Jump to content

- - - - -

เรื่องราวดีๆกับการฝึกธรรมกายนั้นเกิดได้เสมอ

• You cannot start a new topic
  • Please log in to reply
12 replies to this topic

#1 ธรรมภิญโญ

ธรรมภิญโญ
  • Interests:ฝึกปฏิบัติสมาธิ /อ่านหนังสือ

Posted 30 October 2006 - 05:27 PM

[font=Arial Black][size=5] วันนี้ผมลองชวนรุ่นพี่ที่ทำงานมานั่งสมาธิ
ซึ่งแต่ก่อนนี้รุ่นพี่คนนี้ไม่เคยสนใจเลย และละเลยมากๆในการทำความเพียร
ด้วยความเย็นใจ สบายใจ จากการฝึกสมาธิ ผมก็เลยอยากแบ่งปันให้พี่เขาบ้าง
ปรากฏว่าพี่เขาไม่ปฏิเสฐเลยทั้งยังให้เราหาเสียงธรรมนำนั่งสมาธิของหลวงพ่อ
มาให้ฟังอีก ผมดีใจมากคิดว่าเราจะมีคนที่ใจใสๆเพิ่มมาอีกคนแล้วนะครับ
นี่แหละสิ่งดีๆกับการฝึกธรรมกายเกิดได้เสมอ
ข้าพเจ้ายังเป็นผู้มีสติปัญญาน้อยอยู่ หากคำพูดอันใดทำให้ผู้เจริญในธรรมทั้งหลายเห็นว่าไม่สมควร
ข้าพเจ้าขออโหสิกรรม และกรุณาชี้แนวทางให้ข้าพเจ้าด้วยครับ

#2 ลีดเดอร์

ลีดเดอร์

Posted 30 October 2006 - 06:15 PM

Oh yes ขออนุโมทนาบุญ กับนักเรียนอนุบาล ธรรมภิญโญ ด้วยนะคะ
คุณเก่งมากๆ เลยค่ะ ดิชั้นขอชมเชยคุณ แม้แต่ตัวดิชั้นเองชวนคนมาฝึกสมาธิ
ก็ทุกคนดู alert นะแต่พอถึงเวลาจริงๆ เขามักจะบอกว่าเอาไว้ งวดหน้าก็แล้วกัน
จริงๆ ดิชั้นก็นั่งสมาธิทุกวัน นะคะ แต่ยังไม่มีประสบการณืดี ๆภายใน เลย
ช่วยเป็นกำลังใจให้ด้วยค่ะ

#3 สาคร

สาคร

Posted 30 October 2006 - 06:38 PM

Oh yes ขออนุโมทนาบุญ กับนักเรียนอนุบาล ธรรมภิญโญ ด้วยนะคะ
คุณเก่งมากๆ เลยค่ะ ดิชั้นขอชมเชยคุณ แม้แต่ตัวดิชั้นเองชวนคนมาฝึกสมาธิ

ขออนุโมทนาสาธุ
ความรักความเมตตาและการให้อภัยเป็นสิ่งที่คนดีเขามีกัน

[email protected]

#4 คนรักวัด

คนรักวัด

Posted 30 October 2006 - 07:19 PM

ขออนุโมทนาสาธุครับ
อตฺตา หิ อตฺตโน นาโถ
โก หิ นาโถ ปโร สิยา
อตฺตนา หิ สุทนฺเตน
นาถํ ลภติ ทุลฺลภํ . . . ฯ ๑๖๐ ฯ

เราต้องพึ่งตัวเราเอง
คนอื่นใครเล่าจะเป็นที่พึ่งได้
บุคคลผู้ฝึกตนดีแล้ว
ย่อมได้ที่พึ่งที่ได้แสนยาก

Oneself indeed is master of oneself,
Who else could other master be?
With oneself perfectly trained,
One obtains a refuge hard to gain

