Jump to content

- - - - -

เลือกไม่ยาก แต่ทำยาก

• You cannot start a new topic
  • Please log in to reply
9 replies to this topic

#1 num_r

num_r

Posted 13 September 2006 - 11:04 PM

สวัสดีครับ มีเรื่องมาให้ช่วยกันคิดอีกแล้ว
เรื่องมีอยู่ว่า มีงานอยู่งานหนึ่งมูลค่างานมากทีเดียว ( ประมาณ 1,000 ล้าน ) ทีนี้วิธีการทางด้านบัญชีมีให้เลือกหลากแบบเลยล่ะแต่มาสรุปได้อย่างนี้ครับ
ทางเลือกที่หนึ่ง ยุ่งช่วงแรกหน่อน ( ยุ่งมากทีเดียว ) แต่ต่อไปไม่สร้างปัญหาให้กับผู้ที่ร่วมงานทีหลัง สรรพกรก็ไม่กวนใจ แต่ จะใช้เงินได้ต้องใช้ในนามนิติบุคคล เอาออกไปใช้ในนามบุคคลธรรมดาไม่ได้ ( ซึ่งก็จะเป็นแนวโน้มของธุรกิจในอนาคต ) ต้องมีทีมบริหารเงินอีกนิดหน่อย
ทางเลือกที่สองไม่สนใจวิธีการใด ๆ ขอให้ได้กำไรมากที่สุด คนร่วมงาน subcontract จะมีปัญหายังไงไม่สนใจ เพราะเป็นปัญหาของคนอื่น ประเภทขอให้ตัวเองรอด คนอื่นไปว่ากันอีกที

ปัญหามันมาอยู่ตรงนี้ครับ เราไม่สามารถกำหนดทิศทางได้ ทำได้ดีที่สุดแค่บอกว่าวิธีที่ควรทำมีอยู่ ( แต่ยุ่งหน่อย ) สุดท้ายก็ต้องตามใจเจ้าของ
ถามนิดนะ
1. ส่วนแบ่งกำไรที่ได้จะถือว่ามีเชื้อวิบัติติดมาหรือไม่ ( มากน่าดูเลยล่ะ )
2. รู้ว่าไม่ถูกต้อง แต่ต้องทำ ( แย่หน่อย ) ทำอย่างไรดี
3. ลาออก หางานใหม่ทำที่เป็นสัมมาอาชีวะ แทน ( หนักหน่อยแต่สบายใจ )

ถ้าคนทางโลกเค้ารู้ว่าจนในโลกมนุษย์นี่มันเดี๋ยวเดียว แต่ในปรโลกมันนาน ไม่รู้จะกลัวกันหรือเปล่า นิ!
สบาย สบาย นะครับ แค่มาบ่นให้ฟังนิดนึง โล่งไปเยอะ

เกิดมาสร้างบารมี ขอตามติดติดตาม หลวงปู่ หลวงพ่อ คุณยายไปทุกภพทุกชาติ จนกว่าจะถึงที่สุดแห่งธรรม

#2 ภสสรจิตโต

ภสสรจิตโต
  • Interests:ธรรมทายาท n21/590

Posted 13 September 2006 - 11:28 PM

ผมคิดว่า หลังจากผมได้บวชแล้ว สึกออกมา (รุ่น 590) ผมจะพยายามหลีกเลี่ยงการกระทำที่ก่อให้เกิดวิบากกรรมให้มากที่สุด แล้วทำบุญเยอะๆ ครับ

#3 บุญรักษา

บุญรักษา
  • Interests:ขอชีวิตงดงามตามที่ฝัน ขอทุกวันเป็นวันอันสดใส ขอทุกก้าวคือก้าวที่มั่นใจ ขอวันใหม่ก้าวไกลไปกว่าเดิม

Posted 14 September 2006 - 04:52 AM

1. อะไร ๆ ที่ใช้วิจารณญาณเบื้องต้นเห็นแล้วว่ามีเชื้อกรรมเศษวิบากติดตัวไป ส่วนตัวผมไม่เอาดีกว่าครับ เดี๋ยวงานอื่น โอกาสอื่นก็ลอยมาให้เอง หากเราเป็นคนไม่งอมืองอเท้าซ่ะอย่าง

2. สิ่งใดไม่ถูกต้อง รื้อ มันมาทำให้ถูกต้องน่ะดีแล้วน่ะครับ อย่างน้อยก็แอบภูมิใจเล็ก ๆ ให้กับตัวเอง ส่วนกรณีที่ถาม หากเราไม่ทิ้งโอกาสและเน้นความถูกต้องเพื่อความสบายใจในระยะยาวเป็นหลักมันก็ไม่เสียหายตรงใหนเลยครับ เพียงแต่ว่าที่อ้างความถูกต้องไม่ถูกต้อง ต้องดูว่าตัดสินที่กรณีใด เอาสิ่งใหนเป็นบรรทัดฐาน
หากทั้ง ๆ ที่รู้ว่าการกระทำแบบนั้นผิด ยังฝืนทำเพราะเห็นแก่จำนวนเงินมาก เพื่อหวังลาภไปกลบบาปนั้น เกรงว่าจะได้ไม่คุ้มเสียครับ อย่าไปยุ่งดีกว่า

