Jump to content

- - - - -

ข่าวร้ายที่สุดที่กลัวมานานก็เกิดขึ้นจริงๆๆ

• You cannot start a new topic
  • Please log in to reply
27 replies to this topic

#1 เด็กน้อยมาวัด

เด็กน้อยมาวัด

Posted 18 September 2008 - 10:07 PM

สวัสดีค่ะ....ทุกท่าน
ดิฉันกลับมาตั้งกระทู้อีกแล้ว ...ก็เพราะวันนี้ได้รับข่าวร้ายที่กลัวแสนกลัวมานาน
นั่นก็คือ มหาวิทยาลัยให้มาประชุมวันที่ 10 ตุลาคม 2551 นี้ ผู่ที่ไม่เข้าประชุมจะตัดสิทธิ์การจบการศึกษา และห้ามฝึกงานในเทอมนี้และปีหน้าเทอม1อีกด้วย ดังนั้น ทำให้ไม่สามารถมางานหล่อหลวงปู่ได้ ทั้งๆๆที่ตั้งใจจะมาช่วยงานอย่างเต็มที่ พร้อมทั้งชวนคนแถวบ้าน,มหาวิทยาลัย,และเพื่อนสมัยม.ปลายมาได้หลายคนแล้วเชียว เลยรู้สึกผิดหวังมากๆๆถึงที่สุดเลยที่เดียว ....ตอนแรกกะว่าถ้าติดสอบ หรือ สัมภาษณ์ฝึกงานอะไรก็สามารถมาได้ แล้วค่อยตามแก้ที่หลัง แต่นี่มันไม่สามารถขาดได้จริงๆๆ

ทำไงดี...
1. ช่วยบอกวิธีในการร่วมบุญในครั้งนี้ได้บ้าง แม้ว่าจะไม่ได้อยู่ในงานด้วยนะค่ะ
2. ช่วยบอกข่าวงานบุญอะไรก็ได้ที่สามารถทำได้ก่อนวันที่10 ตุลาคม
3. ช่วงเช้า ก่อน9:00น.มีงานพิธีอะไรบ้าง เพราะจะได้มาร่วมงานได้บ้าง ซักชั่วโมงก็ยังดี
จาก...เด็กพึ่งเข้าวัด
หยุดเป็นตัวสำเร็จ

#2 สาธุธรรม

สาธุธรรม

Posted 18 September 2008 - 10:28 PM

ให้อธิษฐานอย่างเดียวเ ลยค่ะ

วันละหลายๆครั้ง ว่าขอใ ห้ได้มางานวันที่ 10 ตุลา ค่ะ

และ ที่สำคัญ

ต้องเชื่อมั่น พันล้านเปอร์เซ็นต์ด้วยว่าเรื่องนี้จะเป็นไปได้จริงๆ

ปล. ดิฉันเ จอมาแล้วค่ะ ทำให้ได้มาวันครูธรรมกาย มีปัญหาทั้ง พาสปอร์ต และ บัตรประชาชน อย่างเฉียดฉิว
ทำให้ไม่ต้องไปต่างประเทศ ค่ะ
หยุดนิ่งนั้นแหละไซร้ พรหมจรรย์
พระผุดผ่านทุกวัน สะอาดเกลี้ยง
นิวรณ์หมดสุขสันต์ สดชื่น
ชีพรื่นธรรมหล่อเลี้ยง ผ่องทั้งกายใจ

สุนทรพ่อ

#3 บุญเย็น

บุญเย็น

Posted 18 September 2008 - 11:28 PM

ใช่ครับ
ปาฏิหาริย์มีจริง มั่นใจนะครับ อีกหลายวัน
ยังมีเวลาอธิษฐาน่
ถ้าเป็นบุญของเรา อะไรก็ขวางมิได้ครับ
แถมยังมีคนที่เราจะพามาอีก
บุญต่อบุญนะครับ
เอาใจช่วยครับ
ขอให้ได้มาครับ
นำมอ ตี่ จ่าง อ้วง ผู่ สัก

#4 somchet

somchet

Posted 18 September 2008 - 11:54 PM

ตัวอยู่ในที่ประชุม แต่ใจให้อยู่กับหลวงปู่ ก็จะไม่ตกบุญครับ

#5 Ooy1122

Ooy1122

Posted 18 September 2008 - 11:55 PM

งานบุญใหญ่อย่างนี้ หลวงพ่อเคยบอกว่า ไม่ต้องลามาเลย ... และเราก็เคยทำมาแล้ว และก็ผ่านมาได้ด้วยดี..
ตอนนั้นเราได้งาน่ใหม่ที่ธนาคารแห่งหนึ่ง เป็นวันที่ต้องไปรายงานตัวและทำงานวันแรก ...

