Jump to content

- - - - -

หนักใจมาก เรื่อง ญาติพี่น้องไม่เห็นด้วย ห้ามเข้าวัด ....

• You cannot start a new topic
  • Please log in to reply
28 replies to this topic

#1 cheterk

cheterk
  • Interests:พระนิพพาน

Posted 17 September 2006 - 05:17 PM

หนักใจมาก เรื่อง ญาติพี่น้องไม่เห็นด้วย ห้ามเข้าวัด ....

1. สืบเนื่องว่าผมเข้าวัดได้ เกือบ 1 ปีแล้ว และฟังคำสอนหลวงพ่อทำให้ทราบว่า วัฎฎะนี้ไม่แน่นอน จึงได้ไป บริจาคร่างกายให้สภากาชาด

2. แม่กะญาติก็ไม่เห็นด้วย เขาเห็นว่าการทำอย่างนี้ เป็นทำให้อายุสั้น และเกิดชาติหน้าจะไม่มีร่างกาย หรือ พิการอวัยวะ

3. แต่แม่ก็เซนต์เอกสารให้ ผมจึงได้บริจาคร่างกายสำเร็จ

4. หลังจากนั้นผมก็ทำบุญ นั่งสมาธิ ถือศีล 5 จนทุกคนคิดว่าผมเปลี่ยนไป และรู้ว่ามาเข้าวัด ทำบุญที่วัด

มีน้า และญาติหลายคนไม่เห็นด้วย เขาบอกว่าวัดนี้ข่าวไม่ดี ไม่ควรเข้า (ซึ่งผมก็คิดในใจว่า ทำไมเราต้องให้คนที่ไม่เคยเข้าวัดเลย มาบอกว่าห้ามเข้าวัดนะ ในเมื่อเราเข้าวัดแล้วเปลี่ยนไปแต่ในทางที่ดี และวัดไม่ได้เป็นดังข่าวเลย)

5. ตอนนี้ปัญหาคือ ทุกคนจะห้ามไม่ให้ผมเข้าวัด ถ้าจะทำบุญให้ไปที่วัดอื่น และทุกคนก็จะบอกว่าเดี๋ยวนี้ผมเปลี่ยนไป ไม่ค่อยเชื่อฟัง ญาติผู้ใหญ่แล้ว ผมก็มานั่งคิดว่า การที่เราเข้าวัด ทำให้เขามองผิดไปด้วยหรอ เขาออกจากบอกว่าถ้ายังเข้าวัดอยู่ก็อย่ามาคุยกันเลย ประมาณนี้ด้วยซ้ำ เหนื่อยใจเหมือนกันนะ

6. ผมจะทำบุญ ญาติและคนรอบตัวจะคอยห้ามว่าเสียดายเงิน ทำบุญจะทำให้จนลงๆ ผมนั่งตรึกธรรมกายก็บอกว่าผมงมงายเชื่อผิดๆ

7. ผมตั้งใจจะบวชแต่ญาติไม่เคยเห็นด้วยเลย ในเรื่องว่าใครจะดูแลญาติพี่น้อง ใครจะสร้างฐานะ ใครจะสืบต่อตระกูล

ตามที่เล่าให้ฟังนะครับ ผมเจออุปสรรคที่ใหญ่ ก็ตอนนี้คิดอย่างเดียวใจนิ่ง เราต้องแน่วแน่ในหลวงปู่ หลวงพ่อ และธรรมกาย
แต่ก็ยังไม่รู้จะหาทางออกเรื่องญาติๆ อย่างไร ?

#2 น้ำฝน มัชฌิมหญิงรุ่น14

น้ำฝน มัชฌิมหญิงรุ่น14

เราคือ นักรบกล้าอาสาสมัคร กองทัพธรรม

• Interests:ช่วยงานบุญที่วัด ให้ถึงที่สุดกำลัง ตราบวันที่ชีวิตจะสิ้นลมหายใจ

Posted 17 September 2006 - 05:50 PM

โอ้โห คดีเดียวกับหนุเลย เหมือนกันหมดเลย ขอคำแนะนำด้วยค่ะ
"ด้วยใจกล้าอาสา พัฒนาไม่หยุดยั้ง"

