Jump to content

- - - - -

**ลูกสั่งประหารชีวิตพ่อแม่ตัวเอง**

• You cannot start a new topic
  • Please log in to reply
14 replies to this topic

#1 สาคร

สาคร

Posted 25 November 2007 - 04:22 PM

ขอถามผู้รู้ว่า.......
ลูกได้พลัดพรากจากพ่อแม่ของตัวเองตั้งแต่เพิ่งคลอดที่โรงพยาบาลเนื่องด้วยมีการสับเปลี่ยนพ่อแม่กัน เมื่อเด็กโตขึ้นได้เล่าเรียนศึกษาจนกระทั่งได้เป็นผู้พิพากษา โดยไม่รู้ว่าทุกวันนี้พ่อแม่ ที่ตัวเองนับถืออยู่นั้นไม่ไช่ พ่อแม่ของตัวเอง จนกระทั่งวันหนึ่ง...

ได้ตัดสินคดีความโดยการให้ ประหารชีวิตผัวเมียคู่หนึ่ง เนื่องจากค้ายาบ้ามีจำนวนนับพันเม็ด โดยไม่รู้เลยว่าสองผัวเมียนั้น คือพ่อแม่ที่แท้จริง ทั้งสองจึงถูกประหารชีวิตตามคำพิพากษาของลูกชายตัวเอง

คำถาม.........ผู้พิพากษาที่เป็นลูกชาย จะถือว่าทำ อนันตริยกรรมหรือไม่ และ เพราะอะไร
ความรักความเมตตาและการให้อภัยเป็นสิ่งที่คนดีเขามีกัน

[email protected]

#2 ธนกร สงขลา

ธนกร สงขลา

Posted 25 November 2007 - 05:59 PM

แม่ของผมคิดว่าเป็นน่ะครับ

#3 ชาร์ป

ชาร์ป

Posted 25 November 2007 - 06:32 PM

อนันฯ ครับ

#4 usr19646

usr19646

Posted 25 November 2007 - 07:57 PM

เป็น เพราะกายละเอียดของผู้พิพากษารู้ครับ
เทียบโดยฟังจากพระธรรมเทศนาเรื่องพระคุณ บิดา-มารดา
ของพระมหาสมชาย ฐานวุฑฺโฒ
ที่ http://www.kalyanami...ing.asp?catid=7

#5 somchet

somchet

Posted 25 November 2007 - 09:51 PM

ผมว่าไม่เป็นนะครับ เพราะ

1. ไม่รู้ ไม่เจตนา
2. ทำไปตามหน้าที่

#6 วัดในดวงใจ

วัดในดวงใจ

Posted 25 November 2007 - 10:50 PM

http://www.dmc.tv/fo...?showtopic=5019
พระพุทธเจ้ารู้
และท่านก็ตรัสสรุป
ว่าทางเดียวที่จะรู้ตามท่าน
ตลอดจนหยุดตามท่าน
คือการมองเข้าข้างใน
และการหยั่งรู้สรรพสิ่งออกมาจากภายใน
คือสัญลักษณ์สำคัญของพุทธแท้
พุทธแท้จะรู้ว่าการพยายามมองออกข้างนอก
เป็นวิธีที่ไม่ทำให้รู้จักประโยชน์สูงสุด
อันพึงมีพึงได้จากความเป็นมนุษย์

#7 suppy001

suppy001

Posted 26 November 2007 - 04:25 AM

เป็นครับ เพราะถือว่าฆ่าบิดามารดา ไม่ว่าจะรู้หรือไม่ก็ตามไม่มีข้อยกเว้น เพราะกฏหมายทางโลกเป็นคนละเรื่องกับกฏแห่งกรรมครับ ปลูกถั่วก็ต้องเป็นถั่ว ปลูกงาก็ต้องเป็นงา ยกเว้นคนตาถั่ว...สาธุ

