Jump to content

- - - - -

ทำอย่างไรดีค่ะ

• You cannot start a new topic
  • Please log in to reply
10 replies to this topic

#1 ดวงตะวันแก้ว

ดวงตะวันแก้ว

Posted 10 November 2006 - 12:36 PM

dry.gif หนูมีปัญหาอยู่ว่า คือหนูอายุ17ปีนั่งสมาธิทุกวันก่อนนอนวันหนึ่งหนูนั่งสมาธิเห็นจุดเล็กๆเท่าเท่าเข็มหมุดสว่างมากแต่สักพักเท่านั้นก็หายไป ก็ไม่ทราบเหมือนกันว่าใช่ดวงแก้วหรือเปล่า หนูจะทำอย่างไรดีที่นั่งแล้วเห็นดวงแก้ว นานๆๆ cry_smile.gif
ขอความกรุณาด้วยน่ะคะ

#2 บุญโต

บุญโต
  • Interests:ปฏิบัติธรรม

Posted 10 November 2006 - 12:41 PM

ก็เห็นเค้าบอกว่า...นั่งไปเรื่อย ๆ ทำใจนิ่ง ๆ อย่าไปอยากเห็น อยากให้นานๆๆ...อย่างนั้นค่ะ

#3 ฝันที่เป็นจริง

ฝันที่เป็นจริง

Posted 10 November 2006 - 01:09 PM

หนูจะทำอย่างไรดีที่นั่งแล้วเห็นดวงแก้ว นานๆๆ

ผิดวิธีน่ะครับ ถ้ายิ่งอยาก จะยากนาน มีสิ่งเดียวที่เราต้องทำคือ นั่งนิ่งๆเฉยๆไม่ต้องทำ(คิด)อะไรเลยครับ
"หยุด เป็น ตัวสำเร็จ"

สัพพัง อะปะราธัง ขะมะถะ เม ภันเต อุกาสะ ทวารัตตะเยนะ กะตัง
สัพพัง อะปะราธัง ขะมะถะ เม ภันเต้ อุกาสะ ขะมามิ ภันเตฯ

หากข้าพระพุทธเจ้า ได้เคยประมาทพลาดพลั้งล่วงเกินต่อพระรัตนตรัย อันมีพระพุทธเจ้าทุกๆ พระองค์ พระปัจเจกพุทธเจ้าทุกๆพระองค์ พระธรรม และพระอริยสงฆ์ทั้งหลาย ในชาติก่อนก็ดี ชาตินี้ก็ดี ด้วยกายก็ดี วาจาก็ดี ด้วยใจก็ดี ด้วยเจตนาก็ดี ไม่เจตนาก็ดี ด้วยความรู้เท่าไม่ถึงการณ์ก็ดี
ขอองค์สมเด็จพระสัมมาสัมพุทธเจ้าทุกๆ พระองค์ พระปัจเจกพุทธเจ้าทุกๆ พระองค์ พระธรรม พระอริยสงฆ์ทั้งหลาย และผู้มีพระคุณทุกท่าน ได้โปรดยกโทษให้แก่ข้าพระพุทธเจ้า ตั้งแต่บัดนี้เป็นต้นไป ตราบเท่าเข้าสู่พระนิพพานด้วยเทอญ

#4 น้ำฝน มัชฌิมหญิงรุ่น14

น้ำฝน มัชฌิมหญิงรุ่น14

เราคือ นักรบกล้าอาสาสมัคร กองทัพธรรม

• Interests:ช่วยงานบุญที่วัด ให้ถึงที่สุดกำลัง ตราบวันที่ชีวิตจะสิ้นลมหายใจ

Posted 10 November 2006 - 01:56 PM

ยิ่งอยากยิ่งไม่เห็น นิ่งๆเฉย นั่งต่อไปเมื่อถึงจุดแล้วก็มาเองค่ะไม่ต้องไปอยากเห็นนะคะสบายๆ
"ด้วยใจกล้าอาสา พัฒนาไม่หยุดยั้ง"

น้ำฝนลูกพระธัมฯ

#5 Defilement Destroyer

Defilement Destroyer

Posted 10 November 2006 - 06:13 PM

ลองนึกย้อนไปดูว่า น้อง ทำอย่างไรนะครับ ปรับกายอย่างไร ปรับใจอย่างไร วางใจอย่างไร ก็ให้ทำแบบเดิมครับ (ตอนที่ได้ประสบการณ์) ให้นึกถึงวิธีการณ์ครับประสบการณ์เดี๋ยวก็มาเองเมื่อวิธีการถูกต้อง อยากหยุดต้องหยุดอยากครับ ตอนแรกๆเห็นก็อาจตื่นเต้นแต่ขอให้นั่งบ่อยๆ เยอะๆ ต่อไปถ้ามีประสบการณ์บ่อยๆก็ชินเอง ที่สำคัญต้องทำการบ้านทั้ง 10 ข้อของครูไม่ใหญ่ด้วยนะครับจะมีอุปการะมากๆ happy.gif
ภูเขาศิลาล้วนย่อมตั้งมั่น ไม่หวั่นไหวเพราะแรงลมฉันใด
ผู้ที่ทำนิพพานให้แจ้งแล้ว ก็ย่อมมีจิตตั้งมั่น
ไม่หวั่นไหวในโลกธรรมทั้งหลายฉันนั้น
(พุทธพจน์)

#6 niwat

niwat

Posted 11 November 2006 - 11:50 AM

นั่งปกติไปเรื่อยๆ ครับ อย่าไป...ลุ้น เร่ง เพ่ง จ้อง
มีอะไรให้ดูก็ดูไป อย่าไปสงสัยหรือกังวล smile.gif

#7 JJ.

