ไปที่เนื้อหา

รูปภาพ
- - - - -

ใครบอกคงได้อานิสงค์มาก

• คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • กรุณาลงชื่อเข้าใช้เพื่อตอบกระทู้
มี 6 โพสต์ตอบกลับกระทู้นี้

#1 ลันล้า

ลันล้า
  • 15 โพสต์

โพสต์เมื่อ 19 June 2007 - 01:58 PM

อยากทราบว่า ผมอยู่หออะครับ แต่อยากรักษาศีล 8 บ้าง แต่ที่หอ นอนบนเตียงอะครับ

ตามศีลแล้วไม่ให้นอนที่นอนสูงใช้มั้ยครับ แล้วแป้งก้อห้ามใช้ใช่มั้ยครับ รวมถึงครีมกันแดดด้วยป่าวครับ

ใครทราบบอกด้วยครับ จะได้ทำให้ถูกหลักวิชชา

#2 boy_kmutt

boy_kmutt
  • 91 โพสต์
  • Interests:กรรมฐาน

โพสต์เมื่อ 19 June 2007 - 02:35 PM

ใช้ครับ ผมก็ฝึกรักษาศีล ทั้งศีล 5 และศีล 8
คู่มือศีล 5 ครับ
http://www.kalyanami...k.asp?bookid=40 หลวงพ่อท่านเทศนาไว้ครับ
http://www.kalyanami...k.asp?bookid=13
คู่มือศีล 8
http://th.wikipedia....rg/wiki/ศ

#3 สิงโตเกเร

สิงโตเกเร
  • 164 โพสต์

โพสต์เมื่อ 19 June 2007 - 03:21 PM

ก็นอนพื้นจิ เย็นดีเปลี่ยนบรรยากาศ

ส่วนแป้งกับครีมกันแดดทาได้นะ เป็นการรักษาสุขภาพไม่ได้แต่งหล่อ หุหุ

#4 Patch Adum

Patch Adum
  • 69 โพสต์

โพสต์เมื่อ 19 June 2007 - 03:34 PM

เท่าที่ได้ยินจากธรรมะที่หลวงพ่อท่านเทศน์มานะคะ...เตียงในที่สูงก็นอนไป เพราะเขาจัดหาให้แล้ว จะมานอนที่พื้นก็กระไรอยู่...เด๋วเพื่อนจะเหยียบเอา..นอนขวางทาง...เพราะเคยได้ยินมา ตอนที่หลวงพ่อทัตตะท่านเล่าว่า เขาจัดให้แล้วก็ต้องตามนั้น(ท่านไปเมืองนอก)...ส่วนการทาครีม ถ้าเป็นไปในด้านความสวยงาม...ก็ห้ามเด็ดขาด แต่ถ้าคิดเป็นยาก็โอเคค่ะ...

#5 พักผ่อน

พักผ่อน
  • 422 โพสต์

โพสต์เมื่อ 19 June 2007 - 08:57 PM

ถ้าที่หนานุ่มเด้งดึ๋ง นอนแล้วไม่อยากตื่น อย่างนั้นไม่ควรนอนครับ เอาแค่พอนอนได้ไม่สบายเกินไปครับ

#6 Singha

Singha
  • 87 โพสต์

โพสต์เมื่อ 20 June 2007 - 12:37 AM

ทำไมเจ้าของกระทู้ไม่ถือศีลในชีวิตประจำวันล่ะ ศีล 5 พื้นฐาน เมื่อเป็นผลสำเร็จ ก็ถือศีล 8 ช่วงวันพระ และวันอุโบสถ แต่ในชีวิตประจำวันนั้นทดลองดูว่า ศีล 5 ข้อ จะทำได้ไหม เป็นการทดสอบตัวเอง สำหรับเตียงนั้นก็ให้เอาที่นอนออกให้หมด เหลือแต่พื้นเตียง แล้วปูด้วยเสื่อนอน (เอาง่ายๆก่อน) เพราะได้รับคำแนะนำจากเพื่อนที่ปฏิบัติมาก่อนแล้วในต่างแดน แนะมาอย่างนี้ ให้คุณกำหนดศีล 5 ข้อไปเลยว่าจะทำได้ไหม ภายใน 3 วันแรก ถึงแม้ว่าจะอยู่ท่ามกลางเพื่อนๆในมหาวิทยาลัยหรือในโรงเรียน เป็นการทดสอบตัวเองในการถือศีล 5 ซึ่งเป็นศีลพื้นฐาน พอถือศีล 8 ก็เพิ่มอีกสามข้อเท่านั้นเอง เป็นสิ่งที่ดูง่าย แต่ปฏิบัติยากมากๆในชีวิตประจำวัน ลองทดลองดูนะครับ(ค่ะ)