น้ำฝนลูกพระธัมฯ

#3 ชาร์ป

ชาร์ป

Posted 17 September 2006 - 05:53 PM

1. ต้องแสดงให้เห็นว่าเมื่อเราเข้าวัดแล้ว พฤติกรรมของเราเปลี่ยนไปในทางที่ดี ขึ้น เค้าจะได้รู้ว่าวีดนี้สอนอะไรกันแน่
2. ต้องคอยอธิบายด้วยความใจเย็นเจี้ยบ... หาข้อมูลประกอบการอธิบายได้ในบอร์ดนี้
3. ลาก(ต้องใช้คำว่าลากจริงๆ)เค้ามาวัดให้เห็นกะตาเลยว่า วัดนี้ที่จริงเป็นอย่างไร
4.ลาก(อีกแล้ว) ขึ้นพนาวัฒน์เพราะพนาวัฒน์มันจำกัดเรื่องสถานที่ สิ่งแวดล้อม เมื่อเค้าอยู่ในสิ่งแวดล้อมนักสรา้งบารมี เค้าจะ... ตะลึง ๆ ๆ ลึงๆๆๆๆ
5.อธิษฐานให้เค้าเข้าใจวัด
6.นั่งสมาธิเยอะๆนะครับ

#4 ฟ้ายังฟ้าอยู่

ฟ้ายังฟ้าอยู่

Posted 17 September 2006 - 06:36 PM

1. บริจาคร่างกายได้บุญน้อยมาก เพราะเราให้ในสิ่งที่เราไม่ต้องการใช้อีกต่อไปแล้วค่ะ แต่ก็อาจจะช่วยให้เราปลงไปได้เยอะเหมือนกัน
2. เป็นความเข้าใจที่ผิดค่ะ พิการ หรืออายุสั้น เพราะทำกรรมปาณาติบาต ทรมานสัตว์ มามากค่ะ
3. สาธุ
4. ทำดีต่อไป นิ่งเฉยกับสิ่งที่มากระทบ อย่าไปกระทบตอบค่ะ กาลเวลาจะพิสูจน์ความดีได้ค่ะ
5. ทำใจนิ่งๆ เฉยๆ นะคะ ไม่ต้องไปเถียงเค้า ยิ่งเถียงเขาก็ยิ่งมองเห็นว่า เราเข้าวัดนี้แล้วไม่ได้เปลี่ยนไปในทางที่ดีขึ้นค่ะ ใช้เวลาค่ะ
6. ทำบุญเป็นสิ่งที่ดี วัดไหนๆ เขาก็ชวนคนทำบุญกันทั้งนั้น วัดพระะรรมกาย เขาก็เอาเงินมาสร้างคนให้เป็นคนดี มีศีลธรรม ยิ่งใหญ่กว่าสร้างเศรษฐกิจชาติให้มั่นคงซะอีกค่ะ สร้างวัด รวมพุทธศาสนาให้เป็นหนึ่ง งานยักษ์ค่ะ ลองดูศาสนิกอื่นเป็นตัวอย่างนะคะ เขาสามารถรวมใจคนได้เป็นร้อย เป็นพันล้านคน แล้วการ นั่งสมาธิ ผิดตรงไหนคะ
7. บวชเดือนเดียวก่อนไงคะ บอกเขาว่าบวชเดือนเดียว อย่าเพิ่งบอกว่าบวชตลอดชีวิตล่ะ
"เกิดมาว่าจะมาหาแก้ว พบแล้วไม่กำจะเกิดมาทำไม
อ้ายที่อยากมันก็หลอก อ้ายที่หยอกมันก็ลวง ทำให้จิตเป็นห่วงเป็นใย.."
พระมงคลเทพมุนี (สด จันทสโร)

#5 Tanay007

Tanay007

Posted 17 September 2006 - 07:02 PM

อืม...ถึงขนาดแม่ต้องเซนต์อนุญาต ก็เข้าใจว่ายังไม่บรรลุนิติภาวะ พระเดชพระคุณครูไม่ใหญ่ฯ มักจะแนะนำให้ทำบุญไปก่อน เวลานั่งสมาธิเสร็จ ก็ให้อธิษฐาน ขอให้ท่านได้เข้าใจ ถ้าสามารถทำได้ก็ควรจะติดดาวธรรมไว้ด้วย แล้วท่านก็จะค่อยๆ เข้าใจเองครับ ตอนนี้อาจจะยากหน่อย เพราะท่านมองเราอย่างเดียวว่า เป็นเด็ก

#6 Meritorious Brother

Meritorious Brother

Posted 17 September 2006 - 07:43 PM

การทำบุญทำได้หลายวิธี ถ้าญาติคุณไม่ให้คุณมาบริจาคเงินคุณก็ทำบุญอย่างอื่นได้นี่ครับ เดาว่าครอบครัวคุณคงคงฐานะกลาง ๆ พอกินพอใช้ ก็เก็บตังใว้ใช้จ่ายในครอบครัวเถอะครับ ทำบุญตามกำลังทรัพย์ที่เราทำได้ ไม่ใช่ว่ามาโหมแต่บริจาคเงินเพื่อทำบุญแล้วทำให้ครอบครัวตัวเองได้รับความเดือนร้อน บุญมันจะกลายสภาพเป็นบาปไปซะก่อน อย่าลืมนะครับว่า คำว่า บุญ มันไม่ได้ทำให้เราอิ่มท้องนะครับ มันแค่อิ่มใจ มัวแต่อยากอิ่มใจแต่หิวท้อง ไม่มีใครมาช่วยนะครับ

