Jump to content

- - - - -

รู้ได้อย่างไร

• You cannot start a new topic
  • Please log in to reply
28 replies to this topic

#1 บุญโต

บุญโต
  • Interests:ปฏิบัติธรรม

Posted 11 October 2006 - 10:49 AM

เราจะรู้ได้อย่างไร...ว่าบางเรื่อง...บางสิ่ง(กรณีที่ยากจะตัดสินใจ) ที่เราคิดจะทำ...สิ่งที่เราคิดนั้น...จะถูกหรือผิด ? ohmy.gif

#2 น้ำฝน มัชฌิมหญิงรุ่น14

น้ำฝน มัชฌิมหญิงรุ่น14

เราคือ นักรบกล้าอาสาสมัคร กองทัพธรรม

• Interests:ช่วยงานบุญที่วัด ให้ถึงที่สุดกำลัง ตราบวันที่ชีวิตจะสิ้นลมหายใจ

Posted 11 October 2006 - 10:57 AM

ohmy.gif ohmy.gif
"ด้วยใจกล้าอาสา พัฒนาไม่หยุดยั้ง"

น้ำฝนลูกพระธัมฯ

#3 อ้วน บ่อโยก

อ้วน บ่อโยก

Posted 11 October 2006 - 11:23 AM

ถามตัวเองดูสิครับ

#4 เคยเข้าวัด

เคยเข้าวัด
  • Interests:สร้างบุญบารมีอย่างยวดยิ่ง ตราบเท่าชีวีหมดอายุขัย

Posted 11 October 2006 - 11:35 AM

อืม ผมไม่รู้นะว่าจะรู้ได้อย่างไร รู้เพียงอย่างเดียวน่ะครับว่า สมาธิช่วยให้เราสามารถที่จะแยกแยะได้ว่า สิ่งไหนถูกสิ่งในผิด โดยใจจะเป็นตัวบอกเราเองน่ะครับ
ผมเคยสังเกตุดูตัวเองนะครับ ก่อนนั่งสมาธิและหลังจากที่ได้นั่งสมาธิมาแล้วระยะนึง
ก่อนที่ผมจะมาเริ่มนั่งสมาธิ ทำอะไรไม่เคยคิดหน้าคิดหลัง ตัดสินใจไปก็จะทำทันที อารมณ์ร้อนหงุดหงิดง่าย ทำอะไรลงไปแล้วพึ่งจะมานึกได้ทีหลัง ว่าไม่ควรทำเลย
แต่หลังจากที่ผมเริ่มฝึกนั่งสมาธิ พอใจใสมากเข้า เวลาจะทำอะไรเหมือนกับใจมันเตือนบอกตัวเองโดยอัตโนมัติว่าสิ่งนี้ควรทำ สิ่งนี้ไม่ควรทำ บางทีบางสิ่งที่เราคิดจะทำ แต่เราไม่รู้ว่าเราทำไปแล้วจะถูกหรือผิด ใจก็บอกเราเองว่าในเมื่อเป็นกังวลแบบนี้ก็อย่าไปทำมันเลยดีกว่า จะได้ไม่ต้องไปสนว่าถูกหรือผิด หรือสิ่งนี้ควรทำจะผิดจะถูกก็ช่างผิดก็แก้ไขใหม่ จะได้รู้ว่าทำที่เราคิดมันใช้ไม่ได้จะได้แก้ไขหาวิธีใหม่ทำแทน ใจเป็นจะเป็นตัวคอยบอกคอยสอนคอยเตือนเราเองน่ะครับ
1) พระปัญญาธิกพุทธเจ้า สร้างบารมีรวม 20 อสงไขย กับอีก แสนมหากัป (รวมระยะเวลาสร้างบารมีหลังรับพุทธพยากรณ์ คือ 4 อสงไขย กับ แสนมหากัป) เช่น พระสัมมาพุทธเจ้าองค์ปัจจุบัน คือ พระสมณโคมสัมมาสัมพุทธเจ้า (อย่างน้อยที่สุด)
2) พระศรัทธาธิกพุทธเจ้า สร้างบารมีรวม 40 อสงไขย กับอีก แสนมหากัป (รวมระยะเวลาสร้างบารมีหลังรับพุทธพยากรณ์ คือ 8 อสงไขย กับ แสนมหากัป) (อย่างน้อย)
3) พระวิริยาธิกพุทธเจ้า สร้างบารมีรวม 80 อสงไขย กับอีก แสนมหากัป (รวมระยะเวลาสร้างบารมีหลังรับพุทธพยากรณ์ คือ 16 อสงไขย กับ แสนมหากัป) เช่น พระสัมมาสัมพุทธเจ้าพระองค์ต่อไป คือ พระศรีอาริยเมตไตรยสัมมาสัมพุทธเจ้า (เป้าหมาย