สำหรับเพื่อนกัลยาณมิตรที่อยู่ต่างแดน ชีวิตต่างแดนเป็นชีวิตที่เหงา บางคนตัวคนเดียว หาเพื่อนชาติเดียวกันยาก ให้ถือโอกาสถือศีลปฏิบัติธรรมในชีวิตประจำวันไปเลย (เปลี่ยนวิกฤติเป็นโอกาสทองของชีวิตเรา) เป็นการทดสอบความเข้มแข็งของจิตใจตัวเอง ว่าไม่มีเพื่อนพูดคุย เราจะอยู่ได้ไหม เมื่อถึงวันอุโบสถ หรือวันพระ ก็ให้ถือศีล 8 ที่บ้าน ไม่นอนเตียงสูงๆหรือนุ่มๆ นอนพื้น ปฏิบัติธรรม อยู่คนเดียว ได้ทั้งศีล 5 และศีล 8 ครบทุกข้อ ในวันสำคัญๆทางศาสนา

ข้าพเจ้าได้รู้จักเพื่อนชาติเดียวกันคนหนึ่ง เขาไม่ยุ่งกับใครเลย ถือศีล 5 ครบทุกข้อ เขาบอกว่า เพราะความเหงาเป็นเหตุ แล้วหาเพื่อนชาติเดียวกันสมาคมด้วยยาก พอได้รู้จักเว็ป DMC ทำให้ชีวิตเปลี่ยนไป ถือศีล 5 ในชีวิตประจำวัน ถ้าวันใดศีลข้อใดพลาดหรือขาด เขาจะรู้ตัว แล้วทำการลงโทษตัวเองด้วยการนำเงินใส่กระปุกออมสินทันที พอเงินในกระปุกถึงครึ่ง เขาก็จะนำเงินนั้นไปทำบุญทำทาน ด้วยการซื้ออาหารไปบริจาคให้กับศูนย์ต่างๆ บางทีก็ซื้อไหมพรมให้กลุ่มที่ถักเพื่อการกุศลเพื่อที่จะถักผ้าพันคอ เสื้อหนาว หมวกกันหนาว และก็บริจาคให้กับศูนย์ Salvation Army or Diabete Association เพื่อที่ศูนย์เหล่านี้จะนำไปขายนำเงินเพื่อช่วยเหลือคนยากคนจน หรือนำเงินไปเป็นทุนช่วยเหลือกลุ่มเบาหวานในเขตที่อยู่ต่อไป

ขอเชิญเพื่อนกัลยาณมิตรในต่างแดน ทดลองทำดู สิ่งที่เราได้คือ ความสุขใจ ความภาคภูมิใจ นะครับ(ค่ะ)

#7 เคยเข้าวัด

เคยเข้าวัด
  • 1296 โพสต์
  • Interests:สร้างบุญบารมีอย่างยวดยิ่ง ตราบเท่าชีวีหมดอายุขัย

โพสต์เมื่อ 20 June 2007 - 01:12 PM

ก่อนอื่นต้องขออนุโมทนากับความตั้งใจของคุณเจ้าของกระทู้นะครับ
เรื่องเตียงนอนนั้นไม่เป็นปัญหาแต่อย่างใดครับ ที่สำคัญของศีลข้อนี้คือ ฝูกหรือที่นอนที่หนานุ่มมากกว่าครับ เตียงนั้นวัตถุประสงค์จริงๆคือยกพื้นให้สูงขึ้นเพื่อหลีกเลี่ยงจากสัตว์เลื้อยคลานเท่านั้นครับ หากต้องการถือศีล8อย่างเคร่งครัดจริงๆ เปลี่ยนแค่ฝูกบนเตียงก็พอครับหากเป็นฝูกหนาก็เปลี่ยนให้บางลงไม่ควรเกิน1นิ้วครับ ส่วนครีมกันแดดนั้น ชื่อก็บอกอยู่แล้วว่าเพื่อกันแดด ดังนั้นใช้ได้ครับไม่มีปัญหา ถ้าใช้เพื่อไม่ให้ผิวหนังเกิดความเสียหายจากความร้อนหรือรังสีUVในแดดแต่ถ้าจะใช้เพื่อไม่อยากให้ตัวเองผิวคล้าเดี๋ยวจะไม่หล่อ แบบนี้ก็ไม่น่าใช้ครับ

1) พระปัญญาธิกพุทธเจ้า สร้างบารมีรวม 20 อสงไขย กับอีก แสนมหากัป (รวมระยะเวลาสร้างบารมีหลังรับพุทธพยากรณ์ คือ 4 อสงไขย กับ แสนมหากัป) เช่น พระสัมมาพุทธเจ้าองค์ปัจจุบัน คือ พระสมณโคมสัมมาสัมพุทธเจ้า (อย่างน้อยที่สุด)
2) พระศรัทธาธิกพุทธเจ้า สร้างบารมีรวม 40 อสงไขย กับอีก แสนมหากัป (รวมระยะเวลาสร้างบารมีหลังรับพุทธพยากรณ์ คือ 8 อสงไขย กับ แสนมหากัป) (อย่างน้อย)
3) พระวิริยาธิกพุทธเจ้า สร้างบารมีรวม 80 อสงไขย กับอีก แสนมหากัป (รวมระยะเวลาสร้างบารมีหลังรับพุทธพยากรณ์ คือ 16 อสงไขย กับ แสนมหากัป) เช่น พระสัมมาสัมพุทธเจ้าพระองค์ต่อไป คือ พระศรีอาริยเมตไตรยสัมมาสัมพุทธเจ้า (เป้าหมาย