#7 นักท่องเที่ยว

นักท่องเที่ยว
  • Interests:มาสร้างบารมีตามติดหมู่คณะดีกว่า

Posted 17 September 2006 - 07:50 PM

ผมเองเป็นคนแรกที่บ้านที่เข้าวัดก่อนใครยังเป็นกัลยาณมิตรชักชวนที่บ้านเข้ามาวัดได้เลยแล้วมาตลอดด้วยถ้าเราตั้งใจจริงอ่ะ
กายธรรมควรเทิดไว้ ในใจ
เป็นสรณะภายใน เทียงแท้
กว่านี้ บ่ มีใด เทียบได้
น้อบนบท่านไว้แล ค่ำเช้าสุขเสมอ

เอาบุญมาฝากจ้า นั่งสมาธิเยี่ยมไปเลย แถมไปติดจานมาอีกด้วย เด็กชาวเขานี้น่ารักนะแม้คุยไม่รู้เรื่องก็ตามล่ะ สนุกดี

#8 น้อมเศียรเกล้า

น้อมเศียรเกล้า
  • Interests:พระพุทธศาสนา วิชชาธรรมกาย การรักษาโรคด้วยวิธีธรรมชาติ <br />รำนาฏศิลป์ เล่นดนตรีไทย เล่นดนตรีสากล

Posted 17 September 2006 - 08:05 PM

กระทู้นี้เลยค่ะ ชื่อ "ทำไงครับที่จะให้ครอบครัวเข้าใจ"

http://www.dmc.tv/fo...?showtopic=6009

#9 MiraclE...DrEaM

MiraclE...DrEaM

Posted 17 September 2006 - 08:57 PM

ผ่านมาหมดทุกข้อแล้วครับ

สูตรสำเร็จ คือ ไม่สู้ ไม่หนี ทำดีเรื่อยไป หมั่นพูดธรรมะแบบลอยลม ให้เข้าหูเค้าบ้าง
ชวนทำบุญ แต่ไม่บังคับ แล้วก็ทำดีให้เค้าดู อ่อนบ้าง แข็งบ้างสลับกันไป ตามแต่โอกาสและสถานการณ์
เรียกว่า เราต้องมีจุดยืน ดวงปัญญาพลิกแพลงสถานการณ์ และ อาศัยกำลังใจ แหละครับ งานนี้
สิ่งอัศจรรย์ ปรากฏ บนผืนหล้า
มหาวิหาร จรัสฟ้า ค่ายิ่งใหญ่
รูปทอง ผ่องผุด ดุจยองใย
สะท้อนถึง ห้วงดวงใจ สุดบูชา

รักษ์ร่างพอสร่างร้าย ..... รอดตน
ยอดเยี่ยม "ธรรมกาย" ผล ..... ผ่องแผ้ว

เลอเลิศล่วงกุศล ..... ใดอื่น
เชิญท่านถือเอาแก้ว ..... ก่องหล้าเรืองสกล

คำสอนของเดชพระคุณหลวงพ่อ
พระมงคลเทพมุนี (สด จนฺทสโร) ผู้ค้นพบวิชชาธรรมกาย

#10 คนรักวัด

คนรักวัด

Posted 17 September 2006 - 09:01 PM

ทำใจใสใส และทำดีเรื่อยไปครับ
อตฺตา หิ อตฺตโน นาโถ
โก หิ นาโถ ปโร สิยา
อตฺตนา หิ สุทนฺเตน
นาถํ ลภติ ทุลฺลภํ . . . ฯ ๑๖๐ ฯ

เราต้องพึ่งตัวเราเอง
คนอื่นใครเล่าจะเป็นที่พึ่งได้
บุคคลผู้ฝึกตนดีแล้ว
ย่อมได้ที่พึ่งที่ได้แสนยาก

Oneself indeed is master of oneself,
Who else could other master be?
With oneself perfectly trained,
One obtains a refuge hard to gain

#11 บารมีธรรม

บารมีธรรม

Posted 17 September 2006 - 10:38 PM

อย่าใจร้อนครับ
ขออนุโมทนาด้วยครับที่คิดอยากบวช......และขอให้ได้บวชสมใจนะครับ!!!
...ดูอย่างหลวงพ่อซิครับ ศึกษาธรรมะ ฝึกทำวิชชากับคุณยาย ตั้งแต่สมัยเรียนมัธยม
กว่าท่านจะได้บวชจริง ๆ ก็ต้องรอจนกว่าจะเรียนจบปริญญานะครับ
ทุกสิ่ง มีเหตุ มีผล ทั้งนั้นครับ..........

