Jump to content

- - - - -

ดีใจจัง!!! หัวหน้าชั้นฟังความคิดเห็นผมด้วย

• You cannot start a new topic
  • Please log in to reply
6 replies to this topic

#1 นาดาว

นาดาว

Posted 14 November 2006 - 08:33 AM

เคยสังเกตเวลาหัวหน้าชั้นเตือนตอนที่ใกล้นั่งสมาธิไหมครับ เช่น เตือนให้ปิดโทรศัพท์ ให้ดูแลเด็กไม่ให้ส่งเสียงดัง ฯลฯ แต่มีสิ่งหนึ่งหัวหน้าชั้นไม่เคยเตือนเลยและเจ้าหน้าที่วัดก็ไม่ได้เตือน ซึ่งเป็นปัญหาใหญ่เช่นกัน คือการเดินของสาธุชนที่ลุกเดินระหว่างปฏิบัติธรรม มีหลายท่านเดินลากเท้า เดินย้ำเท้าหนัก ทำให้เกิดเสียงดังได้โดยเฉพาะแนวกลางพื้นปูด้วยซาแลนด์การเดินลากเท้ายิ่งทำให้เกิดเสียงดังขึ้นอีก บางครั้งถึงกับเดินชน-เฉี่ยวผู้ที่กำลังปฏิบัติธรรมก็มีครับ เคยได้ยินพระอาจารย์บอกว่าผู้ที่ทำให้เกิดเสียงดังรบกวนผู้ที่กำลังนั่งสมาธิอยู่จะวิบากกรรมติดตัวนะครับ อยากให้หัวหน้าชั้นและเจ้าหน้าที่บอกเตือนให้เดินกันเบา ๆ หน่อยนะครับ อนุโมทนาบุญครับ

ตามที่ผมได้ตั้งกระทู้นี้ขึ้นมาถึงหัวหน้าชั้น ปรากฏว่าเมื่อวันอาทิตย์ที่ 12 พ.ย. นี้ คุณวินิจได้หยิบยกเรื่องนี้ขึ้นมาพูดในช่วงก่อนที่หลวงพ่อจะนำนั่งสมาธิ ผมได้ฟังแล้วรู้สึกปลื้มและภูมิใจในหัวหน้าชั้นมากครับ ที่ได้ให้เกียรติอ่านและให้ความสำคัญต่อประเด็นนี้

ก่อนหน้านี้ผมเข้าใจว่าหน้าชั้นอาจไม่ได้รับทราบถึงปัญหานี้ เนื่องจากหัวหน้าชั้นนั่งอยู่แถวหน้าสุดของสภาฯ ซึ่งปกติก็ไม่มีใครเดินอยู่แล้วและเจ้าหน้าที่ก็คอยระวังกันเต็มที่เพราะเป็นแนวถ่ายทอดสด แต่พอเลยด้านหลังมา บริเวณ หลังเทียนใจ, กลางสภา, ท้ายสภา,รวมทั้งด้านข้าง ซ้ายและขวาของสภา จะมีสาธุชนเดินเป็นระยะ ๆ ในระหว่างหลวงพ่อนำนั่งธรรมะ ยิ่งถ้าเป็นวันบุญใหญ่ เดินกันอย่างกับเดินในตลาดสดเลยทีเดียว

ที่ผมกล่าวถึงเรื่องนี้ขึ้นมาไม่ใช่ว่าผมไปรู้สึกหงุดหงิดหรือโกธรเคืองอะไรกับผู้ที่เดินและทำเสียงดังนะครับ เพราะผมก็จะอโหสิกรรมให้ทุกครั้ง ตรงกันข้ามผมกลับเป็นห่วงแทนท่านเหล่านั้นต่างหากครับ ซึ่งต้องมารับผลกรรมที่ตัวเองมิได้เจตนา ซึ่งตามหลักกฎแห่งกรรมผู้ที่ทำเสียงดังรบกวนผู้ที่กำลังนั่งธรรมะ ก็จะทำให้ได้รับเสียงรบกวนกลับบ้างเวลาตัวเองนั่งธรรมะ หรือทำให้เข้าถึงธรรมได้ยาก (จำมาจากพระอาจารย์) การที่พวกเรามาวัดกันเพื่อมาแสวงบุญสร้างบารมี ก็อยากให้ทุกท่านได้บุญกันล้วน ๆ ไม่ใช่แถมวิบากกรรมติดตัวไปด้วยก็คงไม่ดีนะครับ

