Jump to content

- - - - -

***พี่ขอสาบานถ้าพี่โกหกขอให้ฟ้าผ่า***

• You cannot start a new topic
  • Please log in to reply
35 replies to this topic

#1 สาคร

สาคร

Posted 13 September 2006 - 12:06 PM

แต่ผมก็โกหกจริงๆเพื่อให้เขาสบายใจจะบาปใหม ฟ้าจะผ่าลงที่หัวผมใหม และจะมีวิบากกรรมหรือเปล่า แต่ผมก็ขอโทษอยู่ในใจ อย่างนี้ยังจะผิดอยู่อีกใหม ช่วงนี้ฝนตกบ่อยด้วย
ความรักความเมตตาและการให้อภัยเป็นสิ่งที่คนดีเขามีกัน

[email protected]

#2 นับดาว

นับดาว

Posted 13 September 2006 - 12:09 PM

เปรี้ยง!!!! ohmy.gif

รีบหลบเร็วๆคุณสาคร biggrin.gif

ทีหลังอย่าไปเที่ยวสาบานนะคะ wacko.gif

มีความเสี่ยงสูงมาก น่าเป็นห่วงจริงๆ happy.gif

ปล. ผิดศีลข้อ 4 ก็ไม่ดีค่ะ ohmy.gif
ถ้าใจใส

เรื่องดีๆเกิดขึ้นได้ทุกวัน

#3 sun of peace

sun of peace

Posted 13 September 2006 - 12:20 PM

biggrin.gif เหอๆๆ คุณสาครรีเทิร์น เข้ากระทู้ไหนก็เจอแต่กระทู้ของคุณสาคร กลายเป็นเจ้าหนูจไม 2 ไปแล้วนะเนี่ย หุ หุ
จะครองเรือนไปสักกี่ร้อยปีก็ครองไปเถิด งานเรื่องของคนอื่นเค้าทั้งนั้น เรื่องของพญามารทั้งนั้น ไม่ใช่เรื่องของตัว ไม่ใช่งานของตัว ไปทำงานให้พญามารเค้าทั้งวันทั้งคืน เอาเรื่องอะไรไม่ได้

#4 มองอย่างแมว

มองอย่างแมว

Posted 13 September 2006 - 12:28 PM

สาบานนี่มีสิทธิ์โดนฟ้าผ่าจริงๆนะครับ
หลวงพ่อเคยพูดถึง เพราะเคยมีสาธุชนครอบครัวหนึ่งโดนฟ้าผ่าที่ใกล้ๆลานเจดีย์
"ฉุดมันเอาไว้ หยุดมันเอาไว้ ไม่ให้มันรวนเร ต้องหยุดนิ่งสุดใจ หยุดมันเอาไว้ ฉุดมันเอาไว้ ไม่ให้มันซวนเซ ต้องฉุดให้ใจหยุด"
- ไมโคร (เพลง หยุดมันเอาไว้)
"แค่หลับตา... (ลบเลือนทุกสิ่ง เหลือเพียงหนึ่งเดียว) เธอจะเห็นยามเธอหลับตา... (ใช้ใจสัมผัสและมองสิ่งนั้น) เธอจะเห็นตัวฉันเป็นอย่างที่เป็น"
- อุ๊ หฤทัย (เพลง แค่หลับตา)

#5 บุญโต

บุญโต
  • Interests:ปฏิบัติธรรม

Posted 13 September 2006 - 12:30 PM

ohmy.gif สงสัยเวลาฝนตก...เข้าไปอยู่ใต้เตียงนะคะนั่น ohmy.gif ไม่เอานะ ไม่เอา ... เริ่มต้นใหม่นะคะ "อดีตที่ผิดพลาดลืมไปให้หมด" laugh.gif

แนบข้อมูลจากอีเมล์มาให้อ่านค่ะ

ขอนิมนต์คำพูดของพระอาจารย์กรณีสาบานเป็นพุทธศาสนาหรือไม่
กรณีเรื่องสาบานต่อสิ่งศักดิ์สิทธิ์เพื่อเป็นการยืนยันความน่าเชื่อถือของตนนั้นเป็นเรื่องนอกแนวทางพุทธศาสนาโดยสิ้นเชิง

