Jump to content

- - - - -

การที่ตำรวจสังหารผู้ร้ายบาปหรือไม่??

• You cannot start a new topic
  • Please log in to reply
7 replies to this topic

#1 Jeff08

Jeff08

Posted 03 December 2009 - 10:20 PM

สวัสดีครับ ข้อนี้ผมสงสัยมานานแล้วครับ การที่ตำรวจได้สังหารผู้ร้ายที่ได้ก่อความวุ่นวายต่อบ้านเมืองเป็นการบาปหรือไม่ครับ??

ขอบคุณมากครับ biggrin.gif

#2 WISH

WISH
  • Moderators

Posted 03 December 2009 - 10:42 PM

dont_tell_anyone_smile.gif บาป dont_tell_anyone_smile.gif

ทำไมต้อง หาคำตอบ ณ แดนไกล ลืมหรือไร ว่าอยู่ใกล้ DMC

#3 ตะกร้าอีกใบ

ตะกร้าอีกใบ

Posted 03 December 2009 - 11:20 PM

เป็นหน้าที่ แต่บาปนะครับ

อาชีพใดไม่บริสุทธิ์เท่า ชีวิตนักบวช

บาปนะครับ บาป
อย่าขาดการปฏิบัติธรรมแม้แต่เพียงวันเดียว
เพราะขาดแม้เพียงวันเดียว ใจเราจะหยาบ ทำให้ผังวิตกกังวลได้ช่อง

7 ส.ค. 48

#4 Ozeria

Ozeria

Posted 04 December 2009 - 09:40 AM

ถึงแม้จะเป็นหน้าที่ ก็บาป ค่ะ (น่าจะเป็นเพราะมีกรรมต่อกันด้วย จึงบีบคั้นให้ต้องทำ

พวกเราถึงต้องรีบฟื้นฟูศีลธรรมให้กับโลก ยังไงล่ะคะ

ถ้าทุกคนเป็นคนดี ไม่มีผู้ร้าย คุณตำรวจก็ไม่ต้องทำบาปค่ะ

สาธุ อนุโมทนาบุญค่ะ

ลูกพระธัมฯ หลานหลวงปู่ หลานคุณยาย

#5 WISH

WISH
  • Moderators

Posted 04 December 2009 - 10:40 AM

การที่ตำรวจได้สังหารผู้ร้ายที่ได้ก่อความวุ่นวายต่อบ้านเมืองเป็นการบาปหรือไม่
- ในกรอบของกฎหมาย(ครอบคลุมเฉพาะราชอาณาจักร) เราเรียกว่า วิสามัญฆาตกรรม ซึ่งต้องได้รับการพิพากษาจากตุลาการ...ตำรวจผู้นั้นจึงพ้นคดี
- ในกรอบวิถีประชา(ครอบคลุมท้องถิ่น) ทั้งสังคมเมือง ชนบท ย่อมเกิดความเห็นนานาทัศนะว่า สมควร หรือ ทำเกินกว่าเหตุ ฯลฯ
- ในกรอบของกฎแห่งกรรม(ครอบคลุมภพสาม) ย่อมเป็น บาป จากกายทุจริต ซึ่งผู้ออกกฎการกระทำนั้นเขาไม่ละเว้นแม้จะอ้างเหตุใดๆ

ในส่วนของบุญ ก็จะได้จาก สัมมาอาชีวะ และ หน้าที่ป้องกัน-ให้ความปลอดภัยต่อชีวิตและทรัพย์จากการกระทำของทุรชน
ทำไมต้อง หาคำตอบ ณ แดนไกล ลืมหรือไร ว่าอยู่ใกล้ DMC

#6 หัดฝัน

หัดฝัน
  • Interests:ธรรมะ

Posted 04 December 2009 - 11:52 AM

การฆ่าอย่าว่าแต่คนเลย แม้ฆ่าสัตว์(ไม่นับพวกสัตว์เซลเดียว ที่ไม่มีระบบการทำงานของใจ คือ เห็น จำ คิด รู้ นะครับ) ก็บาปแล้ว

แต่การปฏิบัติหน้าที่ของเจ้าหน้าที่ตำรวจ ทหาร บางครั้งย่อมไม่อาจหลีกเลี่ยงจากเรื่องนี้ไปได้

แต่อย่างไรก็ตาม คุณครูบอกว่า บุญก็ส่วนบุญ บาปก็ส่วนบาปครับ เพราะหน้าที่นี้ คือ การเป็นตำรวจทหาร ปกป้องความสงบสุข
ให้กับประเทศชาติบ้านเมือง ก็จะได้บุญในส่วนนี้ไปแทน ทำให้จะคอยมีผู้มาปกปักคุ้มครองภัยอันตรายให้ในภพเบื้องหน้าน่ะครับ
ได้ดี เพราะมีกัลยาณมิตร

#7 ทิพย์พิมล

ทิพย์พิมล

Posted 04 December 2009 - 02:12 PM

เจ้าของกระทู้เป็นตำรวจ รึเปล่าเนี่ย!!

#8 somchet

somchet

Posted 05 December 2009 - 01:40 AM

บาปครับ

จริงๆแล้วมนุษย์ไม่มีสิทธิ์ฆ่ามนุษย์ด้วยกัน ไม่ว่าในกรณีใดๆทิ้งสิ้น เพราะมนุษย์คือพี่น้องกันทั้งหมด ที่เราฆ่ากันก็เพราะมารมันบังคับให้เราฆ่ากัน ถ้าให้ถูก ต้องไปฆ่าเจ้าตัวการ ไม่ใช่มาฆ่ากันเอง มารมันทำให้มนุษย์รู้สึกว่า การฆ่าในบางกรณีเป็นเรื่องถูกต้อง จึงทำให้มนุษย์ฆ่ากันได้ง่ายขึ้น ด้วยข้ออ้างต่างๆนาๆ ดูอย่างสงครามโลกซิครับ ฆ่าตายกันเป็นสิบๆล้าน โดยที่คนที่ออกไปฆ่ากัน ก็ไมไ่ด้โกรธหรือทะเลาะกันเป็นส่วนตัวเลย ไปฆ่ากันเพื่ออะไรยังไม่รู้เลยด้วยซ้ำ แปลกมะ ไม่คิดไม่แปลกนะ แต่ถ้าคิดจะรู้ว่ามันแปลกมาก(และแสบมากด้วย)