3. ตั้งหลักดี ๆ ครับ ค่อย ๆ คิด ค่อย ๆ ทำ นั่งสมาธิสักพัก หมั่นตรึกถึงบุญบ่อย ๆ เดี๋ยวสมองจี้ดปรี้ดปร้าดเอง เชื่อว่าผู้ถามมีคำตอบในใจอยู่แล้ว ขอให้อยู่ในบุญน่ะครับ มุมองศาน้อย ๆ น่ะขอรับกระพ้ม

ไม่มีสิ่งใดจะมอบให้ นอกจาก....ความจริงใจที่เต็มปรี่ เริ่มต้นผูกพันกันวันนี้ เพื่อมิตรไมตรีที่ดี..ตลอดไป เราต่างก็...มีไฟฝัน พร้อมจะสร้างสรรค์..เพื่อวันใหม่ ขอให้เรา....ต่างเป็นกำลังใจ เพื่อไปสู่จุดหมายที่...ยังรอ

#4 worapong

worapong

Posted 14 September 2006 - 09:44 AM

รวยหรือจนในชาตินี้อย่างมากก็ไม่เกิน 80 ปี แต่วิบากที่ติดตัวไป ข้ามภพข้ามชาติ อาจทำให้เรามีสมบัติวิบัติติดตัวไป เวลาได้ลาภอะไร ก็มีอันวิบัติไปตลอด ถึงวันนั้นคงนั่งนึกว่า รู้งี้ ....... ไม่น่าเลย....... นะครับ ขอให้คิดได้ ได้คิด ได้ทำในสิ่งที่ดีนะครับ

#5 หัดฝัน

หัดฝัน
  • Interests:ธรรมะ

Posted 14 September 2006 - 12:42 PM

เรื่องบัญชีไม่ค่อยทราบนะครับ แต่เคยมีเคสคล้ายๆ กันนี้ ทำนอง เจ้าของเคสมีอาชีพแต่งบัญชีให้สวย แต่เงินที่ได้มาก็เอามาทำบุญ แล้วถามคุณครูว่าจะเป็นอย่างไรบ้าง คุณครูบอกว่า ถ้าบุญกรรมนี้ส่งผลจะทำให้ รวยแต่ป่วยน่ะครับ ด้วยโรคเลือด
ได้ดี เพราะมีกัลยาณมิตร

#6 คนรักวัด

คนรักวัด

Posted 14 September 2006 - 02:18 PM

แม้ถูกกฎหมายแต่ผิดกฎแห่งกรรมก็รวยชาติเดียวครับ
อตฺตา หิ อตฺตโน นาโถ
โก หิ นาโถ ปโร สิยา
อตฺตนา หิ สุทนฺเตน
นาถํ ลภติ ทุลฺลภํ . . . ฯ ๑๖๐ ฯ

เราต้องพึ่งตัวเราเอง
คนอื่นใครเล่าจะเป็นที่พึ่งได้
บุคคลผู้ฝึกตนดีแล้ว
ย่อมได้ที่พึ่งที่ได้แสนยาก

Oneself indeed is master of oneself,
Who else could other master be?
With oneself perfectly trained,
One obtains a refuge hard to gain

#7 DojoeChico

DojoeChico

Posted 14 September 2006 - 03:33 PM

ถ้าสมบัติมีเชื้อวิบัติมา มันจะดูเหมือนรวยครับ แต่ก็มีอันที่จะเสียไปเร็วไม่ทางใดก็ทางหนึ่ง อาจจะมีทุกข์เป็นของแถมมาให้กลุ้มอีกต่างหาก

#8 eq072

eq072

Posted 14 September 2006 - 04:55 PM

ตาถึง มือถึง ทีมถึง บุญถึง

#9 นักท่องเที่ยว

นักท่องเที่ยว
  • Interests:มาสร้างบารมีตามติดหมู่คณะดีกว่า

Posted 14 September 2006 - 07:47 PM

คุณeq072 ขาดอีกย่างนะครับ ใจต้องถึงด้วย (ขอแซวอ่ะครับ)หิหิหิหิหิ
กายธรรมควรเทิดไว้ ในใจ
เป็นสรณะภายใน เทียงแท้
กว่านี้ บ่ มีใด เทียบได้
น้อบนบท่านไว้แล ค่ำเช้าสุขเสมอ

เอาบุญมาฝากจ้า นั่งสมาธิเยี่ยมไปเลย แถมไปติดจานมาอีกด้วย เด็กชาวเขานี้น่ารักนะแม้คุยไม่รู้เรื่องก็ตามล่ะ สนุกดี

#10 num_r

num_r

Posted 14 September 2006 - 09:52 PM

ขอบพระคุณมากครับในทุกความเห็น นี่ซิถึงเรียกว่าเป็นนักเรียนพันธ์ตะวัน จริง ๆ ในใจมีคำตอบชัดเจนครับ แรก ๆ นึกเสียดายเหมือนกันแต่ชั่งดูอย่างละเอียดแล้วได้ไม่คุ้มเสีย รวยชาติเดียว จนไม่รู้กี่ชาติ แถมจะไปเจอคนอย่างนี้อีกไม่รู้กี่ชาติ หุ หุ
จริง ๆ ได้น้อยหน่อย แต่บริสุทธิ์ ดี่กว่าครับ สู้ต่อไป
ขออนุโมธนาบุญกับทุกท่านด้วยนะครับ

ของจริง คู่กับคนจริง