดขาด เพราะนอกจากจะโดนกรรมดื่มสุราตัดรอนทำให้สติไม่สมประกอบแล้ว ยังทำให้สติปัญญาในการรับรู้ด้อยลงข้ามชาติด้วย จึงไม่มีทางที่จะหัดพูดให้เป็นปกติจนหายขาดได้ครับ

1) พระปัญญาธิกพุทธเจ้า สร้างบารมีรวม 20 อสงไขย กับอีก แสนมหากัป (รวมระยะเวลาสร้างบารมีหลังรับพุทธพยากรณ์ คือ 4 อสงไขย กับ แสนมหากัป) เช่น พระสัมมาพุทธเจ้าองค์ปัจจุบัน คือ พระสมณโคมสัมมาสัมพุทธเจ้า (อย่างน้อยที่สุด)
2) พระศรัทธาธิกพุทธเจ้า สร้างบารมีรวม 40 อสงไขย กับอีก แสนมหากัป (รวมระยะเวลาสร้างบารมีหลังรับพุทธพยากรณ์ คือ 8 อสงไขย กับ แสนมหากัป) (อย่างน้อย)
3) พระวิริยาธิกพุทธเจ้า สร้างบารมีรวม 80 อสงไขย กับอีก แสนมหากัป (รวมระยะเวลาสร้างบารมีหลังรับพุทธพยากรณ์ คือ 16 อสงไขย กับ แสนมหากัป) เช่น พระสัมมาสัมพุทธเจ้าพระองค์ต่อไป คือ พระศรีอาริยเมตไตรยสัมมาสัมพุทธเจ้า (เป้าหมาย

#8 jane_072

jane_072

Posted 13 June 2007 - 09:58 AM

คุณ usr16636 ลองฝึกสมาธิดูสิครับ ดีขึ้นจริงๆนะครับ แค่นั่งหลับ ไม่ต้องคิดอะไรเท่านั้นเองคับ

#9 usr16636

usr16636

Posted 13 June 2007 - 04:47 PM

ขอบคุณมากๆฮะ

แต่ผมจะเริ่มๆเป็นอาการนี้ ตอนอายุครบ13 พอดีเลยอ่ะคับ ง่ายๆคือใกล้ๆวันเกิดเลย

คงเป็นคำสาปของคนที่ผมล้อเลียนมั้งครับในชาติก่อน

อันนี้ก็ไม่รู้ - -*