ไปที่เนื้อหา

รูปภาพ
- - - - -

ชุดขาว แพงจัง

• คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • กรุณาลงชื่อเข้าใช้เพื่อตอบกระทู้
มี 38 โพสต์ตอบกลับกระทู้นี้

#31 ลุกพระธรรมคนใหม่

ลุกพระธรรมคนใหม่
  • 28 โพสต์

โพสต์เมื่อ 27 May 2007 - 07:22 AM

เพื่อนๆที่รู้จักกับร้านที่ ขายชุด ขาวๆๆ น่าจะช่วยบอกให้ เค้าเข้ามาอ่าน กระทู้นี้ ด้วยนะครับ
จะได้รู้สึก ถึง ความรู้สึกของพวกเรา

เพื่อน คนไหน มีฝีมือในการตัดเสื้อ ขาว ขาว น่าจะมาช่วย รับบุญตรงนี้ ในราคา ที่สมเหตุผล นะครับ

เพราะว่า ปัจจุบันลองดูซิ ครับ งานใหญ่ๆ คนมากันเท่าไหร่ ชุดขาว ขาวไม่เพียงพอรองรับหรอกครับ

#32 secret072

secret072
  • 38 โพสต์

โพสต์เมื่อ 27 May 2007 - 10:10 AM

แพงแต่ว่าเนื้อผ้าดีนะค่ะ ใช้ได้นานยอมเสียนิดเดียวแต่คุ้มนะค่ะ

ถ้าถูกก็จะมีอีกเนื้อผ้านึกนะ คิดว่า

#33 องค์พระใสสว่าง มังกร v-act

องค์พระใสสว่าง มังกร v-act
  • 355 โพสต์
  • Interests: การปฎิบัติธรรมให้เข้าถึงพระธรรมกาย

โพสต์เมื่อ 27 May 2007 - 07:56 PM

แพง แต่เนื้อผ้าดีนะครับ
ใจหยุดคือ ที่สุดแห่งบุญ

#34 niwat

niwat
  • 1420 โพสต์

โพสต์เมื่อ 27 May 2007 - 09:08 PM

ที่สำคัญไม่ได้วัดกันว่าใครจะได้บุญกันที่ชุดแพงหรือถูก สวยหรือไม่สวย (วิธีจะได้บุญมาจากบุญกิริยาวัตถุ ๑๐)
แต่ถ้าหากท่านพร้อมใจกันสวมชุดขาวสุภาพเพื่อเป็นต้นบุญต้นแบบที่ดีของชาวโลก เราก็จะได้บุญพิเศษอีกต่างหาก

ชอบประโยคนี้จัง smile.gif

#35 YokiyO (หยก อธ.)

YokiyO (หยก อธ.)
  • 4 โพสต์

โพสต์เมื่อ 28 May 2007 - 04:30 AM

happy.gif สวัสดีค่ะ พอดีได้เห็นกระทู้นี้เลยขอเป็นคนออกความคิดเห็นคนนึงนะคะ ในแง่ของคนที่รับตัดชุดอุบาสิกา (เพราะที่บ้านเปิดตัดชุดตามไซส์ของแต่ละคน ถ้าราคาปกติจะตัดอยู่ที่ 1,200 บาท ถ้าสรีระอ้วนกว่าปกติ ค่าผ้าก็จะเพิ่มตามค่ะ ราคาจะอยู่ที่ 1,400-1,500 ค่ะ ลืมบอกค่ะ..ว่าราคานี้รวมค่าจ้างกับค่าผ้าเบ็ดเสร็จแล้วนะคะ) ขออธิบายในส่วนของชุดอุบาสิกานะคะ ลองคิดตามนะคะจะได้เข้าใจกันค่ะ
1. (ในกรณีที่ให้คนรับจ้างตัดซื้อให้ อันนี้คุณต้องบอกเนื้อผ้าที่ต้องการด้วยนะคะ หรือคุณสามารถเลือกซื้อผ้ามาให้ช่างตัดชุดก็ได้นี่คะ สะดวกดีออกตามใจคนตัดได้ด้วย) การตัดชุดต้องดูเนื้อผ้าเป็นอย่างแรก เนื้อผ้าของคนวัดที่นิยมใช้กันนั้นราคาแพงนะคะ แล้วอีกอย่างเนื้อผ้าชนิดนี้มีการผูกขาดแค่ร้านเดียวเท่านั้น (ร้านขายผ้า) จึงทำให้ผ้าชนิดนี้แพงตั้งแต่เริ่มตัดแล้วค่ะ นอกจากนั้นก็จะเป็นการประมาณผ้าว่าสรีระร่างกายของแต่ละคนต้องใช้เนื้อผ้าต่อชุดเท่าไหร่ ถ้าเป็นคนที่สรีระใหญ่มากกว่าปกติก็จะแพงขึ้นมากกว่าเดิมประมาณ 200-300 บาท
2. ค่าจ้างตัดของแต่ละร้านค่ะ (แยกจากค่าผ้านะคะ)
3. การตัดเฉพาะเสื้อของอุบาสิกานั้นจะต้องตีเกล็ด การตีเกล็ดต้องใช้ความละเอียดมากทีเดียว ถ้าไม่ละเอียดพอเส้นของเกล็ดก็จะไม่เป็นเส้นตรงค่ะ
4. ผ้าถุงอุบาสิกา บางร้านตัดป้าย บางร้านก็ตัดแบบผ่า อันนี้ต้องบอกช่างค่ะว่าจะเอาแบบไหน