#8 เคยเข้าวัด

เคยเข้าวัด
  • Interests:สร้างบุญบารมีอย่างยวดยิ่ง ตราบเท่าชีวีหมดอายุขัย

Posted 26 November 2007 - 08:34 AM

เรื่องกฎแห่งกรรม แม้ไม่รู้ ไม่ทราบ ไม่เห็น ไม่ได้ตั้งใจ ไม่ได้เจตนา ผิดหมดครับ พญามารเขาตั้งโปรแกรมไว้แบบนี้ เหมือนที่เคสที่คุณครูไม่ใหญ่ท่านสอน แม้เป็นเด็ก ไม่รู้เดียงสา ยังไม่รู้ว่าอะไรควรทำหรือไม่ควรทำ ยังไม่รู้ว่าอะไรผิดอะไรถูก ก็ยังต้องมาชดใช้กรรมในชาตินี้

อืมผมเองก็เกิดความสงสัยขึ้นมาอีกเช่นกัน

แล้วถ้าตอนคลอดบุตร
1.ผู้เป็นแม่เจ็บปวดทรมาณจนถึงขั้นทนไม่ไหว เสียชีวิตไปหลังคลอดหรือระหว่างคลอด แต่หมอช่วยเด็กออกมาได้ แล้วจะถือว่าเด็กกระทำอนันตริยกรรมฆ่ามารดาตัวเองหรือไม่
2.การคลอดบุตรนั้นผู้เป็นแม่ต้องเจ็บปวดทรมาณอย่างมากมายมหาศาล แล้วแบบนี้เด็กที่คลอดออกมาจะบาปเพราะทำให้แม่เจ็บตอนคลอดหรือไม่

อยากให้คุณครูไม่ใหญ่ท่านฝันในฝันเรื่องนี้ให้ด้วยจังเลยครับ เพราะเป็นกังวลมาตลอด ตั้งแต่รู้ว่าผู้เป็นแม่ต้องทุกข์ทรมาณตอนคลอดเรามากแค่ไหน ผมรักแม่ที่สุดครับ T T
1) พระปัญญาธิกพุทธเจ้า สร้างบารมีรวม 20 อสงไขย กับอีก แสนมหากัป (รวมระยะเวลาสร้างบารมีหลังรับพุทธพยากรณ์ คือ 4 อสงไขย กับ แสนมหากัป) เช่น พระสัมมาพุทธเจ้าองค์ปัจจุบัน คือ พระสมณโคมสัมมาสัมพุทธเจ้า (อย่างน้อยที่สุด)
2) พระศรัทธาธิกพุทธเจ้า สร้างบารมีรวม 40 อสงไขย กับอีก แสนมหากัป (รวมระยะเวลาสร้างบารมีหลังรับพุทธพยากรณ์ คือ 8 อสงไขย กับ แสนมหากัป) (อย่างน้อย)
3) พระวิริยาธิกพุทธเจ้า สร้างบารมีรวม 80 อสงไขย กับอีก แสนมหากัป (รวมระยะเวลาสร้างบารมีหลังรับพุทธพยากรณ์ คือ 16 อสงไขย กับ แสนมหากัป) เช่น พระสัมมาสัมพุทธเจ้าพระองค์ต่อไป คือ พระศรีอาริยเมตไตรยสัมมาสัมพุทธเจ้า (เป้าหมาย

#9 สาคร

สาคร

Posted 26 November 2007 - 10:21 AM

เห็นด้วยกับคุณเคยเข้าวัดครับ
ความรักความเมตตาและการให้อภัยเป็นสิ่งที่คนดีเขามีกัน

[email protected]

#10 ว่างว่าง

ว่างว่าง

Posted 26 November 2007 - 11:48 AM

ธรรมชาติครับ

#11 หัดฝัน

หัดฝัน
  • Interests:ธรรมะ

Posted 26 November 2007 - 04:44 PM

ความจริงเรื่องนี้ คุณครูไม่ใหญ่ได้เคยฝันในฝันไว้แล้ว เมื่อวันที่ 23 มิถุนายน 2549 ครับ รายละเอียดในนั้น มีคำตอบหมดทั้งที่เจ้าของเคสถามมา ทั้งที่คุณเคยเข้าวัด (ความเห็นที่ 8) ถามมาครับ ดัง link ข้างล่างนี้ ผมขอสรุปเฉพาะประเด็นคำถามที่เกี่ยวกับกระทู้นะครับ

