Jump to content

- - - - -

อาหารเพื่อสุขภาพ ที่จุดบริการที่ 7

• You cannot start a new topic
  • Please log in to reply
7 replies to this topic

#1 ๐๐Oลูกศิษย์ครูไม่ใหญ่O๐๐

๐๐Oลูกศิษย์ครูไม่ใหญ่O๐๐

Posted 04 October 2010 - 06:18 PM

ท่านสมาชิกมีความคิดเห็นอย่างไรบ้างครับ เกี่ยวกับอาหารเพื่อสุขภาพที่เปิดให้บริการในช่วงวันอาทิตย์ต้นเดือนที่ผ่านมา
ที่จุดบริการอาหารที่ 7 บนสภาธรรมกายสากล

และท่านมีความคิดเห็นอย่างไรบ้างครับ ที่เปิดโอกาสให้เจ้าภาพ ผู้มีบุญร่วมนำอาหารมาบริการสาธุชน
ที่จุดบริการอาหารที่ 6

#2 ณ ๐๗๒

ณ ๐๗๒

Posted 04 October 2010 - 06:34 PM

ไม่ได้ไปที่จุดเหล่านั้น เลยไม่ทราบว่าเป็นอย่างไรบ้าง ก็ขออนุโมทนาบุญกับเจ้าภาพทุกๆ ท่านด้วย
มีจุดบริการอาหารมากขึ้น ก็ดีที่อาจจะไม่ต้องรอนานขึ้น กรณีที่คนแยะๆ อย่างอาทิตย์ต้นเดือน
ผู้มีบุญนำอาหารมาบริการ ก็สามารถช่วยแบ่งเบาภาระของทางวัดได้ แต่ถ้าไม่ประสานงานกันก่อน ก็อาจเกิดกรณีอาหารเหลือได้ เป็นการสิ้นเปลืองทรัพยากร
หากอาหารมีความแตกต่างกันอย่างเห็นได้ชัด(เช่น ในด้านคุณภาพ สีสรรค์ ความอร่อย) ก็อาจจะส่งผลกระทบ มีแต่คนอยากทานของเหล่านั้น

ความพร้อมเกิดขึ้น เมื่อเริ่มต้นลงมือทำ (โอวาทหลวงพ่อ 27/4/51)

ไม่มีสิ่งใดที่จะรัดตรึงใจบุรุษให้หลงใหลได้มากเท่ากับสตรี  ไม่มีสิ่งใดที่จะรัดตรึงใจสตรีให้หลงใหลได้มากเท่ากับบุรุษ
แท้จริงแล้วความรักก็เปรียบดั่งเครื่องพันธนาการ  ที่มัดตรึงเหนียวแน่น ให้ลุ่มหลงอยู่ ย่อมจะต้องเวียนว่ายตายเกิดและจมอยู่ในกองทุกข์ร่ำไป

#3 สาธุธรรม

สาธุธรรม

Posted 04 October 2010 - 06:55 PM

เห็นด้วย เห็นด้วย เห็นด้วย
หยุดนิ่งนั้นแหละไซร้ พรหมจรรย์
พระผุดผ่านทุกวัน สะอาดเกลี้ยง
นิวรณ์หมดสุขสันต์ สดชื่น
ชีพรื่นธรรมหล่อเลี้ยง ผ่องทั้งกายใจ

สุนทรพ่อ

#4 ตำรวจรักบุญ

ตำรวจรักบุญ

Posted 04 October 2010 - 09:39 PM

สมัยก่อนเคยให้เจ้าภาพนำอาหารมาออกร้านแจกสาธุชนได้
แต่เกิดปัญหาว่า
1.อาหารที่นำมาบางครั้งไม่มีคุณภาพทานเข้าไปแล้วท้องเสีย,ท้องเสีย(มันมีเหตุ)
2.อาหารที่นำมาเป็นของดีมากๆ สาธุชนพยายามรับไปที่ละเยอะๆ
ทานไม่หมดนำไปทิ้งเป็นจำนวนมากทำให้อาหารไม่พอสำหรับคนที่มาทีหลัง
3.อยากกินไปทุกร้าน ก็เลยไปเอามาทุกร้านแล้วก็กินทิ้งกินขว้างกัน กินไม่หมดไม่พอแจกคนมาทีหลัง
4.ทำให้มีอาหารดีๆราคาแพงที่เจ้าภาพนำมาแจกกองทิ้งเป็นภูเขา
5.อาหารบางอย่างคนชอบมากหมดอย่างรวดเร็ว บางอย่างไม่มีใครต้องการเลย (เจ้าภาพน้อยใจ)
6.อาหารบางอย่้างต้องปรุงกันสดๆ มีกลิ่นและควัน
7.มักจะเกิดความวุ่นวายโกลาหล ตรงจุดแจกอาหารที่มีคนต้องการมาก
8.บางท่านมารอรับอาหารอร่อยๆของเจ้าภาพอยู่นาน พอของหมดไปรับที่จุดบริการของทางวัด
แต่เจ้าหน้าที่ก็เก็บจุดไปแล้วเพราะได้เวลาปฏิบัติธรรมแล้ว ผลคือต้องทนหิว
9.ผู้ที่รับมามากๆ ก็เลยนั่งกินกันทั้งวัน ไม่สนใจปฏิบัติธรรมหรือร่วมกิจกรรมกับส่วนกลาง
ฯลฯ

