Jump to content

- - - - -

ขอคำแนะนำหลักธรรมในการสื่อสาร

• You cannot start a new topic
  • Please log in to reply
3 replies to this topic

#1 นัจจะ

นัจจะ
  • Interests:รักหลวงพ่อ

Posted 04 June 2008 - 09:31 AM

ขอความอนุเคราะห์ท่านกัลยาณมิตรกรุณาช่วยแนะนำ หลักธรรมในการสื่อสารและวิธีการฝึกปฏิบัติด้วยนะคะ เพื่อนำไปใช้สอนนักศึกษาค่ะ
ขออนุโมทนาบุญแด่ทุกท่านที่ให้คำแนะนำด้วยนะคะ

#2 Dd2683

Dd2683
  • Interests:ความรู้ในพระพุทธศาสนา-วิชชาธรรมกาย<br />ผลแห่งการปฏิบัติธรรม

Posted 04 June 2008 - 10:53 AM

แนะนำให้ศึกษาเรื่อง
มงคลสูตรที่ 10 การมีวาจาสุภาษิต
http://www.dhamma.net/mongkol/10.htm

สัมมาวาจา วิกิพีเดีย
http://th.wikipedia....rg/wiki/ส

#3 DJ.

DJ.

Posted 04 June 2008 - 01:30 PM

กระทู้นี้ควรเป็นกระทู้แนะนำ ให้ได้รับความคิดเห็นหลากหลายไปเรื่อยๆจากทุกสารทิศ
เพราะเป็นประโยชน์อย่างยิ่งต่อการเผยแผ่ธรรมไปทั่วโลก

(๑) รู้เขา รู้เรา
ผู้ฟังมีพื้นฐานระดับไหน ควรสอนจากง่ายไปยาก เหมือนพระพุทธเจ้า เทศน์อนุปุพพิกถา
เริ่มจากทาน ศีล สวรรค์ โทษของกาม อานิสงส์แห่งการออกจากกาม

(๒) ขอแนะนำมงคลชีวิต๓๘ (ของหลวงพ่อทัตตะชีโว และหลวงพี่ฐานะฯ มีเทป ซีดี หนังสือ)
เพราะเข้าใจง่าย เป็น"รูปธรรม" เริ่มจากง่ายไปยาก ติดดิน ใช้ได้ในชีวิตประจำวัน
คนที่ออฟฟิตผมชอบมาก ขอเทปไปทั้งชุดลย(กล่องใหญ่)
เหมาะกับนักเรียนที่ไม่มีความรู้ทางพุทธเลย คนปัจจุบันเชื่อแต่วิทยาศาสตร์
เพราะเทศน์เป็นเหตุเป็นผลเป็นLOGIC เป็นการปูพื้นฐานพุทธที่ดีและแน่นที่สุดของที่สุดเลยครับ
(พื้นฐานสำคัญที่สุด เพราะศรัทธาที่ดีต้องมีพุทธิปัญญาเป็นพื้นฐาน)

(๓) หลังจากที่นักเรียนเกิดพุทธิปัญญาจากมงคลชีวิต๓๘แล้ว นักเรียนจะเกฺิดศรัทธาอย่างยิ่งยวดตลอดกาลนานข้ามภพข้ามชาติต่อพระพุทธศาสนา ไม่ใช่ศรัทธาแบบมีข้อต่อรอง ถึงตอนนี้ก็สามารถสอนเรื่องที่ลึกซึ้งขึ้น เป็น"นามธรรม"มากขึ้น เช่น เรื่องกฏแห่งกรรม, case study,(เหมือนเรียนMBA, ต้องเรียนพื้นฐานบัญชี,การเงิน,การตลาด,ทรัพยากรมนุษย์,เศรษฐศาสตร์,กฏหมาย,ฯลฯก่อน แล้วค่อยไปวิเคราะห์ case study) ก็จะเกิดปัญญาที่สูงขึ้นไปอีกระดับหนึ่ง

(๔) ในทุกระดับ(๑,๒,๓) ต้องสอนนั่งสมาธิ๐๗๒ ไปพร้อมๆกัน จึงจะได้ผลอย่างถึงสัญชาตญาณภายในลึกๆ แล้วจะไม่มีสิ่งใดมาเปลี่ยนแปลงศรัทธาได้เลย

(๕) คุณครูต้องฝึกพูดฝึกสอนหน้ากระจก เตรียมสื่อการสอนอย่างสุดฝีมือ ทุ่มเทจนเก็บเอาไปฝัน

(๖) สาธุกับครูแก้วของโลกครับ

#4 นัจจะ

นัจจะ
  • Interests:รักหลวงพ่อ

Posted 07 June 2008 - 12:41 AM

ขออนุโมทนาบุญแด่ท่านผู้อนุเคราะห์คำตอบทุกท่านค่ะ จะนำคำแนะนำที่มีคุณค่าไปใช้ประโยชน์กับนักศึกษาต่อไปค่ะ