ไปที่เนื้อหา

รูปภาพ
* * * * * 1 คะแนน

วันนี้มาขอความกรุณาจากสมาชิกเว็บอีกแล้ว = ="

• คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • กรุณาลงชื่อเข้าใช้เพื่อตอบกระทู้
มี 4 โพสต์ตอบกลับกระทู้นี้

#1 ~เด็กวุ่นวาย~

~เด็กวุ่นวาย~
  • 156 โพสต์

โพสต์เมื่อ 20 January 2010 - 04:10 PM

คือจะขอความกรุณาสมาชิกท่านใดที่มีบทพิธีกรสร้างบรรยากาศงานตักบาตรหรือเอกสารต่างๆที่เกี่ยวกับงานตักบาตร

และรวมทั้งพิธีกรรมบรรพชา เพราะว่าเครื่องหนูแนนเจ๊งๆๆๆๆๆๆข้อมูลที่ให้คนอื่นเก็บไว้ก้หายไป

ก้เลยต้องมาขอความกรุณาจากสมาชิกเว็บนี่แหละค่ะ

ถ้าท่านใดมีอาจจะส่งลิงค์ที่อัพโหลดแล้วหรือว่าไฟล์ดิบๆก้ได้ค่ะ ที่เมลล์ v-c_d at hotmail .com ค่ะ

ปล.ต้องการด่วนมากๆค่ะ เพราะมีงานอบรมเยาวชนทุกๆวัน ค่ายต่อค่าย และที่สำคัญตอนนี้กำลังจะมีการทำพิธีขอขมา-ปลงผม

และตักบาตรพระใหม่ของโครงการบวชแสนรูปของหลายๆวัดด้วยค่ะ

(เอกสารทั้งพิธีตักบาตรและพิธีบรรพชา จะแยกย่อยเป็น
๑.บทพิธีกรสร้างบรรยากาศ
๒.กลอน
๓.ลำดับพิธีกรรม
๔.ของที่ต้องเตรียมในพิธีกรรมนั้นๆ
ประมาณนี้ค่ะ)

ขอบคุณและอนุโมทนาบุญล่วงหน้านะคะ
ความรักก็เหมือนการจับไฟนั่นแหละ ทางที่จะไม่ให้มือพองเพราะไฟเผามีอยู่ทางเดียว คืออย่าจับไฟอย่าเล่นกับไฟ
ทางที่จะปลอดภัยจากรักก็ฉันนั้น มีอยู่ทางเดียวคืออย่ารัก

#2 ดินสอแห่งธรรม

ดินสอแห่งธรรม

สร้างบารมีเป็นหมู่คณะ = ฝึกตนให้เป็นผู้ใจกว้าง

• 1478 โพสต์
  • Interests:สร้างบารมีแบบเต็มกำลัง

โพสต์เมื่อ 21 January 2010 - 12:21 AM

ตอนจะตัดผม จะมีช่วงเดินเข้า อ่านช้าๆ ก็ดูดี

...ก้าวเล็กเล็ก ครั้งมารดา เคยสอนให้ มาบัดนี้ ก้าวเดินไป อยู่เบื้องหน้า
...พร้อมชุดขาว บริสุทธิ์ ดุจมนต์ตรา น้อมกายา มาฝึกตน เป็นคนดี

...ลูกผู้ชาย มาคราวนี้ ขอบวชให้ เพื่อสนอง ความตั้งใจ ให้แรงกล้า
...ขอแทนคุณ ทั้งบิดร และมารดา เป็นอายุ พระศาสนา ให้สมบูรณ์

...ปอยผมลูก จะร่วงหล่น ในวันนี้ ความหมดห่วง กังวลมี ถูกปลดให้
...เส้นผมร่วง ดุจความทุกข์ ได้หมดไป ต่อแต่นี้ ทั้งกายใจ ไร้กังวล

...ขออโหสิ กับสิ่งที่ เคยผิดพลาด เป็นโอกาส เปลี่ยนตัวตน เริ่มต้นใหม่
...ลูกจะเป็น คนที่ดี ตลอดไป เส้นผมลูก ถูกตัดไว้ เป็นพยาน....
..อันมือของฉันสองมือนี้ ดูเล็กนิดเดียวและไม่มั่นใจว่าฉันจะสร้างสิ่งดีๆ ให้เกิดแก่โลกใบนี้ได้.. แต่ฉันมั่นใจว่า ...หัวใจของฉันนี้ มอบไว้ให้แด่พระพุทธศาสน์....

#3 หยุด นิ่ง ใส

หยุด นิ่ง ใส
  • 167 โพสต์

โพสต์เมื่อ 21 January 2010 - 08:51 AM

กรณีเครื่องพังจากไวรัสหรืออื่น ๆ
แต่ HD ยังไม่เสียหากจขกท.ต้องการเร็ว
แนะนำ เอา HD ต่อเข้ากับเครื่องปกติเพื่อดึงข้อมูลไปฝากไว้ก่อน
หลังจากนั้นค่อยลง windows ใหม่ครับ

รับรองข้อมูลไม่หายครับ

#4 ~เด็กวุ่นวาย~

~เด็กวุ่นวาย~
  • 156 โพสต์

โพสต์เมื่อ 21 January 2010 - 09:28 AM

คือว่าส่งให้ร้านแก้ไขแล้วอ่ะค่ะ

ไม่เหลืออะไรเลยจริงๆ

ปล.ขอบคุณ คุณดินสอแห่งธรรมด้วยนะคะ
ความรักก็เหมือนการจับไฟนั่นแหละ ทางที่จะไม่ให้มือพองเพราะไฟเผามีอยู่ทางเดียว คืออย่าจับไฟอย่าเล่นกับไฟ
ทางที่จะปลอดภัยจากรักก็ฉันนั้น มีอยู่ทางเดียวคืออย่ารัก

#5 บ่าวอุบล

บ่าวอุบล
  • 632 โพสต์

โพสต์เมื่อ 21 January 2010 - 08:16 PM

ผมมีบทพิธีกรตักบาตรชายหญิง ตั้งแต่เริ่มพิธีจนจบพิธี แต่ไม่มีไฟล์ ถ้าอยากได้ผมขอที่อยู่ ส่งพีเอ็มมาก็ได้ ผมจะส่งไปรษณีย์ไปให้ครับ