ไปที่เนื้อหา

รูปภาพ
- - - - -

การยินดีกับบุญของคนอื่น

• คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • กรุณาลงชื่อเข้าใช้เพื่อตอบกระทู้
มี 9 โพสต์ตอบกลับกระทู้นี้

#1 เด็กน้อย...หัดเดิน

เด็กน้อย...หัดเดิน
  • 237 โพสต์

โพสต์เมื่อ 09 January 2009 - 09:55 AM

ขอออกตัวก่อนนะคะว่า
ไม่ได้เป็นผู้ที่เข้าใจในเรื่อง บุญ มากมายนัก
อาศัยเอาความคิดความอ่าน ความเชื่อ และการปฏิบัติของตัวเองเป็น บรรทัดฐาน

อยากจะถามว่า

การที่เราเห็นคนอื่นทำบุญ แล้วเรารู้สึกยินดีในบุญอันนั้น หรือที่เรียกว่า ปลื้มบุญ
แน่นอนคนที่ทำบุญนั้นย่อมได้รับผลบุญไปเต็มเต็ม

แต่ที่อยากจะทราบคือ เรา ซึ่ง รู้สึกยินดีในบุญนั้นด้วย
จะได้รับผลบุญตรงนั้นด้วยไหม?
อย่างไร?

#2 Kodomo_kung

Kodomo_kung
  • 323 โพสต์

โพสต์เมื่อ 09 January 2009 - 10:34 AM

ส่วนตัวนะครับ ผมคิดว่าน่าจะได้รับอานิสงค์อย่างน้อยเหมือนกับการอนุโมทนาบุญนั่นหละเพราะการที่เรายินดีหรือปลื้มกับบุญที่เขาทำเหมือนเราได้ทำเองนั้นส่งผลให้ สักวันหนึ่งเราจะต้องมีโอกาสเหมือนเขาบ้างเช่นหลายๆตัวอย่างของผู้นำบุญที่เห็นตัวอย่างในการสร้างบุญที่ดีๆและเก็บความประทับใจเป็นแรงผลักดันในการสร้างบารมีของตัวเอง

#3 ตำรวจรักบุญ

ตำรวจรักบุญ
  • 985 โพสต์

โพสต์เมื่อ 09 January 2009 - 11:05 AM

การอนุโมทนาบุญ คือการรู้สึกยินดี และปลื้มปิติเวลาเห็นผู้อื่นทำความดี เรียกว่ามีจิตอนุโมทนาครับ

ได้บุญเหมือนกับการอนุโมทนา คือประมาณ 30% ของบุญที่เกิดขึ้น(ทั้งนี้ขึ้นอยู่กับใจของเราว่าปลื้มแค่ไหน)

การพนมมือและกล่าวอนุโมทนา หากจิตใจไม่ปลื้มในบุญที่เขาทำจริงๆ ก็ได้บุญ แต่บุญก็จะหย่อนไปด้วยตามส่วน

แต่ถ้าการปลื้มในบุญที่คนอื่นกระทำ จนความปลื้มนั้นทำให้เราต้องยกมือขึ้นอนุโมทนาอย่างนี้ได้ไปเต็มที่เลย(30%)

แต่ให้ดีที่สุดเราควรทำเองด้วยจะได้บุญไป100%เลย และยังได้บุญจากการให้ผู้อื่นอนุโมทนาและอุทิศส่วนกุศลอีกด้วย

ทับทวีหลายชั้น และถ้าทำบุญเป็นหมู่คณะ แล้วมีจิตอนุโมทนาซึ่งกันและกันยิ่งทับทวี

แต่ว่าการที่ท่านเจ้าของกระทู้บอกว่ายงไม่ค่อยเข้าใจเรื่องบุญ อันนี้ต้องระวังการมีจิตอนุโทนาหน่อย

เพราะถ้าเข้าใจผิดว่า บาปเป็นบุญ จะกลายเป็นอนุโมทนาบาปไป ควรศึกษาเรื่องกุศลกรรมบท 10 และกฎแห่งกรรม

