Jump to content

- - - - -

ยี่เป็ง ยี่เป็ง

• You cannot start a new topic
  • Please log in to reply
11 replies to this topic

#1 บี

บี

Posted 14 October 2008 - 02:31 PM

สวัสดีครับ
วันนี้นำภาพวันงานยี่เป็ง ที่ธุดงคสถานล้านนามาฝาก ครับ ซึ่งปีนี้วันงานตรงกับวันที่ 8 พย. อย่าพลาดนะครับ

Attached Files

#2 สุภาพบุรุษ072

สุภาพบุรุษ072

Posted 14 October 2008 - 03:07 PM

สาธุ

#3 ทัพพีในหม้อ

ทัพพีในหม้อ
  • Moderators

Posted 14 October 2008 - 05:49 PM

อยากไปด้วยจัง ต้องทำยังไงบ้างครับ
สมาชิกเว็บไซต์ทุกท่านที่เข้ามาอ่านกระทู้ สามารถร่สมกิจกรรมสะสมคะแนนเพื่อแลกรับของที่ระลึกจากทางทีมงานได้ฟรีๆ ทำตามนี้เลยครับ ..... ทุกๆ กระทู้ที่สมาชิกตั้งขึ้น เพื่อให้เกิดการแลกเปลี่ยนความคิดเห็นในทางธรรม จะได้รับคะแนนสะสมทันที่ 3 คะแนน ..... ทุกๆ การตอบกระทู้ที่เป็นการตอบแบบมีสาระทางธรรม จะได้รับคะแนนสะสมทันที่ 1 คะแนน และ 0.1 คะแนนสำหรับการเข้ามาอนุโมทนาบุญ ..... อย่าลืมมาร่วมกิจกรรมกันนะครับ

#4 อาม่า

อาม่า

Posted 14 October 2008 - 08:02 PM

มา พวกเรามะ พากัน ไปลอยโคม ยี่เป็ง.... นักท่องเที่ยว พากันตื่นตัวมากมาย เลยแหละ
แต่ เราตื่นเต้น เพราะจะ ไปลอยโคมยี่เป็ง ถวายเป็นพุทธบูชา
ได้ อ่านความเห็นของหลายๆคนที่ไป บอกว่า ประทับใจ มากมาย คุ้มสุดๆ

#5 เด็กอนุบาลหน้าใสใจดี

เด็กอนุบาลหน้าใสใจดี

Posted 14 October 2008 - 08:59 PM

ไปลอยโคม.. อย่าลืมไปเอาบุญในงานกฐินของธุดงคสถานล้านนาช่วงกลางวันด้วยน๊า..
ไปกันเป็นทีม.. จะได้บุญเยอะๆ.. ปลื้มเยอะๆนะ..
สาธุ สาธุ สาธุ.. happy.gif
ชีวิตคือการเข้ากลาง..
ที่สุดแห่งธรรมนั้นเป็นเป้าหมาย..
โลกจะสุขสันต์เมื่อท่านเข้าถึงธรรมกาย..
สว่างไสวทั่วทุกธาตุธรรม..

#6 ฉันรักบุญ

ฉันรักบุญ

Posted 14 October 2008 - 10:34 PM

อยากไป อยากไป เมื่อปีที่แล้วได้ดู ถ่ายทอดสด จาก DMC สวยมากๆๆ เลยครับ แล้วก็ตั้งใจว่า ปีนี้จะไปร่วมงาน ร่วมบุญ ด้วย ขอรายละเอียด และเส้นทาง ที่จะไปร่วมงานด้วยนะครับ ถ้ามี ขออนุโมทนาบุญด้วยนะครับ สาธุ

จาก ฉันรักบุญ

#7 Arareในบุญ

Arareในบุญ

Posted 14 October 2008 - 11:48 PM

มากันเยอะๆ น่ะค่ะ
รับรองสนุกมากเลยค่ะ
เริ่มงานประมาณ 13.30 น่ะค่ะ
เพราะมีทอดกฐินล้านนา จ้า

