ไปที่เนื้อหา

รูปภาพ
- - - - -

ถ้ามีคนบังคับให้ดื่มเหล้า

• คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • กรุณาลงชื่อเข้าใช้เพื่อตอบกระทู้
มี 11 โพสต์ตอบกลับกระทู้นี้

#1 กุ้งรพ.หัวหิน

กุ้งรพ.หัวหิน
  • 201 โพสต์

โพสต์เมื่อ 26 September 2008 - 01:01 PM

ถ้ามีคนบังคับให้เราดื่มเหล้า เช่น พูดว่าไม่ให้เกียรติกันเลย กินนิดเดียวไม่ตายหรอก(ผู้ใหญ่ในวงสังคม) แล้วเราแกล้งยกทำท่าดื่ม ให้เหล้าโดนริมฝีปาก(ด้านนอก) แล้วแกล้งทำท่ากลืน จะผิดศีลข้อมุสาไหมคะ
คนที่ถูกบังคับให้ดื่มเหล้าคนอื่นๆเอาวิธีนี้ไปใช้ได้ไหมคะ
และถ้าเคยเอาเหล้าไปให้ผู้ใหญ่ (ขวดละ 3 - 4 พันบาท) ต่อมาฟังหลวงพ่อแล้วไม่กล้าเอาเหล้าไปให้ใครอีกเลย ผู้ใหญ่เลยทำท่ารังเกียจเรา ไม่เอ็นดูเราเหมือนเคย (พูดด้วยแบบตะคอก เบื่อๆ) ควรทำอย่างไรคะ

#2 rattana_s

rattana_s
  • 113 โพสต์

โพสต์เมื่อ 26 September 2008 - 01:46 PM

พูดว่าไม่ให้เกียรติกันเลย กินนิดเดียวไม่ตายหรอก
มันน่าตอบว่า คุณสิไม่ให้เกียรติฉัน รู้ว่าฉันไม่ดื่มยังมาบังคับอีก ถึงฉันไม่ดื่มคุณก็คงไม่ตาย..
แต่ว่าอย่าไปตอบแบบนี้เลยนะ..แค่คิด..(ตามประสาคนยังมีกิเลส)
..ก็รู้แล้วว่าผู้ใหญ่สังคมนั้นเป็นอย่างนี้ ต่อไปก็ต้องยกเลิกไม่ไปงานกับท่านนั้นๆอีก
..เปลี่ยนจากเอาเหล้าไห้เป็นอย่างอื่นดีแล้ว แต่ว่าก็ต้องแจ้งเหตุผลให้ท่านทราบด้วยว่า อยากให้ท่านมีสุขภาพดีอยู่กับพวกเราไปนานๆ..ท่านก็คงเอ็นดูเราเอง

#3 อาม่า

อาม่า
  • 218 โพสต์

โพสต์เมื่อ 26 September 2008 - 01:52 PM

ใช้เหตุผล อย่าง ห้างทวีกิจ ของ ครอบครัวโรจนสินวิลัย ซิค่ะ

เพราะเราห่วงใย คุณ และทุกคน ในครอบครัว

อดทนน่ะเค่ะเราทำดี สักวัน ... เค้าจะเห็นค่า ของเราเอง(ถ้าคุณแคร์ ผู้ใหญ่คนนั้นของคุณน่ะค่ะ)

แต่ถ้าคิดว่าไม่แคร์ ก้อ ช่างหัวท่านเหอะ (แรงไปไหมเนี่ย)

#4 koonpatt

koonpatt
  • 616 โพสต์

โพสต์เมื่อ 26 September 2008 - 04:13 PM

อ่านจากที่คุณเล่าให้ฟังแล้ว koonpatt รู้สึกว่า เหมือนคุณมีความจำเป็นที่จะต้องทำอะไรอย่างนั้น (รึเปล่าคะ) rolleyes.gif

เช่น ต้องไปนั่งดื่มเหล้ากับเค้า ( ถ้าไม่ไปไม่ได้หรือคะ ) เพราะผู้ชายที่ชวนผู้หญิงดื่มเหล้า คือ ไม่น่าคบน่ะค่ะ

มันเป็นการสร้างโอกาสมากๆเลย

หรือ ต้องซื้อเหล้าไปฝากเค้า เพื่ออำนวยความสะดวกอะไรหรือเปล่าคะ

เมื่อก่อน koonpatt ก็เคยอยู่ในสังคมแบบนี้ การ entertain เป็นทางที่จะให้ได้มาซึ่งผลประโยชน์

แต่ เอาไปเอามา ได้มามาก แต่เบื่อค่ะ มันต้องนอนดึก แล้วสุดท้ายมาคิดๆดู ไม่คุ้มนะ

คนอื่นไม่มีใครมองว่าเราดีหรอกค่ะ แล้วบางคนนะ เราแค่ไปนั่งรับประทานอาหารด้วย พูดซะโน่น...........

