Jump to content

- - - - -

ผิดศีลข้อไหนน่ากลัวที่สุด

• You cannot start a new topic
  • Please log in to reply
21 replies to this topic

#1 เคยเข้าวัด

เคยเข้าวัด
  • Interests:สร้างบุญบารมีอย่างยวดยิ่ง ตราบเท่าชีวีหมดอายุขัย

Posted 09 September 2006 - 11:28 AM

เชื่อว่าหลายกัลยาณมิตรทุกท่านเคยได้ยินคำถามที่ว่า มนุษย์เราผิดศีลข้อไหนน่ากลัวที่สุด เพราะเหตุใด ซึ่งผมเชื่อว่าแต่ละท่านมีความเห็นที่แตกต่างกันไป ผมเลยอยากขอความเห็นของกัลยาณมิตรทุกท่านในเรื่องนี้ครับ

1) พระปัญญาธิกพุทธเจ้า สร้างบารมีรวม 20 อสงไขย กับอีก แสนมหากัป (รวมระยะเวลาสร้างบารมีหลังรับพุทธพยากรณ์ คือ 4 อสงไขย กับ แสนมหากัป) เช่น พระสัมมาพุทธเจ้าองค์ปัจจุบัน คือ พระสมณโคมสัมมาสัมพุทธเจ้า (อย่างน้อยที่สุด)
2) พระศรัทธาธิกพุทธเจ้า สร้างบารมีรวม 40 อสงไขย กับอีก แสนมหากัป (รวมระยะเวลาสร้างบารมีหลังรับพุทธพยากรณ์ คือ 8 อสงไขย กับ แสนมหากัป) (อย่างน้อย)
3) พระวิริยาธิกพุทธเจ้า สร้างบารมีรวม 80 อสงไขย กับอีก แสนมหากัป (รวมระยะเวลาสร้างบารมีหลังรับพุทธพยากรณ์ คือ 16 อสงไขย กับ แสนมหากัป) เช่น พระสัมมาสัมพุทธเจ้าพระองค์ต่อไป คือ พระศรีอาริยเมตไตรยสัมมาสัมพุทธเจ้า (เป้าหมาย

#2 หัดฝัน

หัดฝัน
  • Interests:ธรรมะ

Posted 09 September 2006 - 12:48 PM

ถ้านับความผิดได้ง่ายเป็นเกณฑ์แล้วล่ะก็ ผิดศีลข้อ 4 น่ากลัวที่สุดครับ เพราะโอกาสมันผิดได้ง่าย จึงทำให้ผิดได้บ่อยๆ ไม่เลิกเลยล่ะครับ

ถ้านับความมีสติเป็นเกณฑ์แล้วล่ะก็ ผิดศีลข้อ 5 น่ากลัวที่สุดครับ เพราะจะขาดสติ และพร้อมจะผิดอีก 4 ข้อได้หมดเลยล่ะครับ

ได้ดี เพราะมีกัลยาณมิตร

#3 WISH

WISH
  • Moderators

Posted 09 September 2006 - 12:55 PM

ข้อ5 เหตุผลเดียวกับคุณหัดฝัน
ทำไมต้อง หาคำตอบ ณ แดนไกล ลืมหรือไร ว่าอยู่ใกล้ DMC

#4 light mint

light mint

ขออนุโมทนาบุญค่ะ

• Interests:ธรรมะ

Posted 09 September 2006 - 01:01 PM

น่ากลัวสุด ข้อมุสา โกหก
หากโกหกได้จนไม่รู้สึกรู้สาอะไร โกหกได้จนเป็นนิสัย ก็จะทำความชั่วอื่นๆได้อย่างไม่สะทกสะท้าน
เขาจะทำดีหรือไม่ดี ก็ไม่สามารถแน่ใจได้ เพราะเขาโกหก คนอื่นๆก็ไม่รู้ว่าคำพูด-การกระทำตรงส่วนไหนของเขาที่จริง ตรงไหนที่เท็จ
ขออนุโมทนาบุญนะคะ สาธุ

