Jump to content

* - - - - 1 votes

กระทู้รวมมิตร World PEC2

• You cannot start a new topic
  • Please log in to reply
25 replies to this topic

#1 ชาร์ป

ชาร์ป

Posted 01 December 2007 - 05:19 PM

เออขอถามหน่อยครับสมัครวันอาทิตย์นี่ ที่เสาไหนอ่ะครับ

- จากการสอบคราวที่แล้วทำให้เรารู้แนวข้อสอบพอสมควร คิดว่าปีนี้จะเป็นยังไงมั่ง

ปล.จะคุยเรื่องอะไรเกี่ยวกับ world pec อยากให้มีกระทู้เดียวน่ะครับ
แยกออกไปหลายกระทู้แล้วรู้สึกข้อมูลแตกปลายตามอ่านลำบาก
ผู้ที่มาภายหลังก็อ่านกระทู้เดียวได้ข้อมูลครบไปเลย
ทั้งแนวข้อสอบ การเตรียมตัว การเดินทาง ศูนย์สอบต่างจังหวัด ฯลฯ

ปล2. คือแค่เสนอความคิดเห็นนะครับ - -"

#2 suppy001

suppy001

Posted 01 December 2007 - 10:03 PM

world pec for all....Sa Thu Krub

#3 WISH

WISH
  • Moderators

Posted 02 December 2007 - 06:05 PM

เสาM6
ทำไมต้อง หาคำตอบ ณ แดนไกล ลืมหรือไร ว่าอยู่ใกล้ DMC

#4 ชาร์ป

ชาร์ป

Posted 03 December 2007 - 11:55 AM

ตารางการติวเข้มก่อนสอบ "หนังสือครอบครัวอบอุ่น" คุณทำได้

ณ โรงเรียนพระปริยัติธรรม วัดพระธรรมกาย

โดย พระอาจารย์โรงเรียนพระปริยัติธรรม วัดพระธรรมกาย

ครั้งที่ วันติว เรื่องติว เวลาติวมี ๒ ช่วง สถานที่ติว
๑ วันอาทิตย์ ที่ ๙ ธันวาคม ๒๕๕๐ ภาคที่ ๑ การสร้างรากฐานครอบครัว ๑๒.๓๐-๑๔.๓๐ น. อาคาร ๓ ห้อง ๓๒๓
ภาคที่ ๒ การเลี้ยงลูกให้เป็นคนดี ๑๖.๐๐-๑๗.๐๐ น.

๒ วันอาทิตย์ ที่ ๑๖ ธันวาคม ๒๕๕๐ ภาคที่ ๓ ความสามัคคีในครอบครัว ๑๒.๓๐-๑๔.๓๐ น. อาคาร ๓ ห้อง ๓๒๓
ภาคที่ ๔ การแก้ปัญหาอบายมุข ๑๖.๐๐-๑๗.๐๐ น.

๓ วันอาทิตย์ ที่ ๒๓ ธันวาคม ๒๕๕๐ ภาคที่ ๕ สอนลูกให้รู้จักชีวิต ๑๒.๓๐-๑๔.๓๐ น. อาคาร ๓ ห้อง ๓๒๓
ภาคที่ ๖ บั้นปลายชีวิต ๑๖.๐๐-๑๗.๐๐ น.

๔ วันอาทิตย์ ที่ ๑๓ มกราคม ๒๕๕๑ ภาคที่ ๗ ชาวพุทธที่แท้จริง ๑๒.๓๐-๑๔.๓๐ น. อาคาร ๓ ห้อง ๓๒๓
สรุป+ทดสอบก่อนสอบจริง ๑๖.๐๐-๑๗.๐๐ น.

เอาข่าวมาฝากคนสอบครับ ^^

#5 IQ0

IQ0
  • Interests:อยากสร้่างบ้านพักคนชราไว้รองรับจนทให้อยู่ใกล้ๆวัด

Posted 07 December 2007 - 06:31 PM

รายละเอียดของโครงการ http://www.worldpec....kground_th.html
ไม้ต้นเดียว ...........ไม่เป็นผืนป่า
ด้ายเส้นเดียว .........ไม่เป็นผืนผ้า
อิฐก้อนเดียว .... ไม่เป็นบ้านเรือน
ทำบุญคนเดียว ...ไม่เป็นกัลยาณมิตร

#6 ฟ้ายังฟ้าอยู่

ฟ้ายังฟ้าอยู่

Posted 08 December 2007 - 09:30 AM

โครงการสอบตอบปัญหาศีลธรรมเพื่อสันติภาพโลก ครั้งที่ ๒
World Peace Ethics Contest II (World-PEC II)
ชิงโล่วัชรเกียรติยศพระราชภาวนาวิสุทธิ์
พร้อมปัจจัยทำบุญสูงสุด ๑ ล้านบาท