ซึ่งในวันนั้นตรงกับวันหล่อพระประธาน .. และเราก็อยากไปร่วมบุญมากๆๆ
พอตอนเช้าเราก็ไปรายงานตัวที่ธนาคารแห่งนั้น (สนง.ใหญ๋) พอรายงานตัวเสร็จ .. เราแว๊บออกมาเลย
.... บางคนที่ไปรายงานตัวด้วยกัน ก็กลับเข้าไปทำงานที่สาขาเหมือนเดิม ซึ่งเป็นวันวันแรก

แต่เราก็ กล้าดี แบบว่าไงว่าตามกัน...

พอช่วงบ่าย ฝ่ายบุคคลโทรมาตาม ว่าเราอยู่หนาย..ยย

เราก็บอกว่า .. เรามาทำบุญใหญ่หล่อพระประธาน และจะเอาบุญมาฝากนะคะ..

..เท่านั้นแหละ .. จนท.ฝ่ายบุคคล คนนั้น ก็เออออ เห็นดีด้วย และก็วางสายแบบแฮปปี้ไปเลย...

พอวันที่ 2 เราก็ไปทำงาน ตามปกติ แบบไม่มีอะไรเกิดขึ้น (เห็นไหม ... บุญจะจัดสรรให้เราเอง)

.... ลองดูนะคะ .. งานบุญใหญ่อย่างนี้ไม่อยากให้ พลาด ค่ะ ....

สาธุค่ะ ...

#6 Madar4u

Madar4u

Posted 18 September 2008 - 11:59 PM

ให้นั่งสมาธิ เดินวิชา 18 กายทุกวัน ใจอยู่กับองค์พระ ไม่แน่นะอาจจะเจอหลวงปู่ก็ได้...

#7 สุรชัย (กัปตัน)

สุรชัย (กัปตัน)

Posted 19 September 2008 - 12:05 AM

ขอให้ปาฏิหาริย์เกิดขึ้นจริงด้วยนะครับ อยากให้ทุกคนได้ร่วมกันทำบุญกันครับ อนุโมทนาสาธุบุญครับ

#8 peter10

peter10

Posted 19 September 2008 - 12:29 AM

อัศจรรย์ตะวันแก้ว
เราได้เห็นได้พบ ไม่รู้กี่ครั้งกี่ครา
การอธิฐานจิต ต่อ พระเดชพระคุณหลวงปู่
อย่างถูกหลักวิชา
เตรียมกายเตรียมใจนั่งธรรมะ
ความอัศจรรย์คงปรากฏเป็นปฏิหารย์
ขอให้สมปรารถนานะคับ

เลือกเอา บัวมีสี่เหล่า
เลือกเอา ใจใสๆ

#9 usr16422

usr16422

Posted 19 September 2008 - 10:05 AM

ขอให้ได้มาร่วมงาน นะคะ เหตุการณ์แบบนี้เราประสพมากับตัวเองแล้วในวัน ครูธรรมกาย คือพอตั้งใจจะมาร่วมงาน ก็เกิดเหตุให้ต้อง ไม่มีทางมาแห่งทรัพย์ แม้แต่ค่ารถที่จะเดินทางมาวัด (อ้อเราอยู่ ภูเก็ต ) 720 บาทยังไม่มี แต่ความที่อยากได้บุญ กับหลวงปู่มากๆ หันไปเห็น เครื่องเสียง มินิ คอมโป เลยเอาไปจำนำ แม้แต่งานก็ไม่ได้ลา แบบมาเลย พอกลับไป
ก็มี งาน พิเศษ เข้า มา อย่าง ปฎิหารย์ ทำให้เรามี ปัจจัยที่จะได้หล่อหลวงปู่เพิ่มขึ้น ....10 บาท เพียงแต่ท่านต้องเชื่อมั่นใน พระเดชพระคุณ หลวงปู่ หมั่นระลึกนึกถึงท่านให้อยู่ในกลางกายของเราอยู่ตลอดเวลา ท่านจะส่งผังสำเร็จให้เรา..
อย่ากังวล ...เน้นอย่ากังวล ทำใจให้สบายๆ... ลองดูนะคะ

