Jump to content

- - - - -

ถ้ามีคล้ายๆพริตตี้ชวนบวช จะเหมาะสมมั้ยครับ

• You cannot start a new topic
  • Please log in to reply
12 replies to this topic

#1 สิริปโภ

สิริปโภ
  • Interests:เรื่องลึกลับ

Posted 01 July 2010 - 02:50 PM

อ่านกระทู้ให้ดีนะครับ

เวลาไปตั้งบูทชวนบวชที่ไหนนะครับ เอาน้องๆหน้าตาดีๆแต่งกายเรียบร้อยเป็น PR หรือแจกเอกสาร ชักชวนหรือพรีเซ้นให้กับชายหนุ่มทั้งหลายที่ผ่านไปผ่านมา ผมว่าชายหนุ่มทั้งหลายคงยากจะปฏิเสธ แถมจะทำทีท่าว่าจะสนใจเอามากๆด้วย หลวงพ่อบอกว่าชวนแล้วเขาไม่บวชไม่เป็นไร แค่บอกข่าวให้เขารู้ก็ถือว่าใช้ได้แล้ว

เอาเทคนิคในงานมอเตอร์โชว์มาใช้เป็นกุศโลบาย ในการชวนคนทำความดีครับ .....

#2 ธาตุล้วนธรรมล้วน

ธาตุล้วนธรรมล้วน

Posted 01 July 2010 - 03:00 PM

เห็นด้วยครับ และมิใช่เฉพาะงานนี้ ทุกงานเลยครับ

ความจริงวัดเราก็ทำแบบนี้มานานแล้วหนิครับ

เพียงแต่ไม่ได้เน้นว่าต้องสวยมากๆ แค่สวยแบบดูดีก็พอ แต่ไม่ต้องถึงกับต้องไปจ้างคนสวยๆมา PR หรอกครับ แค่เอาคนหน้าตาดีๆ บุคคลิกโดยรวมดูดี ทันสมัย ก็พอแล้ว

ชาวศาสนาคริตส์เขาก็ใช้วิธีนี้ครับ PR ของเขาสวยๆทั้งนั้น เป็นดาราก็มาก เขาเอาสาวสวยทันสมัยมาเป็น PR มาร่วมแสดงละคร เป็นพิธีกรจัดกิจกรรมทางศาสนาต่างๆ ดูแล้วมันก็กลมกลืนดี ดูน่าสนใจมากขึ้นครับ ................รู้เขารู้เรานะครับ

อย่าว่าแต่เรื่อง PR เลยครับ ครูสอนพระพุทธศาสนาในโรงเรียน ก็มีการให้แนวคิดกันไปนานแล้วว่า ถ้าได้ครูที่เป็นวัยรุ่น ญ ช หรือถ้ามีอายุก็ให้แต่งตัวดี ดูทันสมัย เรียกได้ว่าให้ดูดีที่สุด มิใช่เอาแบบมาดดุๆ หัวฟูๆ แว่นหนา ชราภาพ มาสอนนักเรียน แบบนี้ก็ล้มเหลวไปแล้วเกินครึ่งครับ

ผู้สอนศาสนาอื่นๆเช่นชาวคริตส์ ยิ่งเป็นนิกายโปรแตสแตนนี่ ยิ่งเก่งเรื่องนี้เลยครับ เห็นได้จากปัจจุบัน เขาเอาดารา นักร้อง วัยรุ่น มาเป็นผู้เผยแผ่ศาสนาแล้ว เช่นค่ายเพลงของคุณบอย โกสิยพงษ์ กลุ่มนี้เขาทำธุรกิจเพลงไป เผยแผ่ศาสนาไป และหว่านล้อมดารานักร้องนักแสดงมาเป็นศาสนิกมากขึ้นทุกวันๆ....................รู้เขารู้เรานะครับ

คนเรามีหลายจริต กิเลศบังตามากน้อย ก็ต้องใช้สติปัญญาในการดึงความสนใจบ้าง ตามความเหมาะสมครับ

