ไปที่เนื้อหา

รูปภาพ
- - - - -

ชุดอุบาสิกา

• คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • กรุณาลงชื่อเข้าใช้เพื่อตอบกระทู้
มี 24 โพสต์ตอบกลับกระทู้นี้

#1 usr24883

usr24883
  • 2 โพสต์

โพสต์เมื่อ 09 February 2010 - 10:39 AM

บวชอุบาสิกา น่าจะใส่ชุดขาวธรรมดาซึ่งใครๆก็หาได้ มีสไบพาดบ่าหน่อย ก็น่าจะดูสวยแล้ว
ที่สำคัญทันหาซื้อ หาได้ ไม่ควรออกแบบให้ลำบาก เสียเวลา เพราะไม่มีเวลาแล้ว โครงการมัน
กระชั้นชิดมาก มัวแต่มานั่งออกแบบ แต่ไม่มีเวลาตัดเย็บ สุดท้ายแต่ละคนตัดให้เหมือนแบบไม่ทัน
แล้วไง งานหลวงพ่อเสียหมด ท่านที่ออกแบบเคยคิดบ้างไหม เอาแบบข้างบนไม่ดีกว่าหรือครับ

#2 tnawut

tnawut
  • Moderators
  • 2398 โพสต์
  • Interests:Internet, Computer, Electronic, Security, Merit, Meditation, อินเตอร์เน็ต, คอมพิวเตอร์, ทำบุญ, ปล่อยปลา, บูชาเจดีย์, ฝันในฝัน, DOU, หมู่บ้านปฏิบัติธรรม, บวช, บรรพชา, Web, CU, Chula

โพสต์เมื่อ 09 February 2010 - 11:37 AM

ไม่ควรออกแบบให้ลำบาก เสียเวลา

ถ้าหมายถึงแบบชุดอุบาสิกา ไม่ต้องออกแบบมีแบบสำเร็จอยู่แล้ว เข้าใจว่าไม่มีลิขสิทธิ์ นำไปใช้ได้ครับ

"สุขา สังฆัสสะ สามัคคี :: ความพร้อมเพรียงของหมู่คณะ ทำให้เกิดสุข"

#3 PTDL

PTDL
  • 175 โพสต์

โพสต์เมื่อ 09 February 2010 - 11:47 AM

ข้างบนไหน แล้วไส่ไปไหน สร้างบารมีเป็นหมู่คณะจะเอาแต่ความเห็นตัวเองเป็นใหญ่ได้อย่างไร และผมก็ไม่เคยเห็นจะมีใครมาบังคับให้ใครมาไส่ชุดอุบาสก/อุบาสิกา(ที่เราเรียกกัน)ถ้าเรามีชุดขาวๆที่ดีอยู่แล้ว
ถ้าเราใส่เหมือนกันได้มันก็ดูดี เสื้อที่ออกแบบมาก็ดูดีสุดๆและคงทน

#4 หัดฝัน

หัดฝัน
  • 4531 โพสต์
  • Interests:ธรรมะ

โพสต์เมื่อ 09 February 2010 - 11:54 AM

อ๋อ คิดว่า เจ้าของกระทู้คงจะได้ดู DMC เมื่อวานนี้ นักเรียนท่านใดยังไม่ได้ดู ให้ลองไปดูก่อนนะครับ จะไ้ด้รู้ที่มาที่ไปของเรื่องที่เจ้าของกระทู้นำมาโพส

คือ อย่างนี้ครับ หลวงพ่อท่านตั้งใจว่า หลังจากเสร็จสิ้นโครงการบวชแสนรูปแล้ว เพื่อให้ผู้หญิงได้มีโอกาสบวชด้วย และเพื่อเป็นการเตรียมความพร้อมที่สังฆมณฑลจะจัดบวชพระแสนรูปอีกครั้งในช่วงเข้าพรรษาด้วย (อุบาสิกาจะได้ช่วยไปตามคนมาบวชแสนในอนาคต)

จึงได้มีโครงการที่จะจัดบวชอุบาสิกาแก้วแสนท่านอีกครั้ง ต่อจากบวชพระแสนรูปเลย โดยเมื่อวานทาง DMC หลวงพ่อท่านได้โพสรูปแบบสไบแบบใหม่ ที่จะใช้เป็นเครื่องระลึกนึกถึงบุญในงานนี้น่ะครับ เรื่องก็มีอยู่เท่านั้นครับ
ได้ดี เพราะมีกัลยาณมิตร

