ไปที่เนื้อหา

รูปภาพ
- - - - -

ใบอนุโมทนาบุญของวัด หักภาษีได้ป่าวครับ

• คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • กรุณาลงชื่อเข้าใช้เพื่อตอบกระทู้
มี 10 โพสต์ตอบกลับกระทู้นี้

#1 Sub-pun-yo

Sub-pun-yo
  • 13 โพสต์

โพสต์เมื่อ 17 March 2010 - 08:31 AM

ขอถามผู้รู้หน่อยนะครับว่า ใบอนุโมทนาบุญที่เราทำกับวัด สามารถนำไปหักภาษีได้ป่าวครับ nerd_smile.gif
ถ้าได้ต้องทำไงครับ ไม่ได้ไม่เป็นไร
และขอเอาบุญที่ปวารณาร่วมบุญบูชาข้าวพระ ตลอดชีวิต มาฝากให้ทุกคนนะครับ (ทำมา 3 ปีแล้ว เดือนละ 1000)

#2 ร้อยดาว...

ร้อยดาว...
  • 49 โพสต์

โพสต์เมื่อ 17 March 2010 - 09:18 AM

หักภาษีได้ค่ะ

#3 Tree

Tree
  • 2076 โพสต์

โพสต์เมื่อ 17 March 2010 - 11:06 AM

ยืนยันครับว่าได้
ถ้ายื่น ภงด ๙๑ ทางเน็ตก็กรอกในช่องลดหย่อนตามจำนวนที่เราบริจาค (ถ้าเราบริจาคเกินที่กรมเขาตั้งใว้โปรแกรมจะแจ้งเราเองครับ)
หลังจากนั้นก็เก็บใบอนุโมทนาบัตรใว้เพื่อเขาร้องขอเพื่อตรวจสอบครับ

#4 ตันติปาโล

ตันติปาโล
  • 4 โพสต์

โพสต์เมื่อ 17 March 2010 - 11:07 AM

ได้แน่นอนครับ

สันติชัย ตันติปาโล

#5 tong_tong_tong

tong_tong_tong
  • 169 โพสต์

โพสต์เมื่อ 17 March 2010 - 12:04 PM

หักได้ แต่ ควรหักพอประมาณ เพราะ เงินตรงนี้เอาไปพัฒนาประเทศชาติครับ
ท่านจะได้บุญจาก สงเคราะห์โลกด้วย

#6 Poti

Poti
  • 254 โพสต์

โพสต์เมื่อ 17 March 2010 - 12:39 PM

สาธุ อนุโมทนาบุญด้วยครับ ใบอนุโมทนาบัตร มี ๒ อย่าง
๑. ที่มีชื่อวัดพระธรรมกาย ลดได้แน่นอน
๒. ถวายหลวงพ่อตามแต่หลวงพ่อจะนำไปใช้ ใบนี้ถ้าไปยื่นด้วยตนเองส่วนมากไม่ให้ ทาง net ไม่ตรวจสอบถ้าไม่ขอเงินคืน
ถ้าขอเงินคืนเขาจะขอดูหลักฐาน น่าจะเหมือนกันทุกที่ แต่ก็ไม่แน่ หลายมาตรฐาน

#7 Sub-pun-yo

Sub-pun-yo
  • 13 โพสต์

โพสต์เมื่อ 17 March 2010 - 02:57 PM

สาธุจ้า เมื่อก่อนก็คิดว่าจะไม่หักกับภาษี เพราะถือว่าช่วยประเทศชาติ แต่เห็นรัฐบาลสมัยนี้แล้ว เสื่อมศรัทธาอะ