#5 น้ำฝน มัชฌิมหญิงรุ่น14

น้ำฝน มัชฌิมหญิงรุ่น14

เราคือ นักรบกล้าอาสาสมัคร กองทัพธรรม

• Interests:ช่วยงานบุญที่วัด ให้ถึงที่สุดกำลัง ตราบวันที่ชีวิตจะสิ้นลมหายใจ

Posted 09 September 2006 - 01:22 PM

คงจะทุกข้อเลยนะคะ น่ากลัวที่สุดแล้ว ฉะนั้นเราก้ควรรักษาศีล5เอาไว้นะคะ
"ด้วยใจกล้าอาสา พัฒนาไม่หยุดยั้ง"

น้ำฝนลูกพระธัมฯ

#6 เคยเข้าวัด

เคยเข้าวัด
  • Interests:สร้างบุญบารมีอย่างยวดยิ่ง ตราบเท่าชีวีหมดอายุขัย

Posted 09 September 2006 - 01:26 PM

ในความคิดของผม ตอนแรกผมคิดว่าหากศีลแต่ละข้อ มีความน่ากลัวเท่ากันหมด แต่เมื่อลองพิจารณาถึงรายละเอียดดูดีๆแล้วผมคิดว่าศีลข้อ5น่ากลัวที่สุดเลยน่ะครับ เหตุผลทำนองเดียวกับหัดฝัน แต่มีเพิ่มเติมอีกเล็กน้อย เมื่อคนเราขาดสติเพราะฤทธิ์ของเหล้า สามารถที่จะทำผิดได้ทุกอย่าง แม้แต่การทำอนันตริยกรรม และอาจจะส่งผลไปถึงชาติต่อๆไปได้อีกด้วย อย่างวันนี้ผมได้อ่านหนังสือพิมพ์ มีคอลัมส์นึงลงไว้ว่า ลูกสติไม่สมประกอบฆ่ามารดาตัวเอง ซึ่งนับได้ว่าเป็นอนันตริยกรรม เป็นกรรมที่ร้ายแรงที่สุด ซึ่งหากพิจารณาตามที่คุณครูไม่ใหญ่ได้สอนมา คนที่มีสติไม่สมประกอบมักจะมีวิบากกรรมดื่มเหล้าติดมาข้ามภพข้ามชาติ จึงทำให้ผมคิดว่า หากผิดศีลข้อที่5แล้วล่ะก็ น่ากลัวที่สุด เพราะอาจมีสิทธิ์ที่จะส่งผลให้ก่อกรรมหนักในชาติต่อๆไปได้อีก ดั่งเช่นที่ลงในข่าวอยู่ขณะนี้

http://www.thairath....p;content=19067

แหล่งข่าวที่มาครับ
1) พระปัญญาธิกพุทธเจ้า สร้างบารมีรวม 20 อสงไขย กับอีก แสนมหากัป (รวมระยะเวลาสร้างบารมีหลังรับพุทธพยากรณ์ คือ 4 อสงไขย กับ แสนมหากัป) เช่น พระสัมมาพุทธเจ้าองค์ปัจจุบัน คือ พระสมณโคมสัมมาสัมพุทธเจ้า (อย่างน้อยที่สุด)
2) พระศรัทธาธิกพุทธเจ้า สร้างบารมีรวม 40 อสงไขย กับอีก แสนมหากัป (รวมระยะเวลาสร้างบารมีหลังรับพุทธพยากรณ์ คือ 8 อสงไขย กับ แสนมหากัป) (อย่างน้อย)
3) พระวิริยาธิกพุทธเจ้า สร้างบารมีรวม 80 อสงไขย กับอีก แสนมหากัป (รวมระยะเวลาสร้างบารมีหลังรับพุทธพยากรณ์ คือ 16 อสงไขย กับ แสนมหากัป) เช่น พระสัมมาสัมพุทธเจ้าพระองค์ต่อไป คือ พระศรีอาริยเมตไตรยสัมมาสัมพุทธเจ้า (เป้าหมาย

#7 Pungpa

Pungpa
  • Interests:ผ่านการอบรมมัชฌิมธรรมทายาทหญิง รุ่นที่ 13 /2549 แล้วค่ะ<br /><br />รับบุญ : ฝึกงานอยู่ที่ ศูนย์ประสานงานโรงเรียนอนุบาลฝันในฝันวิทยา