ส่วนเรื่องที่ญาติไม่เห็นด้วย ก็อย่าได้ร้อนใจ
จงทำตัวเป็นตัวอย่างที่ดี เรื่องบางอย่าง บางเรื่อง ต้องทำให้เห็น ไม่ใช่พูดให้ฟัง
พิสูจน์ให้ทุกคนได้รู้ว่าวัดสอนให้เราทุกคนเป็นคนดี
เมื่อถึงเวลาทุกๆ คนที่เป็นญาติเราจะกลับมาเรียนธรรมะเองครับ
ขึ้นอยู่ที่ตัวเราเท่านั้นว่าเป็นผู้นำบุญจริงๆ ได้หรือไม่
อย่าลืมนะครับ ผู้นำบุญไม่เกิดจากการพูด แต่เกิดจากการกระทำ................

ขอให้ได้บวชและถึงที่สุดแห่งธรรมนะครับ

#12 light mint

light mint

ขออนุโมทนาบุญค่ะ

• Interests:ธรรมะ

Posted 17 September 2006 - 11:08 PM

สู้ค่ะ

มีหลายท่าน จำนวนมาก ที่เข้าวัดแบบครอบครัวญาติคนรอบข้างแอนตี้สุดๆ แบบแทบไม่คุยกันเลย หรือโกรธกันก็มี(แต่ตอนหลังก็เข้าใจกัน) คือญาติเขาคิดไปเองว่าวัดเป็นอย่างที่คนมาเล่า-อย่างที่สื่อมาโจมตี แต่ผู้ที่มาวัดก็ไม่ได้ว่าร้ายหรือทำอะไรไม่ดี เพียงแต่ครอบครัวยังไม่เข้าใจเรื่องบุญ

แต่ด้วยความดีของลูก/หลาน และบวกกับเวลาผ่านไปนานๆ เข้า จนทางญาติ พ่อแม่ พี่น้องเห็นว่า วัดก็ไม่ได้เป็นอย่างที่สื่อโจมตี เขาก็เย็นลง และกลายเป็นเฉยๆ แล้วพอเอาบุญไปฝากเค้าเรื่อยๆ เค้าก็พูด"เออ ดี "ต่อมาก็หัดอนุโมทนาบุญได้ แม้ทีแรกจะดูเก้ๆกังๆอยู่บ้าง แต่ก็พอจะเก็ท แล้วก็ค่อยฟังเรื่องเคสต่างๆ ค่อยๆเข้าใจว่ากฎแห่งกรรมมีจริง ทำชั่วก็ได้บาป อะไรแบบนี้

บางคนที่เราชวนมาวัดก็หาเรื่องจะติโน่นตินี่ไปเรื่อย แต่ก็ออกจะข้างๆคูๆ (เช่น บอกว่า ทำไมสร้างห้องน้ำเยอะแยะ รวยนิ แต่พองานบุญใหญ่ ก็มาบอกว่า ก็คนเยอะขนาดนี้ ทำไมถึงสร้างส้วมให้ไม่พอ ต้องรอคิวนาน) (คือกลัวตัวเองเสียเหลี่ยมที่ถูกพามาวัดจนได้) แต่ตอนหลังเห็นสาธุชนยิ้มให้ มีคนอนุโมทนาบุญ เขาก็เลยไม่ติ นั่งเฉยๆ ยิ้มกับสาธุชนไป ...ตอนหลังมาเจอกัน เค้าก็ถาม "เอ้า เปิดดาวธรรมสิ นั่งสมาธิสิ"คือกลายเป็นมาชวนทำบุญกลับแทน

คือ ค่อยๆซึมซับ ค่อยๆ ทำความเข้าใจกันไป เราต้องสม่ำเสมอ ยืนในที่ที่ถูกต้องที่สุดก็คือที่ศูนย์กลางกายของเรา ต้องไม่ขาดการสร้างบารมี และต้องไม่ขาดการนั่งสมาธิ เพราะตรงนี้คือหลักที่ทำให้เรามีความแจ่มใสของสติมากที่สุด (ถ้าเพื่อนชวนไปเที่ยวเตร่ ลึกๆในใจก็จะรู้สึกว่า เสียเวลาชีวิตจังเลย แต่เกรงใจเพื่อน คือตอนที่คิดเนี่ย-สติหย่อน-ไม่แข็งแรง ใจจะกระวนกระวายอยู่ลึกๆ) แต่ตรงข้าม สังเกตเวลาที่เราได้ทำบุญแล้วใหม่ๆ เราจะปลอดโปร่งโล่งใจจนหมดใจ ใจจะรู้สึกเองเลยว่า "เราทำความดีแล้ว เนี่ยละดีที่สุดแล้ว"