เปิดรับสมัคร วันอาทิตย์ที่ ๒๕ พฤศจิกายน พ.ศ.๒๕๕๐ – วันอาทิตย์ที่ ๖ มกราคม พ.ศ.๒๕๕๑
วันสอบ วันอาทิตย์ที่ ๒๐ มกราคม พ.ศ.๒๕๕๑
ประกาศผลสอบ วันอาทิตย์ที่ ๑๐ กุมภาพันธ์ พ.ศ.๒๕๕๑
รับรางวัล วันมาฆบูชา พฤหัสบดีที่ ๒๑ กุมภาพันธ์ พ.ศ.๒๕๕๑

การสมัครสอบ
๑. สมัครสอบเป็นทีม (๑ ทีมมีสมาชิก ๓ คน) พร้อมชำระค่าสมัคร ทีมละ ๖๐๐ บาท
๒. ติดต่อสอบถามและสมัครได้ที่ วัดพระธรรมกาย วัดสาขา ศูนย์สาขา หรือศูนย์กัลยาณมิตรใกล้บ้าน
๓. ศูนย์สอบวัดพระธรรมกาย สมัครได้ทุกวันอาทิตย์ที่ชมรมนักคิดนักเขียนเพื่อสันติภาพโลก เสา M6 หรือสมัครวันจันทร์ถึงวันเสาร์ที่อาคารสำนักงานใหญ่ มูลนิธิธรรมกาย (ห้องโถงช้างเอราวัณ)
๔. สมัครสอบ ณ ศูนย์สอบใด เข้าสอบ ณ ศูนย์สอบนั้น ตามวันและเวลาที่กำหนด

หลักสูตร หนังสือคัมภีร์ปฏิรูปมนุษย์ ภาคครอบครัวอบอุ่น
ข้อสอบ ข้อสอบปรนัย ๑๐๐ ข้อ และอัตนัย ๒ ข้อ

นำเอกสารเข้าห้องสอบได้
เวลาสอบ ๑ ชั่วโมง ๒๐ นาที
"เกิดมาว่าจะมาหาแก้ว พบแล้วไม่กำจะเกิดมาทำไม
อ้ายที่อยากมันก็หลอก อ้ายที่หยอกมันก็ลวง ทำให้จิตเป็นห่วงเป็นใย.."
พระมงคลเทพมุนี (สด จันทสโร)

#7 หมอป๊อง

หมอป๊อง

Posted 08 December 2007 - 11:13 AM

glare.gif ข้อสอบปีที่แล้ว(world pec 1) มีเกี่ยวกับทิศ6ด้วย
แต่ในหนังสือครอบครัวอบอุ่นไม่มี
พอดีเพื่อนให้pocket bookชื่อ"กล้าตะวัน"เนื้อหากระชับดี
นำบางส่วนเกี่ยวกับทิศ6 มาฝากครับ
(ใช้scanหนังสือมา เลยเป็นแบบที่เห็นครับ)
อนุโมทนาบุญกับทุกท่านที่ร่วมสอบด้วยครับ สาธุ

Attached Files

#8 ชาร์ป

ชาร์ป

Posted 10 December 2007 - 12:37 PM

เจ๋งเลยพี่ ตอนนี้ผมลองไปดูในซีดีไอโกะ ตอนเฉลยข้อสอบอยู่

#9 บ้านดวงแก้ว

บ้านดวงแก้ว

Posted 11 December 2007 - 03:18 PM

*****ข้อสอบอัตนัยปี ๒๕๕๐ ใครรู้ตำตอบกรุณาช่วยเฉลยหน่อยครับว่า ตอบอย่างไรจึงถูกใจกรรมการได้คะแนน

๑๐ เต็ม ๑๐*****

ข้อ ๑. ท่านคิดว่าครอบครัวอบอุ่นเริ่มต้นจากบุคคลใด และทำอย่างไรครอบครัวจึงจะอบอุ่น

ข้อ ๒. ท่านมีวิธีการอย่างไร ที่จะทำให้การสอบตอบปัญหาศิลธรรมเพื่อสันติภาพธลก ส่งผลต่อสันติภาพ

ของโลกอย่างแท้จริง

ได้กรรมการตรวจข้อสอบมาอธิบายเทคนิคการตอบข้อสอบอัตนัยให้ได้คะแนนดี จะยิ่งเป็นประโยชน์แก่ผู้เข้า

สอบทุกคนครับ.........สาธุ

#10 บ้านดวงแก้ว

บ้านดวงแก้ว

Posted 11 December 2007 - 03:27 PM

*****แก้ไขคำผิด ข้อ ๒. "..........เพื่อสันติภาพโลก............................" ขอบคุณครับ

#11 usr18918

usr18918

Posted 12 December 2007 - 09:48 PM

จะหาข้อสอบ World-PEC ปีที่แล้วได้ที่ไหนคะ

#12 ชาร์ป

ชาร์ป

Posted 15 December 2007 - 01:14 PM

หาแล้วหาไม่เจอเลยครับ - -"