Posted 09 September 2006 - 01:41 PM

หนูคิดว่า ทุกข้อเลยค่ะ เพราะถ้าเราทำผิดก็เป็นวิบากกรรมได้ทั้งนั้น
อย่างศีลข้อแรก ถ้าเราตบยุง เราก็จะเป็นเจ็บไข้ได้ป่วยง่ายๆ
ศีลข้อ2 เราขโมยของ ของๆเราก็หายด้วย
ศีลข้อ3 เจ้าชู้ดีนัก ก็เห็นๆอยู่เป็นหญิงสะเลย หญิงอย่างเดียวไม่พอ เป็นกะเทย ฯลฯ อีก
ศีลข้อ4 ว่าเพื่อนนิดเดียวว่าอ้วน เราอาจอ้วนโดยไม่มีสาเหตุเลยก็ได้ (วจีกรรม)
ศีลข้อ5 กินเหล้า เห็นกันชาตินี้หละ วิบากกรรม กินไปกินมา ขับรถชนเสาไฟฟ้าสะงั้น
ถ้าทุกท่านฟัง ฝันในฝันบ่อยๆ หลวงพ่อท่านก็มักจะบอกให้นักเรียนทุกคนรักษาศีล5เป็นปกติ เพราะจะมีวิบากกรรมรออยู่ ถ้าหากเราทำผิดศีล
หยุดนั่นแหละเป็นตัวสมถะ
หยุดนั่นเองเป็นตัวสำเร็จ
ทั้งทางโลกและทางธรรม สำเร็จหมด

#8 เฉย เฉย

เฉย เฉย
  • Interests:เรื่องกฎแห่งกรรม การกระทำ สมาธิ

Posted 09 September 2006 - 01:51 PM

ถ้าพูดถึงว่าผิดศิลข้อไหนน่ากลัวที่สุดสำหรับตัวเองคิดว่าผิดข้อ5น่ากลัวที่สุดพราะศีลข้อนี้ถ้าผิดจะทำให้คนขาดสติ.....แต่ข้อที่รักษาอยากที่สุดคือข้อ4
แม้มืดตื้อ..มืดมิด..ก็มีสิทธิ์เข้าถึงธรรม

#9 IQ0

IQ0
  • Interests:อยากสร้่างบ้านพักคนชราไว้รองรับจนทให้อยู่ใกล้ๆวัด

Posted 09 September 2006 - 02:06 PM

ผิดศีลข้อไหนน่ากลัวที่สุด ข้อ ข้อ ๕ เพราะจะทำให้ผิดศีลข้ออื่น ๆ ง่ายขึ้น
ถ้าถามว่าผิดศีลข้อไหนรับผลกรรมมากสุด ก็ข้อ ๑ ครับ ถ้าไปฆ่าพ่อ ฆ่าแม่ ฆ่าพระอรหันต์ ตัดมรรคผลนิพพานไปอีกนานเลย

ไม้ต้นเดียว ...........ไม่เป็นผืนป่า
ด้ายเส้นเดียว .........ไม่เป็นผืนผ้า
อิฐก้อนเดียว .... ไม่เป็นบ้านเรือน
ทำบุญคนเดียว ...ไม่เป็นกัลยาณมิตร

#10 เพียงพอ

เพียงพอ

I |\|EE|) S()|\/|E |3()DY |_()\/E.

• Interests:ไม่มีข้อมูล

Posted 09 September 2006 - 02:27 PM

ผิดทุกข้อเลย ละ น่ากลัวที่สุด
ถ้าผิดข้อเดียวยังพอว่านะ^^
แต่ถ้าผิดทุกข้อเรย นิน่ากลัว- -"

มันก็น่ากลัวทุกข้อละครับ อิอิ
---------------------------
เพียง. . .เพื่อดำรงชีวิตอยู่ให้มีคุณค่า
พอ. . .แล้วกับความรู้สึกที่ว่าอยากมีอยากเป็น
One word will suffice.

