ไปที่เนื้อหา

รูปภาพ
* * * * * 2 คะแนน

สงสัยช่วยตอบหน่อยค่ะ

• คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • กรุณาลงชื่อเข้าใช้เพื่อตอบกระทู้
มี 4 โพสต์ตอบกลับกระทู้นี้

#1 ใจใสสบาย

ใจใสสบาย
  • 98 โพสต์

โพสต์เมื่อ 24 March 2009 - 04:23 PM

หัดนั่งสมาธิกับ DMC ทุกเช้าประมาณตีห้าค่ะ. จะมีการสวดมนต์ใหว้พระก่อนแล้วก็จะมีเสียงของหลวงพ่อนำนั่ง

สมาธิจนจะหมดเวลาท่านจะสวดขึ้นต้นด้วย สัพเพ..... จนจบที่ท่านสวด. จะขอถามดังนี้ค่ะ.

บทสวดที่หลวงพ่อท่านขึ้น สัพเพ นั้นหมายถึงบทสวดอะไรคะ ( หลังจากนั่งสมาธิจนครบ 45 นาที)

ตอนที่นั่งสมาธิจะนั่งขวาทับซ้ายพอ เสียงหลวงพ่อขึ้น สัพเพ เราต้องเปลี่ยนท่าเป็นนั่งพับเพียบไหมคะและต้อง

ประนมมือไหมและต้องสวดตามท่านไหม. ท่านผู้รู้ช่วยตอบหน่อยนะคะอยากทราบจะได้ทำถูกค่ะ. แล้วต้อง

แผ่เมตตาตามด้วยหรือเปล่าคะ. ขอขอบคุณทุกท่านล่วงหน้าที่ช่วยตอบให้ความรู้ด้วยค่ะ.

#2 WISH

WISH
  • Moderators
  • 3579 โพสต์

โพสต์เมื่อ 24 March 2009 - 04:41 PM

บทสวดที่หลวงพ่อท่านขึ้น สัพเพ นั้นหมายถึงบทสวดอะไรคะ

- เป็นบทอำนวยพร....พร, พระ แผลงมาจาก วร แปลว่า ประเสริฐ ในเวลาสิ้นสุดของการเจริญภาวนา
สพฺเพ พุทฺธา พลปฺปตฺตา ปจฺเจกานญฺจ ยํ พลํ อรหนฺตานญฺจ เตเชน รกฺขํ พนฺธามิ สพฺพโส
...พระพุทธเจ้าทั้งหลาย ล้วนทรงพระกำลังทั้งสิ้น พระปัจเจกพุทธเจ้า และพระอรหันต์ทั้งหลายก็มีกำลังเช่นเดียวกันข้าพเจ้าจะขอผูกอำนาจแห่งกำลังเหล่านั้น ไว้เป็นเครื่องคุ้มครอง รักษาตัวข้าพเจ้า ฯ
เต อตฺถลทฺธา สุขิตา วิรุฬฺหา พุทฺธสาสเน อโรคา สุขิตา โหถ สห สพฺเพหิ ญาติภิ
...ขอพวกท่านทั้งหลายพร้อมทั้งหมู่ญาติ ผู้ได้ประโยชน์มีสุขเจริญงอกงามในพระศาสนา จงปราศจากโรคาพยาธิ มีความสุขทุกคน
สพฺพพุทฺธานุภาเวน สพฺพธมฺมานุภาเวน สพฺพสงฺฆานุภาเวน สทา โสตฺถี ภวนฺตุ เต
...ด้วยอานุภาพแห่งพระพุทธ พระธรรม พระสงฆ์ทั้งปวง ขอความสวัสดี จงมีแก่ท่านทุกเมื่อ เทอญ.... nerd_smile.gif

เราต้องเปลี่ยนท่าเป็นนั่งพับเพียบไหมคะและต้องประนมมือไหมและต้องสวดตามท่านไหม
- ตามธรรมเนียมการรับพรครับ สงบเสงี่ยม ละมุนละไม ใจจรดนิ่งแน่น happy.gif

ไฟล์แนบ

ทำไมต้อง หาคำตอบ ณ แดนไกล ลืมหรือไร ว่าอยู่ใกล้ DMC

#3 แก้วใสปิ๊ง

แก้วใสปิ๊ง
  • 191 โพสต์

โพสต์เมื่อ 25 March 2009 - 11:44 AM

ยอดเยี่ยมและน่าสนใจมากๆครับ!ทั้งคำถามและคำตอบ nerd_smile.gif
ต้องอนุโมทนาบุญกับการสวดมนต์นั่งธรรมะทุกเช้าของจขกท.นะครับ
สำหรับคำตอบที่ละเอียด ใส ชัดเจนมากๆครับขอบคุณ
และอนุโมทนาบุญด้วยครับคุณWish...สาธุ happy.gif

ถ้าอยากได้"จริง"จะได้...แต่ตอนจะได้ไม่"อยาก"

#4 คำเตือน

คำเตือน
  • 52 โพสต์

โพสต์เมื่อ 28 March 2009 - 04:11 AM

Anumothana sadhu na krub

#5 Tor Cage

Tor Cage
  • 42 โพสต์

โพสต์เมื่อ 06 February 2015 - 01:38 PM

สาธุ..สาธุ..สาธุ..