#5 บุญโต

บุญโต

Posted 11 October 2006 - 11:38 AM

ทำอะไรลงไปแล้วพึ่งจะมานึกได้ทีหลัง ว่าไม่ควรทำเลย
แต่หลังจากที่ผมเริ่มฝึกนั่งสมาธิ พอใจใสมากเข้า เวลาจะทำอะไรเหมือนกับใจมันเตือนบอกตัวเองโดยอัตโนมัติว่าสิ่งนี้ควรทำ สิ่งนี้ไม่ควรทำ บางทีบางสิ่งที่เราคิดจะทำ แต่เราไม่รู้ว่าเราทำไปแล้วจะถูกหรือผิด ใจก็บอกเราเองว่าในเมื่อเป็นกังวลแบบนี้ก็อย่าไปทำมันเลยดีกว่า จะได้ไม่ต้องไปสนว่าถูกหรือผิด หรือสิ่งนี้ควรทำจะผิดจะถูกก็ช่างผิดก็แก้ไขใหม่ จะได้รู้ว่าทำที่เราคิดมันใช้ไม่ได้จะได้แก้ไขหาวิธีใหม่ทำแทน ใจเป็นจะเป็นตัวคอยบอกคอยสอนคอยเตือนเราเองน่ะครับ

smile.gif ความรู้สึกเดียวกันเลยค่ะ...สมาธิ ทำให้พัฒนาขึ้นไปอย่างนั้นจริง ๆ

#6 ภสสรจิตโต

ภสสรจิตโต
  • Interests:ธรรมทายาท n21/590

Posted 11 October 2006 - 11:46 AM

จะถูกผิด ข้างใน ใจวัดได้
ถ้าใจใส ก็จะง่ายไปทุกสิ่ง
ผิดชอบชั่ว รู้ดี เห็นจริง
ให้ใจนิ่ง แล้วจะรู้ ชอบชั่วดี

#7 บุญเย็น

บุญเย็น

Posted 11 October 2006 - 12:02 PM

เรื่องใดที่คิด ให้ยกเรื่องนั้นขึ้นมาพิจารณา ในขณะที่ใจสงบ

และมีหลักการในการพิจารณาดังนี้

สัปปุริสธรรม ๗ ประการ

ความเป็นผู้รู้จักเหตุ (ในเรื่องนั้น)

ความเป็นผู้รู้จักผล (ในเรื่องนั้น)

ความเป็นผู้รู้จักตนเอง (ในเรื่องนั้น)

ความเป็นผู้รู้จักประมาณ (ในเรื่องนั้น)

ความเป็นผู้รู้จักกาล (ในเรื่องนั้น)

ความเป็นผู้รู้จักบุคล (ในเรื่องนั้น)

ความเป็นผู้รู้จักประชุมชน (ในเรื่องนั้น)

และเมื่อได้คำตอบเราจะทราบเองว่า เรื่องนั้น...สิ่งนั้น(กรณีที่ยากจะตัดสินใจ) ที่เราคิดจะทำ...สิ่งที่เราคิดนั้น...จะถูกหรือผิด อย่างไร และที่สำคัญก็คือ จะรู้ว่า มันจะมีผลดีมาก ดีน้อย เสียมาก เสียน้อย อย่างไร ในเรื่องนั้น นั่นแล

ขอให้ตั้ง สติ ดีๆ น่ะครับ

นำมอ ตี่ จ่าง อ้วง ผู่ สัก

#8 สิทฺธิกโร(V-active)

สิทฺธิกโร(V-active)
  • Interests:ธรรมมะ และการปฏิบัติธรรม

Posted 11 October 2006 - 12:05 PM

ผมก็มีความรู้สึก อย่างเดียว กับ คุณ เคยเข้าวัด แหละครับ

ว่าแต่ว่า ตอนนี้ คุณ เคยเข้าวัด ตอนนี้เข้าวัด(สร้างบารมี)อยู่หรือเปล่า ใช่ชื่อแปลกๆๆ พอดีผมเป็นคนช่างสงสัย ฮิๆๆ ช่วยตอบด้วยนะคร๊าบ

#9 koonpatt

koonpatt

Posted 11 October 2006 - 12:21 PM

koonpatt คิดว่า แล้วแต่เรื่องด้วยนะคะ เพราะคนเราทุกคนนั้นมีสัญญานเตือนภัย อยู่ในตัว ที่เรียกกันว่าสามัญสำนึกค่ะ

ถ้าเรากำลังคิดจะทำอะไรที่ผิดไปจากปกติ สัญญานนั้นก็จะร้องเตือน ไฟแดงจะวาบขึ้นมาทันทีว่า "ผิดแล้วน๊า ที่จะทำไปเนี่ยมันผิดน๊า อย่าทำน๊า" แต่จะทำต่อไปหรือไม่อันนี้ก็อีกเรื่องนึง

ยกตัวอย่าง เรื่องง่ายๆ ที่ทุกๆคนก็รู้อยู่ เรื่องปกติ ที่ พอผิดปกติ สัญญาณจะร้องเตือนขึ้นมาทันที่ เรื่องนั้นคือ ศีล (คนทั่วไปอย่างเราๆ ก็ ศีล 5 อ่ะนะคะ)

ศีล = ปกติ ถ้าเรากำลังจะทำผิดศีล นั่นคือ ผิดปกติ

เช่น

1. ฆ่าสัตว์ รู้ค่ะ ว่าผิด แต่เหตุผลที่จะทำมัน เยอะ ตบยุง ฉีดยุง (ยุงกัดนี่ เป็นไข้เลือดออก มาเลเรีย ฯลฯ) ฆ่ามด ฉีดปลวก ฆ่าสัตว์มาทำอาหาร (เหตุผลที่จะทำเยอะจริงๆ)

