Jump to content

- - - - -

ไม่รู้สิค่ะ

• You cannot start a new topic
  • Please log in to reply
10 replies to this topic

#1 dek-d ka

dek-d ka

Posted 14 September 2006 - 07:15 PM

[color=#3333FF] ค่ะก็หนูอยากจะทราบว่าเล่นไพ่บาปไหมค่ะ ไม่เอาเงินนะคะ แอบกินหนมในห้องเรียน คุยขณะที่ครูสอน ลอกข้อสอบ คุยกันในห้องสอบ ทุจริตในการสอบ ผิดไหมค่ะ อ๋อ อีกเรื่องนะคะวันนี้ฝนตกค่ะ เพื่อนหนูเขาจับพยาธิหน้าบ้านมาโรงเรียนค่ะ แล้วเพื่อนหนู 3 คนเขาก็ดีดพยาธิที่ขวดจากฝั่งหนึ่งไปอีกฝั่งหนึ่ง หนูดูเฉยๆ จะบาปไหมค่ะ หนูอยากทราบว่าทั้งหมดบาปไหมค่ะ หนูจะได้แก้ไข[size=3][font=Tahoma]

#2 ideal

ideal
  • Interests:-

Posted 14 September 2006 - 07:19 PM

ลอกข้อสอบ และทุจริตในการสอบ

ผิดศีลข้อ 2

DMC The only one

ประกอบเหตุ สังเกตผล ทนเอาเถิด ประเสริฐนัก
ไม่หยุดไม่ถึงพระ ตัวหยุดนี้แหละเป็นตัวสำเร็จ
ผลไม้ดกนกชุม น้ำเย็นปลาชอบอาศัย

คติธรรม พระมงคลเทพมุนี (สด จนฺทสโร)

#3 เพียงพอ

เพียงพอ

I |\|EE|) S()|\/|E |3()DY |_()\/E.

• Interests:ไม่มีข้อมูล

Posted 14 September 2006 - 07:30 PM

หุหุ งั้นเราก็ผิดข้อ2บ่อย อิอิ 5555555
-----------------------
เพียง. . .เพื่อดำรงชีวิตอยู่ให้มีคุณค่า
พอ. . .แล้วกับความรู้สึกที่ว่าอยากมีอยากเป็น
One word will suffice.

เพียงพอ

#4 น้ำฝน มัชฌิมหญิงรุ่น14

น้ำฝน มัชฌิมหญิงรุ่น14

เราคือ นักรบกล้าอาสาสมัคร กองทัพธรรม

• Interests:ช่วยงานบุญที่วัด ให้ถึงที่สุดกำลัง ตราบวันที่ชีวิตจะสิ้นลมหายใจ

Posted 14 September 2006 - 07:38 PM

เพื่อนหนูเขาจับพยาธิหน้าบ้านมาโรงเรียนค่ะ แล้วเพื่อนหนู 3 คนเขาก็ดีดพยาธิที่ขวดจากฝั่งหนึ่งไปอีกฝั่งหนึ่ง หนูดูเฉยๆ จะบาปไหมค่ะ หนูอยากทราบว่าทั้งหมดบาปไหมค่ะ หนูจะได้แก้ไข[

โห้ทำไมไม่ห้ามเขาละค่ะ

แค่คิดจะเล่นก็คงจะบาปแล้วละค่ะ ถึงจะไม่เอาเงินก็เถอะขึ้นชื่อว่าเล่นไพ่แล้ว เป็นการพนันอยุ่แล้ว
"ด้วยใจกล้าอาสา พัฒนาไม่หยุดยั้ง"

น้ำฝนลูกพระธัมฯ

#5 Tanay007

Tanay007

Posted 14 September 2006 - 08:18 PM

การพนัน เป็นอบายมุขชนิดหนึ่ง จุดเริ่มต้น มักจะเริ่มต้นจากการเล่นแบบไม่พนันเงิน แต่ว่าไม่จะพนันอะไรก็ตาม ถ้ามีได้ มีเสีย นั่นก็คือการพนัน
แม้ไม่ได้สิ่งของ แต่ต้องการผลแพ้-ชนะ ก็ถือว่าเป็นการพนันอีกเหมือนกัน อย่าไปยุ่งกับมันเลย

