Jump to content

- - - - -

มานั่งคุกเข่ายกมือวันทา รออนุโมทนาบุญ

• You cannot start a new topic
  • Please log in to reply
11 replies to this topic

#1 ทัพพีในหม้อ

ทัพพีในหม้อ
  • Moderators

Posted 30 May 2010 - 08:37 AM

ด้วยเหตุที่ว่า เมื่อวันวิสาขบูชาที่ผ่านมา กระผมมิได้ไปร่วมบุญที่วัดพระธรรมกาย ด้วยติดภาระลูกที่ดี ต้องพาคุณแม่ไปทำบุญที่วัดที่ท่านอยากไป เพื่อความสบายใจของท่าน กระผมจึงกลัวจะตกบุญ ได้บุญไม่เท่ากับหมู่คณะ ตามหมู่คณะไม่ทัน ก็ขออนุญาติเสนอหน้าออกมาขอแบ่งส่วนบุญจากทุกท่านในที่นี้

ขอทุกท่านจงโปรดได้ให้โอกาสแก่กระผมในการอนุโมทนาบุญจากงานบุญวันวิสาขบูชา ณ วัดพระธรรมกาย ของทุกท่านด้วยเถิด

อนุโมทนา สาธุ

ปล.ลงรูปมาด้วยนะอย่าลืม ไม่ลงรูปมีเคืองนะเอ้อ....
สมาชิกเว็บไซต์ทุกท่านที่เข้ามาอ่านกระทู้ สามารถร่สมกิจกรรมสะสมคะแนนเพื่อแลกรับของที่ระลึกจากทางทีมงานได้ฟรีๆ ทำตามนี้เลยครับ ..... ทุกๆ กระทู้ที่สมาชิกตั้งขึ้น เพื่อให้เกิดการแลกเปลี่ยนความคิดเห็นในทางธรรม จะได้รับคะแนนสะสมทันที่ 3 คะแนน ..... ทุกๆ การตอบกระทู้ที่เป็นการตอบแบบมีสาระทางธรรม จะได้รับคะแนนสะสมทันที่ 1 คะแนน และ 0.1 คะแนนสำหรับการเข้ามาอนุโมทนาบุญ ..... อย่าลืมมาร่วมกิจกรรมกันนะครับ

#2 ตำรวจรักบุญ

ตำรวจรักบุญ

Posted 30 May 2010 - 08:42 AM

#3 ณ ๐๗๒

ณ ๐๗๒

Posted 30 May 2010 - 12:36 PM

เอาบุญมาฝากค่ะ ให้ได้บุญเท่าๆ กันเลยนะคะ
ตอนใกล้เลิก แล้วอธิษฐานจิต ใจก็นึกว่าเอาโคมวิสาขประทีปที่ถืออยู่ในมือนี้ ขอเอาเป็นเครื่องบูชาต่อพระสัมมาสัมพุทธเจ้าด้วยความเลื่อมใสและศรัทธา แล้วก็นึกถึงหน้าท่าน ส่วนปากก็อธิษฐานจิตตามหลวงพ่อไปด้วย ก็ไม่ทราบว่าเป็นอะไร สักพักก็มีน้ำไหลออกจากดวงตา ก็ได้แต่คิดว่าเป็นบุญเท่านั้น
...ไม่รู้ว่ามีใครแอบถ่ายบ้างป่าว red_smile.gif red_smile.gif

ความพร้อมเกิดขึ้น เมื่อเริ่มต้นลงมือทำ (โอวาทหลวงพ่อ 27/4/51)

ไม่มีสิ่งใดที่จะรัดตรึงใจบุรุษให้หลงใหลได้มากเท่ากับสตรี  ไม่มีสิ่งใดที่จะรัดตรึงใจสตรีให้หลงใหลได้มากเท่ากับบุรุษ
แท้จริงแล้วความรักก็เปรียบดั่งเครื่องพันธนาการ  ที่มัดตรึงเหนียวแน่น ให้ลุ่มหลงอยู่ ย่อมจะต้องเวียนว่ายตายเกิดและจมอยู่ในกองทุกข์ร่ำไป

#4 ทัพพีในหม้อ

ทัพพีในหม้อ

Posted 30 May 2010 - 07:50 PM

มาแล้วหนึ่ง อนุโมทนาบุญด้วยครับ

...อธิษฐานจิต ใจก็นึกว่าเอาโคมวิสาขประทีปที่ถืออยู่ในมือนี้ ขอเอาเป็นเครื่องบูชาต่อพระสัมมาสัมพุทธเจ้าด้วยความเลื่อมใสและศรัทธา แล้วก็นึกถึงหน้าท่าน ส่วนปากก็อธิษฐานจิตตามหลวงพ่อไปด้วย ก็ไม่ทราบว่าเป็นอะไร สักพักก็มีน้ำไหลออกจากดวงตา...