สนใจลองโทร มาถามเรสก็ได้ น่ะค่ะ เรพาะเราอยู่เชียงใหม่ ยินดีต้อนรับค่ะ
089-6326477

#8 Tree

Tree

Posted 15 October 2008 - 02:22 AM

งดงามมากครับ
ขอร่วมอนุโมทนาด้วยนะครับผม สาธุ สาธุ สาธุ

#9 เด็กอนุบาลหน้าใสใจดี

เด็กอนุบาลหน้าใสใจดี

Posted 15 October 2008 - 10:17 AM

ที่เราแนะนำให้ไปร่วมงานทอดกฐินช่วงกลางวันด้วย เพราะ..

1. ท่านจะได้เห็นพิธีที่งดงาม วัฒนธรรมที่งดงามของชาวล้านนา
2. ตามรูปแบบการจัดงาน ปกติจะมีการออกร้านแจกอาหารให้ท่านที่มาร่วมงานฟรีตลอดงาน
3. ท่านจะได้เห็นภาพของผู้เฒ่าผู้แก่, หนุ่มสาว, และเด็กๆชาวล้านนา แต่งกายในชุดที่สวยงามแปลกตา
ซึ่งหาดูได้ไม่ง่ายเลย..
4. จะได้เห็นการละเล่น และความสามารถของเด็กๆชาวล้านนา โดยเฉพาะนักเรียนที่มีคุณภาพของ
โรงเรียนพิงครัตน์.. ซึ่งแต่ละคนนอกจากจะน่ารักแล้ว ยังมีความสามารถในด้านต่างๆเป็นอย่างดี
5. ได้บุญงานกฐินล้านนาไปเต็มๆ.. ซึ่งหากเสียค่าใช้จ่ายเดินทางไปแล้ว.. ก็ไม่ควรพลาดบุญนี้เลย..

การเดินทางสำหรับท่านที่ขับรถไปเอง

ท่านที่ขับรถไปเองควรนอนพักผ่อนให้เพียงพอ.. เพราะระยะทางไกลมาก..
นอกจากท่านจะมีพลังฮึดเหนือมนุษย์.. แต่ก็ไม่ควรเสี่ยง.. ควรพักให้พอ..
ตรวจดูรถของท่านให้พร้อม.. ทั้งเครื่องยนต์.. ล้อ.. ยาง.. ระบบเบรค.. น้ำมันเครื่อง.. น้ำมันเกียร์.. ฯลฯ
และท่านควรมีทักษะการขับรถที่มากพอ.. ซึ่งส่วนใหญ่ท่านที่ขับไปเองก็จะมีทักษะดีอยู่แล้ว
และท่านควรพกแผนที่ไว้ด้วย..
การเดินทางคร่าวๆก็.. วิ่งขึ้นเหนือด้วยถนนพหลโยธินก็ได้..
หรืออาจเริ่มจากทางด่วนวงแหวนตะวันออก แถวๆแฟชั่นไอส์แลนด์ก็ได้
ไปเรื่อยๆตามแผนที่ก็จะเจอจังหวัดต่างๆตามลำดับ.. พอถึงเชียงใหม่ก็ดูแผนที่อันนี้..
http://www.lannafood.com/travelmap.htm

สำหรับท่านที่ไม่มีปัญหาการขับรถเวลากลางคืน..
หากขับออกจากกรุงเทพราว 5 โมงเย็น.. ก็จะถึงธุดงคสถานล้านนาประมาณตี 1 ตี 2 ได้
ช่วงตาก.. ลำพูน.. อย่าใช้ความเร็วมากนัก.. แถวนั้นเป็นหุบเขา.. และเวลากลางคืนหมอกจะลงจัดมาก..
แต่หากท่านวางแผนเดินทางไปกลางวัน..
ท่านก็มีข้อดีคือมองเห็นถนนสะดวก แต่ตลอดการเดินทางอากาศจะค่อนข้างร้อนมาก
ในเวลากลางวันของฤดูหนาว..