2. ลักทรัพย์ ฉ้อโกง รู้ค่ะ ว่าผิด ถ้าไม่ทำได้มั๊ย ได้ไม่ทำก็ได้ แต่...ได้น้อย ได้ช้า (อืม มีเหตุผลอีกละ)

3. มีกิ๊ก เป็นชู้ มีชู้ มีแฟนหลายคน ลักลอบพบปะได้เสียกัน โดยที่ พ่อ แม่ ผู้ปกครองไม่รู้ ก็รู้อีกค่ะ ว่าผิด แต่ ถ้าไม่ทำ ไม่สนุก ไม่ตื่นเต้น ไม่สุข เดี๋ยวเค้าไม่รัก

4. โกหก อันนี้ ใครๆก็รู้ ผิดแน่ๆ แต่......เดี๋ยวเค้าเสียใจนะ เดี๋ยวเค้าโกรธนะ เดี๋ยวทะเลาะกัน (โอ้...เหตุผลดีดีทั้งนั้นเลย...โกหก...แม้กระทั่งตัวเอง)

5. เสพย์ของมึนเมา ของเสพย์ติด รู้สิ ใครจะไม่รู้ว่าไม่ดี........แต่....เอาน่า เข้าสังคม เพื่อนล้อแย่เลย เดี๋ยวไม่เท่ (อู้....เหตุผลเยอะแยะ)

ฯลฯ

อีกมากมายหลายอย่าง ที่อาจกล่าวได้ว่าไม่มีใครไม่รู้หรอกค่ะว่าผิด แต่.....ก้ออยากทำอ่ะ

เรื่องง่ายๆค่ะ แต่รักษา ย๊าก....ยาก

ดี...ชั่ว...รู้หมด แต่...อดไม่ได้

ปล.ค่ะ ถ้าไฟแดง หรือ สัญญาณร้องเตือนว่า ผิดศีล 5 นี่ ก็คิดใหม่ค่ะ ว่าเหตุผลพอมั๊ยที่จะทำ เพราะ ความรู้จัก ผิด ชอบ ชั่ว ดี ในตัวมันร้องเตือนอยู่แล้วว่าไม่ควรทำ ดังนั้น

ในกรณีที่ยากจะตัดสินใจ (พูดถึงเฉพาะแค่ เรื่องง่ายๆ เช่น ศีล 5 ข้อนี้นะคะ)

มันมีเหตุผลเดียวที่จะไม่ทำ คือ ก็มันผิดน่ะ แต่.......

คุณอาจจะหาเหตุผลสัก 100 ข้อ ที่จะทำมัน

ดังนั้น ผิด หรือ ถูก ไม่ต้องถามใครค่ะ glare.gif คุณรู้อยู่แล้ว

แต่ต้องเปลี่ยนคำถามใหม่ว่า รู้อยู่แล้วว่า ผิด หรือ ถูก แต่ จะทำ หรือ ไม่ทำ น๊า
จึงยังคง เชื่อมั่นและศรัทธาใน "รัก" เหมือนอย่างที่เคย...เสมอมา...และจะตลอดไป
แด่
เธอ...ผู้นำแสงสว่างสู่...กลางใจ

#10 สุดดีดี

สุดดีดี

Posted 11 October 2006 - 12:23 PM

แวะมาอ่านค๊ะ

อนุโมทนาบุญ

#11 บุญโต

บุญโต

Posted 11 October 2006 - 12:25 PM

สาธุค่ะ...คุณบุญเย็น

สาธุ...ค่ะคุณkoonpatt...จริง ๆ ด้วย laugh.gif

#12 เคยเข้าวัด

เคยเข้าวัด
  • Interests:สร้างบุญบารมีอย่างยวดยิ่ง ตราบเท่าชีวีหมดอายุขัย

Posted 11 October 2006 - 12:29 PM

ว่าแต่ว่า ตอนนี้ คุณ เคยเข้าวัด ตอนนี้เข้าวัด(สร้างบารมี)อยู่หรือเปล่า ใช่ชื่อแปลกๆๆ พอดีผมเป็นคนช่างสงสัย ฮิๆๆ ช่วยตอบด้วยนะคร๊าบ

หลังจากหลงผิดแยกตัวออกห่างหมู่ขณะไปได้ระยะนึง ไม่ถึงกับแยกขาด มาวัดบ้างไม่มาบ้างน่ะครับ ตอนนี้ได้คิดกลับมาเร่งสร้างบุญบารมีกับหมู่คณะเหมือนเดิมแล้วครับ แถมยังไปทุกอาทิตย์ หากไม่มีธุระจำเป็นจะพยายามไม่ให้ขาดสักอาทิตย์เลยเชียวครับ ไม่เชื่อตามไปดูผมได้ที่ฝั่งขวาจุดสักการะหลวงปู่ บริเวณที่มีคุณยายนั่งรถเข็นอยู่ ผมจะนั่งอยู่ใกล้ๆนั่นแหละครับ หรือไม่ก็โต๊ะภาคนครหลวง6 จะสิงสถิตอยู่2จุดนี้แหละครับ บางทีอาจจะล่องลอยไปขอส่วนบุญที่อื่นบ้างนะครับ หุหุ