#10 เด็กอนุบาลหน้าใสใจดี

เด็กอนุบาลหน้าใสใจดี

Posted 19 September 2008 - 10:23 AM

ถ้าเป็นเรานะ.. เราจะอธิษฐานกับหลวงปู่มากๆ..
แล้วพอถึงวันจริง.. อะไรจะเกิดขึ้นก็ช่าง เราก็จะมางาน.. แบบไม่สนใจว่าจะเกิดอะไรขึ้น..
ไม่จบก็ไม่จบสิ.. เขาคงไม่ตัดสิทธิ์คุณไม่ให้จบตลอดชีวิตหรอก.. เรียนมาตั้งนาน.. จริงมั๊ย..
อย่างมากก็จบช้ากว่าปกติ 1 เทอม หรือ 1 ปี.. แต่เพื่อหลวงปู่.. ถ้าเป็นเรา. .เรายอม..
จะจบช้า จบเร็ว.. ยังไงก็จบ..
ดีซะอีก.. เป็นวีรกรรมที่คุณจะจดจำไปตลอดชีวิตเลย.. ว่า.. เพื่อหลวงปู่.. คุณยอมทำได้ขนาดนี้..
และระหว่างที่รอจบ.. วิชาต่างๆคุณเรียนมาหมดแล้ว.. คุณก็ทำงานก่อนได้.. ไม่เห็นต้องรอจบอย่างเป็นทางการเลย..
หรือถ้าเกิดกรณีเลวร้ายนัก.. ก็มาเรียน DOU ก็ได้..
ถ้าคุณรู้จักหลวงปู่และเข้าใจเรื่องราวทั้งหมด.. มันเทียบกันไม่ได้เลย..
มาเถอะ.. happy.gif
ชีวิตคือการเข้ากลาง..
ที่สุดแห่งธรรมนั้นเป็นเป้าหมาย..
โลกจะสุขสันต์เมื่อท่านเข้าถึงธรรมกาย..
สว่างไสวทั่วทุกธาตุธรรม..

#11 Boontomak

Boontomak

Posted 19 September 2008 - 12:17 PM

สาธุ
ทำมากได้มาก ทำน้อยได้น้อย ยายทำ ยายก็ได้ คุณก็ไม่ได้ คุณทำคุณก็ได้ เพราะฉะนั้นก็ทำมากๆ ไว้ก่อน เราทำทุกๆ วัน "ขอให้ข้าพเจ้าได้เข้าวัดตลอดชีวิต"

#12 pat2001

pat2001

Posted 19 September 2008 - 01:29 PM

สาธุกับทุกความคิดเห็น
น่าประทับใจมากครับ

#13 usr25282

usr25282

Posted 19 September 2008 - 01:48 PM

ขอเป็นกำลังใจให้นะคะ จิตเป็นตัวกำหนด ต้องคิดว่ายังไงก็ได้มา วิธีการจะมาเอง แล้วที่สำคัญนึกถึงหลวงปู่อยู่ตลอดเวลานะคะ จะกลัวทำไมกันล่ะจ้า เรามีหลวงปู่ ลูกพระธัมหลานคุณยายต้องมั่นใจซิจ้า เราเองนะอยากทำบุญแบบจารึกชื่อที่แกนกลางของหลวงปู่มากๆ ทั้งๆที่ ไม่รู้ว่าจะหาเงินมาจากไหน แต่มั่นใจว่าต้องได้แน่นอน เพราะปีที่แล้วก็ทำแบบนี้ ตอนโมเดล คิดแล้วก็ได้ถวาย1s. ปีนี้ยากกว่าปัญหาก็เยอะ เชื่อเถอะ! อุปสรรคไม่มาบารมีไม่เกิด ถ้ามันสุดๆ จริงๆ ก็ลองคิดว่า ถ้าพรุ่งนี้(คือวันที่ 11 ตุลา)จะต้องตาย! คุณจะเลือกไปที่ไหนในวัน 10???

........ ความเชื่อ นำมาซึ่ง ศรัทธา ศรัทธา ที่มากพอนำมาซึ่ง ปาติหาริย์...............

........... จงอย่ามองปัญหา ให้เป็นปัญหา ลองมองให้เป็นที่มาของปัญญา ปัญหาจะหมดไป .................

เราเชื่อว่า เธอได้มาแน่นอน ถ้าใจเธออยากมาจริง จริง ไม่เป็นไรนะ สู้ สู้ ... You Can Do If You Thing!!!