สิ่งที่เราจะต้องต่อสู้ฝ่าฟันมากที่สุดคือ "ต้องยืนหยัดในความมั่นคงของตัวเราเอง ในใจของเราเองต้องมีองค์พระให้ตลอด"
เพราะใครในโลกจะมาทำให้เราหวั่นไหวไม่ได้หรอก ถ้าใจเราไม่หวั่นไหวไปเสียก่อน
ขออนุโมทนาบุญนะคะ สาธุ

#13 Omena

Omena
  • Location:44/5 หมู่ 10 ตำบลหนองอ้อ ถนนเพชรเกษม อำเภอบ้านโป่ง จังหวัดราชบุรี 70110

Posted 17 September 2006 - 11:27 PM

ไมต้องสนมากหรอกค่ะ
ทำดีเป็นคนดีไปเรื่อยๆ

ถ้าเขาว่าเราไม่เชื่อฟังเพียงเพราะเราต้องการทำตัวให้เป็นประโยชน์ต่อสังคมก็ปล่อยเขาไปค่ะ

เมื่อไหร่หนอจะได้พบทหารหาญ
รอตั้งนานผู้ชาญศึกหายไปไหน
บอกจะพบกันครึ่งทางที่กลางใจ
อีกนานไหมจะให้พบช่วยบอกที

สุนทรพ่อ

muralath2@hotmail

#14 ตุ๊กตาหมู

ตุ๊กตาหมู

Posted 18 September 2006 - 10:34 AM

เช่นกันเลยค่ะ เราถือศีล5เป็นปกติ ไม่ฆ่าสัตว์ไม่สนับสนุนการดื่มสุรา(อยู่ในสังคมเกษตรกรรมค่ะ)จนคนรอบข้างหาว่าเราบ้า ไปแล้ว เพื่อนที่ทำงานก็หาว่าเราเป็นแม่ชี แต่เขาก็เข้าใจเพราะเราใจเย็นลงมากจากเมื่อก่อนซึ่งเป็นคนใจร้อนมาก และพ่อและแม่เข้าใจและสนับสนุนให้เราทำดี พ่อแม่ก็เริ่มที่จะเข้ามาวัดแล้วค่ะ เราก็เอาบุญทุกบุญไปฝากท่านเสมอค่ะ สู้ๆนะค่ะ

#15 บุญโต

บุญโต
  • Interests:ปฏิบัติธรรม

Posted 18 September 2006 - 10:36 AM

ให้กำลังใจค่ะ happy.gif

#16 เฉย เฉย

เฉย เฉย
  • Interests:เรื่องกฎแห่งกรรม การกระทำ สมาธิ

Posted 18 September 2006 - 11:30 AM

แก่นแท้ของทุกสิ่งคือพระรัตนตรัยอย่าย่อท้อหรือหมดกำลังใจนะคะ..สู้สู้
แม้มืดตื้อ..มืดมิด..ก็มีสิทธิ์เข้าถึงธรรม

#17 joeintra

joeintra

Posted 18 September 2006 - 11:56 AM

ทำดี เราทำ เราได้ คนอื่นคิดยังงัย ก็ช่างเขา
ขึ้นสวรรค์ ตกนรก ก็ตัวเรา
ขอเพียงเรา ใจสู้ ชูนิ้วเดียว 555

สู้ต่อไปครับ

#18 ฝันที่เป็นจริง

ฝันที่เป็นจริง

Posted 18 September 2006 - 12:17 PM

อธิษฐานให้บุญช่วย
"หยุด เป็น ตัวสำเร็จ"

สัพพัง อะปะราธัง ขะมะถะ เม ภันเต อุกาสะ ทวารัตตะเยนะ กะตัง
สัพพัง อะปะราธัง ขะมะถะ เม ภันเต้ อุกาสะ ขะมามิ ภันเตฯ

