Jump to content

* * * * * 1 votes

คุณสมบัติใหม่ ใน dmc.tv (เผยแผ่ใน Facebook)

• You cannot start a new topic
  • Please log in to reply
10 replies to this topic

#1 tnawut

tnawut
  • Moderators
  • Interests:Internet, Computer, Electronic, Security, Merit, Meditation, อินเตอร์เน็ต, คอมพิวเตอร์, ทำบุญ, ปล่อยปลา, บูชาเจดีย์, ฝันในฝัน, DOU, หมู่บ้านปฏิบัติธรรม, บวช, บรรพชา, Web, CU, Chula

Posted 09 March 2010 - 10:29 AM

จากการได้เรียนปรึกษาหลวงพี่ที่บูท dmc.tv เมื่อสองครั้งที่ผ่านมา มีแนวทางการการเพิ่มจำนวนผู้ใช้ dmc.tv ให้เพิ่มขึ้น

วันนี้ทดลองคุณสมบัติใหม่ของเวป dmc.tv นำมาเขียนเป็นคู่มือสำหรับผู้สนใจ นำข้อมูลจาก dmc.tv ไปเชื่อมต่อกับ เวป Community อย่าง facebook มาเล่าสู่กันฟังครับ

เมื่อได้อ่านบทความในหน้าต่างๆของเวป dmc.tv และต้องการนำข้อมูลไปเผยแผ่ใน facebook ที่มีกลุ่มเพื่อนๆของเราอยู่ (ไม่ต้องก๊อบ ไม่ต้องเมล์) ให้มองหาปุ่ม "Share ไปหน้า Facebook ของฉัน" ถ้าเครื่องนั้นเคยเข้า Facebook และจำล็อกอินไว้แล้วก็จะเชื่อมไปยัง facebook โดยตรง
Attached File  facebook.jpg   61.72KB   56 downloads

ทันทีที่ Share ข้อมูลก็จะไปอยู่ในหน้าเฟสบุ๊คของเราและเพื่อนๆ และถ้าเพื่อนสนใจก็จะโพสท์ข้อความกลับมา ก็จะได้คุยกันในเรื่องบุญผ่านเฟสบุ๊ค ที่สำคัญคนอื่นๆ ก็จะเห็นด้วยว่าเราคุยอะไรกัน

ทีนี้มาเล่าสู่กันฟังว่ามีประโยชน์อย่างไร

ประโยชน์ทางตรง
ถ้าเราใช้ Facebook อยู่แล้ว จะเป็นเหมือนชุมชนคนออนไลน์ของแต่ละคน และก็จะมีกลุ่มเพื่อนที่เรารู้จักบ้างไม่รู้จักบ้าง ซึ่งเราเพิ่มไว้ในกลุ่มเพื่อนไว้... ทันทีที่เรา Share ข้อมูล กลุ่มคนเหล่านั้นก็จะเห็นข้อมูลนั้นๆ ด้วย
ทีนี้พอมีข่าวบุญใด ในเวป dmc.tv ก็นำมา Share ข้อมูลในเฟสบุ๊ค เหมือนเราประกาศผ่านโทรโข่งว่ามีงานบุญนี้นะ คนรู้จักก็จะทราบข่าว วันใดมีกุศลศรัทธาการจะขนขวายมาทำบุญ เราก็ได้บุญไปด้วย

ประโยชน์ทางอ้อม
ในการสร้างกลุ่มคนออนไลน์ เวลาที่มีข้อมูลวิ่งผ่านในโลกอินเตอร์เน็ต ก็จะมีพวกเวป Search Engine มาคอยดูว่าตอนนี้ ทั่วโลกเขาคุยอะไรกัน เช่นตอนไมเคิลเสียชีวิต โลกอินเตอร์เน็ตก็เป็นข่าวใหญ่โต มีคนโหลดเพลงไมเคิลไปฟังมากมาย
จากสถิติของ Search Engine ก็จะมีผลต่อความสนใจของกลุ่มคนต่างๆ ในโลก Online ว่าสนใจเรื่องอะไร... และคนอื่นๆที่สนใจเรื่องคลายๆกัน ก็จะมีช่องทางการเข้ามาสู่ธรรมะของหลวงพ่อได้สะดวกขึ้น

เห็นประโยชน์กันแล้ว ก็ลงชื่อ Facebook ไว้ในกระทู้ได้เลยครับ ไว้ผมจะตามแอ๊ด
หรือแอ๊ดกลุ่ม dmc.tv ไว้ใน Facebook ก็ได้ครับ

PS. เกล็ดเล็กน้อยเพื่อการเพยแผ่ ท่านใดยังไม่ได้ใช้ Facebook ก็ไม่ต้องใช้ครับ มาพูดคุยกันใน dmc.tv ก็โอแล้ว... เพื่อสมาชิกที่ใช้ Facebook ก็อย่าไปคุยใน Facebook เพลินจนลืม dmc.tv นะ...
PS2. โครงการถัดไป ไว้ผมมาเขียนให้อ่านกันต่อครับ ว่าในกลุ่มสมาชิกเวปเราจะทำบุญอะไรกันดี

... เพราะเราคือ วงบุญพระโพธิสัตว์ จะรื้อสัตว์ ขนสัตว์รื้อวัฏฏะนี้ ด้วยปณิธาน หาญกล้าพร้อมยอมพลี ทุกย่างก้าวนี้ ไกลเกินกว่าจักรวาล...

#2 ทัพพีในหม้อ

ทัพพีในหม้อ

Posted 09 March 2010 - 11:02 AM

รวดเร็วทันใจดีแท้น้อ....