เพิ่งมาได้ปีกว่าๆ เหมือนกัน แต่มั่นใจว่าเราก็ต้อง 1 ในนักรบธรรมเหมือนกัน ไม่งั้นไม่มาเจอกันหรอก ยิ้มเข้าไว้
จาก....ต้องเองจ้า! ต้องสู้ ต้องสู้ จึงจะชนะ

#14 ฟ้ายังฟ้าอยู่

ฟ้ายังฟ้าอยู่

Posted 19 September 2008 - 02:38 PM

เรื่องแบบนี้ ฟ้าร้างเคยเจอกับตัวค่ะ

สอบสำคัญมากเหมือนกัน

ตอนนั้นงานบุญตอกเสาเข็มต้นสุดท้าย มหาธรรมกายเจดีย์

ฟ้าร้างตัดสินใจ "ตก"

ตก เป็นตก ซ้ำชั้นเป็นซ้ำชั้น เอาไงเอากัน ตายเป็นตาย ไม่จบ ก็ไม่ต้องจบ งานนี้ยอมเรียนไม่จบ แต่ฉันจะไม่ยอมตกบุญเด็ดขาด

วันรุ่งขึ้น ไปโรงเรียน กะแน่ว่าต้องโดนเรียกตัวไปสอบสวน ปรากฎว่า เมื่อวานไม่มีสอบเฉยเลย อาจารย์ป่วยหนัก ไม่มีคนคุมห้องสอบ ฟ้าร้างรอดตัวมาได้อย่างไม่น่าเชื่อ แล้วเขาก็เลื่อนไปสอบวันถัดไป

เป็นไงคะ อัศจรรย์ดีมั้ย อานุภาพแห่งบุญและความตั้งใจจริงของเรา
"เกิดมาว่าจะมาหาแก้ว พบแล้วไม่กำจะเกิดมาทำไม
อ้ายที่อยากมันก็หลอก อ้ายที่หยอกมันก็ลวง ทำให้จิตเป็นห่วงเป็นใย.."
พระมงคลเทพมุนี (สด จันทสโร)

#15 peter10

peter10

Posted 19 September 2008 - 03:15 PM

นักเรียนอนุบาล เด็กอนุบาลหน้าใสใจดี
จำนวนความเห็น: 607
ความคิดเห็น #11 |
ถ้าเป็นเรานะ.. เราจะอธิษฐานกับหลวงปู่มากๆ..
แล้วพอถึงวันจริง.. อะไรจะเกิดขึ้นก็ช่าง เราก็จะมางาน.. แบบไม่สนใจว่าจะเกิดอะไรขึ้น..
ไม่จบก็ไม่จบสิ.. เขาคงไม่ตัดสิทธิ์คุณไม่ให้จบตลอดชีวิตหรอก.. เรียนมาตั้งนาน.. จริงมั๊ย..
อย่างมากก็จบช้ากว่าปกติ 1 เทอม หรือ 1 ปี.. แต่เพื่อหลวงปู่.. ถ้าเป็นเรา. .เรายอม..
ดีซะอีก.. เป็นวีรกรรมที่คุณจะจดจำไปตลอดชีวิตเลย.. ว่า.. เพื่อหลวงปู่.. คุณยอมทำได้ขนาดนี้..
และระหว่างที่รอจบ.. วิชาต่างๆคุณเรียนมาหมดแล้ว.. คุณก็ทำงานก่อนได้.. ไม่เห็นต้องรอจบอย่างเป็นทางการเลย..
หรือถ้าเกิดกรณีเลวร้ายนัก.. ก็มาเรียน DOU ก็ได้..
ถ้าคุณรู้จักหลวงปู่และเข้าใจเรื่องราวทั้งหมด.. มันเทียบกันไม่ได้เลย..
มาเถอะ..
วันนี้ 10:23

แบบนี้ต้องอนุโมทนา เรียกว่า นักเรียนอนุบาลหน้าใสใจ เด็ด คร้าบบบ ฮ่าๆๆ laugh.gif wink.gif
เลือกเอา บัวมีสี่เหล่า
เลือกเอา ใจใสๆ