#5 ๑_SuGus_๑

๑_SuGus_๑
  • 3 โพสต์

โพสต์เมื่อ 09 February 2010 - 11:55 AM

ชุดสไบที่บวชอุบาสิกาแก้ว

หลวงพ่อท่านเอาแบบมาจากชุดสไบของเทวโลกนะค่ะ^^

แล้วให้พวกเราช่วยกานเลือก

( ว่าอย่างรัยก็ต้องว่าตามกันค่ะ )

งานหลวงพ่อไม่เคยไม่สำเร็จนะค่ะ
"เกิดมาสร้างบารมี คำนี้สำคัญนัก"

หมั่นเตือนตนให้ประจักษ์ ให้รักสร้างบารมี

#6 หัดฝัน

หัดฝัน

โพสต์เมื่อ 09 February 2010 - 12:08 PM

อ้อ แต่ตามที่ผมเข้าใจนะครับ เจ้าของกระทู้ ส่วนที่ออกแบบใหม่ คือ สไบ แบบใหม่เท่านั้นครับ ไม่ใช่ทั้งชุด เพียงแต่ภาพที่นำมาลง เป็นภาพสวมใส่ทั้งชุด แต่ก็ให้เราดูแค่ส่วนของสไบ ครับ เหมือนที่คุณ SuGus บอกมา ย้ำว่า ไม่ใช่ชุดใหม่ทั้งชุด แต่แค่สไบ ครับ

#7 somch

somch
  • 249 โพสต์

โพสต์เมื่อ 09 February 2010 - 12:59 PM

จขกท ใจเย็นๆนะครับ ค่อยๆคิด ค่อยๆพิมพ์

จริงดังคุณหัดฝันว่า

น่าจะหมายถึงสะไบแก้วอย่างเดียว ไม่เกี่ยวกับชุด

ใจเย็นๆครับ

#8 slumpmax

slumpmax
  • 19 โพสต์

โพสต์เมื่อ 09 February 2010 - 01:11 PM

จีวรที่พระท่านใช้กันอยู่ทุกวันนี้ พระพุทธองค์ก็ทรงให้พระอานนท์ออกแบบมาใช้นะครับ
คงไม่ใช่เรื่องเสียเวลาอะไร หากมันเป็นประโยชน์อย่างมากในภายภาคหน้า
เพื่อความเป็นระเบียบเรียบร้อยเป็นหนึ่งเดียว ต่างคนต่างคิด ต่างคนต่างทำ
ใส่กันมาคนละชุดสองชุด ดีไซน์เป็นร้อยเป็นพัน มองไปก็ดูไม่จืด
เทียบกับมองไปเหมือนกันหมด มองไปสีเดียวกันหมด คนมากเท่าไรยิ่งขนลุกเท่านั้น
เพื่อสิ่งที่ดีกว่า เพื่อสิ่งที่ดีที่สุด ต้องยอมเสียสละความเป็นส่วนตัว เพื่อประโยชน์ส่วนรวมนะครับ

#9 หยุด นิ่ง ใส

หยุด นิ่ง ใส
  • 167 โพสต์

โพสต์เมื่อ 09 February 2010 - 02:31 PM

ใจเย็น ๆ ครับ ท่านเจ้าของกระทู้

เขาคงหมายถึง สไบอย่างเดียวนะครับ

ชุดก็ยังใช้ชุดเดิมครับ อย่าลืมว่าเป้าหมายการบวช

เพื่อขจัดกิเลส ในตัวนะครับ เป็นต้นแบบต้นบุญให้แก่ผู้อื่น

ขอให้ใจใส ๆ ไว้นะครับ ถ้า จขกท.บวชด้วยก็ขออนุโมทนาด้วยนะครับ

#10 tnawut

tnawut
  • Interests:Internet, Computer, Electronic, Security, Merit, Meditation, อินเตอร์เน็ต, คอมพิวเตอร์, ทำบุญ, ปล่อยปลา, บูชาเจดีย์, ฝันในฝัน, DOU, หมู่บ้านปฏิบัติธรรม, บวช, บรรพชา, Web, CU, Chula

โพสต์เมื่อ 09 February 2010 - 03:15 PM

อ๋อ เรื่องสไบแก้ว นึกว่าจำลองมาให้ดู (ฟังไปทำงานไปนะครับ)... สรุปว่าเลือกแบบไหนกันครับ