เลยเลิกค่ะ เลิกคบทุกคน แม้แต่เพื่อนที่พาเข้ากลุ่มนี้ รายได้หายไปเยอะค่ะ แต่มันก็ปิดทางไปอบายได้นะคะ happy.gif

ตอนหลังมีเงินใช้น้อยลง แต่มีความสุข มาก......ถึงมากที่สุดค่ะ

คราวหน้าถ้าใครชวนดื่ม ลองใช้มุข koonpatt ดูก็ได้ค่ะ

koonpatt ตอบพวกที่ชวนดื่ม หรือ ไปสถานที่บันเทิงเริงรมย์ ว่า " ถือศีลค่ะ " nerd_smile.gif

เค้าอาจจะมองเราเหมือนจะพูดว่า " ยายคนนี้ปกติหรือเปล่า " ( แล้วเขาเหล่านั้นก็จะไม่ชวนอีกเลย 5 5 5 )

แต่ ศีลแปลว่าปกตินะคะ แล้วเราก็ไม่ได้โกหกด้วย

ถึงเราจะถือ ศีล ข้อ 5 ข้อเดียว ( ณ เวลานั้น ฮี่ ฮี่ เพราะ ไม่อยากดื่มน่ะ) glare.gif

ก็ถือว่า เราถือแล้ว ศีล 5 เป็น วิสุง วิสุงไงคะ

คือ รับเป็นข้อ เป็นข้อ ไม่ใช่ศีลพวง เหมือน ศีล 8 ถ้าขาดข้อเดียว ขาดหมด

( คือจะอธิบายว่า หากใจเราคิดว่ายังไม่พร้อมที่จะถือแล้วทำได้ 5 ข้อทั้งวัน ก็ต้องตั้งใจค่ะ

ว่า จะถือข้อ นี้ ข้อนี้ แล้วฝึกตัวเองให้มีวินัยค่ะ เริ่มจากข้อที่คิดว่าทำได้ก่อน

แล้วใช้ความพยายาม + ความตั้งใจ ทำให้ได้ทุกๆ วัน แล้วเพิ่มข้อที่คิดว่า ทำไม่ได้ สุดท้ายก็ทำได้ทุกข้อเองค่ะ)

ถ้าไปกินข้าว กินได้ค่ะ ร้านอาหาร นั่งกับเพื่อน นั่งได้เหมือนเดิมค่ะ แต่ไม่ดื่ม

แต่ถ้าคุณจำเป็นต้องไปนะคะ ก็ขอให้ บุญรักษาคุณนะคะ

จึงยังคง เชื่อมั่นและศรัทธาใน "รัก" เหมือนอย่างที่เคย...เสมอมา...และจะตลอดไป
แด่
เธอ...ผู้นำแสงสว่างสู่...กลางใจ