ไม่ต้องแปลกใจเลยครับ เป็นกันทั้งนั้นแหละครับ เป็นความปลื้มปิติ ซาบซึ้งในบุญ จนเอ่อล้นออกมาทางสองตานะครับ เห็นบ่อยๆ พอสาธุเสร็จก็ควักผ้าเช็ดหน้ามาซับกันเป็นแถว ต่างคนต่างมองหน้ากัน แล้วก็ยิ้มให้กันด้วยความเบิกบาน สาธุ โมทนากันลั่นไปหมด อานิสงฆ์แรกแห่งบุญไงครับ ยังความชุ่มชื่นเบิกบานให้แก่ผู้กระทำไว้ดีแล้ว

สาธุ สาธุ สาธุ
สมาชิกเว็บไซต์ทุกท่านที่เข้ามาอ่านกระทู้ สามารถร่สมกิจกรรมสะสมคะแนนเพื่อแลกรับของที่ระลึกจากทางทีมงานได้ฟรีๆ ทำตามนี้เลยครับ ..... ทุกๆ กระทู้ที่สมาชิกตั้งขึ้น เพื่อให้เกิดการแลกเปลี่ยนความคิดเห็นในทางธรรม จะได้รับคะแนนสะสมทันที่ 3 คะแนน ..... ทุกๆ การตอบกระทู้ที่เป็นการตอบแบบมีสาระทางธรรม จะได้รับคะแนนสะสมทันที่ 1 คะแนน และ 0.1 คะแนนสำหรับการเข้ามาอนุโมทนาบุญ ..... อย่าลืมมาร่วมกิจกรรมกันนะครับ

#5 ดินสอแห่งธรรม

ดินสอแห่งธรรม

สร้างบารมีเป็นหมู่คณะ = ฝึกตนให้เป็นผู้ใจกว้าง

• Interests:สร้างบารมีแบบเต็มกำลัง

Posted 30 May 2010 - 08:20 PM

...เอาบุญจุดโคมประทีป หลายสิบอัน มาฝากครับ ขอแบ่งความสว่างนี้ให้ได้รับด้วยกันและขออธิษฐานจุดโคมนั้นแทนตัวคุณให้แล้วคับ จุดไปหลายอันเลยนับไม่ถ้วน จุดแทนให้แล้วนะ อิอิ สว่างหลายๆเด้อ
..อันมือของฉันสองมือนี้ ดูเล็กนิดเดียวและไม่มั่นใจว่าฉันจะสร้างสิ่งดีๆ ให้เกิดแก่โลกใบนี้ได้.. แต่ฉันมั่นใจว่า ...หัวใจของฉันนี้ มอบไว้ให้แด่พระพุทธศาสน์....

#6 ทัพพีในหม้อ

ทัพพีในหม้อ

Posted 30 May 2010 - 10:32 PM

มาแล้วสอง สาธุ สาธุ สาธุ

นั่งเล็งอยู่หน้าจอเหมือนกันครับ ไม่รู้ว่าโคมฯ เดียวกันหรือเปล่า

#7 ตำรวจรักบุญ

ตำรวจรักบุญ

Posted 31 May 2010 - 01:08 AM

เอาทุกๆบุญตั้งแต่ปฐมชาติมาฝากครับ
วิสาขนี้ต้องทำหน้าที่
อยู่ไกลสามร้อยลี้
เปิดไฟฉายหน้าDMC
ต่างประทีปน้อมบูชา
มีบุญชวนคนบวช
ทั้งบุญบวชรุ่นมา
อีกบุญนับคณา
แต่ชาติแรกเริ่มสวมกาย
ขอบุญทุกๆบุญ
ในทุกชาติที่ผ่านมา
อุทิศไปทั่วจักรา
สู่สรรพสัตว์อันมายมาย
หมดทุกข์หมดโรคภัย
ปรารถนาสิ่งดีใด
ได้ดังหวังทุกครั้งไป
ถึงคราวนั่งหลับตา
ถึงธรรมาอย่างง่ายดาย
รวยแรงแซงใครๆ
สร้างบุญใหญ่ได้ทุกวัน

