Jump to content

* * * * - 1 votes

เพลงที่เด็กร้องเปิดในวันมาฆบูชาค่ะ

• You cannot start a new topic
  • Please log in to reply
11 replies to this topic

#1 Streamdhamma

Streamdhamma

หยุด นิ่ง เฉย ได้ไหม

Posted 05 March 2007 - 01:16 AM

เพลงที่เปิดขณะที่จุดโคมมาฆประทัปหน่ะคะ่ ไม่ทราบว่าเป็นเพลงอะไร

เป็นเสียงของเด็กร้องค่ะ

ท่านใดที่ทราบว่าหาโหลดได้ที่ไหน หนูขอรบกวนหน่อยนะค่ะ happy.gif

เพลงไพเราะมากค่ะ ฟังแล้วซึ้งไปเลย happy.gif
"เมื่อดวงอาทิตย์อุทัยอยู่
ย่อมมีแสงอรุณขึ้นก่อน
เป็นบุพนิมิตฉันใด
ความเป็นกัลยาณมิตรก็เป็นตัวนำ
เป็นบุพนิมิตแห่งการเกิดขึ้น
ของหนทางพระนิพพาน ฉันนั้น"

#2 namotasa

namotasa

Posted 05 March 2007 - 02:20 AM

ไม่สามารถ DL เพลงนี้ได้จ้ะ เพราะปีหนึ่งมีหนเดียวค่ะ happy.gif

#3 Doramon

Doramon

Posted 05 March 2007 - 08:39 AM

เพลงที่เปิด ชื่อเพลง แสงเทียน (น่าจะใช่น่ะ)

ไม่มีให้ ดาวน์โหลด แต่อาจจะมี บางท่านบันทึกเสียงมาเก็บเอาไว้

ผมว่าเอาไว้ให้เป็นเพลง ที่เปิดเฉพาะงาน มาฆบูชา ดีกว่าน่ะครับ

1 ปี มีครั้งเดียว ฟังแล้วประทับใจ ปลื้มใจ.....

อนุโมทนาบุญ ด้วยน่ะครับ สาธุ

#4 น้ำฝน มัชฌิมหญิงรุ่น14

น้ำฝน มัชฌิมหญิงรุ่น14

เราคือ นักรบกล้าอาสาสมัคร กองทัพธรรม

• Interests:ช่วยงานบุญที่วัด ให้ถึงที่สุดกำลัง ตราบวันที่ชีวิตจะสิ้นลมหายใจ

Posted 05 March 2007 - 11:57 AM

ฉันคือ แสงเทียน ฉันคือความสว่างไสว

ชื่อเพลงแสงเทียน น่าจะใช่คะ เพลงนี้หนุมีแต่คงเอามาให้โหลดคงไม่ได้นะคะ 1ปีมีครั้งเดียวค่ะ
"ด้วยใจกล้าอาสา พัฒนาไม่หยุดยั้ง"

น้ำฝนลูกพระธัมฯ

#5 WISH

WISH
  • Moderators

Posted 05 March 2007 - 01:17 PM

nerd_smile.gif เพลง"ฉันคือแสงเทียน"นี้
biggrin.gif 1ปี ได้ฟังครั้งเดียว คือ วันขึ้น 15ค่ำเดือน3(ปีนี้เดือน4)เท่านั้น

Attached Files

ทำไมต้อง หาคำตอบ ณ แดนไกล ลืมหรือไร ว่าอยู่ใกล้ DMC

#6 น้ำฝน มัชฌิมหญิงรุ่น14

น้ำฝน มัชฌิมหญิงรุ่น14

เราคือ นักรบกล้าอาสาสมัคร กองทัพธรรม

• Interests:ช่วยงานบุญที่วัด ให้ถึงที่สุดกำลัง ตราบวันที่ชีวิตจะสิ้นลมหายใจ

Posted 05 March 2007 - 01:46 PM

เพลงนี้น้องป่านร้องคะ แต่ตอนนี้เป็นผู้ใหญ่แล้ว
"ด้วยใจกล้าอาสา พัฒนาไม่หยุดยั้ง"