หากต้องการยืนยันความจริงของตน ก็ควรใช้เวลาและความอดทนบนพื้นฐานของความจริงเป็นสิ่งพิสูจน์ ไม่ใช่เข้าพิธีสาบานตามที่นิยมกระทำกันอยู่โดยทั่วไป

ขอยืนยันว่า การเข้าพิธีสาบานในทุกกรณีมิใช่วิถีพุทธ ไม่ควรสนับสนุนการกระทำเช่นนี้ ไม่ว่าจะเกี่ยวข้องกับเรื่องใดของใครก็ตาม

โปรดเข้าใจว่าข้าพเจ้าไม่เห็นด้วยกับพิธีสาบานในทุกรูปแบบ แต่เป็นคนละเรื่องกับประเด็นที่ว่าคนๆนั้นจะอยู่ข้างความจริงหรือความเท็จ แม้เขาจะยืนอยู่ข้างความจริงก็ไม่ควรสาบาน

ค้นคว้ามาได้ว่าสาบานน่าจะอยู่ในศาสนาอิสลามคือคำว่าก้อซัม (การสาบาน)

http://www.thaiislam...lah/aug97-2.htm

การสาบานของอัลลอฮฺ

เหตุใดที่อัลลอฮฺจึงต้องสาบานด้วย? ถ้าพระองค์ทรงสาบาน เพื่อยืนยันถึงความถูกต้องให้แก่ผู้ศรัทธาความจริงแล้วย่อมเชื่อ มั่นทันทีที่ได้รับการเล่าบอก จึงไม่จำต้องมีการสาบานยืนยันก็ได้ และถ้าหากว่าการสาบานเพื่อให้คนกาฟิรเชื่อมั่นก็ย่อมจะไม่เกิด ประโยชน์เพราะเขาจะไม่ศรัทธาแต่อย่างใด

ท่านอบุลกอซิม อัลกุชัยรียฺ ได้ตอบว่า อัลลอฮฺทรงระบุ การสาบาน เพื่อเป็นการยืนยันและทำให้หลักฐานมีความสมบูรณ์ขึ้น เพราะคำสาบานมีความสำคัญมาก เพราะได้มีการนำไปใช้ประกอบ ในการตัดสินชี้ขาดทางนิติบัญญัติในเมื่อคดีนั้นไม่มีพยาน หลักฐานที่ชัดเจนยืนยัน

คำว่า “สาบาน” ตามพจนานุกรมกฎหมาย รวบรวมโดย ประสิทธิ์ แสนศิริ ได้ให้ความหมายไว้ว่า หมายถึง “ให้คำสัตย์ กล่าวคำปฏิญาณ การสบถหรือให้คำสัตย์ว่าจะกล่าวแต่ความจริง ในข้อเท็จจริงอันใดอันหนึ่ง เป็นการกระทำเกี่ยวข้องในทางศาสนา คือ ผู้สาบานยึดถือเอาพระเจ้าหรือสิ่งศักดิ์สิทธิ์เป็นพยานในการที่ตน จะกล่าวความจริง ซึ่งถ้าตนผิดคำสาบานแล้วจะมีผลทำให้ตนต้อง ได้รับความเป็นไปต่าง ๆ ในทางร้ายตามที่ได้สาบานไว้”

"คำพูดธรรมดา" ของผู้มีสัจจะ คือ วาจาสิทธิ์

ปัญหาเรื่อง"สาบาน"

มีปัญหา เรื่อง"สาบาน" ผ่านเว็บนี้
ช่วยกันชี้ ทางดีงาม ความสุขศานติ์
พุทธศาสน์ ประกาศไว้ ให้"สาบาน"
หรือเป็นงาน ที่ชาวโลก ยกขึ้นเอง

"สาบาน"นี้ มีมานาน กาลฤๅษี
ก่อนพุทธมี ชี้ทางชัด ลัดตรงเผง
พวกฤๅษี มีความโกรธ โทษกันเอง
สาปแช่งเก่ง เบ่งฤทธิ์ฌาน ประหารใจ

ในชาดก ยกนิทาน ธรรมบท
ให้กำหนด ในพระสูตร พิสูจน์ได้
พวกฤๅษี มีฌานกล้า โทสะไว
โมโหใคร เป็นได้สาป ให้อับจน