ละธรรมดำ ยังธรรมขาวให้เจริญ

ธัมมะกาโย อะหัง อิติปิ

เราตถาคต คือธรรมกาย

#3 tnawut

tnawut
  • Moderators
  • Interests:Internet, Computer, Electronic, Security, Merit, Meditation, อินเตอร์เน็ต, คอมพิวเตอร์, ทำบุญ, ปล่อยปลา, บูชาเจดีย์, ฝันในฝัน, DOU, หมู่บ้านปฏิบัติธรรม, บวช, บรรพชา, Web, CU, Chula

Posted 01 July 2010 - 05:50 PM

ประมาณ กระทู้นี้พอไหวม๊ะ http://www.dmc.tv/fo...showtopic=23320

มากกว่านี้ เดี๋ยวจะไม่เหมาะ smile.gif

จขกท. ไม่เจอหน้านานมากแล้วนะ ขอ วอ.6 ด้วย เสา E6 อาทิตย์นี้นะครับ

#4 *sky noi*

*sky noi*
  • Guests

Posted 01 July 2010 - 06:09 PM

ก็ไหวอยู่น๊าาาาา..

#5 จีวร

จีวร

Posted 01 July 2010 - 06:40 PM

กระทู้นี้
ประมาณ กระทู้นี้พอไหวม๊ะ http://www.dmc.tv/fo...showtopic=23320

อาจจะไม่ใช่พริตตี้แล้ว เป็นป้าตี้แทน

พริตติ้ก็ดูมีสีสันดีนะคับ แต่ไม่น่าแต่งตัวซะแหวกจนเกินไป เดี๋ยวจะไม่เป็นอันชวนบวชกัน

#6 ทัพพีในหม้อ

ทัพพีในหม้อ

Posted 01 July 2010 - 07:49 PM

งานนี้เดี๋ยวพี่ๆ น้าๆ ป้าๆ จะงอนเอานะครับ เกิดฮึดสู้ขึ้นมา ชวนคนบวชสักสามแสน ใครจะรับผิดชอบ

ปล.เมื่อกี้ไปบิ๊กซีฟิวเจอร์รังสิตมา เห็นมีบูธอยู่ด้วยตรงทางเข้า แต่มีเทพธิดายืนแจ้งข่าวบุญอยู่ท่านเดียวเอง ใครมีใจก็ไปช่วยเชียร์กันหน่อยนะครับ จะได้เป็นกำลังใจให้กันและกัน

อย่าถามกลับว่า แล้วทำไมผมไม่อยู่ช่วย งานนี้ต้องขอตัว เพราะต้องรีบกลับบ้านไปดูแลพระอรหันต์ป่วยที่บ้านครับ
สมาชิกเว็บไซต์ทุกท่านที่เข้ามาอ่านกระทู้ สามารถร่สมกิจกรรมสะสมคะแนนเพื่อแลกรับของที่ระลึกจากทางทีมงานได้ฟรีๆ ทำตามนี้เลยครับ ..... ทุกๆ กระทู้ที่สมาชิกตั้งขึ้น เพื่อให้เกิดการแลกเปลี่ยนความคิดเห็นในทางธรรม จะได้รับคะแนนสะสมทันที่ 3 คะแนน ..... ทุกๆ การตอบกระทู้ที่เป็นการตอบแบบมีสาระทางธรรม จะได้รับคะแนนสะสมทันที่ 1 คะแนน และ 0.1 คะแนนสำหรับการเข้ามาอนุโมทนาบุญ ..... อย่าลืมมาร่วมกิจกรรมกันนะครับ

#7 มะลิแก้ว

มะลิแก้ว

Posted 01 July 2010 - 08:49 PM

อ่านหัวข้อแล้วตกใจ อ่านข้างใน OK เลย จริงๆนักเรียนนักศึกษาก็ดีน่ะ ดูเป็นกำลังสำคัญได้ดี

#8 PTDL

PTDL

Posted 01 July 2010 - 08:57 PM

เดี๋ยวนี้เรามีคนช่วยงานล้นทะลักขนาดเลือกเอาแต่หน้าตาดีๆมาช่วยแจกเอกสารเลยหรือครับ ถ้างั้นคงเหลืองานยกเก้าอี้กับโต๊ะไว้ให้คนหน้าตาห่วย