#13 Pungpa

Pungpa
  • Interests:ผ่านการอบรมมัชฌิมธรรมทายาทหญิง รุ่นที่ 13 /2549 แล้วค่ะ<br /><br />รับบุญ : ฝึกงานอยู่ที่ ศูนย์ประสานงานโรงเรียนอนุบาลฝันในฝันวิทยา

Posted 15 December 2007 - 06:23 PM

Attached File  Poster_world_pec_thai_2.jpg   1.13MB   243 downloads
หยุดนั่นแหละเป็นตัวสมถะ
หยุดนั่นเองเป็นตัวสำเร็จ
ทั้งทางโลกและทางธรรม สำเร็จหมด

#14 จะไปให้ถึงทีสุดแห่งธรรม

จะไปให้ถึงทีสุดแห่งธรรม

Posted 18 December 2007 - 02:44 AM

อ้างอิงถึงคุณหมอป๊อง

"glare.gif ข้อสอบปีที่​แล้ว​(world pec 1) ​มี​เกี่ยว​กับทิศ​6ด้วย​
แต่​ใน​หนังสือครอบครัวอบอุ่น​ไม่​มี
พอดี​เพื่อน​ให้​pocket book​ชื่อ"กล้าตะวัน"เนื้อหากระชับดี​
นำ​บาง​ส่วน​เกี่ยว​กับ​ทิศ​6 ​มาฝากครับ​
(ใช้​scan​หนังสือมา​ ​เลย​เป็น​แบบที่​เห็นครับ)
อนุ​โมทนาบุญ​กับ​ทุกท่านที่ร่วมสอบ​ด้วย​ครับ​ ​สาธุ"

ผมโหลดมาแล้ว ดีมากเลยครับ

แต่อย่างไรก็ตาม ผมอยากทราบว่า จริง ๆ แล้ว ผู้ประสานงานใช้หนังสือเล่มไหนออกข้อสอบ

เพราะว่า ทางต่างประเทศยังไม่ได้รับหนังสือเลยครับ

ไฟล์เสียงก็ไม่ตรงกับ หนังสือครอบครัวอบอุ่นที่โหลดได้ทาง เวปกัลยาณมิตร

ท่านใดทราบ กรุณาให้ความกระจ่างกับกระผมด้วยครับ

สาธุครับ

ถ้าหากข้อคิดเห็นของกระผม

ทำให้ผู้หนึ่งผู้ใด

เกิดความไม่สบายกายไม่สบายใจ

ขออโหสิกรรมไว้ ณ ที่นี้ด้วยนะครับ

#15 วรวุธ

วรวุธ

Posted 21 December 2007 - 05:43 PM

ทดลองข้อสอบปีที่แล้วได้ที่
http://www.me.psu.ac.th/moodle ครับ
ต้องสมัครเป็นสมาชิกก่อนครับ แล้ว เข้าสู่ระบบ และเลือกรายวิชา World PEC ก็จะทดสอบ On-line ได้ครับ
วรวุธ

#16 My WAY

My WAY
  • Interests:meditation

Posted 08 January 2008 - 12:23 PM

ลองเข้าเว๊ปไซด์ของ อ.วรวุธ แล้ว ดีจัง ได้ลองข้อสอบเก่า แถมยังมีสรุปให้ด้วย
ลองเข้าไปดูกันนะคะ จะได้ ได้คะแนนเต็มกันทุกๆคน
อนุโมทนาบุญด้วยนะคะ
หนทางสู่ที่สุดแห่งธรรม

#17 My WAY

My WAY
  • Interests:meditation

Posted 08 January 2008 - 12:40 PM

เมื่อปีที่แล้ว ทำ mind map ครอบครัวอบอุ่น ไว้
ลอง download ดูนะคะ เผื่อจะเป็นประโยชน์ตอนสอบบ้าง
ปล.ลายมือสวยเล็กน้อย คิดว่าน่าจะอ่านออก

Attached Files

หนทางสู่ที่สุดแห่งธรรม

#18 tonz

tonz

Posted 11 January 2008 - 08:58 PM

มีข้อสอบปีที่แล้วนะครับ
ทำเป็นแบบออนไลน์ ลองทำดูนะครับ ไม่ต้องสมัครสมาชิก
ตอนนี้กำลังแปลเป็นภาษาอังกฤษ และ ภาษาจีนอยู่นะครับ

http://www.dhammakaya.org.sg

เว็บเป็นภาษาจีนนะครับ
ลองทำดูนะครับผม แปลถูกบ้างผิดบ้าง พอเป็นไกด์ไลน์
ทำสนุกๆๆๆ ก่อนสอบจริงๆนะครับ unsure.gif