#8 ทัพพีในหม้อ

ทัพพีในหม้อ

Posted 31 May 2010 - 06:55 AM

มาแล้วสาม สาธุ สาธุ สาธุ

เปิดไฟฉายหน้าDMC

ทำซะน่ารักเชียว ไม่ใช้เทียนล่ะครับ โรแมนติกกว่ากันเยอะเลย

อยู่ตรงไหนของลพบุรีหรือครับ วันหน้าไปทำงานที่ รพ.ลพบุรี จะได้แวะไปเม้าท์ แล้วจะเอาไข่เค็มดินสอพองไปฝาก ต้องไม่เคยทานหล่ะซิ ดีใจซะ

#9 ตำรวจรักบุญ

ตำรวจรักบุญ

Posted 31 May 2010 - 08:41 AM

หาเทียนกับไฟไม่ทันครับ

ขอเป็นไข่เค็มไชยาได้เปล่า
ไข่เค็มดินสอพองกินเบื่อแล้ว
อยากเปลี่ยนรสชาติบ้าง

#10 tnawut

tnawut
  • Interests:Internet, Computer, Electronic, Security, Merit, Meditation, อินเตอร์เน็ต, คอมพิวเตอร์, ทำบุญ, ปล่อยปลา, บูชาเจดีย์, ฝันในฝัน, DOU, หมู่บ้านปฏิบัติธรรม, บวช, บรรพชา, Web, CU, Chula

Posted 31 May 2010 - 09:01 AM

มาเล่าบรรยากาศในงานบุญใหญ่....

พี่น้องวงบุญแวะเวียนมามาที่่บูธกัน มาทานอาหารร่วมกัน มาสนทนาธรรม มาร่วมถวายปานะแด่พระภิกษุ กลุ่ม ๑ รุ่นบูชาธรรม ๖๖ ปี.... ปลื้้ม พระเพื่อนท่านยังอยู่กัยอีกหลายรูป รวมถึงหลวงพี่ Wish... รูปใดท่านว่างเว้นภาระกิจ ก็ขอนิมนต์มาเป็นเนื้อนาบุญ จะได้สนทนาธรรมและได้ทราบบุญพิเศษอื่นๆ

Attached File  DSCF5253.JPG   65.06KB   26 downloads
Attached File  DSCF5255.JPG   65.85KB   30 downloads
Attached File  DSCF5264.JPG   57.2KB   29 downloads

ที่เห็นนี่ยังไม่ครบนะครับ ขอบอกว่าสมาชิกเวปแวะมาเยอะมากๆ แม้นแต่สมาชิกเวปที่อาฟริกาใต้ยังแวะมา...(อิอิ ใครทราบยกมือขึ้้น) บางท่านเหมือนได้แวะกลับมาบ้านเลย ปลื้ม...
Attached File  DSCF5248.JPG   58.34KB   31 downloads
Attached File  DSCF5257.JPG   63.27KB   33 downloads
ก็ยังมีอีกหลายๆคนยังไม่ได้กลับมา ฝากความคิดถึงเน้อ เลยนึกถึงสมัยรวมตัวกันครั้งที่ ๑ http://www.dmc.tv/fo...amp;mode=linear
สมาชิกใหม่เก่า มารวมตัวทำความดี ก็จะนึกถึงโอวาทของหลวงพ่อที่เราเหล่าธรรมทายาทร่วมกันกล่าวโดยพร้อมเพียงกันในทุกๆเช้า

เราจะอยู่ร่วมกันฉันท์พี่น้อง
จะประคองกันไปให้ถึงฝัน
เปิดใจกว้างว่าอย่างไร ว่าตามกัน
สำนึกมั่น มุ่งเน้นความเป็นทีม

ภาคค่ำพิธีเวียนประทักษิณ ใต้วิหารคต ขอบอกว่าโคมประทีปปีนี้สวยมาก ใครประคองดวงประทีปดีๆ สามารถนำกลับไปจุดประทีปบูชาพระได้ที่บ้าน เหมือนดวงแก้วใส... ภาพถ่ายจากพรีเซนเตอร์เวป๕๕๕

Attached File  DSCF5270.JPG   39.46KB   29 downloads
Attached File  DSCF5293.JPG   35.71KB   30 downloads

ก็เอาบุญมาฝากกันนะครับ ให้ได้รับบุญทุกๆบุญ รวมถึงคุณชีวิตงามในกระทู้นี้ด้วยครับ
http://www.dmc.tv/fo...rt=#entry175603

กิจกรรมต่อไปวันอาทิตย์ต้นเดือน บูชาข้าวพระ และเมนูพิสดาร ขาหมูต้มโค๊กเสริฟพร้อมไข่เป็ดต้มและเครื่องเคียง เชิญชวนสมาชิกทุกท่านมาร่วมทานข้าวเที่ยงด้วยกันครับ

