ไปที่เนื้อหา

รูปภาพ
- - - - -

ไม่อยากเวียนว่ายตายเกิด ควรทำอย่างไรบ้างค่ะ

• คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • กรุณาลงชื่อเข้าใช้เพื่อตอบกระทู้
มี 10 โพสต์ตอบกลับกระทู้นี้

#1 kookkaicartoon

kookkaicartoon
  • 4 โพสต์

โพสต์เมื่อ 08 December 2008 - 01:52 AM

ไม่อยากเวียนว่ายตายเกิด ควรทำอย่างไรบ้างค่ะ
ในฐานะที่ข้าพเจ้าเป็นผู้หญิง บวชคงไม่มีให้แน่ๆ (หรือจำเป็นไหมว่าต้องไปบวชชี) แต่ในขณะนี้ ข้าพเจ้าได้รักษาศีลคือ
ไม่พูดโกหก ไม่ลักขโมย ไม่ผิดลูกผิดเมีย ซื่อสัตว์ จิตใจเป็นกลาง ไม่อิจฉาริษยา ไม่เอาเปรียญคนอื่น ฯลฯ
พอมีวิธีแนะนำบ้างไหมค่ะ สถานะของข้าพเจ้าตอนนี้ มีครอบครัวแล้ว มีลูกๆ ที่น่ารักอยู่ 2 คนค่ะ
เคยคิดว่า อนาคตถ้าลูกๆ แต่งงงานมีครอบครัวหมดแล้ว ว่าจะขอลาบวชชี ตัดหมดทุกสิ่งทุกอย่างค่ะ อย่างนี้ จำเป็นไหมค่ะ ข้าพเจ้าอยากได้คำตอบมากที่สุดเลยค่ะ ขอขอบพระคุณมากๆ เลยนะคะ ที่ทุกท่านได้ให้คำตอบแก่ข้าพเจ้า dry.gif

#2 ดอกอุบล

ดอกอุบล
  • 926 โพสต์

โพสต์เมื่อ 08 December 2008 - 08:10 AM

ดีมากครับถ้าในอนาคตคิดว่าจะบวชชีคนเราเกิดมาเป้าหมายที่แท้จริงคือเพื่อสั่งสมบุญบารมี สาธุ...อนุโมทนาบุญ

#3 WISH

WISH
  • Moderators
  • 3579 โพสต์

โพสต์เมื่อ 08 December 2008 - 09:34 AM

ไม่อยากเวียนว่ายตายเกิด ควรทำอย่างไรบ้าง
- มุ่งเข้าสู่เส้นทางอริยมรรค ชนิดไม่มีคำว่าเสื่อมถอย
พอมีวิธีแนะนำบ้างไหมค่ะ สถานะของข้าพเจ้าตอนนี้ มีครอบครัวแล้ว มีลูกๆ ที่น่ารักอยู่ 2 คนค่ะ
- ต้องถามใจว่า ที่มาของคำถามนี้ เกิดจากทุกข์ของการครองเรือนหรือไม่ จึงทำให้เบื่อหน่าย เพราะถ้ายังครองเรือนเป็นการยากที่จะตัดใจ
- หากปรารถนาจริง เบื้องต้นควรถือศีลแปดเป็นปกติ เพื่อเป็นพื้นฐานรองรับธรรมเบื้องสูง ร่วมกับการเจริญภาวนาอย่างชนิดที่เรียกว่า"เดิมพันด้วยชีวิต"
เคยคิดว่า อนาคตถ้าลูกๆ แต่งงานมีครอบครัวหมดแล้ว ว่าจะขอลาบวชชี ตัดหมดทุกสิ่งทุกอย่างค่ะ อย่างนี้ จำเป็นไหมค่ะ
- อนาคตไม่แน่ไม่นอน ความตายไม่มีนิมิตหมาย หากปรารถนาโลกุตตรธรรม9 จริงๆ ไม่ควรรอให้ถึงเวลานั้น เริ่มตอนนี้เป็นดี อย่างน้อยควรเห็นอริยสัจไว้ก่อน
ทำไมต้อง หาคำตอบ ณ แดนไกล ลืมหรือไร ว่าอยู่ใกล้ DMC

#4 หัดฝัน

หัดฝัน
  • 4531 โพสต์
  • Interests:ธรรมะ

โพสต์เมื่อ 08 December 2008 - 11:50 AM

ทำให้ได้ 3 ข้อนี้ก่อน เดี๋ยวก็จะรู้ช่องทางครับ คือ
1. เช้าใดยังไม่ได้ทำทาน เช้านั้นอย่าเพิ่งทานข้าว
2. วันใดยังไม่ได้ตั้งใจรักษาศีล วันนั้นอย่าเพิ่งออกจากบ้าน
3. คืนใดยังไม่ได้สวดมนต์เจริญภาวนา คืนนั้นอย่าเพิ่งนอน