เข็ดจริงๆ ฤทธิ์ของธิดามารเนี่ย
1) พระปัญญาธิกพุทธเจ้า สร้างบารมีรวม 20 อสงไขย กับอีก แสนมหากัป (รวมระยะเวลาสร้างบารมีหลังรับพุทธพยากรณ์ คือ 4 อสงไขย กับ แสนมหากัป) เช่น พระสัมมาพุทธเจ้าองค์ปัจจุบัน คือ พระสมณโคมสัมมาสัมพุทธเจ้า (อย่างน้อยที่สุด)
2) พระศรัทธาธิกพุทธเจ้า สร้างบารมีรวม 40 อสงไขย กับอีก แสนมหากัป (รวมระยะเวลาสร้างบารมีหลังรับพุทธพยากรณ์ คือ 8 อสงไขย กับ แสนมหากัป) (อย่างน้อย)
3) พระวิริยาธิกพุทธเจ้า สร้างบารมีรวม 80 อสงไขย กับอีก แสนมหากัป (รวมระยะเวลาสร้างบารมีหลังรับพุทธพยากรณ์ คือ 16 อสงไขย กับ แสนมหากัป) เช่น พระสัมมาสัมพุทธเจ้าพระองค์ต่อไป คือ พระศรีอาริยเมตไตรยสัมมาสัมพุทธเจ้า (เป้าหมาย

#13 Man_K

Man_K
  • Interests:สมาธิ สติ ปัญญา

Posted 11 October 2006 - 12:35 PM

คิดง่ายๆ ถ้าเรื่องที่ทำ ไม่ทำให้ใครเดือดร้อน ก็ถือว่าทำถูกนะครับ
แต่บางเรื่องก็ต้องดูภาพรวม ว่าได้คุณหรือโทษมากกว่ากัน
เพราะบางครั้งก็ต้องทำผิด เพื่อให้ส่วนรวมได้ประโยชน์

#14 บุญโต

บุญโต

Posted 11 October 2006 - 12:38 PM

happy.gif อนุโมทนาสาธุกับคุณเคยเข้าวัดด้วยจริง ๆ ค่ะ smile.gif

คิดง่ายๆ ถ้าเรื่องที่ทำ ไม่ทำให้ใครเดือดร้อน ก็ถือว่าทำถูกนะครับ
แต่บางเรื่องก็ต้องดูภาพรวม ว่าได้คุณหรือโทษมากกว่ากัน
เพราะบางครั้งก็ต้องทำผิด เพื่อให้ส่วนรวมได้ประโยชน์

นี่ก็จริงด้วย...สาธุ happy.gif

#15 นักรบทิศตะวันตก

นักรบทิศตะวันตก
  • Interests:...หยุด...

Posted 11 October 2006 - 12:53 PM

อาจเป็นผลมาจากลางสังหรณ์ก็ได้นะครับ

ลางสังหรณ์ก็มาจากผลจาการทำสมาธิข้ามภพข้ามชาติมา จนได้ญาณระดับหนึ่ง

อย่างเช่น ลางสังหรณ์ที่มากับความฝันของ
อับบราฮัม ลินคอร์น(Abraham Lincoln) แห่งสหรัฐอเมริกาฝันว่า เห็นตัวเองนอนอยู่ในพิธีที่สง่างามและมีผู้คนล้อมรอบและร้องไห้ ทุกคนพูดกันถึงการถูกลอบสังหารของเขา ปรากฏว่า ฝันเป็นจริงในเวลาไม่ถึงเดือน ท่านประธานาธิบดีก็ถูกสังหาร

Attached Files

• Attached File  11.jpg   121.96KB   10 downloads

ผู้มีความกล้า....ย่อมมีความหวัง...

.
ฟังเรื่องราวดีๆได้ที่นี่ครับ

#16 บุญเย็น

บุญเย็น

Posted 11 October 2006 - 12:56 PM

โอ โห บัณฑิต ทั้งนั้นเลย
คนจริง จังโก้ มีโชว์ ที่ DMC
น่ะเอย สาธุ กับทุกท่าน ครับ
นำมอ ตี่ จ่าง อ้วง ผู่ สัก

#17 หัดฝัน

หัดฝัน
  • Interests:ธรรมะ

Posted 11 October 2006 - 01:01 PM

โบราณจารย์ ท่านให้หลักการง่ายๆ ดังนี้ครับ เรื่องใด
1. ร้อนเขา ร้อนเรา
2. ร้อนเขา เย็นเรา
3. เย็นเขา ร้อนเรา
เรื่องเหล่านั้น ไม่ควรคิด พูด หรือ ทำ
เรื่องใด เย็นทั้งเขา เย็นทั้งเรา เรื่องนั้น ควรคิดพูด และทำ ครับ
ได้ดี เพราะมีกัลยาณมิตร

#18 Peacefulness ™

Peacefulness ™
  • Interests:Almost everything that helps me to become better and better; especially, the Grestest Dharma of the Lord Buddha

