Jump to content

- - - - -

เล่าเรื่องเมืองผู้ดี…ตอน... 7 วัน 8 วัด 9 ประเทศ (3)

• You cannot start a new topic
  • Please log in to reply
7 replies to this topic

#1 Prince JuNNoi of LoNDon

Prince JuNNoi of LoNDon

Posted 24 November 2008 - 05:30 AM

จิงๆแล้วผมจะเรื่องนี้ตั้งแต่เมื่อ 2 วันก่อน แต่ด้วยภารกิจที่รัดตัวแบบสุดๆ ทำให้ต้องร้องเพลงว่า “...มาแล้วยังดีกว่ามาช้า มาช้ายังดีกว่าไม่มา...ฮาฮาฮา”

วันนี้ผมไปถวายภัตตาหารเพลที่วัด เอาบุญมาฝากนะครับ พระอาจารย์ก็แซวมาว่า มีคนนึงในเวป บอกให้ตั้งเป็นบล็อกขึ้นมาเลย เรื่องที่เกี่ยวกับการเที่ยวแล้วเก็บเกี่ยวบุญ ท่านยังบอกกับผมอีกว่า น่าจะเปลี่ยนจาก “เล่าเรื่องเมืองผู้ดี” เป็น “เล่าเรื่องเมืองผู้(ทำ)ดี” คิดไปคิดมาก็เก๋ไปอีกแบบ เพราะผมต้องติดตามไปอุปัฏฐากพระอาจารย์อีกหลายต่อหลายเมือง ทั่วยุโรปกันเลยทีเดียว ... ส่วนเรื่องจะให้เป็นบล็อกหรือไม่ แล้วแต่ความเมตตาของมทีมงานเวปมาสเตอร์ละกัน ...

Attached File  1.jpg   105.04KB   69 downloads

Attached File  2.jpg   84.16KB   62 downloads

เอ๋ ... แต่ถ้าเป็นบล็อกขึ้นมาจิงๆ จะใช้ว่าไรดีครับ “เล่าเรื่องเมืองผู้(ทำ)ดี” “จุ่นน้อย แฟนคลับ” หรือว่า “เล่าเรื่องเมืองผู้ดี” ตามเดิม ช่วยกันโหวตด้วยก็ดีนะครับ...แฮ่ม

Attached File  3.jpg   106.95KB   56 downloads

เข้าเรื่องกันต่อนะครับ ... เมื่อเสร็จศึกที่เมืองเจนีวา สวิสเซอร์แลนด์ หลังจากขนของเก็บกลับวัดเสร็จแล้ว ผมก็ได้พัก 1 คืน ชาร์จแบตให้เต็มถัง

Attached File  4.JPG   84.86KB   66 downloads

และสถานีต่อไปที่เราจะต้องไปนั้นก็คือ ... วัดศรีนครินทรวราราม ซึ่งมีพระเดชพระคุณพระเทพกิตติโมลีเป็นเจ้าอาวาส

Attached File  5.jpg   45.87KB   75 downloads

ผมเลือกที่จะใช้เส้นทางที่ผ่านเมืองลูเซิร์น เลาะเมืองเบิร์น และเข้าเมืองซูริค กระทั่งถึงวัดในที่สุด ใช้เวลาในการเดินทางร่วม 3 ชม. ทั้งๆที่เส้นทางนั้นไม่ไกลเลย เพราะที่นี่เข้มงวดเรื่องการตรวจจับความเร็วมาก พระอาจารย์ท่านยังแซวเลยว่าช่วงนี้ “ฝีมือตก”

ระหว่างการเดินทาง ผมได้ไปแวะที่ปั้มน้ำมันแห่งหนึ่ง เพื่อให้รถได้กินน้ำมันบ้าง เดวจะน้อยใจตายว่าไม่ให้กินไรเลย...ฮ่าๆๆๆ เมื่อพระอาจารย์และผมลงจากรถ เพื่อยืดเส้นยืดสาย หลังจากนั่งรถกันมาร่วม 3 ชั่วโมง มีป้าฝรั่งคนนึง เดินนำดอกไม่มาถวายพระอาจารย์ รูปละดอก เออ... เราเห็นแล้วก็รู้สึกปลื้มนะ ที่ได้พาพระอาจารย์มาเป็นเนื้อนาบุญให้แก่คุณป้าท่านนี้ คิดในใจ ในชาติต่อไปคุณป้าท่านนี้ต้องสวยแน่ๆ เพราะผลบุญที่คุณป้าได้บูชาบุคคลที่ควรบูชา ด้วยวัตถุที่ควรบูชานั่นเอง

ทำให้ได้ข้อคิดอีกว่า มีชาวต่างชาติมากมายที่รอให้พระพุทธศาสนาเผยแผ่มาถึงพวกเขา เพื่อเป็นแนวทางให้พวกเขาเดินทางที่ถูกต้อง...

Attached File  6.JPG   107.35KB   64 downloads

Attached File  7.JPG   98.43KB   66 downloads

Attached File  8.jpg   108.01KB   68 downloads

Attached File  9.JPG   96.71KB   67 downloads

จะว่าไปแล้ว วัดศรีนครินทรฯ แห่งนี้เป็นวัดอันดับต้นๆ ในยุโรปกันเลยก็ว่าได้นะครับ เพราะวัดศรีนครินทราวราราม ถือกำเนิดขึ้นเมื่อช่วงปี 2530 และเป็นเวลากว่า 20 ปีที่วัดพระศรีนครินทราวราราม เป็นที่พึ่งทางใจ บำบัดทุกข์ บำรุงสุขให้แก่ประชาชนคนไทยในสวิสเซอร์แลนด์ ซึ่งถือเป็นแนวทางตามที่สมเด็จย่าของปวงชนชาวไทย กระทำไว้ทุกประการ

