Jump to content

- - - - -

อยากถามเรื่องหล่อองค์พระค่ะ

• You cannot start a new topic
  • Please log in to reply
16 replies to this topic

#1 hunniez

hunniez

Posted 07 April 2006 - 07:36 PM

คือว่าตอนนี้หนูสะสมองค์พระอยู่ค่ะ
และอยากจะหล่อในวันที่ 22 เมษานี้
แต่ว่ามีปัญหาเรื่องเงินนิดหน่อย
ไม่สามารถหามาครบในวันที่22เมษานี้
แต่ตั้งใจอยากจะหล่อในปีนี้มากๆ
(คือว่าเงินค่าทำงานของหนูเช็คออกวันที่ 21เมษาค่ะ
และสามารถเบิกออกมาได้วันที่24เมษา)

สามารถจะหล่อพระของตัวเองไปก่อนได้มั้ยคะ
แล้วค่อยนำเงินมาทำหลังจากวันที่หล่อ

กลุ้มใจมากๆเลยค่ะ ,,,,,,

#2 crystalkids

crystalkids

Posted 07 April 2006 - 10:12 PM

:) สวัสดีครับ อย่ากังวลใจเลยครับทำใจให้ใสๆ และอธิษฐานทุกๆวันเรื่อยๆครับผม แต่ก็ต้องขออนุโมทนาบุญกับพี่ด้วยนะครับผมก็เคยทำแบบพี่อะครับคือทำไปอย่างสุดใจ แต่ปรากฎว่าน่าทึ่งเหมือนกันว่าตัวผมเองแม้ตอนนั้นจะเป็นเด็กอายุแค่ 11 ปี แต่ก็สามารถทำองค์พระได้อย่างอัศจรรย์ใจเพราะนอกจากเราจะทำด้วยตัวเองแล้วเราก็สามารถชวนผู้อื่นให้ได้ทราบข่าวบุญนี้เขาจะได้ไม่ตกบุญไงครับ เป็นกำลังใจให้นะครับผม

#3 WISH

WISH
  • Moderators

Posted 07 April 2006 - 10:13 PM

แม้จะไม่พร้อมทางกำลังทรัพย์ แต่ก็สามารถใช้กำลังกายและกำลังใจมาร่วมงานบุญได้

ทิ้งความกลุ้มใจไปก่อน รักษาความตั้งใจที่ดีไว้ โอกาสนี้ยังมี

ทำใจใสใส อย่าลืมว่าองค์พระที่สำคัญที่สุดนั้นอยู่ที่072
ทำไมต้อง หาคำตอบ ณ แดนไกล ลืมหรือไร ว่าอยู่ใกล้ DMC

#4 Smiling Girl

Smiling Girl

Posted 08 April 2006 - 02:07 AM

เราตั้งใจจะเป็น "มหาเศรษฐี" เพิ่งได้ครึ่งทางเหมือนกัน โทรปรึกษาพี่ผู้ประสานงาน เขาแนะนำว่า "ให้ทำใจใสๆ ไม่ต้องกังวล "หยุด" เป็นตัวสำเร็จ คำว่า "ไม่สำเร็จ" ไม่มีอยู่ในหัวใจของลูกพระธัมฯ"

เวลาทำอะไรพลาด อย่าคิดนำไปก่อน เพราะมารจะเข้าแทรกผัง ให้เราคิดได้เป็นเรื่องเป็นราวทันที ยิ่งคิด ยิ่งมีผลเสียแก่ตัวเราเอง ถ้าคิดอย่างนี้แล้วใจจะตก มารจะแทรกผังสำเร็จใส่ทันที ทำให้เรื่องที่ยังไม่มีอะไร กลับกลายเป็นเรื่องร้ายทันที ยิ่งคิดจะยิ่งเสีย ฉะนั้น เมื่อเกิดเรื่อง ให้เราทำใจหยุดนิ่งที่ศูนย์กลางกายอย่างเดียว (ขุมทรัพย์จากคุณยาย)

#5 light...in...body

light...in...body

Posted 08 April 2006 - 02:13 AM

แม้เงินนิดน้อย แต่ใจไม่น้อยนิด
อย่าไปคิดกังวล ฝึกตนทำใจใสไว้เน้อ...