น้ำฝนลูกพระธัมฯ

#7 Pungpa

Pungpa
  • Interests:ผ่านการอบรมมัชฌิมธรรมทายาทหญิง รุ่นที่ 13 /2549 แล้วค่ะ<br /><br />รับบุญ : ฝึกงานอยู่ที่ ศูนย์ประสานงานโรงเรียนอนุบาลฝันในฝันวิทยา

Posted 05 March 2007 - 05:16 PM

อย่างที่บอกๆกันนะคะ ว่าเพลงนี้ไม่อนุญาตให้เปิดนอก เปิดได้เฉพาะวันมาฆะเท่านั้น ถึงแม้ว่าใครจะมีก็ไม่ควรที่จะนำมาเปิดเผยให้โหลดกันนะคะ เพราะว่าหลวงพ่อก็บอกไม่อยากให้เอาไปเผยแพร่ อยากใช้ในงานที่ศักดิ์สิทธิ์นี้เท่านั้น ค่ะ

หยุดนั่นแหละเป็นตัวสมถะ
หยุดนั่นเองเป็นตัวสำเร็จ
ทั้งทางโลกและทางธรรม สำเร็จหมด

#8 IQ0

IQ0
  • Interests:อยากสร้่างบ้านพักคนชราไว้รองรับจนทให้อยู่ใกล้ๆวัด

Posted 05 March 2007 - 11:16 PM

รบกวน admin ลบเพลงในกระทู้ http://www.dmc.tv/fo...howtopi...เทียน ด้วยครับ
เนื่องจากเป็นเพลงที่ไม่อนุญาตให้เผยแพร่
ไม้ต้นเดียว ...........ไม่เป็นผืนป่า
ด้ายเส้นเดียว .........ไม่เป็นผืนผ้า
อิฐก้อนเดียว .... ไม่เป็นบ้านเรือน
ทำบุญคนเดียว ...ไม่เป็นกัลยาณมิตร

#9 num_r

num_r

Posted 05 March 2007 - 11:42 PM

มาฟังในพิธีดีกว่าครับ ฟังเองที่บ้านไม่ได้อารมณ์เท่ามาฟ้งที่มหาธรรมกายเจดีย์ครับ
ฟังไปทำใจให้เป็นสมาธิ ใจเบาสบายดีกว่าครับ

Attached Files

#10 ปัจเจกชน บนทางสายกลาง

ปัจเจกชน บนทางสายกลาง

Posted 06 March 2007 - 07:58 AM

เห็นด้วยครับ ฟังปีละครั้ง ได้บรรยากาศ ไม่รู้สึกคุ้นชินเหมือนเพลงที่ฟังทุกวัน แม้ว่าจำเนื้อเพลงได้บ้าง ไม่ได้บ้าง

#11 originseven

originseven

Posted 06 March 2007 - 10:52 AM

ถ้าจำไม่ผิด น้องคนที่ร้องเพลงนี้ เป็นลูกสาวของ สุรสีห์ อิทธิกุล จากแกรมมี่ ช่วงนั้นมาศิลปินแกรมมี่หลายแต่งเพลงให้วัด อัสนี โชติกุล ก็ร่วมแต่งเพลง น่าจะชื่อเพลง "พ่อของฉัน" ส่วนน้องคนที่ร้องเพลงแสงเทียน ปัจจุบัน คงเป็นผู้ใหญ่แล้ว เพราะเวลา มากกว่า 10 ปีแล้ว เท่าที่จำได้ เคยเห็น น้องเขามากับคุณพ่อของเขาคือ สุรสีห์ อิทธิกุล เจอบ่อยมาก ยิ่งตอน มาฆบูชา เจอ ประจำ ตอนนี้น้องเขาอาจจะมา แต่เราจำกันไม่ได้

***ใครมีลายละเอียด มากกว่านี้ ก็ช่วย ๆ เขียนเพิ่มเติมกันบ้าง ***

#12 Jengiskhan

Jengiskhan

Posted 06 March 2007 - 11:24 PM

จะได้เป็นเหมือนกุศโลบายครับ อยากฟังต้องมาฟังที่วัด และวันนั้นวันเดียว พลาดแล้วต้องรอปีถัดไป ใช้เพลงเป็นสื่อจะได้ไม่พลาดการมาร่วมจุดโคมมาฆประทีปครับ