อนุโมทนาบุญด้วยครับ
สมาชิกเว็บไซต์ทุกท่านที่เข้ามาอ่านกระทู้ สามารถร่สมกิจกรรมสะสมคะแนนเพื่อแลกรับของที่ระลึกจากทางทีมงานได้ฟรีๆ ทำตามนี้เลยครับ ..... ทุกๆ กระทู้ที่สมาชิกตั้งขึ้น เพื่อให้เกิดการแลกเปลี่ยนความคิดเห็นในทางธรรม จะได้รับคะแนนสะสมทันที่ 3 คะแนน ..... ทุกๆ การตอบกระทู้ที่เป็นการตอบแบบมีสาระทางธรรม จะได้รับคะแนนสะสมทันที่ 1 คะแนน และ 0.1 คะแนนสำหรับการเข้ามาอนุโมทนาบุญ ..... อย่าลืมมาร่วมกิจกรรมกันนะครับ

#3 @--แสงตะวัน--@

@--แสงตะวัน--@

Posted 09 March 2010 - 11:29 AM

สุดยอด ให้ 5 ดาวเลยครับ :-)
ท่านใดใช้ facebook add ผมด้วยนะครับ

san dot thai at yahoo dot com

ขอบคุณครับ
"ชีวิตนี้อุทิศเพื่อพระพุทธศาสนาวิชชาธรรมกาย"

#4 tnawut

tnawut
  • Interests:Internet, Computer, Electronic, Security, Merit, Meditation, อินเตอร์เน็ต, คอมพิวเตอร์, ทำบุญ, ปล่อยปลา, บูชาเจดีย์, ฝันในฝัน, DOU, หมู่บ้านปฏิบัติธรรม, บวช, บรรพชา, Web, CU, Chula

Posted 09 March 2010 - 11:30 AM

ลองอีกครั้ง
Attached File  facebook2.jpg   57.04KB   52 downloads

อันนี้จากหน้า VDO งานบวชแสนรูป
Attached File  facebook3.jpg   39.93KB   57 downloads

ช่วยกันกระจายข่าว เผื่อว่าผู้มีบุญจะได้ทราบข่าวบุญโดยเร็ว สาธุ

#5 @--แสงตะวัน--@

@--แสงตะวัน--@

Posted 09 March 2010 - 12:27 PM

ของผมขึ้นประมาณนี้ครับ

Attached File  dmc_facebook.jpg   45.54KB   53 downloads

ในส่วนคำพูดแนะนำ website ที่เป็นสีเทา ผมว่าปรับเป็นกลางๆ ก็ดีนะครับ บางทีคนใหม่อาจจะอ่านแล้วรู้สึกแปลกๆ
แล้วคนที่ anti วัดอาจไม่คลิกเข้าไปดู (ความเห็นส่วนตัวนะครับ)
"ชีวิตนี้อุทิศเพื่อพระพุทธศาสนาวิชชาธรรมกาย"

#6 แก้วใสเย็น

แก้วใสเย็น

Posted 09 March 2010 - 02:12 PM

สุดยอดไปเลย
คิดได้ไง ^^

เกิดมาทำพระนิพพานให้แจ้ง แสวงบุญ สร้างบารมี

#7 หมอป๊อง

หมอป๊อง

Posted 09 March 2010 - 10:45 PM

glare.gif ลองแล้วครับ..ถ้าหมวดvideoคลิกได้เหมือนyoutubeก็คงดีนนะครับ..สาธุ

#8 Pungpa

Pungpa
  • Interests:ผ่านการอบรมมัชฌิมธรรมทายาทหญิง รุ่นที่ 13 /2549 แล้วค่ะ<br /><br />รับบุญ : ฝึกงานอยู่ที่ ศูนย์ประสานงานโรงเรียนอนุบาลฝันในฝันวิทยา

Posted 10 March 2010 - 01:16 AM

Shared แล้วค่ะ ให้เพื่อนๆ ในคณะได้รู้เกี่ยวกับพี่จัมโบ้
รู้สึกใจคอไม่ดี ที่เป็นรุ่นพี่ที่ ม และก็รู้จักกันในชมรมด้วย
เพิ่งรู้ข่าวจาก case study

ต้องทำใจใสๆสะแล้ว
หยุดนั่นแหละเป็นตัวสมถะ
หยุดนั่นเองเป็นตัวสำเร็จ
ทั้งทางโลกและทางธรรม สำเร็จหมด

#9 tnawut

tnawut

Posted 10 March 2010 - 09:14 AM

ให้เพื่อนๆ ในคณะได้รู้เกี่ยวกับพี่จัมโบ้
รู้สึกใจคอไม่ดี ที่เป็นรุ่นพี่ที่ ม และก็รู้จักกันในชมรมด้วย

ขณะนี้พี่เขาได้ไปนั่งนึกถึงบุญอยู่หน้ามหาธรรมกายเจดีย์ ครู่ไม่ใหญ่ไม่ปล่อยให้พลัดหลงไปที่อื่นอยู่แล้ว ที่เหลือก็ขึ้นอยู่กับว่านึกถึงบุญได้มากน้อยเพียงใด

ความตายไม่มีนิมิตหมายจริงๆ อยากบวชถึงสองครั้งแต่ยังไม่สะดวก Y_Y

#10 บ่าวอุบล

บ่าวอุบล

Posted 10 March 2010 - 10:17 AM

อ่านเคสของจัมโบ้ น้ำตาไหลเลยครับ

#11 Tree

Tree

Posted 11 March 2010 - 12:52 AM

น่าสนใจดีครับ