ทำให้ได้ทุกๆ วัน นี่คือหนทางเบื้องต้นของมรรคมีองค์แปด
ได้ดี เพราะมีกัลยาณมิตร

#5 Lucky Girl

Lucky Girl
  • 653 โพสต์

โพสต์เมื่อ 08 December 2008 - 02:44 PM

อย่ารอจนลูกๆ โต แต่งงาน แล้วค่อยเข้าวัดเลยค่ะ ชีวิตเป็นของไม่แน่ เริ่มทำตั้งแต่ตอนนี้เลยดีกว่าค่ะ อย่าประมาท เนื่องจากว่าเกิด แก่ เจ็บ ตาย มันมาเมื่อไหร่ก็ได้ เมื่อก่อนเคยคิดอย่างนี้เหมือนกัน เพราะจริงๆ ก็อายุยังไม่มากนัก แถมยังไม่มีครอบครัว หน้าที่การงาน กำลังเจริญรุ่งเรือง วางแผนไว้ว่า จะเก็บเงินให้มาก ๆ จะเกษียณอายุการทำงานสัก สี่สิบห้า แล้วไปเที่ยวรอบโลก ไปทำโน่น ทำนี้ โอยมากมาย แล้ววววววววว ก็สักหกสิบค่อยเข้าวัดเนอะ รอแก่ก่อน แม้ ก็ยังมีเวลาอีกมากมาย

แต่ความตายไม่มีนิมิตหมายค่ะ น้องมะเร็งมาเตือนตั้งแต่ยังสาวเนี่ยเลย เลยไม่ต้องแก่กันพอดี คือต้องตายก่อนแก่ เที่ยวรอบโลกก็ไม่ต้องไปมันแล้ว เอาเงินที่เก็บไว้มาสู้กับน้องมะเร็งก่อน เดชะบุญยังไม่ตาย ทันได้เข้าวัดก่อน เกือบไปแล้ว
เพื่อนบางคนไม่โชคดีอย่างเรา สู้กับน้องมะเร็งไม่ไหว ตายซะแล้ว อ้าว จริงๆ น่ะ ยังหนุ่ม ยังสาว กันทั้งนั้น อดเลย อดสร้างบุญสร้างบารมีกันเลย เราก็ได้แต่ทำบุญและอุทิศไปให้เพื่อน ๆ เรื่องจริงน่ะค่ะเนี่ย

อย่ารอจนลูกๆ โต แต่งงาน แล้วค่อยเข้าวัดเลยค่ะ ชีวิตเป็นของไม่แน่ เริ่มทำตั้งแต่ตอนนี้เลยดีกว่าค่ะ อย่าประมาท เนื่องจากว่าเกิด แก่ เจ็บ ตาย มันมาเมื่อไหร่ก็ได้ เมื่อก่อนเคยคิดอย่างนี้เหมือนกัน เพราะจริงๆ ก็อายุยังไม่มากนัก แถมยังไม่มีครอบครัว หน้าที่การงาน กำลังเจริญรุ่งเรือง วางแผนไว้ว่า จะเก็บเงินให้มาก ๆ จะเกษียณอายุการทำงานสัก สี่สิบห้า แล้วไปเที่ยวรอบโลก ไปทำโน่น ทำนี้ โอยมากมาย แล้ววววววววว ก็สักหกสิบค่อยเข้าวัดเนอะ รอแก่ก่อน แม้ ก็ยังมีเวลาอีกมากมาย

แต่ความตายไม่มีนิมิตหมายค่ะ น้องมะเร็งมาเตือนตั้งแต่ยังสาวเนี่ยเลย เลยไม่ต้องแก่กันพอดี คือต้องตายก่อนแก่ เที่ยวรอบโลกก็ไม่ต้องไปมันแล้ว เอาเงินที่เก็บไว้มาสู้กับน้องมะเร็งก่อน เดชะบุญยังไม่ตาย ทันได้เข้าวัดก่อน เกือบไปแล้ว
เพื่อนบางคนไม่โชคดีอย่างเรา สู้กับน้องมะเร็งไม่ไหว ตายซะแล้ว อ้าว จริงๆ น่ะ ยังหนุ่ม ยังสาว กันทั้งนั้น อดเลย อดสร้างบุญสร้างบารมีกันเลย เราก็ได้แต่ทำบุญและอุทิศไปให้เพื่อน ๆ เรื่องจริงน่ะค่ะเนี่ย

#6 Vj-Mac

Vj-Mac
  • 123 โพสต์

โพสต์เมื่อ 08 December 2008 - 09:13 PM

นิพพิทา เบื่อหน่ายฯ
วิราคะ คายกำหนัดฯ
วิมุตติ แสวงหาความหลุดพ้นฯ
วิสุทธิ กาย วาจา ใจ บริสุทธิ์ฯ
สันติ ใจหยุดเข้ากลาง ฯลฯ
นิพพาน ไปนิพพาน ไม่ต้องมาเกิดอีก