#16 Ozeria

Ozeria

Posted 19 September 2008 - 04:33 PM

อธิษฐานจิต และต้องตั้งจิตนิ่ง ๆ ที่ศูนย์กลางกายฐานที่ 7 ด้วยนะคะ ก่อนอธิษฐาน

แรง เร็ว และได้ผลเสมอค่ะ

เอาใจช่วยนะคะ

ขอให้ได้มาหล่อหลวงปู่ให้ได้นะคะ

สาธุ อนุโมทนาบุญค่ะ

ลูกพระธัมฯ หลานหลวงปู่ หลานคุณยาย

#17 pp_dmc

pp_dmc

Posted 19 September 2008 - 08:14 PM

สุดยอดกับทุกๆ ท่าน เลยค่ะ ได้ใจมาก ๆ ทุกคนเลย เป็นทั้งคนเก่งและดีเลยค่ะ

#18 swo

swo
  • Meditation Admin

Posted 19 September 2008 - 08:28 PM

ตอบ 3 ประเด็น

1. อธิษฐานจิตอย่างแรงกล้า ว่า ขอให้ได้มาเป็นอัศจรรย์ ทำซ้ำๆ กันไปเรื่อยๆ

2. ถ้าถึงวันงาน ยังไม่มีการ เปลี่ยนแปลง ก็พิจารณาแล้วสามารถ ตัดใจมาได้ ก็มาเถอะ แต่ต้องมาด้วยความสบายใจ แล้วกลับไปเจออะไร ก็ต้องพร้อมที่จะยอมรับ ต่อสถานการณ์นั้น โดยไม่โทษใคร ... เช่น ไม่โทษคนเชียร์ให้มาร่วมงาน เป็นต้น

3. ถ้าหากมาไม่ได้ และตัดใจไม่ได้ ก็มีร่วมพิธี ได้ดังนี้

3.1 เข้าเว็บ DMC.tv ดู real time
3.2 ถ้ามือถือ เป็นเครือข่าย dtac และมีมือถือที่มีความสามารถ ก็ดู realtime ได้ทางมือถือนะ ก็สามารถดูได้จากทุกที ที่คลื่นสัญญาณ dtac ไปถึง ลองถามเวบมาสเตอร์ dmc.tv ดู
3.3 ถ้าอยู่ใน กทม. ฟังวิทยุ am คลื่น 1521 .. เวลา 5.30-12.00 น.

สำหรับบุญช่วงนี้ ก็คือ ร่วมบุญหล่อทองหลวงปู่อย่างเดียว ทุ่มทำให้เต็มที่ ด้วยใจใสใส ทั้งก่อนทำ ขณะทำ และหลังทำ

ส่วนช่วงเช้า พิธีเริ่ม 9.30 น. ก่อนหน้านั้น DMC ก็จะมีประมวลงานบุญที่ต่างๆ บ้าง หรือ พิธีกรมาพูดถึงบรรยากาศงานบุญต่างๆ รวมทั้งกิจกรรมวันงานบ้าง

อนุโมทนาบุญ
จากเด็กวัด

#19 Kotcha...

Kotcha...

Posted 19 September 2008 - 09:16 PM

ทั้งอธิษฐานแล้วก็เมื่อถึงวันงานจริง ๆ ก็มาเลยครับ ตัดความคิดทุกอย่างออกไป
ผมเองก็เคยมีประสบการณ์แบบนี้ครับ แต่ก็แบบว่ายังไงดีอ่ะครับ เป็นไงเป็นไง ตอนนี้ต้องเอาบุญก่อน เรื่องอื่นค่อยว่ากัน แล้วก็ปลื้มทุกครั้งเลยครับ

#20 72

72

Posted 19 September 2008 - 09:29 PM

สุดยอดจริงๆ

มาเลย ไม่ต้องคิดนอกเรื่องนอกราว ต้องไม่คิดว่าจะมาไม่ได้ คิดว่าจะมาอย่างเดียว ยังไงก็ต้องมา

จะมาหล่อหลวงปู่อย่างเดียวเท่านั้น ไม่ต้องคิดเรื่องสัมภาษณ์เลย

อย่ากังวล มาอย่างเดียว

#21 tep072

tep072

Posted 20 September 2008 - 03:27 PM

บุญมากด้วยยากยิ่งในสิ่งคิด
ใช่ว่าติดเป็นกับดักชงักฉงน
วันวันเดียวเกี่ยวกับกรรมหลุดจำนน
หรือจะบ่นเสียดายอีกหลายปี
จะเสียดายอันใดให้เลือกเถิด
เสียดายเกิดคือโซ่ตรวนไม่ชวนหนี
ให้ติดกับจับเราไว้ในวันดี
ให้เรามีกรงขังไม่ดั่งใจ
จงศึกษาให้ดีว่าชีวิต
มีบุญติดตัวมากจะยากไหม
อุปสรรคมีมาในคราใด
ก็เป็นใจของเราสร้างเก่ากรรม
จงสลัดโซ่ตรวนชวนกังวล
ให้ส่งผลวันนี้มีกรรมใหม่
ถ้าชนะละได้ภายหน้าใด
ก็จะไม่เหมือนวันนี้ที่ต้องทุกข์