(อย่าลืมนะคะยังมีค่าอุปกรณ์ที่รวมแล้วกับค่าจ้างด้วยเช่น กระดุม ผ้าซับ ค่าไฟ ค่าด้าย ฯลฯ)

คืออยากให้เข้าใจเหมือน ๆ กันนะคะ เพราะเราเองก็ตัดให้อาสาสมัครอยู่ ก็รู้ ๆ กันอยู่ค่ะ ทางช่างจะตัดแพงก็ไม่ได้เพราะทุกคนที่ต้องการตัดนั้นก็อยากจะเอาปัจจัยไว้ทำบุญมากกว่า แต่เมื่อลองหันกลับมาดูวัสดุอุปกรณ์ด้วยแล้วก็ถือว่าไม่ได้ชาร์จอะไรอีกเลยจริง ๆ นะคะ

โย (อุไร)

#36 pudsadee

pudsadee
  • 18 โพสต์

โพสต์เมื่อ 28 May 2007 - 09:31 AM

ชุดขาวที่บอกว่าแพงก็เนื้อผ้าดีนะค่ะ ราคา 1200 หน้าวัด ได้ไปซื้อมาใส่แล้วค่ะ ใส่ได้นานนะค่ะ ตอนนี้ที่ใส่อยู่ก็มีชุดเดียวค่ะ รักษาดีๆ ซักให้สะอาด ก็จะเป็นการรักษาและถนอมชุดค่ะ ทำตามหลวงพ่อบอกเถิดค่ะ เป็นต้นแบบต้นบุญ ได้บุญมหาศาลค่ะ แต่เคยเห็นนะึ่ค่ะ มีชุด 600 บาทด้วยค่ะ ลองไปสอบถามดูนะค่ะ อยู่ตรงสหกรณ์ค่ะ แต่เนิ้อผ้าไำม่เหมือน 1200 นะค่ะ

#37 Singha

Singha
  • 87 โพสต์

โพสต์เมื่อ 28 May 2007 - 09:39 PM

ข้าพเจ้ากำลังคิดเรื่องซื้อชุดขาวอยู่พอดีเลย เพราะมีเพื่อนจะกลับเมืองไทย ขอถามว่า มีขนาดอะไรบ้าง ทั้งเสื้อหญิงและชายนะครับ(ค่ะ) จะเอาไว้ใส่ปฏิบัติธรรมวันอุโบสถศีลและวันพระ ในต่างแดนน่ะครับ (ค่ะ)

หมายเหตุที่มีทั้งครับและค่ะ เพราะเพื่อนๆชายหญิงในกลุ่มของเราอยากทราบ พวกเราก็นัดกันปฏิบัติธรรมใส่ชุดขาวเท่าที่มี ปฏิบัติธรรมหน้าจอร่วมกันเว็ป DMC ครับ (ค่ะ) อาทิตย์นี้ทั้งอาทิตย์ และวันวิสาขบูชา ด้วยครับ (ค่ะ)

หวังเป็นอย่างยิ่งว่า คงจะมีกัลยาณมิตรใจดีและน่ารักในนี้ตอบด้วยนะครับ(ค่ะ) คือจะฝากเพื่อนๆไปซื้อในวัดหรือหน้าวัดน่ะครับ(ค่ะ)

#38 กลุ่มตะวันแก้ว

กลุ่มตะวันแก้ว
  • 88 โพสต์

โพสต์เมื่อ 30 May 2007 - 02:40 AM

อยากให้วัดสั่งชุดมาขายเองครับ ถ้าซื้อแล้วเงินได้เข้าวัดด้วย ราคาเท่าไหร่ก็สู้ไหว ได้ทำบุญไปในตัว

#39 N22

N22
  • 169 โพสต์

โพสต์เมื่อ 31 May 2007 - 10:35 PM

เสื้อยืดสีขาวล้วนขอให้เป็นคอปก ประมาณ 199 บาท + กางเกงขาว 450 บาท ใส่เข้าวิหารหลวงปู่ และร่วมบุญกับวัดได้ทุกๆงาน เย็นสบาย และแสดงถึงความเคารพต่อพระรัตนตรัย ไม่แตกต่างจากชุดอุบาสก อุบาสิกา