ไปที่เนื้อหา

รูปภาพ
- - - - -

วันธรรมชัย ...ได้ดวงแก้ว

• คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • กรุณาลงชื่อเข้าใช้เพื่อตอบกระทู้
มี 15 โพสต์ตอบกลับกระทู้นี้

#1 ดุสิตาเทวบุตร

ดุสิตาเทวบุตร
  • 213 โพสต์

โพสต์เมื่อ 25 August 2010 - 08:45 PM

ใน spot วันธรรมชัย บอกว่าถ้าไปแล้วจะได้รับดวงแก้วชุดสุดท้ายที่คุณยายเก็บไว้ ได้ทุกคนหรอครับ แล้วต้องร่วมบุญเท่าไรครับ อยากได้สุดๆ

#2 นุก เห็นธรรม

นุก เห็นธรรม
  • 4 โพสต์

โพสต์เมื่อ 25 August 2010 - 09:51 PM

อยากถามหน่อยนะคะว่า
เปลี่ยนฉายาทำอย่างไรคะ
พอดีว่าพึ่งสมัครสมาชิกน่ะค่ะ
ช่วยหน่อยนะคะ
ขอบคุณล่วงหน้าค่ะ

#3 ดินสอแห่งธรรม

ดินสอแห่งธรรม

สร้างบารมีเป็นหมู่คณะ = ฝึกตนให้เป็นผู้ใจกว้าง

• 1478 โพสต์
  • Interests:สร้างบารมีแบบเต็มกำลัง

โพสต์เมื่อ 25 August 2010 - 10:06 PM

....มีจำนวนจำกัดครับ ฟังให้ดีๆครูไม่ไหญ่ก็บอกแล้วงิ หุหุ แต่ไม่ได้บอกวิธีให้ได้มาด้วย เหอๆ

...ไปที่ "ตั้งค่า" ด้านขวาบนอ่ะคับแล้วลองหาดูนะ จะได้ทำเป็นเอง (เป็นภาษาไทย) แล้วก็.. (น่าจะขออนุญาตเจ้าของกระทู้ก่อนเน้อ เพราะเขาตั้งอีกเรื่องไว้นะ) ไม่เป็นไร โหสิๆ อิอิ
..อันมือของฉันสองมือนี้ ดูเล็กนิดเดียวและไม่มั่นใจว่าฉันจะสร้างสิ่งดีๆ ให้เกิดแก่โลกใบนี้ได้.. แต่ฉันมั่นใจว่า ...หัวใจของฉันนี้ มอบไว้ให้แด่พระพุทธศาสน์....

#4 นอนน้อย

นอนน้อย
  • 19 โพสต์

โพสต์เมื่อ 25 August 2010 - 11:32 PM

จะได้รับทุกคนที่มาร่วมสัมมนา แล้วอยู่จนจบครับ
ดวงแก้วที่จะมอบให้เป็นดวงแก้ว 88 มม.{มิลลิเมตร
มอบให้ครั้งแรกตอนครบรอบ 88 ปีของคุณยาย

นึกถึงสมัยก่อนตอนที่ได้มา ดีใจมากครับ
เพราะดวงแก้ว 88 มม.นี้ เป็นดวงแก้วที่มาจากกุฏิคุณยาย ซึ่งจะทราบกันดีว่าผ่านการทำวิชชาแล้ว
(จริงๆ แล้วมีหลายรุ่น แต่รุ่นนี้มีเอกลักษณ์โดดเด่น เล็กๆ น่ารักๆ แต่อัดแน่นด้วย...)
อยากให้ได้รับกันทุกคนครับ เพราะดวงแก้วจากคุณยายสมัยนี้มีค่ามากครับ และหายากมากด้วยครับ

#5 tnawut

tnawut
  • Moderators
  • 2398 โพสต์
  • Interests:Internet, Computer, Electronic, Security, Merit, Meditation, อินเตอร์เน็ต, คอมพิวเตอร์, ทำบุญ, ปล่อยปลา, บูชาเจดีย์, ฝันในฝัน, DOU, หมู่บ้านปฏิบัติธรรม, บวช, บรรพชา, Web, CU, Chula