1. มีเจตนา ฆ่าพ่อหรือแม่ โดยที่ไม่รู้ว่า เขาเป็นพ่อหรือแม่ แล้วก็ลงมือฆ่า จะด้วยสั่งฆ่า หรือ ฆ่าเองก็แล้วแต่ จัดเป็นอนันตริยกรรมหรือไม่
คำตอบคือ เป็นอนันตริยกรรมครับ

2. ไม่มีเจตนา ฆ่าพ่อหรือแม่ แต่มันเป็นอุบัติเหตุ ทำให้พ่อหรือแม่ตายโดยไม่ตั้งใจ จัดเป็นอนันตริยกรรมหรือไม่
คำตอบคือ ไม่เป็นครับ ดังที่ลุงเจ้าของเคส ถอยรถมาชนแม่ตายโดยไม่ตั้่งใจ ดังนั้นที่ถามว่า แม่คลอดลูกแล้ว แม่ตาย ก็ไม่เป็นอนันตริยกรรมครับ

http://www.dmc.tv/pa...2549-06-23.html

ได้ดี เพราะมีกัลยาณมิตร

#12 ฟ้ายังฟ้าอยู่

ฟ้ายังฟ้าอยู่

Posted 27 November 2007 - 08:54 AM

จริงอย่างที่พี่หัดฝันว่าไว้ค่ะ

"เป็นอนันตริยกรรม ต้องไปชดใช้กรรม คูณ 2 เท่า"
"เกิดมาว่าจะมาหาแก้ว พบแล้วไม่กำจะเกิดมาทำไม
อ้ายที่อยากมันก็หลอก อ้ายที่หยอกมันก็ลวง ทำให้จิตเป็นห่วงเป็นใย.."
พระมงคลเทพมุนี (สด จันทสโร)

#13 Light or White

Light or White

Posted 27 November 2007 - 10:44 AM

เคสออกเมื่อคืนนี้อีกครั้งหนึ่ง
กรณีลุงถอยรถชนแม่ตนเอง
"เหตุการณ์นี้ก็ไม่ถือว่าเป็น “อนันตริยกรรม” เพราะไม่ได้เจตนาที่จะฆ่าแม่ แต่เป็นเพราะกรรมเก่าบันดาลให้เกิดอุบัติเหตุขึ้น !"

"ถ้ามีเจตนาที่จะฆ่า แม้ไม่รู้ว่าเป็นพ่อเป็นแม่ก็ตาม ก็เป็น “อนันตริยกรรม” ซึ่งจะส่งผลให้ไปมหานรกจ่ะ !"
ความเห็นส่วนตัว
กรณีผู้พิพากษา ส่วนมากพิพากษาตามกฎหมาย โดยไม่สามารถหลีกเลี่ยงการประหารได้ก็น่าจะถือว่าไม่เจตนา
แต่ถ้าหากจิตมีเจตนาจะประหารให้ได้โดยไม่พยายามผ่อนหนักเป็นเบาก็ถือเป็นอนันตริยกรรม

#14 ใมเข้2007

ใมเข้2007

Posted 27 November 2007 - 01:54 PM

ผมว่านะงับ คิดว่าจะจะเป็นนะงับ แต่อาจจะเบาลงไปนะงับ เพราะ ว่าไม่ได้ตั่งใจ ที่ผมไปอบรมเยาวชนมานะงับ พระท่านบอกว่า ถือว่าปาป แต่อาจจะเบาบาง กรรมจะอยู๋ที่จิตใจในการกระทำมิช่ายหรองับ^o
^

#15 Katerine

Katerine

Posted 29 November 2007 - 11:29 AM

อ่านหลายความเห็นแล้ว อยากได้ข้อสรุปจากพระเดชพระคุณคุณครูไม่ใหญ่จังเลย จะได้ SURE SURE

กราบขอเมตตาจากคุณครูไม่ใหย๋ เจ้าค่ะ