Jump to content

- - - - -

รบกวนถาม เรื่องการถือศีล 8 ค่ะ

• You cannot start a new topic
  • Please log in to reply
11 replies to this topic

#1 KuRuMi

KuRuMi

Posted 26 January 2009 - 09:07 PM

รบกวนท่านผู้รู้ทุกท่าน คือ อยากทราบว่า การถือศีล 8 อย่างเคร่งครัด ต้องทำอย่างไร บ้างคะ
1.ในศีลข้อ 6 คือหลังเที่ยงห้าม รับประทานอาหาร แล้วมีอะไรที่สามารถกินได้บ้าง ที่รู้มาคือ น้ำปานะ แล้วอะไรคือ น้ำปานะ
2. ในศีลข้อ 7 ไม่ประพรมของหอม แล้วทาแป้ง ทาครีม ได้รึเปล่าคะ
3. ในศีลข้อ 8 ไม่ชมการละเล่น แล้วถ้าได้ยิน จะศีลขาดรึเปล่าคะ

#2 n00m

n00m
  • Moderators

Posted 26 January 2009 - 09:35 PM

เรื่องน้ำปานะ เคยมีกระทู้เรื่องนี้นานแล้ว ลองตามไปดูนะครับ ผมว่าค่อนข้างละเอียดทีเดียว http://www.dmc.tv/fo...p?showtopic=398

สำหรับศีลข้อ 7 ต้องดูที่เจตนาเป็นองค์ประกอบครับว่า "มีเจตนาที่จะทาครีมเหล่านั้น ถ้าไม่ได้เพื่อความสวยงาม
แต่เป็นเพื่อการดูแลไม่ให้เกิดความลำบากแก่ตัวเอง" อย่างนี้ก็ทาได้ครับ

สำหรับศีลข้อ 8 ก็เช่นเดียวกันที่ต้องอาศัยเจตนาเป็นหลัก เพราะเราคงไม่สามารถปิดหูปิดตาได้ในบางสถานที่ แต่การได้ยินหรือได้เห็นโดยไม่มีเจตนา และไม่มีอารมณ์ร่วมไปกับสิ่งเหล่านั้น ก็น่าจะไม่มีปัญหา แต่ถ้าบังเอิญได้ฟัง แล้วนึกสนุกหรือลุ้นไปด้วยละก็ อันนี้น่าจะพลาดแล้วล่ะครับ

เดี๋ยวรอผู้รู้แบบแน่นปึ๊กมาอธิบายอย่างละเอียดอีกทีนะครับ

#3 WISH

WISH

Posted 26 January 2009 - 10:06 PM

ขออัญเชิญพระธรรมเทศนาของพระภาวนาวิริยะคุณบางส่วนจากเรื่องธรรมชาติของใจ

ใจของปุถุชนมักผูกพันรักสวยรักงาม จึงต้องใช้หลักเนกขัมมะมาฝึกใจเพื่อกำจัดนิวรณ์
ศีลข้อ6 เพื่อตัดเสบียงกาม อันเกินความจำเป็นต่อร่างกาย
ศีลข้อ7 เพื่อลดสิ่งฟุ่มเฟือย อันไม่จำเป็น รวมถึงขจัดความฟุ้งซ่าน
ศีลข้อ8 เพื่อเลี่ยงผัสสะนุ่ม อันนำมาสู่กำหนัด และ ความง่วงเหงาหาวนอน
ทำไมต้อง หาคำตอบ ณ แดนไกล ลืมหรือไร ว่าอยู่ใกล้ DMC

#4 DMCchild

DMCchild

Posted 26 January 2009 - 11:30 PM

สาธุ
ด้วยบุญกุศลที่ข้าพเจ้าตั้งใจบำเพ็ญ ขอให้ตามติด ติดตาม หลวงพ่อธัมมฯ ใกล้ชิด ทั้งหยาบและละเอียดตราบวันที่สุดแห่งธรรมเทอญ...สาธุ

#5 Tree

Tree

Posted 27 January 2009 - 02:10 AM

สาธุ นะครับผม

#6 tnawut

tnawut
  • Interests:Internet, Computer, Electronic, Security, Merit, Meditation, อินเตอร์เน็ต, คอมพิวเตอร์, ทำบุญ, ปล่อยปลา, บูชาเจดีย์, ฝันในฝัน, DOU, หมู่บ้านปฏิบัติธรรม, บวช, บรรพชา, Web, CU, Chula

Posted 27 January 2009 - 08:57 AM

ความเห็นส่วนตัวนะครับ

2. ในศีลข้อ 7 ไม่ประพรมของหอม แล้วทาแป้ง ทาครีม ได้รึเปล่าคะ

ทาแป้ง ส่องกระจก เพื่อความงามก็ต้องผิดศีลครับ ทาครีมเพื่อประทินผิวเพื่อให้สวยงาม ก็น่าจะผิด แต่ถ้าทาครีมเพื่อป้องกันไม่ให้ผิวแตกก็ไม่ผิดครับ

3. ในศีลข้อ 8 ไม่ชมการละเล่น แล้วถ้าได้ยิน จะศีลขาดรึเปล่าคะ

ถ้าได้ยินแล้วจิตไปเคลิ้มตาม ร้องตาม ยินดีที่ได้ยิน กามอาจจะกำเริบได้

#7 Dr.NAN CAN DO

Dr.NAN CAN DO

Posted 27 January 2009 - 09:03 AM

สาธู ค่ะ

ส่วนตัวนะค่ะ เรื่องนี้เจ้าตัวย่อมรู้ดีนะค่ะ เพราะว่าถ้าตั้งใจจะรักษาศิลแล้วก็ต้องทำให้ได้ แต่ถ้าจะมาคอยเลี่ยงบาลี เพื่อสนองกิเลสของตนเอง ก็ผิดแน่ค่ะ ตัวเองก็จะรู้อยู่แก่ใจ

เห็นด้วยกับความเห็นข้างต้นค่ะ
เกิดมาสร้างบารมี อย่าประมาทในการดำเนินชีวิต

#8 เด็กผู้น้อย

เด็กผู้น้อย

Posted 27 January 2009 - 10:49 AM

ข้อโทษนะครับ ข้อ 8 มิใช่ห้ามดูการละเล่นครับ ห้ามดูการละเล่นอยู่ในข้อ 7 ทั้งหมดครับ
ข้อ 8 ห้ามนอน นั่งที่สูงใหญ่ที่ยัดด้วยนุ่น (เพราะถ้านอนด้วยนุ่นจะสบาย กิเลสจะฟูได้ง่าย) ต้องนอนแบบไม้กระดาน หรือเสื่อปู

#9 สุภาพบุรุษ072

สุภาพบุรุษ072

Posted 27 January 2009 - 01:31 PM

อนุโมทนาบุญครับ สาธุ

#10 KuRuMi

KuRuMi

Posted 27 January 2009 - 03:00 PM

ขอบพระคุณ ทุกท่านที่ให้ความกระจ่าง ค่ะ
และขออภัยที่กล่าวถึงศีล ข้อที่ 8 ผิดไปค่ะ

อนุโมทนาบุญด้วยนะคะ สาธุ

#11 Regenbogen

Regenbogen

Posted 27 January 2009 - 03:50 PM

สาธุ

#12 Marina

Marina

Posted 29 January 2009 - 02:00 PM

สาธุ เช่นกันค่ะ