ไปที่เนื้อหา

รูปภาพ
- - - - -

ผมมิคำถามในการนั่งสมาธิครับ

• คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • กรุณาลงชื่อเข้าใช้เพื่อตอบกระทู้
มี 6 โพสต์ตอบกลับกระทู้นี้

#1 kaikolos

kaikolos
  • 10 โพสต์

โพสต์เมื่อ 24 October 2009 - 12:36 PM

คุณครูไม่ใหญ่ท่านสอนว่าว่าให้กำหนด

ภาพลูกแก้วที่ที่ศูนย์กลางกายฐานที่7

ผมนึกภาพไม่ออกครับเพราะเวลานั่ง

สมาธิก็ต้องนั่งหลังตรงมองไปข้างหน้าแล้วหลับตา

ผมจึงจินตนาการไม่ถูก

ที่ให้มองกลางท้อง

โดยที่ไม้ก้มจะทำอย่างไรดีครับ

ช่วยตอบหน่อนนะครับ

jacky

#2 formerinda

formerinda
  • 51 โพสต์

โพสต์เมื่อ 24 October 2009 - 04:23 PM

ถ้านึกภาพไม่ค่อยได้

ให้นึกว่า มีดวงแก้ว ที่พูดได้ แต่พูดได้แต่ สัมมาอระหัง

ออกมาจากกลางท้อง ให้สม่ำเสมอค่ะ

เราใช้วีธินี้แหละ

เรานึกภาพไม่ค่อยออกเลยนึกเป็นเสียงแทนน

ให้ออกมาจากลางท้อง

รับรองเห็นผล

#3 สุภาพบุรุษ072

สุภาพบุรุษ072
  • 597 โพสต์

โพสต์เมื่อ 24 October 2009 - 05:43 PM

ถ้านึกไม่ออกก็ไม่ต้องนึกครับ เพียงทำความรู้สึกว่ามีอยู่ที่กลางท้อง
ใจผูกพันที่ศูนย์กลางกาย ทำใจเฉยๆนิ่งๆ สบายตรงไหนให้วางใจตรงนั้นไปก่อน
เมื่อถึงสภาวะแห่งการหยุดนิ่งระดับหนึ่งแล้ว ใจก็จะตกศูนย์ที่ศูนย์กลางกาย
ในการนั่งสมาธิของผมจะใช้วิธีนี้ครับ คือจะนึกถึงวงกลมใหญ่ (เหมือนฝาหม้อมาสวมอยู่ที่กลางท้อง)
และมองตรงกลางของวงกลมใหญ่นั้น(เหมือนมองที่จับฝาหม้อที่อยู่ตรงกลางของฝาหม้อ ณ ศูนย์กลางกายฐานที่7)
เมื่อตรึกเบาๆสบายๆ จากนั้นก็หยุดไปตรงกลางของวงกลมใหญ่ที่ครอบตัวนั้นพร้อมกับภาวนาสัมมาอะระหังๆๆๆ
และเมื่อหยุดใจได้ระดับหนึ่งก็ไม่ต้องภาวนาอีก สักพักใจจะหยุดที่ศูนย์กลางกายได้
และสิ่งที่น่าอัศจรรย์ใจท่ามกลางความมืดมิดในห้วงแห่งอวกาศภายใน
ก็จะกลายเป็นแหล่งพลังงานบริสุทธิ์ในห้วงแห่งสุริยะจักรวาลภายในเฉิดฉายที่กลางใจ

#4 WISH

WISH
  • Moderators
  • 3579 โพสต์

โพสต์เมื่อ 24 October 2009 - 06:25 PM

ตั้งกายตรง...นึกเบาๆ สบายๆ ใจเย็นๆ

นึกไม่ออก ก็นึกกุศลนิมิตอื่นๆที่นึกแล้วใจสบาย เช่น องค์พระ บางท่านก็นึกลูกมะพร้าว...ร่วมกับบริกรรมภาวนา...

อย่า...ลุ้น เร่ง เพ่ง จ้อง

สติ สบาย สม่ำเสมอ สังเกตุ
ทำไมต้อง หาคำตอบ ณ แดนไกล ลืมหรือไร ว่าอยู่ใกล้ DMC

#5 ณ ๐๗๒

ณ ๐๗๒
  • 1340 โพสต์

โพสต์เมื่อ 25 October 2009 - 01:07 AM

เคยมีพระอาจารย์รูปนึง ท่านแนะนำให้ลองนึกว่าทานเม็ดยา แล้วกลืนลงไปในท้อง แล้วก็เห็นเม็ดยาอยู่ในท้อง ก็ให้มองเม็ดยาในท้องแทนดวงแก้ว และภาวนาสัมมาอะระหังไปเรื่อยๆ ท่านเล่าว่ามีคนปฏิบัติตามได้ดีหลายๆ คนเลย

ล่าสุดหลวงพ่อ นำนั่งสมาธิ โดยให้นึกว่า เรากลืนก้อนน้ำแข็ง ก้อนน้ำแข็งใส ลงไปอยู่ที่กลางท้อง แล้วให้มองก้อนน้ำแข็งใสแทนดวงแก้ว และภาวนาสัมมาอะระหัง จำได้ว่าเป็นวันอาทิตย์ที่ผ่านมาเมื่อไม่นานมานี้ ไม่น่าจะเกินหนึ่งเดือนที่ผ่านมา หรืออย่างนานไม่เกินสองเดือน เดี๋ยวถ้าหาเจอว่าเป็นวันอาทิตย์ไหน จะเอา link มาให้นะคะ