หากข้าพระพุทธเจ้า ได้เคยประมาทพลาดพลั้งล่วงเกินต่อพระรัตนตรัย อันมีพระพุทธเจ้าทุกๆ พระองค์ พระปัจเจกพุทธเจ้าทุกๆพระองค์ พระธรรม และพระอริยสงฆ์ทั้งหลาย ในชาติก่อนก็ดี ชาตินี้ก็ดี ด้วยกายก็ดี วาจาก็ดี ด้วยใจก็ดี ด้วยเจตนาก็ดี ไม่เจตนาก็ดี ด้วยความรู้เท่าไม่ถึงการณ์ก็ดี
ขอองค์สมเด็จพระสัมมาสัมพุทธเจ้าทุกๆ พระองค์ พระปัจเจกพุทธเจ้าทุกๆ พระองค์ พระธรรม พระอริยสงฆ์ทั้งหลาย และผู้มีพระคุณทุกท่าน ได้โปรดยกโทษให้แก่ข้าพระพุทธเจ้า ตั้งแต่บัดนี้เป็นต้นไป ตราบเท่าเข้าสู่พระนิพพานด้วยเทอญ

#19 iMac24

iMac24
  • Interests:เกิดมาสร้างบารมี

Posted 18 September 2006 - 12:23 PM

ต้องสู้จึงจะชนะ เป็นกำลังใจให้ทุกคนนะครับ
จงสู้และอย่าท้อ ลูกเอย
ต้องถึงธรรมอย่างเสบย แน่แท้
ให้ทำอย่างที่เคย สอนสั่ง
นั่ง บ่ มีข้อแม้ จักได้ธรรมครอง

สุนทรพ่อ

มาร่วมกันสร้างสันติสุขให้กับโลกกันเถอะ

#20 panu

panu

Posted 18 September 2006 - 12:58 PM

สู้ครับ อย่างถอยนะครับ โอกาสที่เราจะได้ยินได้พบได้รู้ เรื่องพระพุทธศาสนาวิชชาธรรมกาย เป็นเรื่องที่ยากมาก อย่าปล่อยโอกาสทองนะครับ

ผมแนะนำให้ศึกษามากๆ ใช้ปัญญามากๆ อดทนมากๆ และมีศิลปในการสื่อสารเรื่องวัดกับคนรอบข้างอย่างรอบคอบครับ เอาใจช่วยเต็มที่ครับ

#21 หัดฝัน

หัดฝัน
  • Interests:ธรรมะ

Posted 18 September 2006 - 01:00 PM

ให้ลองศึกษาหลักธรรมในมงคลชีวิตดูนะครับ ธรรมะของพระพุทธเจ้าแก้ไขได้ทุกปัญหา http://www.kmitl.ac....gkol/index.html

1. ตอนนี้พ่อแม่ และญาติห้ามไม่ให้เข้าวัดควรทำอย่างไร
ตอบ มงคลชีวิตที่ 11 บำรุงบิดามารดา เราทำได้ตามนั้นแล้วหรือยัง ถ้าเรายังไม่สงเคราะห์ท่านเอาแต่ทำบุญอย่างเดียว ก็ปฏิบัติธรรมไม่สมบูรณ์ใช่มั้ยครับ ตัวผมเอง เดิมพ่อก็ไม่เห็นด้วยกับการทำบุญที่วัด แต่เพราะผมให้เงินท่าน 1 ใน 3 ของเงินเดือนแทบทุกเดือนไม่เคยขาด ที่เหลือค่อยไปทำบุญให้วัด ท่านเลยไม่มีอะไรว่าผมได้เลย เป็นต้น จนตอนหลังท่านก็ค่อยเข้าใจ
มงคลชีวิตที่ 17 สงเคราะห์ญาติ เราทำได้ตามนั้นแล้วหรือยัง ตัวผมเอง ญาติเดือดร้อนอะไร หรือขอให้ทำอะไรให้ เราช่วยตลอด จนญาติเกรงใจ และไม่ห้ามผมมาวัดทำบุญอีก
มงคลชีวิตที่ 7 - 10 ฝึกตนให้มีความรู้ความสามารถให้ญาติเกรงใจ เราทำได้แล้วหรือยัง ถ้าเราเรียนก็ไม่ค่อยได้เรื่อง ทำกิจกรรมอะไรก็ผิดๆ ถูกๆ แล้วไปบอกว่าวัดดี วัดดี ใครเขาจะเชือ

2. อยากบวช แต่ญาติไม่เห็นด้วยทำอย่างไร
ตอบ มงคลที่ 14 การงานไม่คั่งค้าง เราทำดีแล้วหรือยัง
มงคลที่ 1 - 18 ปฏิบัติตัวให้ดีในทางโลกก่อน เราทำดีแล้วหรือยัง แล้วถึงค่อยว่ากันเรื่องบวช มันจะเป็นขั้นบันได มงคลชีวิตคือ การพัฒนาตัวเองตามขั้นบันได ไม่ใช่กระโดดข้ามบันได มาถึงขอบวชเลย มันไม่ใช่อย่างนั้นครับ ต้องพัฒนาตัวเราขึ้นไปก่อน