Attached File  10.JPG   121.3KB   61 downloads

Attached File  11.JPG   135.19KB   65 downloads

Attached File  12.JPG   145.5KB   57 downloads

Attached File  13.JPG   152.14KB   67 downloads

การมาของคณะพระอาจารย์ในครั้งนี้ ถือเป็นพระอาจารย์คณะใหญ่นะครับ เพราะมีเจ้าอาวาสตามมาสมทบอีกคณะหนึ่ง รวมแล้วทั้งหมดก้ 10 รูปจาก ลอนดอน , มิลาน , เจนีวา , สตาร์สบูร์ก , บอร์คโดและเดนมาร์ก รวมแล้ว 6 วัดพอดีเลยขอรับ

Attached File  14.JPG   137.67KB   70 downloads

Attached File  15.JPG   143.01KB   68 downloads

Attached File  16.JPG   139.41KB   62 downloads

Attached File  17.JPG   127.32KB   67 downloads

Attached File  18.JPG   138.53KB   67 downloads

สาเหตุที่มาก็คือ มากราบพระเดชพระคุณหลวงพ่อ เพื่อเป็นการขอโอวาทในการสร้างวัด เพราะถ้าท่านเห็นรูปนะครับ วัดศรีนครินทรวรารามแห่งนี้ ยิ่งใหญ่ สวยงาม ดูเด่นเป็นสง่ามาเลยทีเดียว

Attached File  20.jpg   100.28KB   66 downloads

ยิ่งตอนที่ผมขับรถเข้ามานะครับ ผมมองเห็นยอดโบสถ์แล้วรู้เลยว่า มีวัดไทย อยู่บริเวณนี้ วัดศรีนครินทรวรารามแห่งนี้จึงเป็นอีกวัดหนึ่งนะครับ ที่หากท่านใดมาสวิสฯ ก็ควรจะแวะมาวัดนี้ด้วยประการทั้งปวง

Attached File  19.JPG   114.39KB   63 downloads

Attached File  21.jpg   108.22KB   63 downloads

Attached File  22.jpg   97.89KB   62 downloads

พระเดชพระคุณหลวงพ่อเมตตาเล่าให้ฟังนะครับว่า เมื่อวาน (9 พ.ย. 51) ที่วัดมีงานกฐินประจำปี มีสาธุชนมาร่วมงานกว่า 800 คน ซึ่งผมก็คิดในใจนะครับว่า ถ้าเมื่อวานไม่ติดงานผ้าป่าที่วัดเจนีวา เราคงได้มาร่วมงานกับพระเดชพระคุณหลวงพ่อท่านเป็นแน่...

ครับ ! ตอนนี้ผมเหลือเวลาอีก 4 วันเท่านั้นนะครับ มหากาพย์เรื่อง “ 7 วัน 8 วัด 9 ประเทศ” ก็จะต้องลาจากบอร์ดแห่งนี้ไป คราวหน้าจะเป็นที่ใด ก็ติดตามตอนต่อไปกันให้ได้นะครับ

...โปรดติดตามต่อตอน 4 ...

PS...รูปที่ 1 และ 2ไม่เกี่ยว แต่ขอเอี่ยวด้วย 555
Prince JuNNoi of LoNDon

...ปล่อยให้่เวลามันพาไป...

...สำหรับฉัน เธอคือ สิ่งที่ดีที่สุด เท่าที่ชีวิตนี้จะมีได้...

#2 wba86199

wba86199

Posted 24 November 2008 - 07:12 AM

ได้ดูรูปก็ชื่นใจแล้วครับ สาธุ...
จากสวิตฯจะไปไหนต่อ อืม..........
รอแล้วกัน

#3 ปัจเจกชน บนทางสายกลาง

ปัจเจกชน บนทางสายกลาง

Posted 24 November 2008 - 08:06 AM

ขออนุโมทนาบุญด้วยนะครับ สาธุ

#4 Nida49

Nida49

Posted 24 November 2008 - 09:37 AM

ได้เห็ฯภาพวัดไทยที่สวยงามมาก ในต่างแดนแล้ว..ปลื้มใจจริง ๆ

ขออนุโมทนาบุญด้วยค่ะ

#5 Ozeria

Ozeria

Posted 24 November 2008 - 09:37 AM

ขออนุโทนาบุญด้วยค่ะ
สาธุ สาธุ สาธุ

วัดไทยสวยมาก ๆ เลยค่ะ

สาธุ อนุโมทนาบุญค่ะ

ลูกพระธัมฯ หลานหลวงปู่ หลานคุณยาย

#6 หมอป๊อง

หมอป๊อง

Posted 24 November 2008 - 09:56 AM

glare.gif ขอกราบอนุโมทนาบุญด้วยนะครับ สาธุ
...
เขียนดีมากเลยครับ ชวนติด ..ตาม
เรื่องไม่มันเกินไป(มันมาก เดี๋ยวเลี่ยน)
เดินเรื่องด้วยภาพ 1ภาพมากกว่าพันคำ
..จบแล้วรวมเล่มได้เลย
จุ่นน้อย นี่ตรงข้ามกับ จุ่นมาก หรือ จุ่นใหญ่ครับ

#7 Tree

Tree

Posted 26 November 2008 - 03:05 AM

วัดสวยจังเลยครับ
ขอร่วมอนุโมทนาบุญด้วยนะครับผม สาธุ สาธุ สาธุ

#8 suriya1503

suriya1503

Posted 26 November 2008 - 12:57 PM

ไปมาแล้วเหมือนกัน ท่านเมตตาหมู่คณะเรามาก กว่าวัดนี้จะสวยงามได้ก็ผ่านร้อน-หนาวมามาก แม้ทุกวันนี้สู้กันต่อไป