#5 Ozeria

Ozeria
  • 879 โพสต์

โพสต์เมื่อ 26 September 2008 - 08:48 PM

บอกว่าเราถือศีล 5 อยู่

แต่ถ้าจะให้ดี ก็อย่าไปที่ อโคจร ไม่ดีกว่าหรือคะ

อย่างนี้เข้าค่าย คบคนพาลแล้วนะคะ

ผู้ใหญ่แบบนี้อยู่ห่าง ๆ จะดีกว่าค่ะ

สาธุ อนุโมทนาบุญค่ะ

ลูกพระธัมฯ หลานหลวงปู่ หลานคุณยาย

#6 somchet

somchet
  • 900 โพสต์

โพสต์เมื่อ 26 September 2008 - 11:10 PM

คบคนพาล พาลพาไปหาผิดครับ

เลิกคบคนพาล ชีวิตมีแต่เจริญ

#7 ปานสิญา

ปานสิญา
  • 128 โพสต์

โพสต์เมื่อ 27 September 2008 - 12:32 AM

เคยเจอปัญหาแบบนี้เหมือนกันค่ะ
แต่เราก็ปฏิเสธเสียงแข็ง และบอกว่า
เราถือศีลค่ะ เขาก็เลิกตอแยไปเอง
มีเพื่อนร่วมงานประเภทนี้เยอะเลยค่ะ
เราเลยอยู่แบบทั้งใจใส ใจขุ่นสลับกัน
กำลังขอย้ายค่ะ ทำบุญ อธิษฐานกับหลวงปู่ทุกวัน
ว่าขอให้ได้ย้าย และอย่าได้เจอคนพาลอีก
 "ไม่มีอะไรใหม่  ต้องแสวงหาอีกแล้ว  เพราะใจของฉัน  มีพระแก้วใส"

#8 karnkarn

karnkarn
  • 12 โพสต์

โพสต์เมื่อ 27 September 2008 - 09:50 AM

เคยไปเที่ยวกับเพื่อนๆ แล้วเพื่อนๆดื่มเบียร์ เพื่อนชวนดื่ม ก็บอกว่าถือศีล เพื่อนก็เข้าใจค่ะ พยายามตะล่อมต่างๆนาๆ ก็ไม่หลงกล ตอนก่อนเข้าวัด พอดื่มแล้วจะมีผื่นขึ้น ก็เลยตั้งใจว่าจะไม่แตะของพวกนี้เลย พอเข้าวัดแล้ว ไม่ซื้อ ไม่ให้ ไม่แตะ เลย ทุกคนดื่มกันหมดเลย เรานั่งกินนู่นกินนี่ไปเรื่อยๆ เป็นอย่างนี้ทุกครั้งเลยนะคะ

#9 หัดฝัน

หัดฝัน
  • 4531 โพสต์
  • Interests:ธรรมะ

โพสต์เมื่อ 27 September 2008 - 12:50 PM

หากจะเจริญรุ่งเรืองยิ่งๆ ขึ้นไป ก็ต้องทานกระแสกิเลส ซึ่งมีธรรมชาติคือ ตะล่อมให้ใจมนุษย์ไหลจากที่สูงไปสู่ที่ต่ำ ถ้าทานได้ เราก็จะเจริญไม่มีเสื่อมครับ
ได้ดี เพราะมีกัลยาณมิตร

#10 ~po poy~ happy

~po poy~ happy
  • 44 โพสต์

โพสต์เมื่อ 27 September 2008 - 03:45 PM

บอกว่าเราถือศีลอยู่ค่ะ

บุญกับบาปเท่านั้นที่บังคับเราอยู่
ถ้าสั่งสมบุญ ชีวิตก็รุ่งเรือง
ถ้าสั่งสมบาป ชีวิตก็ร่วงโรย

#11 bboon6214

bboon6214
  • 124 โพสต์

โพสต์เมื่อ 28 September 2008 - 09:23 PM

ลองวิธีนี้ดูสิ เราใช้มาตั้งนานแล้วๆและก้อสำเร็จด้วยนะเราบอกว่า " เราทำตามคำขอของแม่คือ ไม่กินเหล้า ไม่สูบบุหรี่ และไม่เล่นการพนัน " สำเร็จทุกครั้งคับ

#12 เศรษฐีหน้าใส

เศรษฐีหน้าใส
  • 177 โพสต์

โพสต์เมื่อ 28 September 2008 - 09:46 PM

อเสวนา จ พาลานัง คนพาลอย่าคบหาดีที่สุด หลีกเลี่ยงให้มาก ในชีวิตจริงอาจทำยาก แต่ถ้าตั้งใจแล้ว อดทน ซักวันจะเป็นวันของเรา อย่าไปกลัวการทำดี ใช้ศิลปะให้ดี อ่อนน้อมเข้าไว้ ไม่ต้องกลัวตกงาน ลูกหลานหลวงปู่ บางคน บุญบีบให้หัวหน้าไล่ออกจากงาน แต่กลับมาทำอย่างอื่นที่ไม่บาปกรรม ผลคือดีกว่า รวยกว่า มีความสุขมากกว่า ผมก็มีประสบการณ์คล้ายกัน ขอให้เชื่อในผลแห่งกรรม