Posted 11 October 2006 - 01:09 PM

เราจะรู้ได้อย่างไร...ว่าบางสิ่งที่เราคิดจะทำ...สิ่งที่เราคิดนั้น...จะถูกหรือผิด ? ohmy.gif ___By ท่าน 'สายน้ำทิพย์'
ขออนุญาตขอแสดงความคิดเห็นด้วยนะครับ happy.gif สำหรับข้าพเจ้าเองแล้วเชื่อว่า การที่เราจะรู้ว่า สิ่งไหนถูก สิ่งไหนผิด หรือ สิ่งไหนควรหรือไม่ควร อย่างไร ต้องพิจารณาสิ่งต่างๆเหล่านั้นด้วยสภาพของ จิตที่ว่าง นั้นคือ จิตที่ว่างปราศจาก ตัวตนของเรา ของเค้า พวกเรา พวกเค้า ฯลฯ หรือ แม้กระทั้งความเป็นบุญ หรือความเป็นบาป ก็ตาม (การพิจารณาได้เป็นอย่างนี้ จุดประสงค์ก็เพื่อ ความหลุดพ้นเป็นที่สุด จากวงจรของวัฎฎสงสาร) และ ท่านผู้รู้สมัยนี้หลายๆท่าน ก็มีความเชื่อว่าต้องใช้ สมอง (ซีก)ด้านขวา ซึ่งเกี่ยวข้องกับ อารมณ์ จิตนาการณ์ ความรู้สึกผิดชอบ ชั่วดี ฯลฯ ในการพิจารณาเป็นเบื่องต้น สำหรับการใช้ชีวิตอย่างมีความสุขเปี่ยมด้วยคุณธรรม ในโลกมนุษย์นี้

(ตรงนี้สังเกตุได้จากความเป็นอารยบุคคลในเบื่องต้น ซึ้งถ้าท่านบุคคลเหล่านี้ได้มาศึกษา และทำความเข้าใจกับหลักวิชาพระพุทธศาสนา ก็จะยังประโยชน์ให้เกิดขึ้นกับตัวเอง และกับคนอื่นๆอีกมากมายทีเดียว ได้อย่างรวดเร็วและมากขึ้นอย่างทวีคูณ, อธิฐานอย่างไรก็ไม่ควรลืมว่า ขอให้ได้มา พบ ศึกษา และปฎิบัติ ตามหลักของวิชาพระพุทธศาสนาต่อๆไป ถ้าหากยังจำเป็นต้องมาเติมบุญ สร้างบารมี ให้เต็มเปี่ยมและสมบรูณ์ต่อไป)

ปัญหาต่อมาว่าเราจะสามารถทำให้จิตเราว่างได้อย่างไร ก็ต้องอาศัย ปัญญา เท่านั้น และต้องเป็น ปัญญา เกิดจากความเป็นสัมมาทิฐฐิ ด้วย เพราะปัญญาแบบสัมมาทิฐฐิ (ความเห็นที่ถูก ที่ชอบตามความเป็นจริงตามธรรมชาติ) จะพึ่งสามารถตัดภพตัดชาติ ได้ ยิ่งเป็นสัมมาทิฐฐิ มากเท่าไร ความสามารถในการตัดภพตัดชาติก็ จะมากและสมบรูณ์มาก ตามไปด้วยเท่านั้น เพราะปัญญาตัวนี้ จะสามารถทำให้ตัวของเราเองจะสามารถแยกแยะอะไร ต่อมิอะไรได้ ละเอียด ตามสภาพความเป็นจริงตามธรรมชาติของ ทุกๆเหตุ ทุกๆผล (กฎแห่งกรรม) ซึ่ง ปัญญาตัวนี้ จะพึงสามารถแยกแยะละเอียดได้มากน้อย เพียงไร ก็ต้องขึ้นอยู่กับ ปัญญาบารมี ที่สะสมมาและทำไว้ ณ. ปัจุบันชาติ และอดีตชาติ ด้วยเช่นกัน

ปัญหาต่อมาว่าเราจะสามารถพัฒนาปัญญาแบบสัมมาทิฐฐิได้อย่างไร

อันแรก ต้องนั่งสมาธิ (นั่งธรรมะ)

[attachmentid=8611]

[attachmentid=8612]

[attachmentid=8613]

[attachmentid=8614]

โดยสามารถ พิจารณา และศึกษา เกี่ยวกับ เคล็ด(ไม่ลับ)ดีๆ สำหรับ การนั่งธรรมะ (นั่งสมาธิ) ได้จากข้อแสดงความคิดเห็นของท่านสมาชิกท่านอื่นๆ คลิ๊กที่นี้

อันที่สอง ต้องรักษาศีลให้บริสุทธิ์ ( เป็นหนึ่งในข้อบุญ กริยาวัตถุ 10, สามารถอ่าน และศึกษาเพิ่มเติมได้ที่ คลิ๊กที่นี้ เป็นข้อแสดงความคิดเห็น โดย ท่าน koonpatt, โดย ข้าพเจ้าขออนุญาติเพิ่มเติม ความคิดเห็นส่วนตัว เป็นเบื้องต้น ว่า บุญ คือการกระทำที่ดีงามตามหลักวิชาพระพุทธศาสนา ส่วน บารมี คือการกระทำ บุญ ที่เป็นปกติ เป็นนิจ เป็นประจำ อยู่เนืองๆ เสมอๆ ) เท่าที่สามารถจะพึงกระทำได้ (สำหรับบางคนที่ยังคงครองเรือนด้วยครับ) ศีลจะสามารถเป็นตัววัดที่ดีมากอย่างหนึ่ง สำหรับดูเรื่อง ความสะอาดบริสุทธิ์ของ กาย วาจา ใจ ได้โดยรวม อีกอย่างหนึ่ง สมาธิจะเกิดได้ยากมากๆ สำหรับคนที่ยังคงบกพร่องในเรื่องของศีลอยู่เป็นประจำ