#22 NoteBook

NoteBook

Posted 20 September 2008 - 05:10 PM

มาร่วมงานเลยครับ...งานทางโลกทำเมื่อไรก็ได้
งานหลวงปู่สำคัญมากกว่า

อย่างผมในวันหล่อหลวงปู่...มีงานเข้าล่วงหน้าเลยนะครับ
ระบุเฉพาะเจาะจงเป็นวันหล่อหลวงปู่...แต่ก็แก้ไขไปได้เรียบร้อย
อีกไม่กี่วันก็มีงานเข้ามาอีกระบุเฉพาะเจาะจงเป็นวันหล่อหลวงปู่อีก
(กำหนดการมาเรียบร้อย) แต่ก็ไม่ได้ทำให้ผมหวั่นไหว..ก็สามารถจัดการไปได้ด้วยดี
วันหล่อหลวงปู่ผมไปแน่นอน

ภารกิจนี้สำคัญมาก...มารย่อมขัดขวางเป็นธรรมดา...เราลูกหลานหลวงปู่ต้องช่วยกันปราบมารให้ได้นะครับ

#23 หมอป๊อง

หมอป๊อง

Posted 21 September 2008 - 11:26 AM

mad.gif ขอเป็นกำลังใจให้นรอ.patto ต้องตัดสิน-ตัดใจ เองนะ

และอนุโมทนาบุญกับทุกท่านที่ตอบกระทู้ด้วยครับ

Attached Files

#24 homer324

homer324

Posted 22 September 2008 - 01:13 PM

นักเรียนอนุบาล เด็กอนุบาลหน้าใสใจดี

มาเถอะ..
19/9/2008 10:23

นี่ต้องเรียกว่า "เอาชีวิตเป็นเดิมพัน"

ถ้าคุณทำได้ เข้าขั้นเป็น "อุปบารมี" เลยทีเดียว..

อนุโมทนาครับ..

#25 253555

253555

Posted 22 September 2008 - 02:00 PM

เคยอธิฐานด้วยแหละ

ตอนนั้นงานยังไม่เสร็จ ยังรอดมาได้เลย cool.gif

อาจารย์ไม่มาวันนั้น ป่วย glare.gif

ให้ส่งต่ออาทิตย์หน้า biggrin.gif

#26 yoodgon

yoodgon

Posted 22 September 2008 - 08:07 PM

ถ้าทุกอย่างทำได้ง่ายๆไปหมดก็จะไม่มีผู้ที่ได้สร้างบุญ แบบเอาชีวิตเป็นเดิมพัน หรือสร้างปรมัตถบารมี
โอกาสนี้แหละ ที่จะวัดใจ ว่าเราจริงแค่ไหน

#27 ณ ๐๗๒

ณ ๐๗๒

Posted 22 September 2008 - 08:21 PM

ขอเอาใจช่่วยนะคะ อธิษฐานกับหลวงปู่ทุกๆ วัน
แล้วมาตัดสินใจมาหล่อหลวงปู่กันค่ะ

ความพร้อมเกิดขึ้น เมื่อเริ่มต้นลงมือทำ (โอวาทหลวงพ่อ 27/4/51)

ไม่มีสิ่งใดที่จะรัดตรึงใจบุรุษให้หลงใหลได้มากเท่ากับสตรี  ไม่มีสิ่งใดที่จะรัดตรึงใจสตรีให้หลงใหลได้มากเท่ากับบุรุษ
แท้จริงแล้วความรักก็เปรียบดั่งเครื่องพันธนาการ  ที่มัดตรึงเหนียวแน่น ให้ลุ่มหลงอยู่ ย่อมจะต้องเวียนว่ายตายเกิดและจมอยู่ในกองทุกข์ร่ำไป

#28 สาธุธรรม

สาธุธรรม

Posted 23 September 2008 - 12:00 PM

สาร์นแสดงความปรารถนาดี ตั้ง 26 ความเห็น ถึงเจ้าของกระทู้ไม๊น๊า....
หยุดนิ่งนั้นแหละไซร้ พรหมจรรย์
พระผุดผ่านทุกวัน สะอาดเกลี้ยง
นิวรณ์หมดสุขสันต์ สดชื่น
ชีพรื่นธรรมหล่อเลี้ยง ผ่องทั้งกายใจ

สุนทรพ่อ