แต่ถึงกาล พุทธองค์ ทรงชี้บอก
หาทางออก บอกเวไนย ไม่สับสน
บำเพ็ญฌาน สมาบัติ ขัดเกลาตน
ฌานญาณดล พ้นเรภัย ไม่วู่วาม

" นัตถิ เม สะระณัง อัญญัง " นี้
บทธรรมชี้ มีที่พึ่ง ถึงองค์สาม
พระไตรรัตน์ กำจัดทุกข์ โรคภัยลาม
เข้าถึงความ สวัสดี มีโชคชัย

"เอเตนะ สัจจะ --วัชเชนะ"
ด้วยสัจจะ วาจานี้ ที่เราได้
พระไตรรัตน์ เป็นสรณะ พระในใจ
หาอื่นใด เสมอเหมือน เตือนทำดี

"โหตุ เม ชะยะ---มังคลัง"
พากเพียรตั้ง สติไว้ ไม่หน่ายหนี
หมั่นทานศีล ภาวนา บารมี
ให้ผลดี มีมงคล ดลสุขเอย ฯ

ประพันธ์โดย.....
พระมหานพดล ปุญฺญสุวฑฺฒโก

#6 somchet

somchet

Posted 13 September 2006 - 12:49 PM

คุณสาคร ไปไหนระวังตัวด้วยนะครับ

ผังฟ้าฝ่า อยู่ในตัวคุณแล้วครับ

ไม่ได้พูดเล่นๆนะครับ

#7 ลูกพระธัมฯ Merry Ma

ลูกพระธัมฯ Merry Ma

The STRONGEST is the GENTLEST!!!

Posted 13 September 2006 - 12:51 PM

ไม่ควรอย่างยิ่งเลยค่ะ มีวิบากติดแน่นอนเลย จะมีคนโกหกเราแบบนี้

และถ้าไม่มีบุญช่วยเอาไว้อาจจะโดนฟ้าฝาเอาได้นะคะ
The Strongest is The Gentlest!

ผู้ที่มีจิตใจเข้มแข็งที่สุด ย่อมเป็นผู้ที่สุภาพนุ่มนวลที่สุด

#8 ฝันที่เป็นจริง

ฝันที่เป็นจริง

Posted 13 September 2006 - 12:59 PM

ไม่ต้องกลัวครับ มุ่งทำตามหลักวิชชาดีกว่า

อดีตที่ผิดพลาดลืมให้หมด หมั่นสั่งสมบุญทุกๆบุญ และปฏิบัติธรรมให้เข้าถึงพระธรรมกายให้ได้
"หยุด เป็น ตัวสำเร็จ"

สัพพัง อะปะราธัง ขะมะถะ เม ภันเต อุกาสะ ทวารัตตะเยนะ กะตัง
สัพพัง อะปะราธัง ขะมะถะ เม ภันเต้ อุกาสะ ขะมามิ ภันเตฯ

หากข้าพระพุทธเจ้า ได้เคยประมาทพลาดพลั้งล่วงเกินต่อพระรัตนตรัย อันมีพระพุทธเจ้าทุกๆ พระองค์ พระปัจเจกพุทธเจ้าทุกๆพระองค์ พระธรรม และพระอริยสงฆ์ทั้งหลาย ในชาติก่อนก็ดี ชาตินี้ก็ดี ด้วยกายก็ดี วาจาก็ดี ด้วยใจก็ดี ด้วยเจตนาก็ดี ไม่เจตนาก็ดี ด้วยความรู้เท่าไม่ถึงการณ์ก็ดี
ขอองค์สมเด็จพระสัมมาสัมพุทธเจ้าทุกๆ พระองค์ พระปัจเจกพุทธเจ้าทุกๆ พระองค์ พระธรรม พระอริยสงฆ์ทั้งหลาย และผู้มีพระคุณทุกท่าน ได้โปรดยกโทษให้แก่ข้าพระพุทธเจ้า ตั้งแต่บัดนี้เป็นต้นไป ตราบเท่าเข้าสู่พระนิพพานด้วยเทอญ

#9 ชาร์ป

ชาร์ป

Posted 13 September 2006 - 01:04 PM

มันจะผ่าจริงๆอย่างที่เค้าบอกแหละพี่

#10 ลูกพระธัมฯ Merry Ma

ลูกพระธัมฯ Merry Ma

The STRONGEST is the GENTLEST!!!