อย่างสุดท้าย ต้องสำรวมระวัง ในเรื่องของ กาย วาจา ใจ (ซึ่งเรียงจากท้าทายเราน้อยสุด ไปหามากสุด) ให้สะอาด และบริสุทธิ์ เป็นที่สุดเท่าที่สามารถจะพึงกระทำได้ อีกเช่นกันครับ

ข้าพเจ้าจึงขอแสดงความคิดเห็นในเบื่องต้นแบบเช่นนี้นะครับ และเชื่อว่าความคิดเห็นของข้าพเจ้าคงจะไม่ได้แตกต่างจากสิ่งที่ท่านทั้งหลายได้แสดงมาไว้ดีแล้ว มากซักเท่าไร เพราะพวกเราทุกๆคน ต่างก็มีเคารพใน พระรัตนไตร ซึ่งเป็นที่พึ่งอันสูงสุด เฉดเช่นเดียวกันนะครับ

ข้าพเจ้าจึงใคร่ขอ อนุโมธนาบุญ กับ ทุกๆท่าน สำหรับ ทุกๆความคิดเห็นที่ ให้แง่คิด ที่ดีๆ ที่เป็นประโยชน์ ของแต่ละท่านทุกๆคน ด้วย จ้า

สาธุ...สาธุ...สาธุ...ครับ happy.gif smile.gif happy.gif

ปล. ขอติดตาม อ่านและศึกษาความคิดเห็นจากท่านอื่นด้วยเช่นกันจ้า happy.gif happy.gif happy.gif

Attached Files

#19 MIHARU

MIHARU
  • Interests:พระพุทธศาสนา<br />วิทยาศาสตร์

Posted 11 October 2006 - 01:18 PM

มีแต่แง่คิดดีดีให้นำไปปฏิบัติทั้งนั้นเลย
ขอแบ่งเอาไปใช้บ้างนะคะ
สาธุค่ะ
Relax & Alert

#20 บุญโต

บุญโต

Posted 11 October 2006 - 01:36 PM

สาธุ สาธุ สาธุ...ขอบคุณค่ะคุณPeacefulness

#21 panu

panu

Posted 11 October 2006 - 02:03 PM

ถ้าให้ดีลองอ่านหนังสือของหลวงพ่อทัตตะชีโว เรื่องเกี่ยวกับการตัดสินใจ (จำไม่ค่อยได้ว่าชื่ออะไร) น่าจะชื่อว่ากลยุทธ์การตัดสินใจ อ่านแล้วได้ข้อคิดดีมาก

#22 Peacefulness ™

• Interests:Almost everything that helps me to become better and better; especially, the Grestest Dharma of the Lord Buddha

Posted 11 October 2006 - 03:18 PM

สาธุ สาธุ สาธุ...ขอบคุณค่ะคุณPeacefulness___By ท่าน 'สายน้ำทิพย์'
สาธุ...สาธุ...สาธุ...จ้า ด้วยความยินดีจ๊ะ happy.gif happy.gif happy.gif

ปล. หนึ่งข้าพเจ้า ต้องขอขอบคุณ ท่านคุณครูบาอาจารษ์ ท่านผู้รู้ และท่านผู้ประเสริฐ์ ทั้งที่ข้าพเจ้า จำได้บ้าง ไม่ได้บ้าง สำหรับ การได้ท่านเหล่านั้นมากรุณาเป็ฯกัลยาณมิตรที่ดีให้แก่ตัวข้าพเจ้า และ สองข้าพเจ้า ต้องขอบคุณตัวเอง สำหรับ ที่ยังสามารถจดจำ คำอบรม และคำสั่งสอน ของ ท่านคุณครูบาอาจารษ์ ท่านผู้รู้ และท่านผู้ประเสริฐ์ ได้บ้าง จึงเป็นเหตุให้ ข้าพเจ้าสามารถ นำคำอบรม สั่งสอน และความรู้เหล่านั้น ของท่านทั้งหลายๆ ที่ได้กล่าวมา มาแสดง เป็นความคิดเห็น สำหรับนำมา แบ่งปัน และแลกเปลี่ยน กับทุกๆท่านได้ไว้ ณ. ที่แห่งนี้ครับ smile.gif happy.gif

#23 light mint

light mint

ขออนุโมทนาบุญค่ะ

• Interests:ธรรมะ

Posted 11 October 2006 - 05:55 PM

การนั่งสมาธิ จะช่วยให้รู้ได้มากขึ้น ว่าอะไรควรทำ ไม่ควรทำ เรื่องต่างๆเราควรทำอย่างไร

การที่เราสร้างบารมีไปนานๆ เข้า ก็จะค่อยๆเข้าใจเรื่องต่างๆ และค่อยๆ รู้ได้เอง

แต่เรื่องที่สงสัย และยังสงสัยอยู่ ไม่อาจคิดเองได้ ก็ต้องถามครูบาจารย์
ขออนุโมทนาบุญนะคะ สาธุ

#24 Peacefulness ™

Posted 11 October 2006 - 06:35 PM

การนั่งสมาธิ จะช่วยให้รู้ได้มากขึ้น ว่าอะไรควรทำ ไม่ควรทำ เรื่องต่างๆเราควรทำอย่างไร