โพสต์เมื่อ 26 August 2010 - 08:09 AM

88 มม. = 8.8Cm ใหญ่มากเลยนะครับ 3นิ้้วเศษ น่าจะเป็นขนาก 8.8mm หรือเปล่าครับ

ยังไงก็อยากได้ smile.gif

#6 Eto

Eto
  • 18 โพสต์

โพสต์เมื่อ 26 August 2010 - 09:50 AM

ดวงแก้วเปล่งแสงได้ด้วย ว๊าวๆ

#7 tong_tong_tong

tong_tong_tong
  • 169 โพสต์

โพสต์เมื่อ 26 August 2010 - 09:57 AM

8.8 mm ครับ อยู่ในถุงเล็กสีแดง

#8 ดุสิตาเทวบุตร

ดุสิตาเทวบุตร
  • 213 โพสต์

โพสต์เมื่อ 26 August 2010 - 11:30 AM

biggrin.gif คนที่ไปสัมนาคงเยอะน่าดู แล้วบุญเราจะพอได้ดวงแก้วของคุณยายมั้ยน่าาา

#9 *-*Namkhang*-*

*-*Namkhang*-*
  • 73 โพสต์

โพสต์เมื่อ 26 August 2010 - 01:13 PM

ฟังจากคุณป้ามาว่าต้องเป็นประธานกอง 1 ล้าน
จึได้ขึ้นไปรับดวแก้วจากหลวงพ่อ
แต่พรุ่งนี้ที่แจกเป็นพระของขวัญปี2541

#10 tnawut

tnawut
  • Moderators
  • 2398 โพสต์
  • Interests:Internet, Computer, Electronic, Security, Merit, Meditation, อินเตอร์เน็ต, คอมพิวเตอร์, ทำบุญ, ปล่อยปลา, บูชาเจดีย์, ฝันในฝัน, DOU, หมู่บ้านปฏิบัติธรรม, บวช, บรรพชา, Web, CU, Chula

โพสต์เมื่อ 26 August 2010 - 02:16 PM

เอาเป็นได้ไม่ได้ไม่เป็นไร ที่แน่ๆ ได้ไปและได้บุญ พรุ่่งนี้ว่าจะลาป่วย(รู้ได้ไงนี่ ว่าจะป่วย๕๕๕)

ขออนุโมทนาบุญกับทุกๆ ท่านครับ

#11 บ่าวอุบล

บ่าวอุบล
  • 632 โพสต์

โพสต์เมื่อ 26 August 2010 - 03:14 PM

ผมได้ฟังจากโรงเรียนอนุบาลหลวงพ่อบอกว่า ดวงแก้วให้ประธานกอง ผมอยู่ไกล ไม่ได้ไป มีแจกอะไร ก็เก็บไว้ให้มั่งนะครับ อิ อิ

#12 ดอกบัวสวรรค์

ดอกบัวสวรรค์
  • 60 โพสต์

โพสต์เมื่อ 26 August 2010 - 06:42 PM

พรุ่งนี้ใครไปบ้างค่ะ
อนุโมทนาล่วงหน้าด้วยค่ะ

#13 Tree

Tree
  • 2076 โพสต์

โพสต์เมื่อ 27 August 2010 - 08:16 AM

ขอร่วมอนุโมทนาบุญด้วยนะครับ
ผมคงเฝ้าหน้า DMC ครับ

#14 ตะวันกลางกาย

ตะวันกลางกาย
  • 42 โพสต์

โพสต์เมื่อ 27 August 2010 - 10:37 PM

ได้มาแล้วครับแต่เป็นล็อดที่มาจากoffice
ใสสว่างมากๆ ลองเอามาเีทียบกับที่มีอยู่ในห้อง
ลูกในห้องหมองไปเลย
แต่ตอนนี้เริ่มขุ่นๆแล้วแหละ
สงสัย ของข้างใน อยากได้บุญเพิ่ม
ต้องไปนั่งธรรมะกลั่นดวงแก้วซะแล้วสิ
อิอิ

#15 รักธรรมะ มากมาย

รักธรรมะ มากมาย
  • 65 โพสต์

โพสต์เมื่อ 30 August 2010 - 09:20 PM

สาธุ กับผู้ที่ร่วม บุญค่ะ
สิ่งที่ต้องสั่งสม คือ บุญกุศล
สิ่งที่ต้องแสวงหา คือ พระรัตนตรัยภายใน
เป้าหมายชีวิต คือ ที่สุดแห่งธรรม

#16 ดินสอแห่งธรรม

ดินสอแห่งธรรม

สร้างบารมีเป็นหมู่คณะ = ฝึกตนให้เป็นผู้ใจกว้าง

• 1478 โพสต์
  • Interests:สร้างบารมีแบบเต็มกำลัง

โพสต์เมื่อ 30 August 2010 - 10:15 PM

....ใครเอาบุญเลี้ยงไม่ดี เดี๋ยวผมอธิษฐานเลี้ยงต่อเน้อ อิอิ หายวับ มาแว๊บที่บ้านเค๊า
..อันมือของฉันสองมือนี้ ดูเล็กนิดเดียวและไม่มั่นใจว่าฉันจะสร้างสิ่งดีๆ ให้เกิดแก่โลกใบนี้ได้.. แต่ฉันมั่นใจว่า ...หัวใจของฉันนี้ มอบไว้ให้แด่พระพุทธศาสน์....