ปัญหานี้ผมคิดว่าเราสามารถป้องกันได้และเราควรปลูกฝังการรักษาความเงียบ การสำรวมในการเดิน จะลุก จะนั่ง ให้เงียบที่สุด จะได้ไม่รบกวนผู้อื่นในระหว่างการปฏิบัติธรรม สร้างให้เป็นวัฒนธรรมประจำวัดเรา ให้เหมือนวัฒนธรรมการรักษาความสะอาด ความมีระเบียบ ที่คุณยายฯ ปลูกฝังพวกเรามาจนถึงทุกวันนี้

อยากฝากถึงหัวหน้าชั้นให้ช่วยพูดเรื่องนี้ในทุก ๆ อาทิตย์ คงไม่เสียเวลามานัก คอยย้ำเตือน ให้เป็นวัฒนธรรมการรักษาความเงียบ ความสำรวม ประจำองค์กรเราเลย ถ้าทำได้ก็จะทำให้บรรยากาศในสภาฯ และวัดเราน่านั่งธรรมะขึ้นเยอะเลยครับ ขอขอบพระคุณทุกท่านที่ให้ความสนใจและให้เกียรติแสดงความคิดเห็น และขออนุโมทนาบุญกับทุกท่านรวมทั้งคุณวินิจ หัวหน้าชั้นของพวกเรา อนุโมทนาบุญครับ

#2 บุญโต

บุญโต
  • Interests:ปฏิบัติธรรม

Posted 14 November 2006 - 09:07 AM

อนุโมทนาสาธุค่ะ

#3 Peacefulness ™

Peacefulness ™
  • Interests:Almost everything that helps me to become better and better; especially, the Grestest Dharma of the Lord Buddha

Posted 14 November 2006 - 01:57 PM

...ปัญหานี้ผมคิดว่าเราสามารถป้องกันได้ และเราควรปลูกฝังการรักษาความเงียบ การสำรวมในการเดิน จะลุก จะนั่ง ให้เงียบที่สุด จะได้ไม่รบกวนผู้อื่นในระหว่างการปฏิบัติธรรม สร้างให้เป็นวัฒนธรรมประจำวัดเรา ให้เหมือนวัฒนธรรมการรักษาความสะอาด ความมีระเบียบ ที่คุณยายฯ ปลูกฝังพวกเรามาจนถึงทุกวันนี้

อยากฝากถึง หัวหน้าชั้นให้ช่วยพูดเรื่องนี้ในทุก ๆ อาทิตย์ คงไม่เสียเวลามานัก คอยย้ำเตือน ให้เป็นวัฒนธรรมการรักษาความเงียบ ความสำรวม ประจำองค์กรเราเลย ถ้าทำได้ก็จะทำให้บรรยากาศในสภาฯ และวัดเราน่านั่งธรรมะขึ้นเยอะเลยครับ ขอขอบพระคุณทุกท่านที่ให้ความสนใจและให้เกียรติแสดงความคิดเห็น และขออนุโมทนาบุญกับทุกท่านรวมทั้งคุณวินิจ หัวหน้าชั้นของพวกเรา อนุโมทนาบุญครับ...By ท่าน 'นาดาว'
laugh.gif happy.gif smile.gif ก่อนอื่น ต้องขอบอกว่า เคยเห็นท่าน นาดาว แสดงความคิดเห็น แบบนี้อยู่เหมือนกัน ข้าพเจ้าก็ ดีใจ laugh.gif อยู่เหมือนกัน ที่ความคิดสร้างสรรค์ ดีๆ อย่างนี้ ก็ได้ถูกนำไปใช้ (อย่างให้เหมาะสม) ได้จริงๆ นะครับ laugh.gif happy.gif smile.gif เยื่ยมไปเลย จ้า laugh.gif laugh.gif happy.gif