#19 สาธุธรรม

สาธุธรรม

Posted 15 January 2008 - 05:47 PM

ขออนุโมทนาบุญปัญญาบารมี กับทู๊กท่านด้วยใจใสๆ เลยค่ะ สาธู๊.......
หยุดนิ่งนั้นแหละไซร้ พรหมจรรย์
พระผุดผ่านทุกวัน สะอาดเกลี้ยง
นิวรณ์หมดสุขสันต์ สดชื่น
ชีพรื่นธรรมหล่อเลี้ยง ผ่องทั้งกายใจ

สุนทรพ่อ

#20 hk_girlza

hk_girlza

Posted 15 January 2008 - 06:28 PM

ดีจังเลยค่ะ

อนุโมทนา กับผู้มีบุญ ทุกท่านค่ะ

#21 Honey

Honey

Posted 16 January 2008 - 01:02 PM

อนุโมทนาบุญกับทุกท่านค่ะ ขอให้ได้ความรู้จากการสอบครั้งนี้อย่างเต็มทีค่ะ

#22 ขวัญมณีเบิกบาน

ขวัญมณีเบิกบาน

Posted 19 January 2008 - 04:41 PM

อนุโมทนาบุญกับครอบครัว(ธรรมกาย)อันแสนอบอุ่นของพวกเราเราทุกท่านนะคะ ท่านใดมีแนวข้อสอบอัตนัยปีนี้(สอบพรุ่งนี้)กรุณาด้วยนะค่ะ

#23 ขวัญมณีเบิกบาน

ขวัญมณีเบิกบาน

Posted 20 January 2008 - 08:49 PM

สอบเสร็จแล้ว ทำไม่ทันค่ะ เวลาน้อยจัง สาธุๆ

#24 เฉย เฉย

เฉย เฉย
  • Interests:เรื่องกฎแห่งกรรม การกระทำ สมาธิ

Posted 22 January 2008 - 02:14 PM

ข้อสอบปีนี้ glare.gif สุดยอด
แม้มืดตื้อ..มืดมิด..ก็มีสิทธิ์เข้าถึงธรรม

#25 หวานสะอาด

หวานสะอาด

Posted 22 January 2008 - 11:44 PM

ข้อสอบปีนี้สุดยอดจริงๆ ต้องละเอียดรอบคอบ อ่านคำตอบให้ครบก่อนเลือก ชอบมากที่ มีอยุ่ข้อหนึ่ง เราเลือก ค. ลงดินสอเสร็จ ต้องลบออก เปลี่ยนมาเลือก ง. เพราะ ง.บอกว่าข้อ ค. ถูก สนุกดีค่ะ ลบไป ลบมาก็ยังทำทันพอดีๆ ใช้เวลาก่อนส่งคำตอบวนดินสอให้เข้มๆ เท่านั้น สมใจปรารถนา เพราะชอบและได้รับเหมาทำข้อสอบปรนัยเกือบทั้งหมด มั่นใจได้ประมาณ 80% ที่มั่นใจเพราะชอบฟังพระเทศน์ โดยเฉพาะเวลาหลวงพ่อทัตตะ เทศน์ ท่านอธิบาย ยกตัวอย่างจนดิ้นไม่หลุด จึงเข้าใจได้ชัด และอีกอย่างก็คือดู DMC ช่องนี้ช่องเดียว แม้อ่านหนังสือไม่จบ ก็อินกับครอบครัวอบอุ่นเกินพอที่จะตอบคำถามสนุกๆ ส่วนข้อสอบอัตนัยเพื่อนก็ใจดีให้ได้เขียนตอบข้อ 2 หน่อยหนึ่ง happy มากๆค่ะ ขอกราบขอบพระคุณท่านคณะกรรมการที่ออกข้อสอบได้น่าสนุกมากๆค่ะ แถมขออนุญาตเอาบุญพิเศษมาฝาก 2 บุญคือ บริจาคโลหิตบูชาธรรมคุณยายเมื่อวันพฤหัสบดีที่ 17 ม.ค.51 และได้ร่วมบุญซื้อที่ดินเพิ่มที่เขาใหญ่บุชาธรรมคุณยาย เมื่อวันที่ 19 ม.ค.51 ขอให้ทุกท่านที่ได้อ่านกระทู้นี้ได้บุญไปด้วยกันนะคะ และก็ขอให้ทุกท่าน happy กับปีหนูดี มิกกี้เม้าส์เรารวยแรงนะคะ happy.gif

#26 suppy001

suppy001

Posted 24 January 2008 - 05:17 PM

Sa Thu Krub