#5 ใจใสใจสบาย

ใจใสใจสบาย

Posted 30 October 2006 - 07:25 PM

happy.gif ขออนุโมทนาสาธุ ค่ะ

#6 LiL' Faery

LiL' Faery
  • Interests:Basic and Advance Meditation;วิชชา ธรรมกาย<br />Birth Day : 19 January

Posted 31 October 2006 - 01:26 AM

Good job kah sathu kah happy.gif
คุณครูไม่ใหญ่ บอกว่า :
1. อดีตที่ผิดพลาด ลืมให้หมด 2. บาปทุกชนิดไม่ทำเพิ่มเด็ดขาด 3. หมั่นนึกถึงบุญอย่างสม่ำเสมอ
4. บุญทุกบุญทำให้เข้มข้นทับทวี 5. ปฏิบัติธรรมให้เข้าถึงพระธรรมกาย

ขออนุโมทนาบุญด้วยนะค่ะ _/|\_ สาธุ สาธุ สาธุ ^_^ ด้วยรักจากใจ ด้วยห่วงใย จากใจจริง

#7 arraya

arraya

Posted 31 October 2006 - 09:47 AM

สาธุค่ะ

#8 เทพ ดำเนินฯ

เทพ ดำเนินฯ

Posted 31 October 2006 - 01:36 PM

ขออนุโมทนาบุญด้วยนะครับ..สาธุ..สาธุ ..สาธุ

#9 นักท่องเที่ยว

นักท่องเที่ยว
  • Interests:มาสร้างบารมีตามติดหมู่คณะดีกว่า

Posted 31 October 2006 - 03:38 PM

อนุโมทนากับยอดกัลยาณมิตรที่ดีด้วยนะครับ
กายธรรมควรเทิดไว้ ในใจ
เป็นสรณะภายใน เทียงแท้
กว่านี้ บ่ มีใด เทียบได้
น้อบนบท่านไว้แล ค่ำเช้าสุขเสมอ

เอาบุญมาฝากจ้า นั่งสมาธิเยี่ยมไปเลย แถมไปติดจานมาอีกด้วย เด็กชาวเขานี้น่ารักนะแม้คุยไม่รู้เรื่องก็ตามล่ะ สนุกดี

#10 joeintra

joeintra

Posted 31 October 2006 - 04:53 PM

สาธุ ครับ

#11 น้ำฝน มัชฌิมหญิงรุ่น14

น้ำฝน มัชฌิมหญิงรุ่น14

เราคือ นักรบกล้าอาสาสมัคร กองทัพธรรม

• Interests:ช่วยงานบุญที่วัด ให้ถึงที่สุดกำลัง ตราบวันที่ชีวิตจะสิ้นลมหายใจ

Posted 31 October 2006 - 05:12 PM

อนุโมทนาอย่างยิ่งค่ะ จาก1เป็น2จาก ค่อยๆเพิ่มไปเลยนะคะตอนนี้หนุก็ได้เยอะแล้วเหมือนกันค่ะ อนุโมทนากับกัลยาณมิตรท่านนี้ด้วยนะคะ
"ด้วยใจกล้าอาสา พัฒนาไม่หยุดยั้ง"

น้ำฝนลูกพระธัมฯ

#12 WISH

WISH
  • Moderators

Posted 31 October 2006 - 05:33 PM

เป็นข่าวดี แต่ขอแนะนำเปลี่ยน"การฝึกธรรมกาย"เป็น"การฝึกสมาธิ"จะดีไหม
ทำไมต้อง หาคำตอบ ณ แดนไกล ลืมหรือไร ว่าอยู่ใกล้ DMC

#13 iMac24

iMac24
  • Interests:เกิดมาสร้างบารมี

Posted 01 November 2006 - 12:04 AM

สาธุ
จงสู้และอย่าท้อ ลูกเอย
ต้องถึงธรรมอย่างเสบย แน่แท้
ให้ทำอย่างที่เคย สอนสั่ง
นั่ง บ่ มีข้อแม้ จักได้ธรรมครอง

สุนทรพ่อ

มาร่วมกันสร้างสันติสุขให้กับโลกกันเถอะ