หากทำได้ลองหา Case Stady ไปศึกษาจะเข้าใจ และอนุโมทนาได้ถูกบุญ

พระพุทธศาสนา น่าศึกษาครับ ศึกษาแล้วจะมีความสุขมากๆเลย

#4 ช้างบ้า

ช้างบ้า
  • 58 โพสต์

โพสต์เมื่อ 09 January 2009 - 11:07 AM

สันติภาพโลกเกิดขึ้นอย่างแน่นอน ถ้าถุกคนยินดี ปลึ่มใจ กัีบการทำความดีของผู้อื่น happy.gif

#5 Lucky Girl

Lucky Girl
  • 653 โพสต์

โพสต์เมื่อ 09 January 2009 - 12:30 PM

น้องช้างบ้าน ตอบได้แหลมคมน่ะค่ะ ช้างป่าอย่างพี่ก็เห็นด้วยค่ะ

#6 tnawut

tnawut
  • Moderators
  • 2398 โพสต์
  • Interests:Internet, Computer, Electronic, Security, Merit, Meditation, อินเตอร์เน็ต, คอมพิวเตอร์, ทำบุญ, ปล่อยปลา, บูชาเจดีย์, ฝันในฝัน, DOU, หมู่บ้านปฏิบัติธรรม, บวช, บรรพชา, Web, CU, Chula

โพสต์เมื่อ 09 January 2009 - 01:10 PM

เรา ซึ่ง รู้สึกยินดีในบุญนั้นด้วย
จะได้รับผลบุญตรงนั้นด้วยไหม?

ได้นิดๆ แต่ถ้าทำด้วยและชวนเขาทำก็ได้เน็ตๆ

#7 grandmasterhero

grandmasterhero
  • 6 โพสต์

โพสต์เมื่อ 09 January 2009 - 01:49 PM

ถ้าอนุโมทนา จากใจจริง ๆ ก็ได้แน่นอนครับ เป็นบุญที่เกิดจากการอนุโมทนา happy.gif

แต่ถ้าคิดว่า อนุโมทนา เพื่อที่จะมีส่วนในบุญของเขา หรือว่าเราอนุโมทนาแล้วคิดว่าเราจะได้บุญเท่านั้นเท่านี้

ก็ได้อกุศลแทนล่ะครับ จิตมีโลภะ โลภในบุญ wacko.gif

ถ้าถามว่าเราอนุโมทนาเพื่ออะไร เราอนุโมทนาเรายินดีกับเขาเพื่อลดความ อิจฉา ลงจากจิตใจ
ไ ม่ใช่อนุโมทนาเพื่อต้องการบุญ ถ้าอนุโมทนาเพื่อต้องการบุญ จิตจะถูกโลภะครอบงำ เป็นอกุศล nerd_smile.gif

#8 ตำรวจรักบุญ

ตำรวจรักบุญ
  • 985 โพสต์

โพสต์เมื่อ 09 January 2009 - 02:28 PM

การอนุโมทนาเพื่อขอมีส่วนในบุญของเขา ก็ได้บุญนะครับ ไม่ได้เป็นอกุศลนะ

เพราะการทำบุญของแต่ละคนมีเป้าหมายไม่เหมือนกัน การขอมีส่วนในบุญของผู้อื่นมีมาตั้งแต่ในสมัยพุทธกาลแล้ว

ขนาดขอซื้อบุญก็ยังมีเลย เช่นมียาจกเข๊ญใจได้ทำบุญกับพระพุทธเจ้าพระราชายังขออนุโมทนาด้วยทรัพย์มากมายเลย

ความอยากได้บุญ ไม่ใช่ความโลภนะครับ เพราะจิตเป็นกุศลอยู่ รายละเอียดให้พระอาจารย์อธิบายจะดีกว่า

#9 หัดฝัน

หัดฝัน
  • 4531 โพสต์
  • Interests:ธรรมะ

โพสต์เมื่อ 09 January 2009 - 03:47 PM

ถูกต้องตามที่คุณตำรวจรักบุญบอกมานั่นแหละครับ แต่ผมไม่ใช่พระอาจารย์นะครับ แหะ แหะ
ได้ดี เพราะมีกัลยาณมิตร

#10 Tree

Tree
  • 2076 โพสต์

โพสต์เมื่อ 10 January 2009 - 03:04 AM

มาร่วมกันอนุโมทนาบุญกันเถิดครับ สาธุ ...................
และอีกอย่างจะได้เป็นกำลังแก่ผู้ทำบุญด้วยนะครับ

กำลังใจ .... ครับ