#8 ดินสอแห่งธรรม

ดินสอแห่งธรรม

สร้างบารมีเป็นหมู่คณะ = ฝึกตนให้เป็นผู้ใจกว้าง

• 1478 โพสต์
  • Interests:สร้างบารมีแบบเต็มกำลัง

โพสต์เมื่อ 17 March 2010 - 08:22 PM

....จุ๊ๆ อิอิ ทำบุญแล้ว ใจใสๆนะจ๊ะ ส่วนหนึ่งของภาษี เอาไปพัฒนาบ้านเมืองจริงนะจ๊ะ คุณก็คิดว่าส่วนของคุณนั้นได้เอาไปพัฒนาจริงๆก็ได้จ้า ส่วนที่เอาไปทำอย่างอื่นกัน ให้คิดว่าไม่ใช่เงินจากภาษีเรา เราขอไม่มีส่วนร่วมก็ได้จ้า ใจจะได้ใสๆ ไม่หมอง เก็บกำลังใจของคุณไปทุ่มกับงานพระพุทธศาสนาต่อเลยจ้า มิต้องเสียเวลาคิดเล็กๆ คิดไม่เล็กกันแระ ลุยอย่างเดียว สู้ๆ
..อันมือของฉันสองมือนี้ ดูเล็กนิดเดียวและไม่มั่นใจว่าฉันจะสร้างสิ่งดีๆ ให้เกิดแก่โลกใบนี้ได้.. แต่ฉันมั่นใจว่า ...หัวใจของฉันนี้ มอบไว้ให้แด่พระพุทธศาสน์....

#9 tnawut

tnawut
  • Moderators
  • 2398 โพสต์
  • Interests:Internet, Computer, Electronic, Security, Merit, Meditation, อินเตอร์เน็ต, คอมพิวเตอร์, ทำบุญ, ปล่อยปลา, บูชาเจดีย์, ฝันในฝัน, DOU, หมู่บ้านปฏิบัติธรรม, บวช, บรรพชา, Web, CU, Chula

โพสต์เมื่อ 17 March 2010 - 10:19 PM

บุญบูชาข้าวพระ

อันนี้หักภาษีได้เต็มจำนวนครับ เป็นการทำบุญกับวัด(ใบโมชื่อวัด) เช่นบุญ เศรษฐีถาวร บุญยารักษาโรค บุญถวายภัตตาหาร บุญบูชาข้าวพระ

๒. ถวายหลวงพ่อตามแต่หลวงพ่อจะนำไปใช้

แบบนี้ ถ้าเรียกดูเอกสารหักไม่ได้ครับ ส่วนใหญ่เป็นบุญสร้างถาวรวัตถุ เช่นสร้างอาคาร 100 ปี (ถวายพระราชภาวนาวิสุทธิ์) ถ้ารับพระของขวัญจะนำไปหักภาษีไม่ได้... แต่เท่าที่เคยสอบถามผู้ประสานงานเอามาเปลี่ยนเป็นแบบลดหย่อนภาษาได้เช่นกันแต่ จะเปลี่ยนใบโมและต้องเอาพระของขวัญคืน... ส่วนปัจจัยเข้าใจว่าจะต้องเปลี่ยนไปเป็นบุญอื่นๆ ของวัด (เลยไม่เคยเปลี่ยนใบโมเลย)

สรรพากรก็เก็บภาษีตามหน้าที่ แต่ช่วงนี้ต้องขอลดหย่อนเหมือนกันเอามาทำบุญต่อดีกว่า

#10 Jakariki

Jakariki
  • 25 โพสต์

โพสต์เมื่อ 18 March 2010 - 05:34 AM

QUOTE(tong_tong_tong @ 17/3/2010 14:04) <{POST_SNAPBACK}>
หักได้ แต่ ควรหักพอประมาณ เพราะ เงินตรงนี้เอาไปพัฒนาประเทศชาติครับ
ท่านจะได้บุญจาก สงเคราะห์โลกด้วย

ควาดคิดดี

#11 usr18808

usr18808
  • 3 โพสต์

โพสต์เมื่อ 18 March 2010 - 11:28 AM

ไม่ได้ครับ ผมเคยลองแล้ว ทางเจ้าหน้าที่บอกว่า ถ้าหักลดหย่อนภาษีได้ต้องเป็นใบอนุโมทนาบัตรที่ระบุชื่อวัดด้วยครับ