Jump to content

- - - - -

ถามเกี่ยวกับการทำบุญนะครับ

• You cannot start a new topic
  • Please log in to reply
12 replies to this topic

#1 สเปอร์ส

สเปอร์ส

Posted 26 December 2008 - 07:40 AM

เวลาผมใส่บาตรผมอธิษญานว่าขอให้บุญที่ข้าพเจ้าทำให้เป็นแรงส่งไปยังดุสิตบุรีเขตบุญพิเศษอย่าผลัดพรากกันเลย

ทำแบบถูกไหมครับ

#2 สิริปโภ

สิริปโภ
  • Interests:เรื่องลึกลับ

Posted 26 December 2008 - 10:01 AM

คำอธิษฐานใส่บาตร = สุทินนัง วะตะเมทานัง อาสวักขะยาวะหัง โหตุ แปลว่า ด้วยทานในครั้งนี้ จงส่งผลดลบันดาลให้ข้าพเจ้าสิ้นอาสวกิเลสเทอญ

พระโพธิสัตว์ทุกพระองค์เมื่อยังสร้างบารมี ก็มีนิพพานเป็นที่ตั้งตลอดเวลา และเป็นหนึ่งในธรรมสโมธาน ซึ่งเป็นคุณธรรมของพระโพธิสัตว์ เพราะฉนั้น ขอให้เอานิพพานเป็นที่ตั้งทุกครั้งนะครับ และรายละเอียดอะไรก็อธิษฐานตามใจชอบครับ

เคล็ดลับถ้าไม่รู้จะอธิษฐานอะไร คุณยายท่านสอนว่า ให้ดูตัวเราเองว่า ชาตินี้เราบกพร่องอะไร ให้อธิษฐานแก้สิ่งนั้นครับ

#3 นอนน้อย

นอนน้อย

Posted 26 December 2008 - 10:09 AM

อธิษฐาน [V] pray; hope

Def. ตั้งใจมุ่งผลอย่างใดอย่างหนึ่ง, ตั้งจิตปรารถนา,
ตั้งจิตขอร้องต่อสิ่งที่ตนถือว่าศักดิ์สิทธิ์ เพื่อผลอย่างใดอย่างหนึ่ง.

Sample:ท่านแม่ทัพใหญ่จะต้องไปอธิษฐานกับพระพุทธรูปให้ชนะก่อนออกศึกสงครามเสมอ
Related word : พิษฐาน;

#4 *innerspot*

*innerspot*
  • Guests

Posted 26 December 2008 - 10:41 AM

ขอให้เอานิพพานเป็นที่ตั้งทุกครั้งนะครับ

ดีครับ และการอธิษฐานจิตไปวงบุญิศษไม่พลัดพรากกับทีมงานของพระเดชพระคุณหลวงปู่ ก็เป็นหนึ่งในหน้าที่และสิ่งที่ควรทำนะครับ

#5 สเปอร์ส

สเปอร์ส

Posted 26 December 2008 - 10:53 AM

ดีครับ และการอธิษฐานจิตไปวงบุญิศษไม่พลัดพรากกับทีมงานของพระเดชพระคุณหลวงปู่ ก็เป็นหนึ่งในหน้าที่และสิ่งที่ควรทำนะครับ

แล้วมันจะไม่เป็นการทำบุญแล้วหวังผลตอบแทนเหรอครับ

#6 หัดฝัน

หัดฝัน
  • Interests:ธรรมะ

Posted 26 December 2008 - 12:11 PM

คงต้องอธิบายให้เข้าใจว่า การตั้งเป้าหมายชีวิต หรือ ที่เรียกว่า อธิษฐานบารมี นั้น เป็นหนึ่งในบารมี 10 ทัศ ซึ่งต่างจากการทำดี เพื่อหวังให้ได้อะไรบางอย่างตอบแทนน่ะครับ

เช่น ตั้งใจเรียนหนังสือ เพื่อให้ เป็นผู้มีสติปัญญาในอนาคต อย่างนี้เรียกว่า เป้าหมายชีวิต หรือ อธิษฐานบารมีครับ
แต่ถ้า ตั้งใจเรียนหนังสือ เพื่อให้ สอบได้คะแนนดี พ่อจะได้ซื้อรถให้เป็นรางวัล อย่างนี้เรียกว่า ทำดีเพื่อหวังผลตอบแทนครับ

แต่อีกหละครับ ผมว่า แม้เบื้องต้นจะทำดีเพื่อหวังผลตอบแทนก็ตาม เช่น เด็กตั้งใจเรียน เพื่อหวังรางวัล แต่พอเขาเรียนมากเข้ามากเข้า สติปัญญาพัฒนาขึ้นไปเรื่อยๆ สุดท้ายเขาก็จะเข้าใจได้เองว่า อ๋อ ตั้งใจเรียน เพราะจะไ้ด้เป็นผู้มีสติปัญญาในอนาคต เห็นมั้ยครับ มันพัฒนาไปเป็นขั้นๆ

ดังนั้น ย้ำอีกครั้งว่า อย่ากลัวการทำดี อย่ากังวลว่าเราทำดีเพราะหวังผลตอบแทนหรือเปล่า แต่ให้เราทำดีเรื่อยๆไป ทำดีจนกลายเป็นนิสัย แล้วคำว่า ทำดีเพื่อหวังผลตอบแทน จะหายไปจากใจเราเอง เพราะความดีคือนิสัยของเราไปแล้วไงล่ะครับ
ได้ดี เพราะมีกัลยาณมิตร