การเดินทาง.. สำหรับท่านที่ไม่ได้ขับรถไปเอง..

นั่งนครชัยแอร์ไปลงที่ขนส่งเชียงใหม่ (หรือขึ้นเครื่องบินไปลงสนามบินก็ได้)
แล้วต่อรถไป ม.แม่โจ้ อ.สันทราย
พอไปถึงซอยแถวๆแม่โจ้.. น่าจะมีป้ายบอกแล้วล่ะว่า จะไปธุดงคสถานล้านนายังไง
ปีที่แล้วเขาก็มีป้ายบอกทางตั้งแต่ปากซอยถนนใหญ่เลยนะ..
แต่ถ้าไม่มีป้าย.. พอนั่งรถไปถึง ม. แม่โจ้ แล้ว
แวะถามคนแถวนั้นได้เลย.. เขารู้จักธุดงคสถานล้านนากันทุกคน..

สถานที่ท่องเที่ยว

ละแวกใกล้เคียงนั้นที่ใกล้ที่สุดก็.. ห้วยโจ้ ขึ้นเขาไปนิดนึง
รู้สึกว่าข้างบนจะมีที่พักด้วย.. และก็มีจักรยานให้เช่าขับชมวิว
ช่วงฤดูหนาวอากาศดีมาก.. หมอกสวย.. ธรรมชาติงดงาม..
แต่อย่าไปตกปลาบนนั้นล่ะ.. บาป.. แล้วอย่าไปอนุโมทนาบาปกับชาวบ้านที่มาตกปลาแถวนั้นล่ะ..
ขอให้ทุกท่านโชคดี.. เดินทางโดยสวัสดิภาพ.. แล้วตักตวงบุญให้ได้เยอะๆนะจ๊ะ.. happy.gif

แผนที่ตัวเมืองจังหวัดเชียงใหม่
http://www.lannafood.com/citymap.htm
อีกอัน.. อันนี้เลื่อนดูได้..
http://www.tourdoi.c...angmai_town.htm
ให้สังเกตุดูด้านบนของแผนที่.. ที่บอกว่าไป อ.สันทราย..
แผนที่นี้อาจไม่ได้บอกข้อมูลบริเวณ ธุดงคสถานล้านนา มากนัก
แต่เหมาะสำหรับท่านที่จะแวะเที่ยวในตัวเมืองเชียงใหม่..

Attached Files

ชีวิตคือการเข้ากลาง..
ที่สุดแห่งธรรมนั้นเป็นเป้าหมาย..
โลกจะสุขสันต์เมื่อท่านเข้าถึงธรรมกาย..
สว่างไสวทั่วทุกธาตุธรรม..

#10 meow

meow

Posted 15 October 2008 - 01:16 PM

เหมียวเองนะคะคุณเรส [email protected] คะ สาธุคะ

#11 ฉันรักบุญ

ฉันรักบุญ

Posted 15 October 2008 - 08:11 PM

ขออนุโมทนาบุญ กับ เด็กอนุบาลหน้าใสใจดี ด้วยนะครับ ที่บอกเรื่องการเดินทาง ไป ร่วมงานบุญนี้ ครับ

จาก ฉันรักบุญ

#12 rattana_s

rattana_s

Posted 16 October 2008 - 11:26 AM

พื้นที่ธุดงคสถานล้านนาเล็กไปนิดนึงนะ ถ้าใหญ่กว่านี้อีกสัก1เท่าตัว
ถนนทางเข้ากว้างขวางกว่านี้ คงจะทำอะไรได้สะดวกสบายมากขึ้นเยอะ..
..ไม่ทราบว่าพื้นที่ข้างเคียงพอเหลือให้ขยับขยายได้บ้างไหม อยากมีส่วนร่วมบุญ