เพียงพอ

#11 ฉันจะติดตามเธอ

ฉันจะติดตามเธอ
  • Interests:การฝึกตัวครับผม เรื่องน่ารู้ก็น่าสนใจนะ

Posted 09 September 2006 - 05:30 PM

ผมว่าข้อ 3 ครับ หากพลาดมาเกิดเป็นหญิงก็ บวชไม่ได้ แล้วก็อะไรที่ไม่ดีอีกหลายอย่างกว่าจะได้กลับมาเป็นชาย อีกนาน
เราก็เหมือนเด็กคนหนึ่ง ที่เพิ่งคลาน

#12 puay

puay

Posted 09 September 2006 - 06:32 PM

ข้อ5 ค่ะ เพราะว่าถ้าผิดข้อนี้แล้ว มีโอกาสผิดได้ทุกข้อที่เหลือเลยค่ะ

#13 สิริปโภ

สิริปโภ
  • Interests:เรื่องลึกลับ

Posted 09 September 2006 - 07:28 PM

ผมคิดว่า ถ้าลองมองย้อนกลับ คิดดูว่า ถ้ามีคนมาทำผิดศีลกับเรา ข้อไหนจะน่ากลัวสุดๆเท่ากับข้อแรก

#14 sun of peace

sun of peace

Posted 09 September 2006 - 09:43 PM

ผิดศีลข้อไหนน่ากลัวที่สุด ข้อ ข้อ ๕ เพราะจะทำให้ผิดศีลข้ออื่น ๆ ง่ายขึ้น
ถ้าถามว่าผิดศีลข้อไหนรับผลกรรมมากสุด ก็ข้อ ๑ ครับ ถ้าไปฆ่าพ่อ ฆ่าแม่ ฆ่าพระอรหันต์ ตัดมรรคผลนิพพานไปอีกนานเลย

เห็นด้วยครับ
จะครองเรือนไปสักกี่ร้อยปีก็ครองไปเถิด งานเรื่องของคนอื่นเค้าทั้งนั้น เรื่องของพญามารทั้งนั้น ไม่ใช่เรื่องของตัว ไม่ใช่งานของตัว ไปทำงานให้พญามารเค้าทั้งวันทั้งคืน เอาเรื่องอะไรไม่ได้

#15 นักท่องเที่ยว

นักท่องเที่ยว
  • Interests:มาสร้างบารมีตามติดหมู่คณะดีกว่า

Posted 10 September 2006 - 06:32 PM

จริงๆๆแล้วศีลทุกข้อสำคัญหมดนะครับ เพราะอะไรหรือเพื่อในหารทำบาปททุกข้อเกื่อหนุนกันถ้าเราผิดข้อใหนข้อนึ่งข้ออื่นๆๆก็จะตามมา สิ่งที่จะไม่ให้ทำผิดศิลได้นั้นคือ ทาน ศีล ภาวนา หรือถ้าทำ3ข้อนี้ไม่ได้มีอักจ้อนึ่งครับที่ง่ายมากคือ หยุด คำเดียวครับ หยุดเป็นตัวสำเร็จ
กายธรรมควรเทิดไว้ ในใจ
เป็นสรณะภายใน เทียงแท้
กว่านี้ บ่ มีใด เทียบได้
น้อบนบท่านไว้แล ค่ำเช้าสุขเสมอ

เอาบุญมาฝากจ้า นั่งสมาธิเยี่ยมไปเลย แถมไปติดจานมาอีกด้วย เด็กชาวเขานี้น่ารักนะแม้คุยไม่รู้เรื่องก็ตามล่ะ สนุกดี

#16 พักผ่อน

พักผ่อน

Posted 10 September 2006 - 09:30 PM

ข้อที่เราผิดนั่นแหละครับ น่ากลัวที่สุด

#17 คนรักวัด

คนรักวัด

Posted 11 September 2006 - 02:23 PM

ข้อ 4 เพราะคำพูด วจีกรรม ทำให้คนไปได้ทั้ง นิพพาน โลกันต์ หรือ ภพพิเศษ
อตฺตา หิ อตฺตโน นาโถ
โก หิ นาโถ ปโร สิยา
อตฺตนา หิ สุทนฺเตน
นาถํ ลภติ ทุลฺลภํ . . . ฯ ๑๖๐ ฯ