#9 Tree

Tree

Posted 02 July 2010 - 07:44 AM

สวย สง่า และเป็นที่ตั้งของศัทธาครับ

#10 ตำรวจรักบุญ

ตำรวจรักบุญ

Posted 02 July 2010 - 09:15 AM

ทำไมถึงจะต้องใช้พริตตี้
ก็พวกเราหน้าอย่างนี้แหละเหมาะนัก
ใครได้เห็นได้พบปะสบพักต์
จะได้อยากทำบุญในทันที
ยิ่งถ้าเราไปชวนให้มาบวช
จะตกใจยิ่งยวดอยากบวชหนี ohmy.gif ohmy.gif เอ้ย....ไม่ใช่ๆ ขออภัย เอาใหม่แล้วกัน

ยิ่งถ้าเราไปชวนเขามาบวช
จะสมัครเร็วรวดเพราะหน้านี้
ใครได้เห็นอยากสร้างบุญบารมี
อยากจะบวชทันทีที่เห็นเรา

อธิษฐานไว้เถิดเกิดชาติหน้า
ให้เกิดมาไม่ต้องสวยหรือหล่อเหลา
ให้ใครเห็นแล้กอยากบวชเมื่อเห็นเรา
นึกถึงบุญในทุกคราวที่เรามา
หากว่าเอาสาวๆขาวสวยหมวย
มาชวนบวชคงไม่ช่วยเท่าใดหนา
จะเจอพวกพยายามหล่อป้อสีกา
มาขวนคุยเสียเวลาพาเสียที
จะชวนบวชต้องใครเห็นแล้วอยากบวช
อยากจะสวดท่องบ่นมนต์ไล่ผี tongue.gif tongue.gif tongue.gif
คือกิเลสในใจในทันที
อย่างพวกเราอย่างนี้ดีแล้วนา
ต้องหน้าอย่างคุณยายที่สุพรรณ
ที่ตัดผมมือสั่นนั่นแหละหนา
ทั้งคำพูดบุคลิคอีกลีลา
เหล่านางแบบสวยหยาดฟ้าไม่สู้ยาย

#11 tnawut

tnawut
  • Interests:Internet, Computer, Electronic, Security, Merit, Meditation, อินเตอร์เน็ต, คอมพิวเตอร์, ทำบุญ, ปล่อยปลา, บูชาเจดีย์, ฝันในฝัน, DOU, หมู่บ้านปฏิบัติธรรม, บวช, บรรพชา, Web, CU, Chula

Posted 02 July 2010 - 09:34 AM

อาจจะไม่ใช่พริตตี้แล้ว เป็นป้าตี้แทน

ให้ดูกระทู้ด้านล่างครับ สาวๆสวยๆ ทัั้งนั้น ยิ่งถ้าไปดูบนวิมานคงอลังการมากๆ ไม่เชื่อไว้งานหน้าจะซูมมาให้ดู

กลอนท่านตำรวจรักบุญสุดยอด แต่ไม่กล้าอธิฐาน๕๕๕

#12 ธาตุล้วนธรรมล้วน

ธาตุล้วนธรรมล้วน

Posted 02 July 2010 - 05:29 PM

มิใช่ว่าสนใจแต่คนหน้าตาดี หรือดารา แต่ว่าจริตอัธยาศัยคนเราในเบื้องต้นนั้น มีกิเลศบังตามากน้อย เราก็สามารถหาสิ่งจูงใจในเบื้องต้นให้เขาสนใจธรรมะได้ครับ

เราก็ปนๆกันไป แต่อาจจะมีคนหน้าตาดีซักคนประจำกลุ่มประมาณนี้ล่ะครับ

คำว่าหน้าตาดี มิใช่ว่าต้องสวยหล่อระดับพระเอก นางเอก แต่หมายถึงมองดูแล้วดูดี งาม สง่า บุคคลิก การแต่งตัว การพูดจาที่ดี ครับ

ดังพุทธพจน์นี้

ประมาณ หรือ ปมาณิก ๔
(บุคคลที่ถือประมาณต่างๆ กัน, คนในโลกผู้ถือเอาคุณสมบัติต่างๆ กัน เป็นเครื่องวัดในการที่จะเกิดความเชื่อความเลื่อมใส - those who measure, judge or take standard)