#7 WISH

WISH
  • Moderators

Posted 26 December 2008 - 12:27 PM

แล้วมันจะไม่เป็นการทำบุญแล้วหวังผลตอบแทนเหรอ
- ดังที่คุณหัดฝันกล่าว การอธิษฐาน เป็นไปเพื่อ ตั้งเป้าหมายชีวิต ปรับเข็มทิศให้ถูกเส้นทางทั้งภายภาคนี้และภาคหน้า เพื่อปรารถนาไปสู่จุดหมายที่มีมรรคเป็นแก่นสาร ดังนั้นผู้อธิษฐานจิตได้ถูกหลักวิชา ต้องมีความเห็นถูกและศรัทธาในผลแห่งบุญ
- มิได้มีความหมายเยี่ยงการติดสินบน แล้วจะต้องออกดอกออกผลในทันทีดังใจหมาย เพื่อที่จะไปแก้บนต่อ
- หากไม่อธิษฐาน(ตอกย้ำ) ความตั้งตนชอบก็จะหย่อน ยิ่งใจร้อน ก็จะคลอนแคลน ในผลแห่งบุญ ก่อให้ผลบุญไม่เต็มเม็ดเต็มหน่วย
ทำไมต้อง หาคำตอบ ณ แดนไกล ลืมหรือไร ว่าอยู่ใกล้ DMC

#8 homer324

homer324

Posted 26 December 2008 - 07:38 PM

วันนี้คุณอธิษฐานอย่างนี้..คุณก็คิดว่าครบถ้วนดีแล้ว..

ยิ่งนานวันคุณได้ศึกษาธรรมมะมากขึ้นๆ..ได้ฟังธรรมจากครูบาฯบ่อยๆ..

วันพรุ่งคำอธิษฐานคุณก็จะรัดกุมขึ้นเรื่อยๆ..อะไรที่ไม่จำเป็นก็ตัดออก..อะไรที่สำคัญกว่าก็เพิ่มเข้าไป..

คำอธิษฐานที่ดีที่สุด คือคำอธิษฐานของปูชนียาจารย์ของเราที่ท่านได้ประพฤติปฎิบัติเป็นประจำนั่นเอง..

ขอให้คุณไปเสาะหามาศึกษาดูเองน่ะครับ..

สาธุ..

#9 ตำรวจรักบุญ

ตำรวจรักบุญ

Posted 26 December 2008 - 08:53 PM

การทำความดีเพื่อหวังผลตอบแทนหมายถึง

การทำบุญโดยมีเจตนาจะหาผลประโยชน์จากการทำบุญนั้น เช่น

การบริจาคเงินเพื่อสร้างความน่าเชื่อถือให้ตนเอง หรือ การทำบุญเอาหน้านั่นเอง(ต้องมีเจตนาประกอบด้วยนะ)

หรือ การออกเงินช่วยสร้างเสนาสนะให้วัด โดยมีเงื่อนไขว่า จะขอรับปัจจัยจากงานกฐิน/ผ้าป่า/งานฉลองต่างๆของทางวัด

ซึ่งเท่าที่ทราบมาเจ้าภาพผู้ใจบุญ(หรือเปล่า???)ได้กำไรอื้อเลย

การอธิษฐานจิตหลังการทำบุญนั้นเท่ากับเป็นการวางแผนการใช้บุญที่เกิดขึ้นนั้นเพื่อเป้าหมายที่อธิษฐาน

เหมือนเราวางแผนไว้ว่า เงินเดือนที่กำลังจะออกของเดือนนี้เราจะเอาไปใช้ทำอะไรบ้าง

เวลาเราทำบุญยังไงมันก็ต้องได้บุญอยู่แล้ว แต่ถ้าไม่อธิษจิตคือวางแผนการใช้บุญเอาไว้ให้ถูกวิธี

เราก็อาจดำเนินชีวิตผิดพลาดได้ เหมือนคนที่ไม่รู้จักวางแผนการใช้เงิน แม้จะไม่จน แต่ก็จะไม่รวยขึ้นเป็นต้น ฯลฯ

เหตุนี้ การอธิษฐานจิต(วางแผนการใช้บุญของตน/ทำชีวิตให้มีเป้าหมาย) จึงเป็นหนึ่งในบารมีสิบทัศน์ที่เปลี่ยนคนธรรมดา

ให้กลายเป็นพระพุทธเจ้า ,พระอรหันต์, พระเจ้าจักรพรรดิได้ นั่นเพราะมีการแผนการใช้บุญ(อธิษฐานจิต)อย่างถูกวิธีนั่นเอง

ฯลฯ

#10 tor

tor
  • Interests:meditation

Posted 27 December 2008 - 05:22 PM

ถูกครับ
อัตตาหิ อัตตโนนาโถ = กายเป็นที่พึ่งแห่งกาย

#11 ปานสิญา

ปานสิญา

Posted 28 December 2008 - 09:36 PM

สาธุ กับคุณตำรวจรักบุญและทุกท่านค่ะ
 "ไม่มีอะไรใหม่  ต้องแสวงหาอีกแล้ว  เพราะใจของฉัน  มีพระแก้วใส"

#12 Tree

Tree

Posted 29 December 2008 - 01:56 AM

สาธุครับ

#13 nidnoi

nidnoi

Posted 29 December 2008 - 01:45 PM

สาธุค่ะ