#11 จันทร์ยิ้ม

จันทร์ยิ้ม
  • 205 โพสต์

โพสต์เมื่อ 09 February 2010 - 03:44 PM

สาธุ เมื่อคืนเข้าโรงเรียนด้วยค่ะ

คุณครูท่านจำลองแบบของสไบแก้วมาให้ดู เพื่อให้เป็นที่ระลึกนึกถึงบุญในการบวชอุบาสิกาแก้วในครั้งนี

จำลองมีมาให้ชื่นชม 9 แบบ ตัวเองชอบแบบที่ 1 มาแบบเป็นหนึ่งค่ะ

ตอนบวชอุบาสิกแก้ว100,000 คน ครั้งก่อนก็ได้มาบวชด้วย ยังเก็บสไบแก้วไว้เลยค่ะ
ปลื้มมากระลึกนึกถึงบุญนั้นได้ทุกครั้งที่เห็น ก็ขอแบ่งบุญให้ทุกท่านด้วยค่ะ สาธุ

#12 ใจใสปิ๊งปิ๊ง

ใจใสปิ๊งปิ๊ง
  • 75 โพสต์

โพสต์เมื่อ 09 February 2010 - 05:24 PM

ความคิดของใจใสปิ๊งปิ๊งเหมือนคุณจันทร์ยิ้มเลยค่ะ ชอบสไบแก้วแบบที่ ๑ ค่ะ สวยมากเลยเนอะ

และพูดถึงชุดอุบาสิกา อยากให้ทุกท่านได้ใส่ชุดอุบาสิกาเพราะใส่แล้วสวยงามราวกับเทพธิดา

และไม่มีการแบ่งชั้นวรรณะกันเพราะเหมือนกันหมดแต่ถ้าใครไม่มีก็ไม่เป็นไรค่ะแต่ขอให้เป็นชุดขาวๆ

แต่ ใจใสปิ๊งปิ๊ง คิดว่าทุกท่านหลายๆคนคงมีกันหมดแล้วน่ะค่ะ และถ้าพวกเราลูกหลวงพ่อได้ใส่

ก็จะเป็นต้นบุญต้นแบบให้กับผู้ที่พบเห็นได้ค่ะทำให้เค้าอยากจะใส่บ้างพวกเราจะได้ชวนมาเข้าวัด

ได้ง่ายไงค่ะ ใครๆเห็นก็มองพวกเราที่ใส่ชุดอุบาสิกาอย่างชื่นชมทุกคนเลยค่ะโดยส่วนตัวแล้ว

ใจใสปิ๊งปิ๊ง อยากใส่ชุดอุบาสิกาทุกวันเลยค่ะ เพราะใส่แล้วสบายดีค่ะไม่ต้องกังวลเรื่องการแต่งตัว

ที่สำคัญใส่แล้วงามมากค่ะ เรียบร้อยด้วยค่ะ

ตั้งใจมากได้บุญมาก

#13 Kay :)

Kay :)
  • 238 โพสต์

โพสต์เมื่อ 09 February 2010 - 05:35 PM

จขกท ใจเย็นๆ ค่ะ เดียวจะกลายเป็นผังติดตัวไปนะค่ะ

#14 kissy

kissy
  • 589 โพสต์

โพสต์เมื่อ 09 February 2010 - 09:22 PM

จขกท ใจเย็นยังคะ

#15 หัดฝัน

หัดฝัน

โพสต์เมื่อ 09 February 2010 - 09:32 PM

น้อง kissy ก็น่าจะบวชด้วยนะ รู้สึกจะบวชแค่ 7 วันเท่านั้น

#16 usr25998

usr25998
  • 38 โพสต์

โพสต์เมื่อ 09 February 2010 - 10:17 PM

ขอเรียนอธิบายตามความเข้าใจนะคะ เคยบวชอุบาสิกาแก้วครั้งที่แล้ว ชุดที่ใส่ก็เป็นชุดขาวที่เราใส่มาวัดกันตามปกติ ส่วนสไบแก้วรับจากอุปัชฌาย์ ไม่ต้องไปตัดใหม่ ใจใสใสนะคะ ทำใจให้เป็นแก้วใสเตรียมรองรับบุญใหญ่ดีกว่าค่ะ