Posted 13 September 2006 - 01:28 PM

ไม่ควรอย่างยิ่งเลยค่ะ มีวิบากติดแน่นอนเลย จะมีคนโกหกเราแบบนี้

และถ้าไม่มีบุญช่วยเอาไว้อาจจะโดนฟ้าฝาเอาได้นะคะ
The Strongest is The Gentlest!

ผู้ที่มีจิตใจเข้มแข็งที่สุด ย่อมเป็นผู้ที่สุภาพนุ่มนวลที่สุด

#11 สิริปโภ

สิริปโภ
  • Interests:เรื่องลึกลับ

Posted 13 September 2006 - 01:31 PM

สาธุ ผมขอสาบานว่าถ้าผมไม่พูดโกหก ขอให้ผมเป็นบรมเศรษฐีเลยครับ

#12 MiraclE...DrEaM

MiraclE...DrEaM

Posted 13 September 2006 - 02:00 PM

คุณสาคร ไปไหนระวังตัวด้วยนะครับ

ผังฟ้าฝ่า อยู่ในตัวคุณแล้วครับ

ไม่ได้พูดเล่นๆนะครับ

ถูกต้องนะครับ เคยมีเคสออกมาแล้ว ที่โดนฟ้าผ่าตาย คุณครูไม่ใหญ่เฉลยออกมาว่า ในอดีตเคยไปสาบาน ทำนอง ขอให้ฟ้าผ่าถ้า.... (อะไรก็ว่าไป)

แล้วพวกเจออะไรแปลกๆ ส่วนใหญ่มักเกิดจากวจีกรรม พูดจาซี๊ซั๊วครับ อย่างเคสเมื่อคืน ที่ต้องไปกินขี้ เพราะ เคยไปพูดให้ คนอื่นที่มาขอเงินเพราะไม่มีอะไรจะกิน ว่าให้ไปกินขี้ ชาตินี้เลยต้องมากินขี้จริงๆ
สิ่งอัศจรรย์ ปรากฏ บนผืนหล้า
มหาวิหาร จรัสฟ้า ค่ายิ่งใหญ่
รูปทอง ผ่องผุด ดุจยองใย
สะท้อนถึง ห้วงดวงใจ สุดบูชา

รักษ์ร่างพอสร่างร้าย ..... รอดตน
ยอดเยี่ยม "ธรรมกาย" ผล ..... ผ่องแผ้ว

เลอเลิศล่วงกุศล ..... ใดอื่น
เชิญท่านถือเอาแก้ว ..... ก่องหล้าเรืองสกล

คำสอนของเดชพระคุณหลวงพ่อ
พระมงคลเทพมุนี (สด จนฺทสโร) ผู้ค้นพบวิชชาธรรมกาย

#13 สาคร

สาคร

Posted 13 September 2006 - 02:11 PM

คุณนับดาว และเพื่อนกัลยาณมิตรทุกท่าน ผมไม่กล้าออกจากบ้านแล้วตอนฝนตก โอ้โห ผ่าจริงๆหรือผมพูดลอยๆเฉยๆน๊ะ ไม่ได้พนมมือนะครับ ตายแน่ๆเลยแล้วผมจะทำยังไงมันถึงจะไม่ผ่า พี่ช่วยแนะนำให้หน่อย อย่าบอกนะว่าให้ผมใส่หมวกกันน๊อคเดินไปนอกบ้าน ขอบคุณครับ
ความรักความเมตตาและการให้อภัยเป็นสิ่งที่คนดีเขามีกัน

#14 panu

panu

Posted 13 September 2006 - 02:15 PM

แนะนำเล็กน้อยนะครับ ถ้าคุณสาครไปวัด ให้กราบต่อพระประธาน แล้วอธิษฐานว่า สาธุ ด้วยอานิสงแห่งการบำเพ็ญตนเป็นกัลยาณมิตร และเป็นสมาชิกแห่งค่าย DMC ขอให้วจีกรรมที่ข้าพเจ้าได้พลังพลาดกระทำไป ด้วยการกล่าวคำสาบานที่ไม่สัตย์จริง ขอจงเป็นอโหสิกรรม ขอกรรมนี้จงอย่าได้เป็นวิบากกรรมต่อข้าพเจ้าเลย นับแต่วินาทีนี้เป็นต้นไป