ข้าพเจ้า ขออนุโมธนาบุญ กับ ท่าน นาดาว และ ทุกๆท่าน สำหรับ ความคิดสร้างสรรค์ดีๆ และความห่วงใย แก่ท่านอื่นๆ ซึ้งอาจจะยังไม่ ทราบ หรือ ตระหนักกับสิ่งที่ควร ต้องทำ มากนักนะครับ

สาธุ...สาธุ...สาธุ...ครับ
ขอเชิญร่วม อนุโมทนาบุญ งานบุญกฐินพระราชทาน ที่ วัดปากน้ำภาษีเจริญ คลิ๊กที่นี้
ขอเชิญร่วม อนุโมทนาบุญ งานบุญกฐินพระราชทาน ที่ วัดพระราม ๙ กาญจนาภิเษก คลิ๊กที่นี้
.

Who am I?__>>> CLick Here <<< to see my answer Post # 7

--------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------

For any inquiries please

.

รวมภาพองค์สมเด็จพระสัมมาสัมพุทธเจ้า:
คลิ๊กที่นี้
คลิ๊กที่นี้ เพื่อ ได้รับ ภาพทั้งหมดของ คำสอนคุณยาย ฉบับรวมเล่ม และภาพ (ฉบับสมบรูณ์)
คลิ๊กที่นี้ เพื่อ D/L 157 files, 557.61 MB, ธรรมมะเทศนา มงคล 38 โดย พระภาวนาวิริยคุณ (เผด็จ ทตฺตชีโว)
คลิ๊กที่นี้ เพื่อ D/L 58 files, 120.99 MB, for easy listening dharmas.
คลิ๊กที่นี้ เพื่อ D/L 121 really-good-to-read e-books, 295.67 MB.
คลิ๊กที่นี้ เพื่อ Download โปรแกรม Free Download Manager ช่วย Download ไฟล์ใหญ่ๆ ต่างๆ ฟรีครับฟรี
คลิ๊กที่นี้ เพื่อ Download โปรแกรม Acrobat Reader V.5
.
ที่มา: คลิ๊กที่นี้ ปล. สืบเนื้องมาจาก กระทู้นี้ โพสต์โดย ท่าน ฟ้าร้าง
.
เรื่อง การสร้างบารมีของพระโพติสัตว์ เข้าใจได้ไม่ยาก โปรดลอง คลิ๊กที่นี้
.
สนใจอ่าน

The basic knowledge of Buddhism to become a better buddhist Edition 2 คลิ๊กที่นี้

(With some english explanation)

-----------------------------------------------------------------------------------------------------------

"Do not confuse having a career with having a life"
-= Hillary Clinton =-.... >>>>>>>
CLicK HeRe <<<<<< To Be wisher, To Be smarter, and To Know Better !!!
Lastest Revised: 16/12/2006 | 08:43 PM

#4 dek-d ka

dek-d ka

Posted 14 November 2006 - 07:35 PM

satu ka

#5 ธนพล

ธนพล

Posted 15 November 2006 - 06:36 AM

ได้ยินหัวหน้าพูดเหมือนกัน ดีใจจัง เพราะเสียงรบกวนเพียงเล็กน้อยก็มีผล อนุโมทนาบุญครับ

#6 คนรักวัด

คนรักวัด

Posted 15 November 2006 - 11:37 AM

อนุโมทนาบุญด้วยครับ สาธุ

Attached Files

อตฺตา หิ อตฺตโน นาโถ
โก หิ นาโถ ปโร สิยา
อตฺตนา หิ สุทนฺเตน
นาถํ ลภติ ทุลฺลภํ . . . ฯ ๑๖๐ ฯ

เราต้องพึ่งตัวเราเอง
คนอื่นใครเล่าจะเป็นที่พึ่งได้
บุคคลผู้ฝึกตนดีแล้ว
ย่อมได้ที่พึ่งที่ได้แสนยาก

Oneself indeed is master of oneself,
Who else could other master be?
With oneself perfectly trained,
One obtains a refuge hard to gain

#7 ดวงตะวันแก้ว

ดวงตะวันแก้ว

Posted 15 November 2006 - 09:08 PM

อนุโมทนาบุญด้วยค่ะ