เราต้องพึ่งตัวเราเอง
คนอื่นใครเล่าจะเป็นที่พึ่งได้
บุคคลผู้ฝึกตนดีแล้ว
ย่อมได้ที่พึ่งที่ได้แสนยาก

Oneself indeed is master of oneself,
Who else could other master be?
With oneself perfectly trained,
One obtains a refuge hard to gain

#18 party

party

Posted 11 September 2006 - 02:52 PM

ผมว่าข้อ 4 มีโอกาสผิดบ่อยที่สุด
ตั้งแต่เด็กจนโต
ทั้งคำหยาบคาย คำด่า คำส่อเสียด ประชดประชัน อื่นๆ

#19 jirasanit

jirasanit

Posted 11 September 2006 - 03:10 PM

ข้อ ๑ และ ขอ้ ๔ ครับ เพราะถ้าพิจารณาจากอนัตริยกรรมแล้ว ๔ ใน ๕ เป็นการผิดข้อ ๑ อีก ๑ เป็นการผิดข้อ ๔ ครับ

#20 dek-d ka

dek-d ka

Posted 11 September 2006 - 07:58 PM

ข้อ 5 ค่ะ เพราะถ้าเราผิดศีลข้อ5จะทำให้ศีลอื่นๆขาดแน่นอนค่ะ *จำมาจากหลวงพี่ หลวงพี่บอกตอนไป sc (smile camp)ค่ะ

#21 niwat

niwat

Posted 12 September 2006 - 09:08 AM

ข้อที่ผิดง่ายที่สุดคือข้อ 4! แต่ถ้าถามว่าข้อไหนน่ากลัวที่สุด
ขอตอบว่าทุกข้อละครับ... เพราะศีลคือสิ่งปกติที่มนุษย์ควรมี
หากขาดข้อใดข้อหนึ่งไปแล้วน่ากลัวเหลือเกิน... และการถือ
ศีลให้ครบห้าข้ออย่างตลอดก็ทำให้เรามั่นใจได้ว่าภพชาติต่อไป
เราได้เกิดมาเป็นมนุษย์แน่นอน....

#22 ลูกพระธัมฯ Merry Ma

ลูกพระธัมฯ Merry Ma

The STRONGEST is the GENTLEST!!!

Posted 12 September 2006 - 10:42 AM

เห็นด้วยกับหลายๆท่านเลยค่ะ คำว่าน่ากลัวที่สุดมีความหมายกว้างนิดนึงค่ะ ว่า

ศึลที่รักษายากที่สุด คิอ ข้อ 4 เพราะว่าการไม่พูดสอดเสียดหยาบคาย รวมทั้งต้องตรงกับความจริงเสมอนั้นไม่ง่าย

ศีลที่ถ้าผิดแล้วได้รับผลในอบายภูมิรุนแรงที่สุด คือ ข้อ 1 หากทำอนันตริยกรรม

ศีลที่ทำให้ผิดได้บานปลายที่สุด คือ ข้อ 5 เพราะว่าเมื่อขาดสติจากของมึนเมาแล้วจะทำให้ผิดข้ออื่นอีก

ศีลที่ทำให้เกิดอุปสรรคในชีวิตสูงสุดคือ ข้อ 3 ค่ะ เพราะว่านอกจากการผิดลูกผิดเมียเข้าแล้วยังรวมถึง
ความละเอียดในธรรมะยิ่งกว่านั้น คือ ความโลภเอาของรักของหวงผู้อื่น ไม่ว่าจะเป็นยศ ตำแหน่ง ข้าวของ สถานที่ คน
ถ้าเราไม่ระวังใจตนเอง คิดว่าเราสู้เต็มที่เราควรได้ แต่ว่าติดวิบากมารเพราะไม่ละเอียด ไม่รู้ตัวว่าตนทำให้ผิดใจผู้อื่น
The Strongest is The Gentlest!

ผู้ที่มีจิตใจเข้มแข็งที่สุด ย่อมเป็นผู้ที่สุภาพนุ่มนวลที่สุด