รับรองว่า คุณสาคร จะไม่โดนฟ้าผ่าแน่นอน (ตราบใดที่ดำรงตนเป็นกัลยาณมิตร)

#15 MiraclE...DrEaM

Posted 13 September 2006 - 02:35 PM

คุณนับดาว และเพื่อนกัลยาณมิตรทุกท่าน ผมไม่กล้าออกจากบ้านแล้วตอนฝนตก โอ้โห ผ่าจริงๆหรือผมพูดลอยๆเฉยๆน๊ะ ไม่ได้พนมมือนะครับ ตายแน่ๆเลยแล้วผมจะทำยังไงมันถึงจะไม่ผ่า พี่ช่วยแนะนำให้หน่อย อย่าบอกนะว่าให้ผมใส่หมวกกันน๊อคเดินไปนอกบ้าน ขอบคุณครับ

เอ...นอกจากที่คุณ panu แนะนำแล้ว ลองไปสารภาพกับคนที่คุณสาบานและขออโหสิด้วย ดีไหมครับ

รักษ์ร่างพอสร่างร้าย ..... รอดตน
ยอดเยี่ยม "ธรรมกาย" ผล ..... ผ่องแผ้ว

เชิญท่านถือเอาแก้ว ..... ก่องหล้าเรืองสกล

พระมงคลเทพมุนี (สด จนฺทสโร) ผู้ค้นพบวิชชาธรรมกาย

#16 พบพาน ผ่านภพ

พบพาน ผ่านภพ

Posted 13 September 2006 - 02:35 PM

คนที่ถูกฟ้าผ่า ประกอบด้วยกรรม 2 ชนิดประกอบกัน คือ...

1. กรรมผิดคำสาบาน
2. กรรมปาณาติบาต

พอประจวบกัน ก็ล้านโวลท์

ป.ล. ระยะนี้ กรุณาหลีกเลี่ยงการซักผ้ากลางแจ้งขณะฝนตก
(แซวเล่นคับ)
" พบพาน _ผ่านภพ "
เ พี ย ง พ บ พ า น . . . _ เ พื่ อ ผ่ า น ภ พ
Passing by to meet you.

#17 บุญโต

บุญโต

Posted 13 September 2006 - 02:40 PM

ลองไปสารภาพกับคนที่คุณสาบานและขออโหสิด้วย ดีไหมครับ

ohmy.gif แย่แล๊ว ๆ ๆ คุณสาคร!!! laugh.gif laugh.gif laugh.gif

#18 MiraclE...DrEaM

Posted 13 September 2006 - 02:44 PM

ลองไปสารภาพกับคนที่คุณสาบานและขออโหสิด้วย ดีไหมครับ

แย่แล๊ว ๆ ๆ คุณสาคร!!!

เอ...ดีกว่าโดนฟ้าผ่านะครับ glare.gif
เอ...หรือว่า ให้คุณสาคร ติดสายล่อฟ้าไว้กับตัวดี

#19 สาคร

สาคร

Posted 13 September 2006 - 02:54 PM

ถ้าให้ผมไปสารภาพกับภรรยาผมละก็ ผมยอมโดนฟ้าผ่าดีกว่า ผมขอรับรองว่า ภรรยาผมถึงจะเป็นคนใจดีมีเมตตา แต่ถ้ากับผมยิ่งกว่าฟ้าผ่าอีก แค่นึกยังเสียวเลย ขอบคุณทุกท่านที่เป็นห่วง

#20 somchet

somchet

Posted 13 September 2006 - 02:56 PM

อดีตที่ผิดพลาด ก็ลืมไปเถอะนะคุณสาคร เพราะที่คุณสาบานไปแล้วคงไปแก้อะไรไม่ได้ แต่ที่ช่วยผ่อนหนักเป็นเบา ก็ต่อไป อย่าไปสาบานซี้ซั้วอีก แล้วก็หมั่นทำบุญ โดย ทำทาน รักษาศีล เจริญภาวนาให้มากๆ โดยเพาะถ้าเข้าถึงธรรมกาย กรรมนี้ก็จะตามไม่ทัน และอธิฐานแก้ ว่า ขอให้มีอายุไขยยืนยาว อย่าได้ตายก่อนวัยอันควร โดยเฉพาะ อย่าให้โดนฟ้าผ่าตาย ดีไม๊ครับ