การที่เราสร้างบารมีไปนานๆ เข้า ก็จะค่อยๆเข้าใจเรื่องต่างๆ และค่อยๆ รู้ได้เอง

แต่เรื่องที่สงสัย และยังสงสัยอยู่ ไม่อาจคิดเองได้ ก็ต้องถามครูบาจารย์___By ท่าน 'light mint'
ข้าพเจ้าเห็นด้วยกับ ท่าน light mint อย่างยิ่งเลยจ้า และ ต้องกล้าถาม อย่างตรงไป ตรงมา ด้วยจะยิ่งดีเข้าไปอีกนะครับ smile.gif

ขอ อนุโมธนาบุญ กับ ท่าน light mint และ ทุกๆท่าน ที่ได้มาร่วมแสดงความคิดเห็นด้วยนะครับ

สาธุ...สาธุ...สาธุ...ครับ happy.gif smile.gif happy.gif
ขอเชิญร่วม อนุโมทนาบุญ งานบุญกฐินพระราชทาน ที่ วัดปากน้ำภาษีเจริญ คลิ๊กที่นี้
ขอเชิญร่วม อนุโมทนาบุญ งานบุญกฐินพระราชทาน ที่ วัดพระราม ๙ กาญจนาภิเษก คลิ๊กที่นี้
.

Who am I?__>>> CLick Here <<< to see my answer Post # 7

--------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------

For any inquiries please

.

รวมภาพองค์สมเด็จพระสัมมาสัมพุทธเจ้า:
คลิ๊กที่นี้
คลิ๊กที่นี้ เพื่อ ได้รับ ภาพทั้งหมดของ คำสอนคุณยาย ฉบับรวมเล่ม และภาพ (ฉบับสมบรูณ์)
คลิ๊กที่นี้ เพื่อ D/L 157 files, 557.61 MB, ธรรมมะเทศนา มงคล 38 โดย พระภาวนาวิริยคุณ (เผด็จ ทตฺตชีโว)
คลิ๊กที่นี้ เพื่อ D/L 58 files, 120.99 MB, for easy listening dharmas.
คลิ๊กที่นี้ เพื่อ D/L 121 really-good-to-read e-books, 295.67 MB.
คลิ๊กที่นี้ เพื่อ Download โปรแกรม Free Download Manager ช่วย Download ไฟล์ใหญ่ๆ ต่างๆ ฟรีครับฟรี
คลิ๊กที่นี้ เพื่อ Download โปรแกรม Acrobat Reader V.5
.
ที่มา: คลิ๊กที่นี้ ปล. สืบเนื้องมาจาก กระทู้นี้ โพสต์โดย ท่าน ฟ้าร้าง
.
เรื่อง การสร้างบารมีของพระโพติสัตว์ เข้าใจได้ไม่ยาก โปรดลอง คลิ๊กที่นี้
.
สนใจอ่าน

The basic knowledge of Buddhism to become a better buddhist Edition 2 คลิ๊กที่นี้

(With some english explanation)

-----------------------------------------------------------------------------------------------------------

"Do not confuse having a career with having a life"
-= Hillary Clinton =-.... >>>>>>>
CLicK HeRe <<<<<< To Be wisher, To Be smarter, and To Know Better !!!
Lastest Revised: 16/12/2006 | 08:43 PM

#25 cheterk

cheterk
  • Interests:พระนิพพาน

Posted 11 October 2006 - 07:33 PM

สามัญ สำนึกละครับ โดยเอาหลักของ ศีล 5 ข้อเป็นสำคัญปฏิบัติครับ

#26 glouy.

glouy.

Posted 11 October 2006 - 08:21 PM

ความคิดคุณ Peacefulness ดีมากเลย laugh.gif

สิ่งไหนถูก สิ่งไหนผิด หรือ สิ่งไหนควรหรือไม่ควร อย่างไร ต้องพิจารณาสิ่งต่างๆเหล่านั้นด้วยสภาพของ จิตที่ว่าง นั้นคือ จิตที่ว่างปราศจาก ตัวตนของเรา ของเค้า พวกเรา พวกเค้า ฯลฯ หรือ แม้กระทั้งความเป็นบุญ หรือความเป็นบาป ก็ตาม (การพิจารณาได้เป็นอย่างนี้ จุดประสงค์ก็เพื่อ ความหลุดพ้นเป็นที่สุด

อนุโมทนาบุญ ซึ่งกันและกัน สาธุ ครับ biggrin.gif

ลูกพระธรรม

#27 คนรักวัด

คนรักวัด

Posted 11 October 2006 - 09:27 PM

อนุโมทนา สาธุครับ
อตฺตา หิ อตฺตโน นาโถ
โก หิ นาโถ ปโร สิยา
อตฺตนา หิ สุทนฺเตน
นาถํ ลภติ ทุลฺลภํ . . . ฯ ๑๖๐ ฯ

เราต้องพึ่งตัวเราเอง
คนอื่นใครเล่าจะเป็นที่พึ่งได้
บุคคลผู้ฝึกตนดีแล้ว
ย่อมได้ที่พึ่งที่ได้แสนยาก

Oneself indeed is master of oneself,
Who else could other master be?
With oneself perfectly trained,
One obtains a refuge hard to gain

#28 นักท่องเที่ยว

นักท่องเที่ยว
  • Interests:มาสร้างบารมีตามติดหมู่คณะดีกว่า

Posted 11 October 2006 - 09:48 PM

อนุโมทนาด้วยดีกว่า
กายธรรมควรเทิดไว้ ในใจ
เป็นสรณะภายใน เทียงแท้
กว่านี้ บ่ มีใด เทียบได้
น้อบนบท่านไว้แล ค่ำเช้าสุขเสมอ