หยุดให้เป็น เย็นให้พอ รอให้ได้ ง่ายนิดเดียว เดี๋ยวก็ได้

ทิ้งทุกอย่าง วางทุกสิ่ง นิ่งอย่างเดียว เดี๋ยวก็ได้ ง่ายนิดเดียว

ajvj

#7 ลูกพระพุทธ

ลูกพระพุทธ
  • 136 โพสต์

โพสต์เมื่อ 08 December 2008 - 09:33 PM

อนุโมทนาสาธุ กับคุณพี่ด้วย ที่คิดดีทำดี แล้วก็มีความคิดจะบวชชีด้วย

อนุโมทนาสาธุ อีกครั้งครั้บ

#8 พระมหาวัฒนวงศ์ อาภสฺสรเมธี

พระมหาวัฒนวงศ์ อาภสฺสรเมธี
  • 17 โพสต์

โพสต์เมื่อ 08 December 2008 - 10:49 PM

ง่ายๆเลยโยมเป็นพระอรหันต์นะ จะได้ไม่ต้องเกิด แต่ทางที่จะนำไปสู่ความเป็นพระอรหันต์ให้ได้นั้น ก็คือหมั่นฝึกอบรมเจริญปัญญาให้เกิดขึ้น โดยการพิจารณาสภาวะธรรมทั้งปวงที่เข้ามากระทบว่าไม่เที่ยงเป็นทุกข์และอนัตตาคือความเป็นของมิใช่ตัวตนเมื่อพิจารณาเช่นนี้แล้วก็พยายามละอกุศลทั้งมวล ไม่ว่าจะเป็นความโลภโกรธและหลง ที่ละน้อยๆโดยเฉพาะสละอารมณ์ที่น่าชอบใจและไม่น่าชอบใจให้น้อยลงเท่านี่แหละเราก็สามารถถึงความสิ้นไปแห่งอาสวะทั้งมวล และสามารถเข้าถึงนิพพานได้ดดยง่าย โดยการเริ่มต้นที่จากการข่มใจให้ได้เป็นเบื้องต้น

#9 สุภาพบุรุษ072

สุภาพบุรุษ072
  • 597 โพสต์

โพสต์เมื่อ 09 December 2008 - 10:59 AM

สาธุ

#10 usr27414

usr27414
  • 8 โพสต์

โพสต์เมื่อ 09 December 2008 - 11:37 PM

เพิ่มเติมจากท่านอื่นครับ

มาทำบุญต้นเดือน บูชาข้าวพระ และงานบุญใหญ่ของวัด ทำบุญกับหลวงปู่ เท่าที่จะทำได้
อธิษฐานจิตขอให้สำเร็จมรรคผล ในยุคพระศรีอริยเมตตรัย (ถ้าอยากไปนิพพานเร็ว ก่อนสิ้นกัลป์นี้)
ด้วยบุญที่เป็นอสงขัยอัปปมานังนี้ (นับไม่ได้) น่าจะทำให้ความปรารถนานี้สำเร็จได้ครับ
แต่ก็เป็นเวลาอีกยาวนานมากนะครับ
แต่อยากให้ตั้งความปรารถนาไปสู่ที่สุดแห่งธรรมครับ ตั้งสูงๆไว้ก่อนดีกว่าครับ คนที่มาพบวิชชาธรรมกาย
น่าจะทำบุญร่วมกันมากับ หลวงปู่ คุณยาย และหลวงพ่อครับ

#11 light mint

light mint

ขออนุโมทนาบุญค่ะ

• 1423 โพสต์
  • Interests:ธรรมะ

โพสต์เมื่อ 10 December 2008 - 05:31 PM

ก่อนอื่นก็ต้องตั้งเป้าหมายไปพระนิพพาน (เมื่อทำบุญใดก็พึงอธิษฐานกำกับว่า "เพื่อไปพระนิพพาน" ทุกครั้งด้วย)
ทำทาน รักษาศีล เจริญภาวนา อย่างต่อเนื่อง ทุกวัน
(เมื่อเป็นหญิง ควรรักษาศีล 8 ทุกวัน)
หมั่นศึกษาพระธรรม จากพระไตรปิฎก จากพระธรรมเทศนาจากพระอาจารย์ มาวัดทุกอาทิตย์ให้สม่ำเสมอ คบหากับกัลยาณมิตร เลิกคบคนพาลโดยเด็ดขาด
เมื่อศึกษาธรรมระดับหนึ่งแล้ว พิจารณาสำรวจตนเองว่ามีข้อบกพร่องใดบ้าง ก็ลด ละ แก้ไข ให้จุดอ่อนหมดไปตามลำดับ
บุญเล็กบุญน้อย ก็ทำอย่างเคารพ อย่าคิดว่าเล็กน้อยแล้วไม่ทำบุญ
บาปเล็กน้อยก็อย่าคิดว่าไม่เป็นไร ให้ลด เลิกให้หมด
ไม่ประมาทในธรรม ไม่ประมาทในชีวิต รักษาศีลและธรรมยิ่งชีพ มั่นคงในหนทางสู่พระนิพพาน
สร้างกำลังใจให้ตนเองในการบำเพ็ญบุญบารมี ให้ขยันทำความดี ประดุจตักน้ำเติมลงตุ่มทุกวัน ทีละนิดๆๆๆ ต่อไปน้ำก็เต็มตุ่มได้ในที่สุด

ขออนุโมทนาบุญนะคะ สาธุ