แต่นับแต่นี้เป็นต้นไป ให้พยายามกล่าวแต่วาจาสัตย์ เท่านั้นตลอดชีวิต

#21 บุญโต

บุญโต

Posted 13 September 2006 - 02:57 PM

อย่างนี้สงสัยต้องให้เล่าแล้วมังคะ โกหกเรื่องอะไร laugh.gif

#22 พบพาน ผ่านภพ

พบพาน ผ่านภพ

Posted 13 September 2006 - 03:12 PM

ขำอ่ะคับ

อิ อิ

" พบพาน _ผ่านภพ "
เ พี ย ง พ บ พ า น . . . _ เ พื่ อ ผ่ า น ภ พ
Passing by to meet you.

#23 MiraclE...DrEaM

Posted 13 September 2006 - 03:15 PM

ถ้าให้ผมไปสารภาพกับภรรยาผมละก็ ผมยอมโดนฟ้าผ่าดีกว่า ผมขอรับรองว่า ภรรยาผมถึงจะเป็นคนใจดีมีเมตตา แต่ถ้ากับผมยิ่งกว่าฟ้าผ่าอีก แค่นึกยังเสียวเลย ขอบคุณทุกท่านที่เป็นห่วง

แนะนำนะครับ ใช้กุโศลบายสิครับ บอกภรรยาว่า

"พอดีได้ฟังหลวงพ่อบอกว่า ถ้าไปสาบานว่า ถ้า....ขอให้ฟ้าผ่า มันจะเป็นวิบากทำให้โดนฟ้าผ่าถึงแม้ว่าจะผิดคำสาบานหรือไม่ก็ตาม ตอนนั้นพี่ยังไม่ได้เข้าวัด ยังไม่รู้ว่าการสาบานจะมีผลแบบนี้ และพี่ก็นึกออกว่า พี่เคยสาบานเรื่องฟ้าผ่าไว้กับน้อง พี่อยากจะเปลี่ยนคำสาบานเป็นขอให้พี่กับน้องรักกันดีตลอดไปจนกว่าจะตายแทนสาบานว่าฟ้าผ่า จะได้ไหมจ้ะ แบบว่า พี่จะได้ไม่ต้องกังวลเวลามีฟ้าผ่าและน้องจะได้ไม่ต้องห่วงพี่เวลาฝนตกด้วย"

ปล. ก่อนพูดต้องให้ความมั่นใจกับคุณภรรยานะครับ ว่า คุณสาครไม่เคยไปทำอะไรนอกลู่นอกทางมาจริงๆ

#24 Light or White

Light or White

Posted 13 September 2006 - 03:16 PM

ต้องอ่านเคสที่พ่อแบกลูก ลูกไม่เป็นอะไร เพราะไม่มีวิบากกรรม แต่พ่อโดนเต็มๆ

#25 เฉย เฉย

เฉย เฉย
  • Interests:เรื่องกฎแห่งกรรม การกระทำ สมาธิ

Posted 13 September 2006 - 03:21 PM

มีสิทธิ์
แม้มืดตื้อ..มืดมิด..ก็มีสิทธิ์เข้าถึงธรรม

#26 joeintra

joeintra

Posted 13 September 2006 - 03:58 PM

เหมือนตั้งผังให้ตัวเอง ยังไงไม่รู้ครับ อันตราย ครับ อันตราย

#27 LiL' Faery

LiL' Faery
  • Interests:Basic and Advance Meditation;วิชชา ธรรมกาย<br />Birth Day : 19 January