หล่อองค์พระที่กลางกาย...

#6 SmilingCat

SmilingCat

Posted 08 April 2006 - 02:16 AM

ไม่ควรทิ้งความตั้งใจและความพยายามครับ เพราะได้ข่าวว่าพิธีหล่อองค์พระอย่างนี้
จะจัดเป็นครั้งสุดท้ายแล้ว ถ้าคุณตั้งใจแล้วพยายามทุกวิถีทางน่าจะทำได้และได้บุญมากด้วย

สำหรับผมได้เงินมาบุป ผมก็ฝากพี่ชายไปทันที เพราะกลัวว่าเงินที่ได้มันจะหมดไปทางอื่น
อย่าลืมว่าถ้าหากว่าเราตั้งใจทำความดีแล้วจะต้องมีอุปสรรคบ้างถ้าเราไม่สนใจก็เอาชนะได้
หยุดคือตัวสำเร็จ

#7 gioia

gioia

Posted 08 April 2006 - 03:39 AM

Anumothana
Anumothana
Anumothana...sathu

#8 หัดฝัน

หัดฝัน
  • Interests:ธรรมะ

Posted 08 April 2006 - 11:59 AM

ทำวันนี้ให้ดีที่สุด อย่ากลุ้มใจไปเลยนะครับ แต่ถ้ามีหัวใจกัลยาณมิตร ก็ไปชักชวนญาติมิตร มาร่วมหล่อพระกัน ก็จะได้ชื่อว่า ร่วมกันชักชวนทำความดีไงล่ะครับ
ได้ดี เพราะมีกัลยาณมิตร

#9 น้ำฝน มัชฌิมหญิงรุ่น14

น้ำฝน มัชฌิมหญิงรุ่น14

เราคือ นักรบกล้าอาสาสมัคร กองทัพธรรม

• Interests:ช่วยงานบุญที่วัด ให้ถึงที่สุดกำลัง ตราบวันที่ชีวิตจะสิ้นลมหายใจ

Posted 08 April 2006 - 04:22 PM

ใช่แล้วละค่ะ อย่ากังวลไปเลยค่ะเป็นกำลังใจให้นะค่ะ และขออนุโมทนาบุญด้วยนะค่ะสาธุ
"ด้วยใจกล้าอาสา พัฒนาไม่หยุดยั้ง"

น้ำฝนลูกพระธัมฯ

#10 แจ่ม

แจ่ม

Posted 09 April 2006 - 03:30 PM

ทำบุญเค้าให้ปลื้ม ไม่ใช่ให้กลุ้ม ไม่เหมือนกับเป็นหนี้ถึงจะต้องกลุ้ม
ทำเท่าไหร่ก็ปลื้มที่ทำไปก่อน ถ้ามีมาทำเพิ่มก็ปลื้มอีกรอบ พอปลื้มมากๆแล้วเดี๋ยวปัญญาในการหาทรัพท์มาทำต่อก็จะเกิด
ส่วนเรื่องขอมาหล่อก่อนก็ให้ลองติดต่อผู้ประสานงานดูนะคะ
อนุโมทนาบุญด้วยนะคะ

#11 tor

tor
  • Interests:meditation

Posted 09 April 2006 - 10:10 PM

อย่ากลุ้มเล้ย...มันไม่ใช่งานของเรา
ผลนั้นเกิดแต่เหตุ...มุ่งมั่นไปที่ประกอบเหตุเถิด...ผลมันจะตามมาเอง
อัตตาหิ อัตตโนนาโถ = กายเป็นที่พึ่งแห่งกาย