เอาบุญมาฝากจ้า นั่งสมาธิเยี่ยมไปเลย แถมไปติดจานมาอีกด้วย เด็กชาวเขานี้น่ารักนะแม้คุยไม่รู้เรื่องก็ตามล่ะ สนุกดี

#29 Peacefulness ™

Posted 13 October 2006 - 12:15 PM

ความคิดคุณ Peacefulness ดีมากเลย laugh.gif

สิ่งไหนถูก สิ่งไหนผิด หรือ สิ่งไหนควรหรือไม่ควร อย่างไร ต้องพิจารณาสิ่งต่างๆเหล่านั้นด้วยสภาพของ จิตที่ว่าง นั้นคือ จิตที่ว่างปราศจาก ตัวตนของเรา ของเค้า พวกเรา พวกเค้า ฯลฯ หรือ แม้กระทั้งความเป็นบุญ หรือความเป็นบาป ก็ตาม (การพิจารณาได้เป็นอย่างนี้ จุดประสงค์ก็เพื่อ ความหลุดพ้นเป็นที่สุด

อนุโมทนาบุญ ซึ่งกันและกัน สาธุ ครับ biggrin.gif ___By ท่าน 'gloury'
ข้าพเจ้าพึงบังเอิญจะมีโอกาศ ได้กลับมาดู กระทู้นี้อีกรอบหนึ่ง ดั้งนั้น ข้าพเจ้าจึงอยากที่จะ ขอขอบคุณ ท่าน gloury สำหรับ คำชม นะครับ happy.gif 'ขอบคุณมาก ครับ'

อย่างไรก็ตาม ข้าพเจ้าก็จะ อยากให้ท่านดูข้อแสดงความคิดเห็นอันนี้ที่ข้าพเจ้าเคย แสดงไว้แล้วใน กระทู้อื่น คลิ๊กที่นี้ แล้วท่านก็จะเข้าใจในตัวข้าพเจ้ามากขึ้นนะครับ

ขอให้ทุกๆท่านที่เข้ามาอ่านกระทู้นี้ จงได้พบแต่ ความสุข และความเจริญ ที่แท้จริง ของชีวิต ได้โดยเร็วง่าย และเร็วพลันด้วย เทอญ

ขอ อนุโมทนาบุญ ซึ่งกันและกัน ด้วยเช่นกันครับ ขอให้ได้บุญเท่าๆกัน เลย รวมกับทั้งสำหรับ ท่านที่เพิ่งมา ด้วยเทอญ

สาธุ...สาธุ...สาธุ...ครับ happy.gif happy.gif happy.gif

ปล. ขอทุกๆท่าน ได้โปรดเข้ามาแลกเปลี่ยน และเรียนรู้ ความรู้ ความคิด และประสบการณ์ ดีงามทั้งหลาย ซึ่งกันและกัน นะครับ

ขอเชิญร่วม อนุโมทนาบุญ งานบุญกฐินพระราชทาน ที่ วัดปากน้ำภาษีเจริญ คลิ๊กที่นี้
ขอเชิญร่วม อนุโมทนาบุญ งานบุญกฐินพระราชทาน ที่ วัดพระราม ๙ กาญจนาภิเษก คลิ๊กที่นี้
.

Who am I?__>>> CLick Here <<< to see my answer Post # 7

--------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------

For any inquiries please

.

รวมภาพองค์สมเด็จพระสัมมาสัมพุทธเจ้า:
คลิ๊กที่นี้
คลิ๊กที่นี้ เพื่อ ได้รับ ภาพทั้งหมดของ คำสอนคุณยาย ฉบับรวมเล่ม และภาพ (ฉบับสมบรูณ์)
คลิ๊กที่นี้ เพื่อ D/L 157 files, 557.61 MB, ธรรมมะเทศนา มงคล 38 โดย พระภาวนาวิริยคุณ (เผด็จ ทตฺตชีโว)
คลิ๊กที่นี้ เพื่อ D/L 58 files, 120.99 MB, for easy listening dharmas.
คลิ๊กที่นี้ เพื่อ D/L 121 really-good-to-read e-books, 295.67 MB.
คลิ๊กที่นี้ เพื่อ Download โปรแกรม Free Download Manager ช่วย Download ไฟล์ใหญ่ๆ ต่างๆ ฟรีครับฟรี
คลิ๊กที่นี้ เพื่อ Download โปรแกรม Acrobat Reader V.5
.
ที่มา: คลิ๊กที่นี้ ปล. สืบเนื้องมาจาก กระทู้นี้ โพสต์โดย ท่าน ฟ้าร้าง
.
เรื่อง การสร้างบารมีของพระโพติสัตว์ เข้าใจได้ไม่ยาก โปรดลอง คลิ๊กที่นี้
.
สนใจอ่าน

The basic knowledge of Buddhism to become a better buddhist Edition 2 คลิ๊กที่นี้

(With some english explanation)

-----------------------------------------------------------------------------------------------------------

"Do not confuse having a career with having a life"
-= Hillary Clinton =-.... >>>>>>>
CLicK HeRe <<<<<< To Be wisher, To Be smarter, and To Know Better !!!
Lastest Revised: 16/12/2006 | 08:43 PM