JJ.
  • Interests:สมาธิ ความสงบ โลกหน้า

Posted 11 November 2006 - 02:41 PM

นั่งนิ่งๆเฉยๆไม่ต้องทำ(คิด)อะไรเลยครับ

นั่งไปเรื่อย ๆ ทำใจนิ่ง ๆ อย่าไปอยากเห็น

ยิ่งอยากยิ่งไม่เห็น นิ่งๆเฉย นั่งต่อไปเมื่อถึงจุดแล้วก็มาเอง

อยากหยุดต้องหยุดอยากครับ ตอนแรกๆเห็นก็อาจตื่นเต้นแต่ขอให้นั่งบ่อยๆ เยอะๆ ต่อไปถ้ามีประสบการณ์บ่อยๆก็ชินเอง

...........ขอบคุณ สําหรับทุกๆคําตอบ......ท่านๆใด้ช่วยอีกหลายๆคน........ขอบคุญครับ laugh.gif
...โปรดพิจารณา...นี้เป็นความคิดเห็นส่วนตัว... ถ้าผิดพลาดประการใด...วอนผู้รู้ หรือ คิดแตกต่างช่วยแก้ไขให้ด้วย _/I\_ ขอบคุณครับ

#8 ดวงตะวันแก้ว

ดวงตะวันแก้ว

Posted 12 November 2006 - 01:40 PM

ขอบคุณทุกคำแนะนำดีๆๆค่ะ

#9 WISH

WISH
  • Moderators

Posted 12 November 2006 - 10:05 PM

ก็ไม่ทราบเหมือนกันว่าใช่ดวงแก้วหรือเปล่า

วิจิกิจฉา คือ ความลังเลสงสัย เป็นศัตรูของสมาธิ

เมื่อเห็นแล้ว วางใจ หยุด นิ่ง เฉยๆ เดี๋ยวสิ่งดีๆจะบังเกิดขึ้นเอง
ทำไมต้อง หาคำตอบ ณ แดนไกล ลืมหรือไร ว่าอยู่ใกล้ DMC

#10 light mint

light mint

ขออนุโมทนาบุญค่ะ

• Interests:ธรรมะ

Posted 12 November 2006 - 11:16 PM

มองเฉยๆ หรือนึกเฉยๆ ที่จุด/ดวงนั้น อย่างสบายๆ ไม่เคร่งเครียด
ไม่ต้องคาดหวังอะไรทั้งสิ้น นั่งสมาธิต่อไปอย่างเดียว สบายๆ
อย่าไปติดที่ความคิด ให้ปล่อยวางความคิดไป
แล้วแต่ละวันก็หมั่นทำการบ้านที่คุณครูไม่ใหญ่ให้ไว้ จะได้เกื้อกูลการปฏิบัติธรรมให้ได้ผลที่ดี

ผลการนั่ง จะมืดหรือสว่าง จะเห็นหรือไม่เห็น ไม่ใช่เรื่องสำคัญในขณะนี้
ที่สำคัญคือ ต้องขยันทำสมาธิอย่างต่อเนื่อง ด้วยใจที่สดชื่น พร้อมด้วยสติและความสบาย
ขออนุโมทนาบุญนะคะ สาธุ

#11 originseven

originseven

Posted 18 November 2006 - 02:48 PM

น้องดวงตะวันแก้ว ลองนึกรู้สึกว่าใจเราอยู่ในท้องก่อนไม่ต้องไปขืนให้อยู่ฐานที่เจ็ดถ้ายังทำไม่ได้แบบนี้สิง่ายกว่า แล้วก่อนนอนเราไปดูดาวบน้องฟ้าที่ดวงใหญ่ๆหน่อย เช่นดาวพฤหัสหรือดาวเสาว์ หรือดาวฤกษ์ที่มันยิบๆๆๆ แล้วจำภาพไว้เท่าที่จำได้แล้วมานั่งสมาธิก่อนนอน แล้วนึกให้มันอยู่ในท้อง ถ้าวันไหน รู้สึก ฟุ้งซ่านน้อยก็เอาดาวพฤหัสหรือดาวเสาว์ถ้าฟุ้งซ่านมากหน่อยก็ใช้ดาวฤกษ์ยิบๆๆ เวลามันยิบๆก็ให้เป็นจังหวะเดียวกับการภาวนา ถ้านิ่งดีแล้วก็ลองนึกกระดิกจิตให้เหมือนเข็มหรือปลายปากกาทิ่มตรงกลางดวงดาวที่อยู่ในท้อง เวลาเราทิ่ม ก็จะรู้สึกว่ามันจะมีจุดดอยู่ตรงกลางเล็กๆจิ่วๆแล้วนึกขยายดวงดาวที่เรามองก็จะให้ขยายออกไปเหมือนขว้างหินลงในน้ำแล้วจุดที่เราทิ่งลงไปก็จะเป็นดวงดาวดวงใหม่ เรื่อยๆไป รองดูก่อนน่ะครับ น้องดวงตะวันแก้ว ขอให้โชคดีน่ะครับ อนุโมทนา ครับ