ที่นี้อาจมีคำถามว่า อ้าวแล้วทำไมบางคน มาถึงก็บวชเลยได้ล่ะ ไม่เห็นต้องไปรอขั้นบันไดอะไรเลย
ตอบ เพราะชาติในอดีต เขาปฏิบัติตามมงคลชีวิตมาอย่างดีนะสิครับ เช่น บำรุงบิดามารดา สงเคราะห์ญาติ ชักชวนญาติทำความดี เลยทำให้ภพชาตินี้ เขามาเกิดในครอบครัว ที่เห็นด้วยกับพระพุทธศาสนา และสนับสนุนสิ่งดีๆ เขามาตั้งแต่เด็ก ถ้าอย่างนี้ ชาตินี้เขากระโดดข้ามบันไดได้เลย ใช่มั้ยครับ

แต่ถ้าประเภท ญาติก็ไม่ค่อยสนันสนุน มันฟ้องครับ ฟ้องว่าเรายังทำหน้าที่ของเราไม่สมบูรณ์มาในชาติอดีต ถึงต้องมาเจอแบบนี้ เป็นต้น
ได้ดี เพราะมีกัลยาณมิตร

#22 เพียงพอ

เพียงพอ

I |\|EE|) S()|\/|E |3()DY |_()\/E.

• Interests:ไม่มีข้อมูล

Posted 18 September 2006 - 03:49 PM

"ทางข้างหน้าลางเลือนเหมือนว่างเปล่า
แดดจะเผาผิวผ่องเธอหมองไหม้
หากข้างหน้าเป็นหุบเหวและเปลวไฟ
ถ้าอ่อนแอจักฝ่าไปอย่างไรกัน"
------------------------------
เพียง. . .เพื่อดำรงชีวิตอยู่ให้มีคุณค่า
พอ. . .แล้วกับความรู้สึกที่ว่าอยากมีอยากเป็น
One word will suffice.

เพียงพอ

#23 luckynara

luckynara

Posted 18 September 2006 - 04:49 PM

มาให้กำลังใจค่ะ สู้ต่อไปนะคะ ต้องสู้ต้องสู้ถึงจะชนะ

#24 นักท่องเที่ยว

นักท่องเที่ยว
  • Interests:มาสร้างบารมีตามติดหมู่คณะดีกว่า

Posted 18 September 2006 - 06:13 PM

สู้ๆๆนะครับเป็นกำลังใจกับกัลยาณมิตรท่านนี้ด้วยอย่าท้อแท้นะสู้
กายธรรมควรเทิดไว้ ในใจ
เป็นสรณะภายใน เทียงแท้
กว่านี้ บ่ มีใด เทียบได้
น้อบนบท่านไว้แล ค่ำเช้าสุขเสมอ

เอาบุญมาฝากจ้า นั่งสมาธิเยี่ยมไปเลย แถมไปติดจานมาอีกด้วย เด็กชาวเขานี้น่ารักนะแม้คุยไม่รู้เรื่องก็ตามล่ะ สนุกดี

#25 crystal_star

crystal_star

Posted 19 September 2006 - 02:42 AM

นิ่ง สงบ สยบทุกสิ่ง ไม่ท้อ ไม่หนี ทำดีเรื่อยไป อดทนไว้เยอะๆ ค่ะ เค้าจะว่าอะไรก็ไม่ต้องสนใจมาก แต่ตั้งใจทำความดี เป็นคนดีให้เค้าเห็น หมั่นอธิษฐานจิตบ่อยๆ สักวัน เค้าคงเข้าใจค่ะ เป็นกำลังใจให้ค่ะ
สัญญาใจที่ให้ไว้แดนประเสริฐ
ก่อนจะเกิดว่าจะสู้ไม่ถอยหนี
จะร่วมแรงร่วมใจปราบไพรี
คอยตรงนี้มานานแล้วแก้วกลอยใจ

#26 จักรพรรดิ์

จักรพรรดิ์

Posted 19 September 2006 - 11:36 AM

การทำดีมันยาก ยิ่งยากคนก็ยิ่งไม่อยากทำ คนเรามักเอาแต่สิ่งที่สะดวกสบาย สิ่งที่ได้มาด้วยความเดือดร้อนของผู้อื่นยิ่งชอบใจใหญ่ ขึ้นชื่อว่าเป็นคนดี ดีอย่างเดียวไม่พอครับ ต้องดีแบบทับทวี ดีสบั่นหั่นแหลกกันไปเลยครับ ไม่ท้อที่จะทำความดี ความดีไม่มีวันตายจากตัวเรา คนอื่นไม่เข้าใจเรา ก็ชั่งเค้า เราเข้าใจเพียงตัวเราก็พอครับ ตนเองต้องหมั่นมองตนเองสอนตนเองเข้าใจตนเอง เป็นกำลังใจให้ครับสำหรับการทำความดี