#6 นักท่องเที่ยว

นักท่องเที่ยว
  • Interests:มาสร้างบารมีตามติดหมู่คณะดีกว่า

Posted 14 September 2006 - 08:33 PM

งั้นตอบที่ละข้อนะ
ค่ะก็หนูอยากจะทราบว่าเล่นไพ่บาปไหมค่ะ ไม่เอาเงินนะคะ แค่นี้ก็บาปนะครับเพราะเป็นการเล่นการพนันแม้ไม่ได้ลงพนันก็ตาม
แอบกินหนมในห้องเรียน คุยขณะที่ครูสอน ลอกข้อสอบ คุยกันในห้องสอบ ทุจริตในการสอบ ผิดไหมค่ะ ครูสอนแล้วไม่ให้ความเคารพเมื่อบาปส่งผลเมื่อไรก็จะไม่มีให้ความเคารพแก่เราบ้างแม้มีลูกลูกก็จะไม่เชื่อฟังเราทำให้เราร้องให้เสียใจ ลอกข้อสอบก็ผิดเป็นการทุจริตผิดศีลธรรม คุยในห้องสอบเมื่อบาปส่งผลเวลาคุยกับใครก็จะไม่มีใครเชื่อถือเราไม่มีใครอยากที่จะฟังเราพูด
เพื่อนหนูเขาจับพยาธิหน้าบ้านมาโรงเรียนค่ะ แล้วเพื่อนหนู 3 คนเขาก็ดีดพยาธิที่ขวดจากฝั่งหนึ่งไปอีกฝั่งหนึ่ง หนูดูเฉยๆ จะบาปไหมค่ะ หนูอยากทราบว่าทั้งหมดบาปไหมค่ะ หนูจะได้แก้ไข มันผิดนะเป็นกรรมปาณาติบาตแม้ยังไม่ครบองค์ 4 อย่างก็ถือว่าผิดศีลแล้วดังนั้นเราอย่าได้ไปทำเลยแม้เราดูอยู่ก็ตามดูอยู่ก็ตามเราก็อนุโมทนาบาปแล้ว
กายธรรมควรเทิดไว้ ในใจ
เป็นสรณะภายใน เทียงแท้
กว่านี้ บ่ มีใด เทียบได้
น้อบนบท่านไว้แล ค่ำเช้าสุขเสมอ

เอาบุญมาฝากจ้า นั่งสมาธิเยี่ยมไปเลย แถมไปติดจานมาอีกด้วย เด็กชาวเขานี้น่ารักนะแม้คุยไม่รู้เรื่องก็ตามล่ะ สนุกดี

#7 light mint

light mint

ขออนุโมทนาบุญค่ะ

• Interests:ธรรมะ

Posted 14 September 2006 - 11:09 PM

เล่นไพ่ โกงข้อสอบ ทุจริตการสอบ ดีดพยาธิ ... ห้ามทำอีกนะ เลิกให้หมดนะ

เรื่องกินขนมในห้องเรียน คุยกันนั้นไม่ร้ายแรงเท่าไหร่ แต่ก็ถือว่าไม่สมควรทำ
ขออนุโมทนาบุญนะคะ สาธุ

#8 มองอย่างแมว

มองอย่างแมว

Posted 15 September 2006 - 12:55 PM

เพื่อนหนู 3 คนเขาก็ดีดพยาธิที่ขวดจากฝั่งหนึ่งไปอีกฝั่งหนึ่ง หนูดูเฉยๆ จะบาปไหมค่ะ

ต้องดูว่าใจตัวเองตอนนั้นคิดอย่างไรครับ
ถ้าเห็นดีเห็นงาม สนุกสนานไปด้วย ก็ได้อนุโมทนาบาปไปครับ

หากใจตอนนั้นเฉยๆหรือไม่เห็นด้วยกับเพื่อน แต่ก็ไม่ได้ห้ามเพื่อนไว้
อันนี้ไม่บาป แต่ขาดความเมตตากรุณา
เหมือนเห็นคนอื่นกำลังลำบากแต่เราไม่ยอมเข้าไปช่วยเหลือครับ
"ฉุดมันเอาไว้ หยุดมันเอาไว้ ไม่ให้มันรวนเร ต้องหยุดนิ่งสุดใจ หยุดมันเอาไว้ ฉุดมันเอาไว้ ไม่ให้มันซวนเซ ต้องฉุดให้ใจหยุด"
- ไมโคร (เพลง หยุดมันเอาไว้)
"แค่หลับตา... (ลบเลือนทุกสิ่ง เหลือเพียงหนึ่งเดียว) เธอจะเห็นยามเธอหลับตา... (ใช้ใจสัมผัสและมองสิ่งนั้น) เธอจะเห็นตัวฉันเป็นอย่างที่เป็น"
- อุ๊ หฤทัย (เพลง แค่หลับตา)

#9 joeintra

joeintra

Posted 15 September 2006 - 05:27 PM

อ่านแล้วตลกมาก 5555 ดีดพยาธิ ได้ด้วย 555 ขำดีครับ เด็กๆ นี่ทำอะไรน่ารักดีนะครับ 555 smile.gif

#10 พักผ่อน

พักผ่อน

Posted 15 September 2006 - 11:07 PM

ถึงจะไม่ได้สร้างเหตุวิบัติ แต่ก็เพาะเชื้อวิบัติไว้ในตัวครับ ลองนึกดูว่าถ้าเราชินกับการเล่นไพ่ แล้วชาติต่อมาเราเห็นไพ่ก็อยากเล่นอีก คนดี ๆ หาเล่นไม่ได้ เผลอ ๆ จะพาลไปเล่นกับคนไม่ดีจนไปสู่การพนันในที่สุด เวลาตำรวจมาจับคนเล่นการพนัน เขาก็มีของกลางเป็นอุปกรณ์เล่นการพนันไปด้วยครับ แล้ววิธีการเล่นก็เหมือนที่เราเล่น อย่าไปซ้อมทำบาปเลยครับ

ส่วนเรื่องดีดพยาธิ ถ้าหากวันไหนเราเจอคนรังแกแล้วไม่มีใครช่วย แถมยังมุงดูกันเฉย ก็อย่าไปโทษใครเลยนะครับ

#11 น้องเอ็ม

น้องเอ็ม

Posted 16 September 2006 - 12:01 PM

บาปครับ ของตายเลย

ทำดีต้องทำจริง ต้องตัวจริงเท่านั้นที่ทำได้

และนั่นคือพวกเรา ได้รวมพลังยิ่งใหญ่

เป็นดาวแห่งความดี ต้องดีจริงต้องตัวจริง