การนึกเห็นอะไรอยู่กลางท้อง ไม่ใช่การนึกแบบบังคับให้เห็นภาพนะคะ ถ้านึกแบบนั้นจะอึดอัด การนึกถึงเป็นการนึกแบบสบายๆ เช่นเราสามารถนึกถึงผลแอบเปิ้ล หรือผลแตงโม ผลเงาะ ได้อย่างไม่ยากลำบาก ให้จำความรู้สึกไว้ ว่าเวลาเรานึกถึงผลแอบเปิ้ล หรือผลแตงโม เรานึกแบบไหน
การนึกถึงดวงแก้ว ก้อนน้ำแข็ง หรือเม็ดยาในท้อง ก็ให้นนึกเช่นเดียวกัน

การนึกกลืนลงท้อง เป็นอีกเทคนิคที่ใช้ได้ผลดีค่ะ สำหรับผู้เริ่มต้น

การนึกถึงก็ไม่จำเป็นต้องชัด 100% นะคะ บางครั้งเราอาจเห็นแค่ 20-40 % โดยเฉพาะช่วงแรกอาจนึกได้แค่ 10% เท่านั้น ก็ไม่ต้องกังวลนะคะ

ถ้าลองเทคนิคนี้แล้วยังนึกไม่ออก ก็ให้นั่งนิ่งๆ ไม่ต้องคิดถึงอะไรก็ได้ค่ะ

แล้วหลังจากนั่งสมาธิแต่ละครั้ง ก็แนะนำให้พยายามจำความรู้สึก และการวางใจของเราแต่ละครั้งไว้นะคะ ถ้ากลัวลืมก็ต้องจดทันทีหลังเลิกนั่ง ว่าการนั่งแบบไหนจึงจะทำให้เราใจสงบนิ่ง นั่งสมาธิได้ดี

โดยส่วนตัวนะคะ ขอแนะนำเพิ่มเติม อยากให้นั่งสมาธิกับพระอาจารย์ที่เจอตัวท่าน(แบบตัวเป็นๆ น่ะค่ะ) หรือมานั่งสมาธิในวันอาทิตย์ที่สภาฯ หรือห้องปัญญา หรือวิหารหลวงปู่ หรือดู DMC รายการสด เช่น หลวงพ่อเป็นผู้นำนั่งสมาธิ ผลการปฏิบัติธรรม เพราะการนั่งในช่วงเวลาเหล่านี้ จะทำให้วางใจได้สงบดีค่ะ และอาจมีคำตอบที่โดนใจจากการดูรายการสดได้ค่ะ

สุดท้าย ยังไงก็ไม่ต้องรีบร้อนจนกลายเป็นความหงุดหงิด ขัดข้องใจนะคะ ค่อยๆ สั่งสมประสบการณ์ ของการนั่งสมาธิไปเรื่อยๆ
แค่ได้นั่งสมาธิทุกๆ วันโดยไม่ขาดเลย ก็ถือว่าเป็นประสบการณ์และการพัฒนาที่ดีค่ะ happy.gif

last edit 2/11/52 10:38

ความพร้อมเกิดขึ้น เมื่อเริ่มต้นลงมือทำ (โอวาทหลวงพ่อ 27/4/51)

ไม่มีสิ่งใดที่จะรัดตรึงใจบุรุษให้หลงใหลได้มากเท่ากับสตรี  ไม่มีสิ่งใดที่จะรัดตรึงใจสตรีให้หลงใหลได้มากเท่ากับบุรุษ
แท้จริงแล้วความรักก็เปรียบดั่งเครื่องพันธนาการ  ที่มัดตรึงเหนียวแน่น ให้ลุ่มหลงอยู่ ย่อมจะต้องเวียนว่ายตายเกิดและจมอยู่ในกองทุกข์ร่ำไป

#6 หัดฝัน

หัดฝัน
  • 4531 โพสต์
  • Interests:ธรรมะ

โพสต์เมื่อ 25 October 2009 - 09:07 PM

หรือจะใช้วิธีก็ได้ครับ พระอาจารย์ท่านแนะนำมา คือ ให้นึกว่า มีดวงแก้วลูกใหญ่มากๆ ใหญ่ยิ่งกว่าตัวเรา มาครอบตัวเราไว้ ความใหญ่ของดวงแก้วคลุมตัวเราไว้ทั้งหมด

เมื่อใช้วิธีนี้ก็จะไม่ต้องก้ม เพราะดวงแก้วใหญ่กว่าตัวเราเสียอีก อีกทั้งศูนย์กลางดวงแก้วก็จะตรงกับศูนย์กลางตัวเราโดยอัตโนมัติ ทำให้ไม่ต้องกังวลว่า ดวงแก้วอยู่ศูนย์กลางกายหรือเปล่า เป็นต้นครับ
ได้ดี เพราะมีกัลยาณมิตร

#7 ณ ๐๗๒

ณ ๐๗๒
  • 1340 โพสต์

โพสต์เมื่อ 29 October 2009 - 04:38 AM

ถามตอบปัญหาการปฏิบัติธรรม จากวารสารบัณฑิตถาวรค่ะ
http://www.dmc.tv/fo...showtopic=17402
http://www.dmc.tv/fo...showtopic=17017

ความพร้อมเกิดขึ้น เมื่อเริ่มต้นลงมือทำ (โอวาทหลวงพ่อ 27/4/51)

ไม่มีสิ่งใดที่จะรัดตรึงใจบุรุษให้หลงใหลได้มากเท่ากับสตรี  ไม่มีสิ่งใดที่จะรัดตรึงใจสตรีให้หลงใหลได้มากเท่ากับบุรุษ
แท้จริงแล้วความรักก็เปรียบดั่งเครื่องพันธนาการ  ที่มัดตรึงเหนียวแน่น ให้ลุ่มหลงอยู่ ย่อมจะต้องเวียนว่ายตายเกิดและจมอยู่ในกองทุกข์ร่ำไป