#27 somchet

somchet

Posted 19 September 2006 - 03:24 PM

ไม่สู้ ไม่หนี ทำดี เรื่อยๆไป

ความทุกข์ในสังสารวัฏฏ์ ต้องแก้เอง ใครหรือจะมารับผิดชอบแทนได้ อย่าให้ความหวังดีของผู้ไม่รู้ ทำให้เราเป็นผู้ไม่รู้ตามเขาไปด้วย

#28 koonpatt

koonpatt

Posted 19 September 2006 - 09:51 PM

เห็นด้วยมากๆกับคุณหัดฝันค่ะ สาธุค่ะ เพราะตัวเองตอนเข้าวัดใหม่ๆ ก็มีญาติพี่น้องท้วงติงค่ะ แต่เค้าก็เห็นว่า เรายังรับผิดชอบตัวเองได้ ดูแลแม่ได้เหมือนเดิม (ดีกว่าเดิม) ไม่ทำตัวให้เป็นภาระ ไม่เถียงกับใครค่ะ (เดี๋ยวเค้าจะหาว่า หลวงพ่อสอนให้ก้าวร้าวกับคนในครอบครัว อันนี้ควรงดโดยสิ้นเชิงนะคะ โดยเฉพาะลูกไม่ควรเถียง พ่อ-แม่ ด้วยเหตุผลที่คิดว่าตัวเองทำดี คิดดีกว่าท่าน คิดว่าตัวเองเป็นลูกหลวงพ่อ แล้วคิดว่า พ่อ-แม่ของตัวจะยังไงก็ช่างไม่สนใจ เป็นบาปอีกด้วยค่ะ อย่าลืมนะคะ พ่อ-แม่ คือพระอรหันต์ในบ้าน) ส่วนตัวแล้วจะใช้วิธีคุยกันดีๆค่ะ ว่าเราได้อะไรจากการไปวัดบ้าง โดยเฉพาะ อะไรที่ไม่ดีเลิกหมดเลยค่ะ แล้วก็ทำตัวเองดีขึ้นทุกวันๆ จากไม่ค่อยใส่บาตร ก็ใส่เกือบทุกวัน มีแนวคิดใหม่ๆ ที่ให้ผลดีกับจิตใจของตัวเอง และ แนะนำคนรอบตัวได้ด้วยค่ะ ตอนนี้ไม่มีใครค้านแล้วค่ะ ไม่ว่าเลย มองดูเราแบบเกรงใจด้วยซ้ำไป เหมือนกับที่คนชอบพูดกันน่ะค่ะ " คนเก่งน่ะไม่มีใครกลัวหรอก กลัวคนดี " ไม่ได้บอกว่าตัวเองดีแล้วนะคะ แต่อย่างน้อยก็ดีขึ้นค่ะ
เป็นกำลังใจให้นะคะ ที่สำคัญ ที่สุดคือ ทำตัวเราให้ดีขึ้นมากๆค่ะ เชื่อฟังพ่อ-แม่ ไม่ดื้อไม่เถียง แล้วจะได้บอกท่านๆไงคะ ว่าไปวัดแล้วเค้าสอนให้รัก เคารพ กตัญญูกับพ่อ-แม่ มุกนี้ขอรับรองว่าเด็ดค่ะ เพราะที่บ้านก็จะบอกแบบนี้ค่ะ เค้าถึงได้เงียบ เพราะสิ่งที่ พ่อ-แม่ต้องการที่สุดคือ ลูกของท่านรักท่าน และมีความตั้งใจที่จะกตัญญูต่อท่าน ถ้าท่านเห็นว่า มีใครคนไหนที่บอกลูกของท่านให้เป็นคนกตัญญู ท่านก็จะเคารพคนๆนั้นด้วยค่ะ
จึงยังคง เชื่อมั่นและศรัทธาใน "รัก" เหมือนอย่างที่เคย...เสมอมา...และจะตลอดไป
แด่
เธอ...ผู้นำแสงสว่างสู่...กลางใจ

#29 น้ำฝน มัชฌิมหญิงรุ่น14

น้ำฝน มัชฌิมหญิงรุ่น14

เราคือ นักรบกล้าอาสาสมัคร กองทัพธรรม

• Interests:ช่วยงานบุญที่วัด ให้ถึงที่สุดกำลัง ตราบวันที่ชีวิตจะสิ้นลมหายใจ

Posted 20 September 2006 - 10:37 AM

เราจะสู้
"ด้วยใจกล้าอาสา พัฒนาไม่หยุดยั้ง"

น้ำฝนลูกพระธัมฯ