ไม่ได้ต่อต้านอะไรนะครับ เห็นด้วยครับถ้าจะเอามา แต่ปัญหาเหล่านี้ไม่ควรมี

#5 ดินสอแห่งธรรม

ดินสอแห่งธรรม

สร้างบารมีเป็นหมู่คณะ = ฝึกตนให้เป็นผู้ใจกว้าง

• Interests:สร้างบารมีแบบเต็มกำลัง

Posted 04 October 2010 - 10:45 PM

...เห็นด้วยตามคุณตำรวจทั้งสิ้นครับ เป็นเรื่องจริงทั้งหมด เพราะต่างคนต่างมาต่างคนต่างมีระเบียบวินัยมาไม่เหมือนกัน เราต้องทำให้เป็นระบบ เป็นจุดยืนที่จะโอนเอนปรับเปลี่ยนได้ยาก เพื่อให้คงมั่นเอาไว้ เพราะลองปรับกันมาหลายวิธีแล้ว วิธีปัจจุบันปัญหาน้อยสุด (คงไม่หมด)
..อันมือของฉันสองมือนี้ ดูเล็กนิดเดียวและไม่มั่นใจว่าฉันจะสร้างสิ่งดีๆ ให้เกิดแก่โลกใบนี้ได้.. แต่ฉันมั่นใจว่า ...หัวใจของฉันนี้ มอบไว้ให้แด่พระพุทธศาสน์....

#6 ทัพพีในหม้อ

ทัพพีในหม้อ
  • Moderators

Posted 05 October 2010 - 10:01 AM

ผมว่าทางแผนก ทางองค์กรที่มีหน้าที่ดูแลทางด้านนี้ มีแผนรับมือเรื่องราวต่างๆอยู่แล้วครับ

ใครจะทำอะไร อย่างไร แม้จะเปี่ยมไปด้วยเจตนาดี ก็ควรประสานงานให้เรียบร้อยนะครับ

วัดฯ เรา ความเป็นระบบ ระเบียบ สามัคคีของหมู่คณะเป็นสิ่งสำคัญ

ความปราถนาดีแต่ขาดการประสานงานกัน ก็พางานล่มมาหลายครั้งแล้วครับ
สมาชิกเว็บไซต์ทุกท่านที่เข้ามาอ่านกระทู้ สามารถร่สมกิจกรรมสะสมคะแนนเพื่อแลกรับของที่ระลึกจากทางทีมงานได้ฟรีๆ ทำตามนี้เลยครับ ..... ทุกๆ กระทู้ที่สมาชิกตั้งขึ้น เพื่อให้เกิดการแลกเปลี่ยนความคิดเห็นในทางธรรม จะได้รับคะแนนสะสมทันที่ 3 คะแนน ..... ทุกๆ การตอบกระทู้ที่เป็นการตอบแบบมีสาระทางธรรม จะได้รับคะแนนสะสมทันที่ 1 คะแนน และ 0.1 คะแนนสำหรับการเข้ามาอนุโมทนาบุญ ..... อย่าลืมมาร่วมกิจกรรมกันนะครับ

#7 Dd2683

Dd2683
  • Interests:ความรู้ในพระพุทธศาสนา-วิชชาธรรมกาย<br />ผลแห่งการปฏิบัติธรรม

Posted 05 October 2010 - 10:45 AM

อนุโมทนา ทานกุศลของเจ้าภาพอาหารเพื่อสุขภาพที่ดี
และคุณ ตำรวจรักบุญ สำหรับความคิดเห็นที่ดี ชี้ปัญหาที่เคยเกิด ให้ปรับปรุงแก้ไข ด้วยครับ