#17 tnawut

tnawut

โพสต์เมื่อ 10 February 2010 - 09:49 AM

น้อง kissy ก็น่าจะบวชด้วยนะ รู้สึกจะบวชแค่ 7 วันเท่านั้น

สาธุ

#18 Lucky Girl

Lucky Girl
  • 653 โพสต์

โพสต์เมื่อ 10 February 2010 - 10:00 AM

หนู Kissy พาแม่มาบวชด้วยน่ะ เอาบุญกันทั้งแม่ทั้งลูก

#19 เด็กหัดนั่ง

เด็กหัดนั่ง
  • 27 โพสต์

โพสต์เมื่อ 10 February 2010 - 11:21 AM

โครงการบวชอุบาสิกาแก้วครั้งนี้ทำให้ผู้หญิงแท้ ๆ เป็น "ผู้ได้โอกาส" แล้วค่ะ มาร่วมกันเป็นส่วนหนึ่งนะคะ แล้วอย่าลืมชวนคนอื่นมาด้วย เมื่อวานลองชวนคุณแม่ คุณแม่ท่านโอเคเลยค่ะ อนุโมทนาบุญร่วมกันนะคะ สาธุ
ป.ล. ชอบสไบแก้วแบบที่ 1 เหมือนกันเลยค่ะ laugh.gif
เราเกิดมาสร้างบารมี

#20 kissy

kissy
  • 589 โพสต์

โพสต์เมื่อ 10 February 2010 - 11:58 AM

เอางั้นหรอคะ..

#21 ตะกร้าอีกใบ

ตะกร้าอีกใบ
  • 1297 โพสต์

โพสต์เมื่อ 10 February 2010 - 04:29 PM

หญิงแท้ ชายแท้ แล้วคนที่เหลือจะทำไงดี
อย่าขาดการปฏิบัติธรรมแม้แต่เพียงวันเดียว
เพราะขาดแม้เพียงวันเดียว ใจเราจะหยาบ ทำให้ผังวิตกกังวลได้ช่อง

7 ส.ค. 48

#22 หยุด นิ่ง ใส

หยุด นิ่ง ใส
  • 167 โพสต์

โพสต์เมื่อ 10 February 2010 - 06:35 PM

หญิงแท้ ชายแท้ แล้วคนที่เหลือจะทำไงดี

คิดเหมือนกันครับ ไม่ถือศีลเท่ากับพระเณร น่าจะได้อยู่นะครับ

เช่น เพศชายแต่ใจเป็นหญิงและผ่าตัดแปลงเพศแล้ว

แต่หญิงใจเป็นชาย นี่สิ จะทำยังไง

#23 Tree

Tree
  • 2076 โพสต์

โพสต์เมื่อ 12 February 2010 - 09:56 AM

ผมชอบดูอุบาสิกาใส่ชุดอุบาสิกานะครับ
ดูแล้วสงบดีนะครับ

#24 Love Boon

Love Boon
  • 176 โพสต์

โพสต์เมื่อ 13 February 2010 - 11:49 PM

เจ้าของกระทู้ เข้าใจแล้วใช่ไหมค่ะ ว่าที่คุณเห็นใน DMC นะ เป็นผ้าสไบให้ระลึกนึกถึงบุญเท่านั้น ไม่ได้มีไว้จำหน่ายแต่อย่างใด คนหนึ่งแสนจะมาบังคับให้ใส่เหมือนกันหมดคงเป็นเรื่องยากอยู่ ถ้าไม่ใช่คนวัดจริงๆ แบบข้างบนที่ว่า น่าจะหมายถึงที่เห็นในเว็ปใช่ไหมค่ะ นั่นนะสวยแล้วค่ะ ไม่ต้องไปหาซื้อใหม่ให้เปลืองเงิน

#25 usr24883

usr24883
  • 2 โพสต์

โพสต์เมื่อ 14 February 2010 - 05:24 PM

ขออภัยที่ตั้งกระทู้นี้ขึ้นมา เข้าใจว่าทางวัดเป็นฝ่ายแจกผ้าสใบ 100000 ผืน จะใช้
เดือน มีนาคม ต้นเดือน ก็แค่เป็นห่วงว่าออกแบบชนิดเย็บยาก จะไม่ได้การ ต่อให้
เย็บแบบง่ายๆ ก็ยากที่จะเย็บทัน สาธุ ขอให้ทัน ขอให้งานหลวงพ่อไปได้ราบรื่น

แค่เป็นห่วง แค่เป็นห่วง