๑. รูปประมาณ (ผู้ถือประมาณในรูป, บุคคลที่มองเห็นรูปร่างสวยงาม ทรวดทรงดี อวัยวะสมส่วน ท่าทางสง่า สมบูรณ์พร้อม จึงชอบใจเลื่อมใสน้อมใจที่จะเชื่อถือ - one who measures by from or outward appearance; one whose faith depends on good appearance)

๒. โฆษประมาณ (ผู้ถือประมาณในเสียง, บุคคลที่ได้ยินได้ฟังเสียงสรรเสริญ เกียรติคุณหรือเสียงพูดจาที่ไพเราะ จึงชอบใจเลื่อมใสน้อมใจที่จะเชื่อถือ - one who measures by voice or reputation; one whose faith depends on sweet voice or good reputation)

๓. ลูขประมาณ (ผู้ถือประมาณในความคร่ำหรือเศร้าหมอง, บุคคลที่มองเห็นสิ่งของเครื่องใช้ความเป็นอยู่ที่เศร้าหมองเช่น จีวรคร่ำๆ เป็นต้น หรือมองเห็นการกระทำคร่ำเครียดเป็นทุกรกิริยา ประพฤติเคร่งครัดเข้มงวดขูดเกลาตน จึงชอบใจ เลื่อมใสน้อมใจที่จะเชื่อถือ - one who measures or judges by shabbiness, mediocrity or hard life; one whose faith depends on shabbiness or ascetic or self-denying practices)

๔. ธรรมประมาณ (ผู้ถือประมาณในธรรม, บุคคลที่พิจารณาด้วยปัญญาเห็นสารธรรมหรือการปฏิบัติดีปฏิบัติชอบ คือ ศีล สมาธิ ปัญญา จึงชอบใจเลื่อมใส น้อมใจที่จะเชื่อถือ - one who measures or judges by the teaching or righteous behavior; one whose faith depends on right teachings and practices)

บุคคล ๓ จำพวกต้น ยังมีทางพลาดได้มาก โดยอาจเกิดความคิดใคร่ ถูกครอบงำชักพาไปด้วยความหลง ถูกพัดวนเวียนหรือติดอยู่แค่ภายนอกไม่รู้จักคนที่ตนมองได้อย่างแท้จริงและไม่เข้าถึงสาระ ส่วนผู้ถือธรรมเป็นประมาณ จึงจะรู้ชัดคนที่ตนมองอย่างแท้จริง ไม่ถูกพัดพาไป เข้าถึงธรรมที่ปราศจากสิ่งครอบคลุม

พระพุทธเจ้าทรงมีพระคุณสมบัติครบถ้วนทั้งสี่ข้อ (เฉพาะข้อ ๓ ทรงถือแต่พอดี) จึงทรงครองใจคนทุกจำพวกได้ทั้งหมด คนที่เห็นพระพุทธเจ้าแล้ว ที่จะไม่เลื่อมใสนั้น หาได้ยากยิ่งนัก

ในชั้นอรรถกถา นิยมเรียกบุคคล ๔ ประเภทนี้ว่า รูปัปปมาณิกา โฆสัปปมาณิกา ลูขัปปมาณิกา และ ธัมมัปปมาณิกา ตามลำดับ

A.II.71; Pug.7.,53; DhA.114; SnA.242. องฺ.จตุกฺก.๒๑/๖๕/๙๓; อภิ.ปุ.๓๖/๑๐/๑๓๕; ๑๓๓/๒๐๔; ธ.อ.๕/๑๐๐; สุตฺต.อ.๑/๓๒๙.

ละธรรมดำ ยังธรรมขาวให้เจริญ

ธัมมะกาโย อะหัง อิติปิ

เราตถาคต คือธรรมกาย

#13 WISH

WISH

Posted 03 July 2010 - 02:55 PM

พริตตี้ของหมู่คณะ...ก็...อุบาสิกาแก้วไง

...เพียงสไบแก้ว ก็กินขาดแล้วนะ
ทำไมต้อง หาคำตอบ ณ แดนไกล ลืมหรือไร ว่าอยู่ใกล้ DMC