Posted 13 September 2006 - 05:48 PM

go and ask for forgiveness....coz it will happen sooner or later unless you have reach the Phra Dhammakay and it can-t cathc up with u but beware.....it-s still after you... now the speed of boon is very needed for you... good luck!
คุณครูไม่ใหญ่ บอกว่า :
1. อดีตที่ผิดพลาด ลืมให้หมด 2. บาปทุกชนิดไม่ทำเพิ่มเด็ดขาด 3. หมั่นนึกถึงบุญอย่างสม่ำเสมอ
4. บุญทุกบุญทำให้เข้มข้นทับทวี 5. ปฏิบัติธรรมให้เข้าถึงพระธรรมกาย

ขออนุโมทนาบุญด้วยนะค่ะ _/|\_ สาธุ สาธุ สาธุ ^_^ ด้วยรักจากใจ ด้วยห่วงใย จากใจจริง

#28 ตามรอย

ตามรอย

Posted 13 September 2006 - 05:59 PM

สาบานว่าให้ฟ้าผ่าแล้ว....ต่อในใจว่าผ่าที่อื่นไม่ใช่ พี่ สิจ๊ะ...ศรีธนญชัยป่าวหว่า แต่อย่าคิดมากคุณสาคร ไหว้พระทำสมาธิไปเรื่อยๆ หนักจะเป็นเบา เบาจะหาย คิดว่านะ ถ้าขืนคิดมากไปใจก็ไม่สงบซะทีสิงั้น......แต่ ขออภัยนะ (( กลัวแฟนมากเลยนี่ ))

#29 น้ำฝน มัชฌิมหญิงรุ่น14

น้ำฝน มัชฌิมหญิงรุ่น14

เราคือ นักรบกล้าอาสาสมัคร กองทัพธรรม

• Interests:ช่วยงานบุญที่วัด ให้ถึงที่สุดกำลัง ตราบวันที่ชีวิตจะสิ้นลมหายใจ

Posted 13 September 2006 - 06:28 PM

งั้นหนูขอสาบานว่าจะเดินตามไปกับหมู่คณะทุกภพทุกชาติอย่าได้มีพลัดพรากจากกัน ด้วยสัจจริง
"ด้วยใจกล้าอาสา พัฒนาไม่หยุดยั้ง"

น้ำฝนลูกพระธัมฯ

#30 dmk

dmk

Posted 13 September 2006 - 08:36 PM

พระเดชพระคุณหลวงพ่อท่านบอกว่า
ทุกความคิด ทุกคำพูด ทุกการกระทำ
ล้วนจะถูกบันทึกไว้ที่ศูนย์กลางกายแล้วรอโอกาสส่งผล
ไม่น่าเชื่อนะครับ
พระท่านนั่งเย็บจีวร เอาเข็มเย็บผ้า มองไม่เห็นตัวสัตว์เล็กๆที่อยู๋ในจีวร
ไม่ทราบ ไม่เห็นตัวสัตว์นั้นแท้ๆ แต่เข็มเย็บผ้ามันแทงทะลุสัตว์นั้นตาย

พอมาชาติสุดท้ายท่านบรรลุมรรคผลนิพพานแล้ว
อยู่ในป่า
นายพรานผ่านมา เขาใจว่าเป็นสัตว์ป่า
จึงพุ่งหอก หลาวเข้าเสียบกลางอก
นิพพาน(มรณภาพ หรือ ตาย ภาษาง่ายๆ) ณ ที่นั้น

เพียงเพราะกรรมที่ไม่เจตนามาส่งผล
กรรมแม้เพียงน้อยก็ย่อมส่งผล

แต่วิธีการแก้นะครับ ให้กรรมหมดไปคือ
การไปขอขมา ขออโหสิกรรม ด้วยใจที่สำนึกแล้วในบาปนั้นอย่างจริงใจ
และได้รับการให้อโหสิกรรมจากผู้ที่เราล่วงเกินไป
อย่างนี้จะตัดทอนผลแห่งกรรมได้ครับ(พระเดชพระคุณหลวงพ่อท่านบอกไว้นะครับ)
และให้รีบสั่งสมบุญให้มากๆครับ

อีกวิธีคือปฏิบัติธรรมให้เข้าถึงพระธรรมกาย กระทั่งใจละเอียดเหมาะสมที่รองรับวิชชาธรรมกายได้
ได้ไปศึกษาความรู้ที่ยิ่งใหญ่ภายใน แล้วไปแก้ไขเองครับ
เช่นคุณยายอาจารย์ของเราท่านทำนะครับ