โดยส่วนตัว ผมมองว่า การมีอาหารทางเลือกเพิ่ม มีทั้งข้อดีและข้อด้อยครับ
ช่วงแรกอาจมีปัญหาเยอะหน่อย
ถ้าวิเคราะห์สาเหตุปัญหาได้ตรงจุด ,เจ้าหน้าที่ใช้กฎ ระเบียบเฉพาะให้เหมาะสมและสาธุชนให้ความร่วมมือ
ข้อดี ก็จะมีมากกว่าข้อด้อย ครับ

ข้อดี คือ
เจ้าภาพได้ทานบารมีที่ทำดีให้ความอิ่ม อร่อย ให้ความสุขกับกัลยาณปุถุชน ได้ความสุขจากการให้ ,
สาธุชน อิ่ม อร่อยกับอาหารคุณภาพดี มีสุภาพดี
เจ้าหน้าที่ อาสาสมัครได้บุญ
ฯล

ข้อด้อย ในความคิดเห็นของผม คือ
เพิ่มภาระ ต้องมาเตรียมงานในเวลาที่ควรไปปฏิบัติธรรม ,

ภาระงานหยาบที่เพิ่มขึ้น ใจอาจห่าง ศกก. ๗ ใจจรดจ่องานหยาบจนลืม ศกก. ๗
อาจมีการใจขุ่น ใจหมอง เมื่อเกิดปัญหาตามมา ด้วยสาเหตุใดๆ บุญตก หกหล่นอย่างที่ไม่ควรจะเป็น

นำเงินส่วนนั้น ไปบริจาคส่วนรวม บุญ ถวายภัตตาหารแด่สงฆ์ จะได้อานิสงส์มากกว่า

การบริหาร จัดการงบประมาณ ด้านโภชนาการ มีประสิทธิภาพมากกว่า คุ้มค่ากว่า

เมื่ออาหารเหลือด้วยกรณีใด ๆ ที่คุณ ตำรวจรักบุญ บอกไว้ นั่นคือ รูรั่วทางงบประมาณ
บ้านหนึ่ง กินอาหารเหลือ อย่างมากก็ข้าวหม้อเดียว

แต่วัดขนาดใหญ่ เวลาอาหารเหลือ ข้าวเหลือ เป็นกระสอบ น้ำมัน น้ำปลา ผัก เนื้อ อีกเยอะนะครับ

และเป็นภาระ เก็บ ทิ้ง ทำความสะอาดของเจ้าหน้าที่ ที่ควรจะได้พักผ่อน หลังจัดการหน้าที่หลักของส่วนรวม(งานของวัด)
ปริมาณขยะ เยอะขึ้น โดยเฉพาะ ถ้าใช้ โฟม เป็นภาชนะ เพิ่มภาระให้สิ่งแวดล้อม

ในด้านการฝึกนิสัย ผ่านการกิน อยู่ ใช้สอยปัจจัยสี่ เสียหายหรือเปล่า
กินง่าย อยู่ง่าย หรือเปล่า ติดในรสเกินไปหรือเปล่า รู้ประมาณในการรับและทานอาหารหรือเปล่า
ฝึกให้ว่าง่ายหรือเปล่า (กรณีเข้าคิว ,จนท.จัดระบียบ ฯล)

ฯล
ใจหยุดที่สุดแห่งบุญ มุ่งสู่ที่สุดแห่งธรรม

#8 ตำรวจรักบุญ

ตำรวจรักบุญ

Posted 05 October 2010 - 11:59 AM

อาหารมักจะไม่เหลือตรงเต๊นเจ้าภาพ แต่ไปเหลือยู่กับสาธุชน เหลือครึ่งกล่องบ้าง
เอาไปกินไม่ถูกปากก็ทิ้งบ้าง

ผมว่าจะดีกว่าถ้าอยากเลี้ยงอาหารพิเศษ ให้นำมาเลี้ยงพระและเจ้าหน้าที่อาสาสมัครก่อน
เพราะพระเจ้าหน้าที่อสาสมัครคือคนที่ำงานหนักเพื่องานพระศาสนา ถ้าเจ้าภาพผู้ใจบุญ
อยากจะช่วยหลวงพ่อ ลองไปเป็นเจ้าภาพตามแผนกที่คุ้นเคย หรือแผนกไหนยังขาดเจ้าภาพ
ก็อาสาไปเลยครับ จะได้บุญไม่ใช่แค่บุญอาหาร แต่จะมีบุญสำคัญๆที่ ไม่เคยบอกใครมาก่อน
อยู่ในแต่ีละแผนก
หากอยากเลี้ยงอาหารสาธุชนจริงๆให้ไปนำไปมอบให้ส่วนกลางจัดสรรจัดแจกจะดีกว่ามาตั้งบูธแจกเอง