PS. คิดถึงเด็กดีวีสตาร์จังปีนี้ยังไม่เจอ ปลายปีน่าจะมากันได้... สงสารคนที่สร้างวิกฤตจัง เพราะความไม่รู้แท้ๆว่าเขาทำอะไรกันจะมาหาเรื่องกันซะงั้น

#11 Dd2683

Dd2683
  • Interests:ความรู้ในพระพุทธศาสนา-วิชชาธรรมกาย<br />ผลแห่งการปฏิบัติธรรม

Posted 31 May 2010 - 01:23 PM

นำทุกบุญกุศล มาฝากทุก ๆท่าน และร่วมอนุโมทนาทุกบุญของทุก ๆ ท่าน ในวันวิสาขปุณมี ๒๕๕๓ นี้ ด้วยครับ
Attached File  Sadhu.gif   22.04KB   29 downloads

ช่วงบ่ายบรรยากาศรอบอุโบสถ ร่มรื่น ลมพัดเย็นสบายดีมากครับ
Attached File  1633.jpg   465.78KB   36 downloads
ได้นั่งสมาธิ ฟังเสียงพิธีอุปสมบท ยกสามเณรเปรียญธรรม ขึ้นสู่ภิกขุ ทั้ง ๙ รูป
นึกตามถึงตอน เคยบวช ใจนิ่งและชุ่มชื่นดีเหมือนกันครับ

ส่วนช่วงเย็นฟ้าครึ้มลมแรงมาก มีฝนปรอยแป๊ปนึง ได้รับชุดกันฝนด้วย
บรรยากาศตอนสาธุชนเดินเข้าพื้นที่นั่ง ลานธรรม ด้านทิศใต้ของมหาธรรมกายเจดีย์ สนุกมากครับ laugh.gif
Attached File  1646.jpg   167.44KB   42 downloads

แต่ต้องย้ายพื้นที่นั่งกัน ไม่ใช่เพราะเรากลัวฝนหรอกนะ happy.gif

เข้าใจ(เอง)ว่า
เพราะกระแสลมแรง พัดเข้าพื้นที่นั่งของพระเดชพระคุณหลวงพ่อฯและคณะสงฆ์ เต็ม ๆ
เจ้าหน้าที่คงเกรงว่ากระแสลมแรง จะกระทบสุขภาพของพระเดชพระคุณหลวงพ่อฯ
จึงต้องย้ายพื้นที่นั่งของพระเดชพระคุณหลวงพ่อฯ และคณะสงฆ์ , สาธุชน
ไปด้านทิศเหนือของมหาธรรมกายเจดีย์
เพราะมีองค์เจดีย์และกรอบพลาสติกกันลม ลดการปะทะของกระแสลมได้มากกว่า พื้นที่นั่งด้านทิศใต้

สุดท้าย การได้นั่งสมาธิ , เดินเวียนเทียน สวดมนต์รำลึกถึงพระคุณของพระรัตนตรัย ได้แผ่เมตตา อธิษฐานจิตในกุศลธรรม
ก็ทำให้ชีวิตในวันวิสาขปุณมี ๒๕๕๓ ของผม
มีคุณค่าและเบิกบานในธรรมและบรรยากาศงานบุญใหญ่ ตามสมควรครับ
ใจหยุดที่สุดแห่งบุญ มุ่งสู่ที่สุดแห่งธรรม

#12 ทัพพีในหม้อ

ทัพพีในหม้อ

Posted 31 May 2010 - 02:38 PM

สาธุ สาธุ สาธุ

โอ๊ย.....อิจฉาตาร้อนผ่าวๆ บรรยากาศแบบนี้มีปีละครั้งในโลก แต่เรากับไปร่วมไม่ได้ ฮือ ฮือ (ร้องไห้สองฮือพองาม)

แต่จริงๆก็นั่งอยู่หน้าจอเหมือนกัน เห็นภาพชัดกว่าไปอยู่ในพิธีด้วย

แม้นแต่สมาชิกเวปที่อาฟริกาใต้ยังแวะมา...(อิอิ ใครทราบยกมือขึ้้น)
เห็นแต่หลังแว๊บๆ เอ.....ใครน๊า

กิจกรรมต่อไปวันอาทิตย์ต้นเดือน บูชาข้าวพระ และเมนูพิสดาร ขาหมูต้มโค๊กเสริฟพร้อมไข่เป็ดต้มและเครื่องเคียง เชิญชวนสมาชิกทุกท่านมาร่วมทานข้าวเที่ยงด้วยกันครับ
ว่าไว้ไม่มีผิดจริงๆ สมาชิกที่นี่ต้องเอาของกินเข้าล่อ

วันอาทิตย์ต้นเดือนนี้เจอกันครับ