#12 CEO

CEO
  • Interests:พระพุทธศาสนา วิชชาธรรมกาย

Posted 10 April 2006 - 01:38 AM

ทำให้ดีที่สุด
เต็มกำลังที่สุด
สร้างบารมีทุกวินาที
แม้ชีวิตนี้ก็ให้ได้

#13 Streamdhamma

Streamdhamma

หยุด นิ่ง เฉย ได้ไหม

Posted 10 April 2006 - 03:41 AM

ใช่ค่ะ อย่ากลุ้มใจ ถึงมีทรัพย์น้อย แต่เมื่อทำไปแล้วใจใส รับบุญอย่างอิ่มเอิบ ถึงจะมีทรัพย์เพียงไม่กี่พัน ก็ได้รับบุญ มากมายเลยหล่ะค่ะ แต่ถ้ากลุ้มใจ แล้วเกิดทรัพย์ไม่พอจริงๆ บุญจะส่งผลน้อยนะค่ะ
"เมื่อดวงอาทิตย์อุทัยอยู่
ย่อมมีแสงอรุณขึ้นก่อน
เป็นบุพนิมิตฉันใด
ความเป็นกัลยาณมิตรก็เป็นตัวนำ
เป็นบุพนิมิตแห่งการเกิดขึ้น
ของหนทางพระนิพพาน ฉันนั้น"

#14 wir

wir

Posted 10 April 2006 - 01:13 PM

สาธุค่ะ ทำใจให้ใสๆไว้ค่ะ นั่งสมาธิแล้วอธิษฐาน สำเร็จได้นะคะ เพราะเคยประสบด้วยตนเอง ถึงวันที่หล่อได้เงินมาปิดได้ แต่เพื่อนที่รู้จักเขาปิดไม่ทันแต่ใจไม่ตกก็ยังมีเจ้าภาพให้มหาสุวรรณนิธิมาหล่อดีใจมาก แล้วพอได้เงินมาก็มาปิดตามภายหลัง ถ้าใจเราเป็นสุข คิดแบบไม่มีข้อแม้ว่าต้องเป็นมหาสุวรรณนิธิของเราเอง เราก็ปลื้มได้ค่ะที่ได้หล่อ เหมือนได้หล่อของเราเอง ใจเป็นธาตุของความสำเร็จค่ะ

#15 นักรบทิศตะวันตก

นักรบทิศตะวันตก
  • Interests:...หยุด...

Posted 13 April 2006 - 11:12 AM

บุญจากการหล่อพระแสนองค์จะได้รูปสมบัติ ทรัพสมบัติ คุณสมบัติ เร็วแรงที่สุดเป็นกำลังใจให้คุณhunniez เต็มองค์ในเร็วพลัน
........ตอนนี้ผมปิดจุลฯไปแล้วและตั้งใจบอกบุญร่วมกับทีมงานอย่างเต็มกำลังตั้งเป้าไว้ที่บรมฯเอาบุญมาฝากทุกคนคับ...........
................คนใจอัศจรรย์ย่อมทำได้ในสิ่งอัศจรรย์.............................
ผู้มีความกล้า....ย่อมมีความหวัง...

.
ฟังเรื่องราวดีๆได้ที่นี่ครับ

#16 Talent_book

Talent_book
  • Interests:นั่งสมาธิ

Posted 13 April 2006 - 11:24 AM

ใช่เลย คุณ Pat ได้ข่าวว่าเพียง 2 วัน ก็ 3 จุลแล้ว เป็นแค่นักศึกศึกษาเท่านั้นเองเอาบุญมาฝากลูกพระธรรมทุกๆท่านนะครับ สา...ธุ (สะเทือนทั้งภพ3 เลยนะเนี่ย)
ดุจแสงเทียนแสงธรรมนำชีวิต
พระอุทิศกายใจทำไมหนอ
เพียงลำพังพระเองก็สุขพอ
ใยต้องรอผองเราเข้าถึงธรรม

สุนทรพ่อ

I Love You หลายเด้อ

#17 ปัจเจกชน บนทางสายกลาง

ปัจเจกชน บนทางสายกลาง

Posted 14 February 2007 - 08:58 AM

อืม เก่งจังเลย กราบอนุโมทนาบุญกับบุญหล่อองค์พระด้วยนะครับ สาธุ